[Funland] Đại học Rmit

zonet

Xe tăng
Ielst 6,5 ko nộp nổi hồ sơ truong kinh tế với ngoại thuong đâu Cụ ơi. Kiểu năm nay 8.0 mới yên tâm. Hôm truoc em đu chụp kỷ yếu với con gái, gặp mấy bạn con học CNN, csp… ielst 7.5-8.0, đều nguyện vọng NT, KTQD hết.
KTQD mỗi năm tuyển 6.000 sv thì chỉ có một số ít có Ielts cao thôi, làm gì có 6.000 cái Ielts 8.0. Con trai anh khách hàng của em học Ngoại thương, bác ấy bảo trường đấy giờ còn mỗi cái tên, bên trong sập sệ hết rồi.

Nói chung mấy trường ĐH này vẫn cơ chế gv - sv kiểu cũ, xin cho, chạy điểm, trù sv...

Smile1102

Xe container
Học "dự bị đh" như hệ Unistar hình như còn ko đc giảm số môn khi vào học chính thức. Nên em nghĩ hệ học từ lớp 11 kia cũng vậy. Hệ Foundation này chắc là học để rèn T.Anh thật tốt, đảm bảo đủ điều kiện vào Rmit luôn khi hết trung học.
À vậy thì như con em sẽ ko hữu ích lắm.
Cảm ơn cụ.

Altis 2011

Xe điện
KTQD mỗi năm tuyển 6.000 sv thì chỉ có một số ít có Ielts cao thôi, làm gì có 6.000 cái Ielts 8.0. Con trai anh khách hàng của em học Ngoại thương, bác ấy bảo trường đấy giờ còn mỗi cái tên, bên trong sập sệ hết rồi.

Nói chung mấy trường ĐH này vẫn cơ chế gv - sv kiểu cũ, xin cho, chạy điểm, trù sv...
EM hiểu 6000 cháu này cũng có cháu này cháu khác, để vào được theo em hiểu các cháu cũng phải đủ một trong các tiêu chí như
- IELST cao 7.8-8
- học sinh trường chuyên, giải tỉnh, quốc gia.
- điểm thi tốt nghiệp khá cao.
Em không nói là tất cả các cháu vào đều xuất sắc nhưng tư chất mà nói chắc chắn là ổn hơn đa phần các trường khối kinh tế khác, chấp cả các trường tư có tiếng. Có những kỹ năng có thể rèn luyện qua thời gian như kỹ năng giao tiếp, trình bày... nhưng có những cái về mặt tư duy, suy luận, chịu áp lực thì cần phải rèn luyện rất nhiều. Rất nhiều phụ huynh VN giờ thích học nhẹ, lương cao, đầu vào thì thấp đầu ra lại được đánh giá cao ah.

zonet

Xe tăng
Cháu cụ học Rmit ngành gì vậy, có ổn k ah. F1 nhà e năm nay lớp 10, tính k tự lập đc tốt nên cũng tính cho học Rmit để vẫn gần gia đình, đc cái tiếng Anh cũng khá, hôm rồi đi test để luyện Ielts thì đạt 6.0 rồi nên cũng yên tâm.
Eco-Finance cụ ah. Học nhàn hạ, 1 tuần có 9 tiếng đến trường, còn lại onl và tự học nên e toàn thấy nó rảnh đi tập gym.

Còn đứa bạn thân nó vào KTQD thì bận sấp mặt cả tuần. Thấy bảo trường xa lại rộng, nên riêng việc đi xe đến, gửi xe, đi bộ từ bãi xe lên lớp đã mất mấy tiếng 1 ngày rồi.

fantasy0178

Xe tăng
RMIT học không đơn giản đâu cụ. Nhà em nghèo nhưng F1 nhà em nó thích truyền thông và nó chọn RMIT để theo học. Theo em quan sát thì việc học không hề đơn giản. Dốt vào không hoàn thành môn được đâu, có nhiều bạn tiếng Anh kém 1 chút (có học thêm chương trình tiếng Anh của RMIT trước để đạt được mức yêu cầu vào trường) nhưng lên lớp nghe giảng không hiểu được nhiều nên rất vất vả đấy. Có thể đầu vào không khắt khe nhưng để ra được trường lại là vấn đề vì cũng có nhiều bạn phải bỏ dở chừng vì không theo/ hoàn thành môn học.
Đào tạo thế là tốt rồi, cu nhà e cũng thích học truyền thông nên để e định hướng cho con, con e cũng k có khả năng theo học thuật nghiên cứu, tiếng Anh thì k lo lắm vì e cho học song ngữ và ngoài công lập cả chương trình phổ thông.

