[Funland] Đại học Rmit

SIGNUS

Xe container
Người OF
Trong nước tầm 500tr/năm, ngoài nước x2 chắc cũng hòm hòm cụ nhỉ.
Exchange thì tiền học nộp trong nước, chỉ mất thêm tiền nhà + sinh hoạt phí.
Transfer thì đóng nguyên tiền học bên kia + tiền nhà + sinh hoạt phí
Về cơ bản nếu theo diện transfer thì sẽ tốn gấp đôi trong nước.

Ví dụ: ngành CNTT của RMIT
Học trong nước (2024): khoảng 335.000.000/ năm đầu tiên
2 năm sau transfer (2024): riêng tiền học là 38.400 AUD/ năm = 615.000.000 + tiền nhà + tiền sinh hoạt phí

Thế đấy cụ em!

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe container
Exchange còn đỡ hơn vì học phí x1 chứ transfer học phí 2x! Tuy nhiên transfer có cơ hội làm việc sau đó cũng ổn!
Vâng, món này thì em nghe cụ mà em bẩu chạy grap ở thớt này tâm sự rồi.
Ex hay Trans thực ra cũng không quá quan trọng với các cụ, em con đông nên chỉ dám đặt mục tiêu trong nước thôi.

Batman

Xe container
Exchange thì tiền học nộp trong nước, chỉ mất thêm tiền nhà + sinh hoạt phí.
Transfer thì đóng nguyên tiền học bên kia + tiền nhà + sinh hoạt phí
Về cơ bản nếu theo diện transfer thì sẽ tốn gấp đôi trong nước.
Thế đấy cụ em!
Em đang hướng đứa con gái vào đây, vì nó học dốt anh ạ. ;))
Nếu 2 năm trong nước, 1 năm exchange thì em cố được, và cố ngay từ bây giờ. :)

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em đang hướng đứa con gái vào đây, vì nó học dốt anh ạ. ;))
Nếu 2 năm trong nước, 1 năm exchange thì em cố được, và cố ngay từ bây giờ. :)
Exchange cũng tốt mà! Con nhóc nhà anh trước anh nhớ so với trong nước thì tốn thêm khoảng 20tr/ tiền nhà + sinh hoạt phí/ tháng. Được vài tháng nó đi làm thêm thì cũng chả tốn nữa, cấm cũng chả được :)

Batman

Xe container
Exchange cũng tốt mà! Con nhóc nhà anh trước anh nhớ so với trong nước thì tốn thêm khoảng 20tr/ tiền nhà + sinh hoạt phí/ tháng. Được vài tháng nó đi làm thêm thì cũng chả tốn nữa, cấm cũng chả được :)
Hi hi, nếu bọn nhỏ không tạo ra sức ép lớn như này, chắc em chẳng có tinh thần cày cuốc lắm. :)
Thu nhập càng tăng thì tiền tiêu càng thấy không bao giờ là đủ.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Con gái em mới tốt nghiệp RMT quận 7 trước tết. Học 3 năm, chi phí tầm 1 tỏi. Qua tết nay đã đi làm, ứng tuyển mấy công ty đậu hết. Mới đi làm ở một công ty quảng cáo lớn của Úc đặt tại SG. Phản hồi từ lãnh đạo công ty là " Không biết có chịu làm lâu dài với công ty không để bố trí vị trí". Con em học chuyên ngành Kinh doanh Quốc Tế, đọc giáo trình y như Ngoại Thương của mình ấy.

Skoda_Favorit

Xe container
Con gái em mới tốt nghiệp RMT quận 7 trước tết. Học 3 năm, chi phí tầm 1 tỏi. Qua tết nay đã đi làm, ứng tuyển mấy công ty đậu hết. Mới đi làm ở một công ty quảng cáo lớn của Úc đặt tại SG. Phản hồi từ lãnh đạo công ty là " Không biết có chịu làm lâu dài với công ty không để bố trí vị trí". Con em học chuyên ngành Kinh doanh Quốc Tế, đọc giáo trình y như Ngoại Thương của mình ấy.
Chúc mừng Cụ và cháu nhà!

