[Funland] Đại học Rmit

prado2012

Xe điện
Bọn nó chi li tiết kiệm lắm cụ ạ. Con gái em chỉ tốn tiền mua những cái mình thấy vớ vẩn kiểu những con gì nhồi bông của bọn Nhật í, sách, móc chìa khoá,... Chứ đôi giày nó đi phát rách nó cũng không buồn thay, mình phải giục. Thằng em thì chỉ có tiền vào tiệm bánh trong trường, còn nó tính từng đồng, cho thì lấy chứ không xin.

Nếu mà đi học xa nhà như chị bé nhà cụ chắc nó cũng thế đấy, bọn nó rất ngoan.

Em lo, nó đi ra khỏi nhà là thấp thỏm. Thế nên nó đi một bước tìm cách theo một bước :D.
Mợ giống em, trước em còn dự định theo con sang Úc kìa, cho ông chồng em ở nhà á.

Smile1102

Xe container
Em cũng mở 1 thẻ phụ cho nhóc lớn nhà em, chi tiêu gì em biết hết. Mà con nhà em tiết kiệm lắm, hỏi chọn đồ toàn xem cái nào rẻ hơn thì lấy. Nó toàn tự nấu nên chẳng tốn mấy đâu. Sắp vào Sài gòn mẹ hỏi có cần ck thêm không thì nó bảo đợi nó kiểm tra một lúc rồi báo không cần. Nó vẽ mấy cái hình để in áo với cốc gì đấy bán online thấy bảo có mấy trăm đô trong tk bank. Bọn nó giờ nhiều cách kiếm tiền, ko nhất thiết phải đi làm thêm.
Hiu, con em thì nhà đã nghèo nhưng lại tiêu hoang giống mẹ ạ :(

starsn

Xe điện
Bọn nó chi li tiết kiệm lắm cụ ạ. Con gái em chỉ tốn tiền mua những cái mình thấy vớ vẩn kiểu những con gì nhồi bông của bọn Nhật í, sách, móc chìa khoá,... Chứ đôi giày nó đi phát rách nó cũng không buồn thay, mìn đểh phải giục. Thằng em thì chỉ có tiền vào tiệm bánh trong trường, còn nó tính từng đồng, cho thì lấy chứ không xin.

Nếu mà đi học xa nhà như chị bé nhà cụ chắc nó cũng thế đấy, bọn nó rất ngoan.

Em lo, nó đi ra khỏi nhà là thấp thỏm. Thế nên nó đi một bước tìm cách theo một bước :D.
Nhà em 3 đứa: con gái lớn hay mua, thích gì là mua không nhìn giá, em thường xuyên hỏi giá bn để nhắc, con trai ở giữa gần như không có nhu cầu tiêu tiền, chả mua gì bao giờ, nếu cần gì trong siêu thị nó sẽ chọn món cần mua rẻ nhất, con gái bé đếm xem mình có bao nhiêu tiền rồi thường mua loại tốt nhất, hay mua quà cho mọi người 🥰 có lần em bảo, con ít tiền nhất nhà vì con tiêu nhiều, nó bảo "ơ thế tiền không tiêu thì kiếm làm gì à mẹ" :D

Em định khi nào vào ĐH em quăng đủ tiền thuê nhà + 1 nửa tiền ăn theo kiểu sống giống ở nhà, còn lại muốn làm sao thì làm :D

prado2012

Xe điện
Hiu, con em thì nhà đã nghèo nhưng lại tiêu hoang giống mẹ ạ :(
Tính tuỳ người em ui, con em nó thì lại tiêu hoang. Chị thì nghĩ kiếm nhiều tiêu nhiều mới tốt cho xã hội ;)) Chị hồi xưa cũng cứ đồ đẹp mới mua nên có động lực kiếm tiền từ thời sinh viên.