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Theo em có tiền học ở rmit thì ai lên đây hỏi nhỉ :)) quan điểm của em tìm hiểu về định hướng giáo dục và chất lượng giáo dục, cty em gặp nhiều trường hợp cả trường công lẫn trường tư, ko tự viết đc cái cv đâu =)))

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Du học tự túc cũng có nhiều loại:
+ Loại chỉ ăn học bố mẹ bơm tiền sang -> số này ít vì chỉ những gia đình giầu mới làm được.
+ Loại bố mẹ bơm cho hoc phí năm đầu và chi tiêu vài tháng sau đó phải tự bươn chải đi làm để kiếm xèng chang trải cuộc sống -> Số này nhiều
Đi du học ở bển các cụ đừng coi vụ đi bươn trải đi làm thêm, nước bản địa còn làm chứ nói gì ngoại quốc =)) 1 điều nữa thông qua việc làm thêm, nó sẽ tích lũy được vô vàn thứ quý giá

Moccoi

Xe tải

Số lấy ielts cao là số xét tuyển hồ sơ bác ạ, chứ còn số xét điểm thi bình thường thì chắc chắn là không thể 100%. Mấy trường dạng KTQD, Ngoại thương hay học viện ngoại giao chắc phải tầm 8. mới đỗ. F1 nhà cháu năm 2021 nộp hồ sơ ngoại giao nhưng có 7. nên trượt luôn vòng gửi xe.

Maner Bolsol

Xe tăng
Em gái em đang học năm 1 Rmit, nói chung x.định full học phí đến khi ra trường là khoảng 1t3 (nếu ko phải học lại môn nào).
Nó đi học và cảm thấy thích, ngoài môi trường T.Anh chuẩn chỉ và đào tạo giáo dục. Thì cái đc lớn nữa là cơ sở vật chất (ăn uống sách sẽ, có phòng gym tập free, các clb hoạt động khá sôi nổi... ). Và môi trường của tầng lớp có điều kiện.
Nhà em thuộc diện trung lưu, phải chắt bóp tiền cho nó học, thuộc diện kém điều kiện nhất lớp. Từ ngày vào học lớp này thấy nó mở mang ra khối vì hàng ngày tiếp xúc và chơi với hội con cháu nhà giàu, quyền thế. Nên biết đc thêm đc 1 vài thứ về cách người nhà giàu họ sống, cách làm ăn, chia sẽ trải nghiệm các sản phẩm, dịch vụ cao cấp.
Thành ra từ ngày vào Rmit thấy nó chững chạc trông thấy, rồi thì cố gắng học để bù lại khoảng cách điều kiện trong quan hệ bạn bè hàng ngày ở lớp. Nói chung chỉ từ tháng 9 đến giờ mà thấy nó # hẳn luôn.
Con bác học ở VN ah? Có phải chương trình liên kết học 1/2 ở VN, còn lại học ở Úc không?

ductien.su

Xe tăng
Con bác học ở VN ah? Có phải chương trình liên kết học 1/2 ở VN, còn lại học ở Úc không?
Nhà em ở HCM nên học Rmit trong HCM cụ ah, chắc là học full ở VN thôi chứ ko sang Úc. Trong lớp nó ngoài người mình thì còn có sv từ Mã, Sing, Hàn, Ấn nữa.