hocthuenet

Xe đạp
Website
www.hocthue.net
Học RMIT đa phần đều khá giỏi mà. Các khách hàng của mình sửa luận văn rất ít RMIT. Tốt nghiệp từ RMIT có những mối quan hệ khủng, gia đình có điều kiện, tiếng Anh và độ tự tin cao.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Nếu bạn ấy thích thì mợ rất nên thử. Về bằng cấp DH thì em vẫn thích chính thống và được quốc tế công nhận cho đỡ mất công mợ ạ. Vì vạy trong mấy món trên thì em nghĩ vẫn nên là RMIT. Sau cho học thêm bằng nghề Acca, cfa tuỳ khẩu vị thì yên tâm vứt nó vào đời nếu nó theo mẹ.
Con chị chịu khó thế, lại toàn tài rồi, nấu nướng, qly tài chính, marketing lại học cả thì giỏi quá rùi.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Học RMIT đa phần đều khá giỏi mà. Các khách hàng của mình rất ít RMIT. Tốt nghiệp từ RMIT có những mối quan hệ khủng, gia đình có điều kiện, tiếng Anh và độ tự tin cao.
Bác nói cũng đúng, con em trong 3 năm quen không biết bao nhiêu là bạn, đến nhà cũng nhiều. Đợt rồi xuyên Việt về Bắc, đi qua tỉnh nào cũng cũng có bạn mời đến nhà chơi, toàn nhà doanh nghiệp với quan chức. Con em còn chơi với một nhóm toàn từ Đài Loan, Hồng Kông, Trung Quốc, Singapore đám đấy theo bố mẹ sang VN làm việc rồi học luôn RMT. Có con bé Sigapore rõ xinh cao ráo, em bảo mày làm mối cho ông anh mày đi mà nó bảo kệ, bảo anh ấy chủ động tán.
Tuy nhiên không phải ai học RMT cũng như con em nhé. Lúc đi học mới năm đầu nó đã được bầu chủ tịch hội bóng chuyền của trường. Chuyên tổ chức các giải bóng chuyền các trường đại học phía Nam. Năm cuối tổ chức giải chia tay xin tài trợ được từ Vinamilk mấy trăm thùng hàng, sữa, nước, với một số doanh nghiệp khác cũng tài trợ nhiều. Đó là lý do con em nhiều bạn. Kiểu chị Đại trong trường ấy.
Đi học thì em bảo, con đi học giống như đi làm, nếu trượt 1 môn là mất 40 triệu. Vậy còn hơn đi làm, nên cháu không trượt môn nào đỡ quá. Đi phỏng vấn đội phỏng vấn cũng hơi rén.

Skoda_Favorit

Xe container
Bác nói cũng đúng, con em trong 3 năm quen không biết bao nhiêu là bạn, đến nhà cũng nhiều. Đợt rồi xuyên Việt về Bắc, đi qua tỉnh nào cũng cũng có bạn mời đến nhà chơi, toàn nhà doanh nghiệp với quan chức. Con em còn chơi với một nhóm toàn từ Đài Loan, Hồng Kông, Trung Quốc, Singapore đám đấy theo bố mẹ sang VN làm việc rồi học luôn RMT. Có con bé Sigapore rõ xinh cao ráo, em bảo mày làm mối cho ông anh mày đi mà nó bảo kệ, bảo anh ấy chủ động tán.
Tuy nhiên không phải ai học RMT cũng như con em nhé. Lúc đi học mới năm đầu nó đã được bầu chủ tịch hội bóng chuyền của trường. Chuyên tổ chức các giải bóng chuyền các trường đại học phía Nam. Năm cuối tổ chức giải chia tay xin tài trợ được từ Vinamilk mấy trăm thùng hàng, sữa, nước, với một số doanh nghiệp khác cũng tài trợ nhiều. Đó là lý do con em nhiều bạn. Kiểu chị Đại trong trường ấy.
Đi học thì em bảo, con đi học giống như đi làm, nếu trượt 1 môn là mất 40 triệu. Vậy còn hơn đi làm, nên cháu không trượt môn nào đỡ quá. Đi phỏng vấn đội phỏng vấn cũng hơi rén.
Con Cụ lơ mơ biết F1 nhà em vì nó học trong Q7 là join luôn tuyển BR RMIT SG đấu giải Sinh viên!🤓

Batman

Xe container
Nhà em chắc chỉ học ở VN, em không muốn các con đi học xa. Con em có thể làm thêm 2 công việc: một là làm mentor cho các em khóa dưới, hai là làm kiểu freelance artist phim hoạt hình/truyện tranh... Nếu chăm chỉ thì thu nhập cũng khá ổn ạ, ví dụ dạy online thì khoảng 200k/h.