Mytv

Xe điện
Kg, con nhà em là con gái mợ ah! Em biết tính nó mà, tiết kiệm chi li lắm :). Với nó cũng chỉ xin đúng tiền thuê nhà và tiền ăn thôi, cố định hàng tháng. Em thì cứ lo nó tiết kiệm quá nên toàn chuyển dư :)
Xời. Con gái tiết kiệm càng tốt chứ sao. Cụ a lo giề. Cứ nhắc đến tính tiết kiệm trong đầu lại nghĩ tới ông con. Đàn ông con trai j đi siêu thị chỉ lao vào chỗ giảm giá, mua đồ cứ loại rẻ nhất thì chơi. Tiền cho tiêu ko quản nhưng động mua j tầm trên 10 đô lại nhắn hỏi bố mẹ có nên mua ko? Hôm trc cu cậu bảo con phải đi mua thêm giầy. Bọn e nói giầy sử dụng hàng ngày, đi bộ nhiều. Nên mua loại dc dc tí mà đi, tầm 100-150 đô là ổn rồi. Vâng vâng dạ dạ lúc sau về nhắn khoe con mua dc đôi giảm giá có 23 đô thôi. :)) Khát nhưng cố đi nốt chuyến xe về chứ ko dám mua chai nc uống vì thấy đắt. Mệt mỏi lắm cơ cụ a ạ. Cũng may tiết kiệm với bản thân nhưng lại khá thoáng với người thân. Nếu ko thành keo kiệt mất. Thế thì hãm chết thôi.:D

prado2012

Xe điện
Nhà em 3 đứa: con gái lớn hay mua, thích gì là mua không nhìn giá, em thường xuyên hỏi giá bn để nhắc, con trai ở giữa gần như không có nhu cầu tiêu tiền, chả mua gì bao giờ, nếu cần gì trong siêu thị nó sẽ chọn món cần mua rẻ nhất, con gái bé đếm xem mình có bao nhiêu tiền rồi thường mua loại tốt nhất, hay mua quà cho mọi người 🥰 có lần em bảo, con ít tiền nhất nhà vì con tiêu nhiều, nó bảo "ơ thế tiền không tiêu thì kiếm làm gì à mẹ" :D

Em định khi nào vào ĐH em quăng đủ tiền thuê nhà + 1 nửa tiền ăn theo kiểu sống giống ở nhà, còn lại muốn làm sao thì làm :D
Số 1 nhà em giống số 2 nhà chị, số 2 nhà em là số 1 nhà chị còn bé Út nhà chị chưa đc 5 tuổi chưa biết. Chị thì nghĩ cần giúp các con khi bước vào đời hiểu được cách quản lý tiền và hiểu cơ chế vận hành của thj trường tài chính, để ít nhất nó không bị lừa hết thành quả lao động vào các nhóm lừa đảo tài chính hay đa cấp, tốt hơn thì biết làm tiền đẻ ra tiền từ sớm thì sau này cuộc sống sẽ chủ động và đỡ vất vả.

prado2012

Xe điện
Xời. Con gái tiết kiệm càng tốt chứ sao. Cụ a lo giề. Cứ nhắc đến tính tiết kiệm trong đầu lại nghĩ tới ông con. Đàn ông con trai j đi siêu thị chỉ lao vào chỗ giảm giá, mua đồ cứ loại rẻ nhất thì chơi. Tiền cho tiêu ko quản nhưng động mua j tầm trên 10 đô lại nhắn hỏi bố mẹ có nên mua ko? Hôm trc cu cậu bảo con phải đi mua thêm giầy. Bọn e nói giầy sử dụng hàng ngày, đi bộ nhiều. Nên mua loại dc dc tí mà đi, tầm 100-150 đô là ổn rồi. Vâng vâng dạ dạ lúc sau về nhắn khoe con mua dc đôi giảm giá có 23 đô thôi. :)) Khát nhưng cố đi nốt chuyến xe về chứ ko dám mua chai nc uống vì thấy đắt. Mệt mỏi lắm cơ cụ a ạ. Cũng may tiết kiệm với bản thân nhưng lại khá thoáng với người thân. Nếu ko thành keo kiệt mất. Thế thì hãm chết thôi.:D
Con lớn nhà em cũng thế đấy, ra khỏi nhà là xách theo chai nước, trước còn đi giày đến thủng cơ,Gờ răng đê lắm.