L.C.D

Xe container
Học "dự bị đh" như hệ Unistar hình như còn ko đc giảm số môn khi vào học chính thức. Nên em nghĩ hệ học từ lớp 11 kia cũng vậy. Hệ Foundation này chắc là học để rèn T.Anh thật tốt, đảm bảo đủ điều kiện vào Rmit luôn khi hết trung học.
Con em TA Ielts 7.5 từ lớp 10 rồi cụ. Nó có chứng chỉ IGCSE đủ điều kiện sang RMIT học Foundation. Năm nay là năm đầu tiên RMIT mở chương trình dự bị ĐH nên hs lớp 11 như con em có thêm lựa chọn. Em muốn chuyển hướng cho nó nhàn, đỡ phải học và thi tốt nghiệp cấp 3. Đằng nào e cũng xác định cho học đh dân lập chứ ko ham hố gì trường công. Riêng cái đoạn mất 1 năm học đại cương những triết với chủ nghĩa Mác Lê nin là em thấy phí thời gian rồi.

sinichit52

Xe container
ĐT & VT chuyển sang làm IT ở 2 mảng Hardware và System rất nhiều vì họ học về phần này khá nhiều trong trường, một số làm Software vì học tự học cũng có. Còn học CNTT thì khó làm đc nghề ĐT & VT vì ngành CNTT chủ yếu đào tạo Software.
Mấy năm nay LĐ về IT cầu tăng đột biến 1 phần do Covid nhưng phần chủ yếu là phục vụ đề án CĐS của CP.
Em cảm ơn cụ nhiều. Bây giờ thì cháu em không còn quay đầu được rồi. Sau 4 năm nữa hy vọng ra trường sẽ tự lực cánh sinh được ạ.

L.C.D

Xe container
Có chương trình này hả mợ? Nếu học Foundation thì sau có giảm số môn khi học đại học ko?
Năm nay là năm đầu tiên RMIT mở ctr dự bị ĐH mợ ạ. Con em học hệ Cambridge thì hết 10 là coi như tốt nghiệp cấp 3. Nên sang lớp 11 có thể đi học dự bị ĐH đc luôn. Nhưng RMIT yêu cầu hs khi học dự bị ĐH phải đủ 16 tuổi. Theo đó, con em hết năm nay mới tròn 16 (cháu sinh cuối tháng 12/2006), nên nếu sang RMIT thì sẽ nhập học vào tháng 2/2023. Em muốn cho chuyển hướng luôn để cắt luôn cái vụ cày học thi ĐH, quá mệt mỏi. E ko có ý định cho du học sớm nhưng cũng ko ham hố trường ĐH công lập, nên RMIT là 1 lựa chọn hợp lý ạ. 1 năm học dự bị và 3 năm ĐH, như vậy tốt nghiệp sớm hơn các bạn 1 năm, cũng có lợi đúng ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
EM hiểu 6000 cháu này cũng có cháu này cháu khác, để vào được theo em hiểu các cháu cũng phải đủ một trong các tiêu chí như
- IELST cao 7.8-8
- học sinh trường chuyên, giải tỉnh, quốc gia.
- điểm thi tốt nghiệp khá cao.
Em không nói là tất cả các cháu vào đều xuất sắc nhưng tư chất mà nói chắc chắn là ổn hơn đa phần các trường khối kinh tế khác, chấp cả các trường tư có tiếng. Có những kỹ năng có thể rèn luyện qua thời gian như kỹ năng giao tiếp, trình bày... nhưng có những cái về mặt tư duy, suy luận, chịu áp lực thì cần phải rèn luyện rất nhiều. Rất nhiều phụ huynh VN giờ thích học nhẹ, lương cao, đầu vào thì thấp đầu ra lại được đánh giá cao ah.
Theo thông lệ thì Điểm đầu vào ĐH cao => Chất lượng đầu ra SV sẽ tốt cụ. :D

sinichit52

Xe container
luận, chịu áp lực thì cần phải rèn luyện rất nhiều. Rất nhiều phụ huynh VN giờ thích học nhẹ, lương cao, đầu vào thì thấp đầu ra lại được đánh giá cao ah.
Nói thật, nếu có trường như này thì em cũng muốn con và cháu em học luôn cho nhàn. Nhưng thật tiếc là không có trường nào trên trái đất này thỏa mãn được nhu cầu đó. Bởi vậy con và cháu em lại phải cày sâu cuốc bẫm thôi .