Em vẫn nói với con cân đối thời gian làm và học. Quan trọng nhất là kết quả học tập và nhận bằng tốt nghiệp. Thời gian còn được đi học thì tập trung hết sức để học tốt nhất.

Đi làm chả biết thu nhập bao nhiêu nhưng thi lại 1 môn 40 triệu thì đúng buôn ngược lại còn hỏng độ đẹp của bằng tốt nghiệp :D
F1 nhà em kỳ rồi học cũng tốt, điểm xấu nhất là B+, nhưng em hỏi thì nó bảo, đó là điểm cao nhất (của môn đó) rồi, không có A-.
Em cũng bảo, con làm gì thì làm, nhưng phải duy trì nền điểm để còn học chuyển tiếp lên bậc trên (nếu muốn). Nó bảo là điểm của nó duy trì thì học tiếp thạc sĩ ok, ba không phải lo, con có dự phòng của mình.

Batman

Xe container
Tốt quá ạ!

Em cũng muốn như thế, đi học thì chỉ học thôi. Mải mê đi làm là thế nào cũng thích hơn học. Làm vừa vui vừa có thu nhập. Học thì vất vả, xưa mình cũng học mình biết rồi. Em không gây áp lực điểm số với con, nhưng em nói qua việc mọi chi tiêu của con đều nối vào thẻ của em, không bắt con làm gì mất thời gian kể cả thời gian con chơi. Như vậy rõ ràng nhiệm vụ chỉ có Học, không nói ra nhưng các con cần hiểu rõ như thế.
Em thì hoàn toàn không biết nó chi tiêu gì, cụ còn có thời gian quản việc đó, em thì thả cả khoản tiêu trong mấy tháng, cho nó tự quản.
Có lần em hỏi còn tiền tiêu không? Nó bảo là tiền dư con chuyển về cho mẹ để mẹ quản, con sợ cầm nhiều lại tiêu hết. Tài khoản riêng nó có, nó tiêu trong đó, tiền vượt qua con số nhất định là nó chuyển ngược lại cho mẹ.
Muốn biết nó tiêu tháng hết bao nhiêu thì phải hỏi mẹ nó.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Tốt quá ạ!

Em cũng muốn như thế, đi học thì chỉ học thôi. Mải mê đi làm là thế nào cũng thích hơn học. Làm vừa vui vừa có thu nhập. Học thì vất vả, xưa mình cũng học mình biết rồi. Em không gây áp lực điểm số với con, nhưng em nói qua việc mọi chi tiêu của con đều nối vào thẻ của em, không bắt con làm gì mất thời gian kể cả thời gian con chơi. Như vậy rõ ràng nhiệm vụ chỉ có Học, không nói ra nhưng các con cần hiểu rõ như thế.
Bọn trẻ nó lại thích đi làm ấy chứ, tất nhiên là vẫn đảm bảo việc học. Hồi con nhóc nhà em sang đó năm 2020, đến trường được 2 buổi thì phong toả, thế là học online đến khi về :). Ở nhà rảnh rỗi quá nên trốn đi làm. Tiền thì em ck 3 tháng 1 lần đều đặn nhưng nó om để đấy, trước khi về ck lại trả 1 cục :)

SIGNUS

Xe container
Người OF
Bọn nó thích mà. Mình ngày xưa cũng thích đi làm hơn đi học. Thế nên xưa bạn nào trượt đại học năm đầu đi làm rồi là khó thi lại năm sau hơn bạn vẫn ôn luyện.