Skoda_Favorit

Xe container
Bên Úc bọn sinh viên trốn vé tram ầm ầm đấy các cụ mợ à🫢
Có nhóm FB báo nhau chỗ có inspectors kiểm tra vé🙄

prado2012

Xe điện
Bên Úc bọn sinh viên trốn vé tram ầm ầm đấy các cụ mợ à🫢
Có nhóm FB báo nhau chỗ có inspectors kiểm tra vé🙄
Hồi xưa em ở Nhật sinh viên Việt cũng có trò trốn vé chặng xa, nhưng em nghĩ cũng không hay, bị bắt lại xấu hổ đất nước nên ko chơi.

starsn

Xe điện
Bé nhà cụ sang Sing rồi phải không ạ? Bạn ấy chưa đến tuổi ở dorm hay sao ý cụ nhỉ? Tính bạn ấy giống hệt chồng em :D

Giờ anh ấy đã dịu đi, nhưng vẫn dứt điểm "Man make money", do đó rất quan tâm đến việc sau này anh ấy sẽ lấy tiền đâu để nuôi gia đình. Rất tiết kiệm từ bây giờ, chắc là sợ sau này khó kiếm.
Thằng con em thì quan điểm tiền ai nấy tiêu mợ ạ :(( nó còn kêu không muốn có bạn gái, không muốn lập gd nữa. Huhu nó con giai đã lùn, keo, lại không nhường nhịn thế kia có mà ma nó lấy :((

Số 1 nhà em giống số 2 nhà chị, số 2 nhà em là số 1 nhà chị còn bé Út nhà chị chưa đc 5 tuổi chưa biết. Chị thì nghĩ cần giúp các con khi bước vào đời hiểu được cách quản lý tiền và hiểu cơ chế vận hành của thj trường tài chính, để ít nhất nó không bị lừa hết thành quả lao động vào các nhóm lừa đảo tài chính hay đa cấp, tốt hơn thì biết làm tiền đẻ ra tiền từ sớm thì sau này cuộc sống sẽ chủ động và đỡ vất vả.
Em làm thuê bền vững nên thấy làm thuê không vất vả lắm, chúng nó còn bé nên em cũng không muốn nó phải nghĩ đến tiền nhiều, đừng có tiêu bậy bạ là được. Ở lớp c2 có môn tự chọn personal finance, em thấy cũng tốt.

Smile1102

Xe container
Tính tuỳ người em ui, con em nó thì lại tiêu hoang. Chị thì nghĩ kiếm nhiều tiêu nhiều mới tốt cho xã hội ;)) Chị hồi xưa cũng cứ đồ đẹp mới mua nên có động lực kiếm tiền từ thời sinh viên.
Vâng nghĩ tích cực là vậy ạ.
Nhưng em mong nó biết kiếm tiền khó ntn mà chưa làm đc chị ạ.

Smile1102

Xe container
Hồi xưa em ở Nhật sinh viên Việt cũng có trò trốn vé chặng xa, nhưng em nghĩ cũng không hay, bị bắt lại xấu hổ đất nước nên ko chơi.
Bạn em trốn ở Pháp bị phạt mất ba mấy E. Em định thử mấy lần mà vẫn nhát ko dám 😂

starsn

Xe điện
Chỉ có con gái em bảo là không lấy chồng :)). Nó lười lắm, muốn ăn bánh cũng thằng em nướng gọi chị ra ăn. Thằng em gọi đi ăn cơm, gọt quả làm sinh tố cho chị, lau nhà cho chị... Nó lười thế em cũng chưa hình dung ai lấy nó, được cái nó hiền ngoan :))
Con trai mợ sau này dễ bị vợ trèo lên đầu ngồi đấy, mẹ chồng đau lòng không :))

Em không ngại chuyện lười việc nhà lắm, mỗi người thích cái gì thì chăm cái đấy chứ ai cái gì cũng chăm được, đến lúc ở riêng tự nhiên sẽ ổn.

Nhà em cả 3 đứa đều nói không lập gd, nhưng đứa lớn bắt đầu điệu điệu, nên em thấy chưa đáng tin lắm.

Mytv

Xe điện
Ở nhà em không quản lý cả máy tính, cả điện thoại của trẻ con từ bé luôn. Đồ của chúng nó không ai sờ vào, trừ nó tự đưa cho. Nên chúng nó cũng không bao giờ động vào đồ của ai, và rất rõ ràng không nhận/lấy cái gì của ai khác vô cớ.
Nhà e cũng thế. Ko quản bất cứ j. Kể cả tiền mừng tuổi luôn, cho cầm tiền từ lớp 1 muốn tiêu j thì tiêu. Trc khi tiêu chỉ cần thông báo là dc. Và bố mẹ chưa từng từ chối hay bảo là ko nên tiêu. Thoải mái thế mà nó tiết kiệm quá. Lúc nào cũng sợ tốn tiền.
Bé nhà cụ sang Sing rồi phải không ạ? Bạn ấy chưa đến tuổi ở dorm hay sao ý cụ nhỉ? Tính bạn ấy giống hệt chồng em :D

Thằng con em thì quan điểm tiền ai nấy tiêu mợ ạ :(( nó còn kêu không muốn có bạn gái, không muốn lập gd nữa. Huhu nó con giai đã lùn, keo, lại không nhường nhịn thế kia có mà ma nó lấy :((
Bé nhà e ở dorm mợ ạ.

E đang lo ông con có vấn đề về giới tính đây mợ ạ. Thật luôn đó. Nó chả có vẻ thích thú j con gái cả. Hỏi có thích bạn nào chưa nó bảo ko. Con gái chả có j thú vị cả. E chú ý nhiều rồi. Đúng như nó nói thật. Trong khi bằng tuổi nó thằng bố nó đã kịp yêu 2 e rồi.:D

starsn

Xe điện
Bé nhà e ở dorm mợ ạ.

E đang lo ông con có vấn đề về giới tính đây mợ ạ. Thật luôn đó. Nó chả có vẻ thích thú j con gái cả. Hỏi có thích bạn nào chưa nó bảo ko. Con gái chả có j thú vị cả. E chú ý nhiều rồi. Đúng như nó nói thật. Trong khi bằng tuổi nó thằng bố nó đã kịp yêu 2 e rồi.:D
Bạn ấy lớp 9, hb Asean phải không ạ?

Cụ lớn sớm quá ấy, nhà em cả 2vc đều vào ĐH mới bắt đầu nghĩ đến bạn trai bạn gái, em là bạn gái đầu tiên của chồng em, quen năm 27 tuổi :|

prado2012

Xe điện
Chỉ có con gái em bảo là không lấy chồng :)). Nó lười lắm, muốn ăn bánh cũng thằng em nướng gọi chị ra ăn. Thằng em gọi đi ăn cơm, gọt quả làm sinh tố cho chị, lau nhà cho chị... Nó lười thế em cũng chưa hình dung ai lấy nó, được cái nó hiền ngoan :))
Úi giời còn bé chưa yêu ai thì thế thôi, ít nữa thích anh nào cái là quay xe ngay, mợ yên tâm đê. Con nhà em trc cũng tuyên bố không lấy chồng, sẽ nuôi cá làm bạn cho đỡ nhức đầu mà giờ thấy hết kêu vậy rồi.

prado2012

Xe điện

Cụ lớn sớm quá ấy, nhà em cả 2vc đều vào ĐH mới bắt đầu nghĩ đến bạn trai bạn gái, em là bạn gái đầu tiên của chồng em, quen năm 27 tuổi :|
Giờ lớp 4 đã có bạn thích nhau, lớp 5 có bạn chuyển trường vì yêu đương nhiều quá nhá em, không suy dinh dưỡng như hồi xưa nên chúng nó yêu sớm lắm. May quá con mình không yêu sớm á.

Mytv

Xe điện

😊
Mợ & ck mải học hành quá nên yêu muộn, lãng phí tuổi trẻ thiệt thòi quá. E biết thích bạn gái từ hồi học lớp 5 cơ. :D Yêu nhiều nhưng mỗi tội toàn bị đá thôi