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Năm nay là năm đầu tiên RMIT mở ctr dự bị ĐH mợ ạ. Con em học hệ Cambridge thì hết 10 là coi như tốt nghiệp cấp 3. Nên sang lớp 11 có thể đi học dự bị ĐH đc luôn. Nhưng RMIT yêu cầu hs khi học dự bị ĐH phải đủ 16 tuổi. Theo đó, con em hết năm nay mới tròn 16 (cháu sinh cuối tháng 12/2006), nên nếu sang RMIT thì sẽ nhập học vào tháng 2/2023. Em muốn cho chuyển hướng luôn để cắt luôn cái vụ cày học thi ĐH, quá mệt mỏi. E ko có ý định cho du học sớm nhưng cũng ko ham hố trường ĐH công lập, nên RMIT là 1 lựa chọn hợp lý ạ. 1 năm học dự bị và 3 năm ĐH, như vậy tốt nghiệp sớm hơn các bạn 1 năm, cũng có lợi đúng ko ạ.
Thế hay quá nhỉ, e hóng cho bạn nhỏ nhà e, học dc sớm 1 năm thì tốt quá, k biết trường nào có hệ con mợ học ạ?

elevonic

Xe lăn
Thực ra học ở đâu cũng có mặt này mặt kia, quan trọng nhất vẫn phải cá nhân các cháu.
Em từng biết nhiều bạn học trường ( khối kỹ thuật) loại xoàng xoàng không có tiếng tăm lắm nhưng chuyê môn rất tốt, có bạn học trường xịn thì lại trình độ thường thường
Nhà em ở HCM nên học Rmit trong HCM cụ ah, chắc là học full ở VN thôi chứ ko sang Úc. Trong lớp nó ngoài người mình thì còn có sv từ Mã, Sing, Hàn, Ấn nữa.
Nhiều lựa chọn cụ ạ.
Năm 1 HN, năm 2 vào HCM, năm 3 đi Úc đều được.
Nếu sang RMIT Úc thì học phí vẫn không đổi ( bằng ở VN), còn RMIT ở nước khác thì tùy.

L.C.D

Xe container
Thế hay quá nhỉ, e hóng cho bạn nhỏ nhà e, học dc sớm 1 năm thì tốt quá, k biết trường nào có hệ con mợ học ạ?
Hệ Cambridge thì nhiều trường dân lập và quốc tế đều có mà mợ.
Thực ra học ở đâu cũng có mặt này mặt kia, quan trọng nhất vẫn phải cá nhân các cháu.
Em từng biết nhiều bạn học trường ( khối kỹ thuật) loại xoàng xoàng không có tiếng tăm lắm nhưng chuyê môn rất tốt, có bạn học trường xịn thì lại trình độ thường thường
Nhiều lựa chọn cụ ạ.
Năm 1 HN, năm 2 vào HCM, năm 3 đi Úc đều được.
Nếu sang RMIT Úc thì học phí vẫn không đổi ( bằng ở VN), còn RMIT ở nước khác thì tùy.
Em cũng muốn cho con trải nghiệm các môi trường học, từ HN và SG rồi sang Úc, tách dần khỏi gia đình cho nó học các kỹ năng sống khác. Năm foundation thì chắc chắn học ở HN rồi.

Altis 2011

Xe điện
Nói thật, nếu có trường như này thì em cũng muốn con và cháu em học luôn cho nhàn. Nhưng thật tiếc là không có trường nào trên trái đất này thỏa mãn được nhu cầu đó. Bởi vậy con và cháu em lại phải cày sâu cuốc bẫm thôi .
Chuẩn Cụ ah, em nói chuyện với mấy đưa ở nước ngoài, chúng nó đều bảo hệ kỹ sư bên đó ra trường lương cao hơn hệ cử nhân kinh tế vì học hành vất hơn, mặc nhiên nó vậy. Ngoài ra học vất nên ít người theo được nên nhu cầu xã hội cao hơn. VN 10 năm vừa qua là cứ việc nhẹ lương cao là thích ah. Nhiều khi em thấy con em học Toán Lý Hóa vất vả em cũng xót, sau nó bảo muốn học kỹ thuật ở nước ngoài là phải vậy mẹ ah, nước ngoài cũng có this có that mà.