Em không chuyển khoản định kỳ. Nó xin cũng là cách mình biết nó tiêu tiền như thế nào. Cái gì em không quản được bằng thẻ thì nó dùng tiền tài khoản hay tiền mặt. Với con nhà em là con gái, nó cũng ríu rít hơn các anh trai nhà các cụ ạ :D
Kg, con nhà em là con gái mợ ah! Em biết tính nó mà, tiết kiệm chi li lắm :). Với nó cũng chỉ xin đúng tiền thuê nhà và tiền ăn thôi, cố định hàng tháng. Em thì cứ lo nó tiết kiệm quá nên toàn chuyển dư :)

Batman

Xe container
Bọn trẻ nó lại thích đi làm ấy chứ, tất nhiên là vẫn đảm bảo việc học. Hồi con nhóc nhà em sang đó năm 2020, đến trường được 2 buổi thì phong toả, thế là học online đến khi về :). Ở nhà rảnh rỗi quá nên trốn đi làm. Tiền thì em ck 3 tháng 1 lần đều đặn nhưng nó om để đấy, trước khi về ck lại trả 1 cục :)
Thằng nhóc nhà em thì không như nhóc nhà anh. Nó có bao nhiêu, thì đố ai sờ vào được 1 đồng. :D
Hồi 16 nó có dư bao nhiêu, nó gửi tk tiết kiệm cả, mẹ nó có xin thì nó cũng chẳng cho đồng nào. :))
Khi con bảo hết tiền thì em cho một ít tiền mặt, chuyển khoản một số vào tài khoản của nó, nhưng apple pay hay grab... đều nối với thẻ của em. Con đi học hay đi chơi em đều nhìn thấy thông báo thẻ. Đưa tiền cho nó đi tung tẩy không biết nó đi hay về lúc nào kể không ưng bằng :D

Con em khoe có người trả tiền cho nó vẽ rồi, em vui nhưng không hỏi, không khuyến khích nó quá. Nó dạy học chỉ bảo con cân đối thời gian. Lâu lâu nó chưa xin tiền thì hỏi còn tiền không, thế thôi.
Em thì chỉ kiếm tiền thôi, việc chi tiền là của người khác, việc này cũng là thói quen nhiều năm rồi, nên em cũng không quản.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Thằng nhóc nhà em thì không như nhóc nhà anh. Nó có bao nhiêu, thì đố ai sờ vào được 1 đồng. :D
Hồi 16 nó có dư bao nhiêu, nó gửi tk tiết kiệm cả, mẹ nó có xin thì nó cũng chẳng cho đồng nào. :))
Mỗi đứa 1 tính, thằng nhỏ nhà anh tính cũng thế nhưng con chị thì khác, kg cần giữ tiền! Đi làm 2 năm chỉ giữ tiền xăng, cafe còn đưa hết cho ba :)

Batman

Xe container
Em lo, nó đi ra khỏi nhà là thấp thỏm. Thế nên nó đi một bước tìm cách theo một bước :D.
Em cũng lo chứ, nhưng không thể lo mãi được, nên thả sớm thì đỡ lo sớm mợ ạ. :))
Nhưng tùy đứa, đứa nào mà hoang thì phải chi như mợ thật, chứ thả ra, biết quản kiểu gì.

prado2012

Xe điện
Quản hình thức thôi cụ, kiểu tin nhắn grab keng một cái biết nó đúng giờ đi học, keng cái nữa biết nó về. Keng một cái ở Lotte thì biết nó với đứa bạn gái thân lên đấy chơi :D. Nó cứ tiêu bao nhiêu nó muốn chứ em có hỏi đâu. Với cả xưa nay tính con không hoang phí mình biết, nó chỉ mua đúng cái cần nên em khá tin tưởng. Chứ giờ cho nó quẹt thẻ apple pay là hầu như giới hạn cho nó lớn so với nhu cầu sinh viên của nó ạ :D
Em cũng mở 1 thẻ phụ cho nhóc lớn nhà em, chi tiêu gì em biết hết. Mà con nhà em tiết kiệm lắm, hỏi chọn đồ toàn xem cái nào rẻ hơn thì lấy. Nó toàn tự nấu nên chẳng tốn mấy đâu. Sắp vào Sài gòn mẹ hỏi có cần ck thêm không thì nó bảo đợi nó kiểm tra một lúc rồi báo không cần. Nó vẽ mấy cái hình để in áo với cốc gì đấy bán online thấy bảo có mấy trăm đô trong tk bank. Bọn nó giờ nhiều cách kiếm tiền, ko nhất thiết phải đi làm thêm.

Chỉnh sửa cuối: