[Funland] Đại học Rmit

prado2012

Xe điện
À, thánh nữ dạo này sao không thấy vào còm nhỉ bác.
Giờ cơm nước gì chưa hay vẫn chờ nổ cuốc grap thế bác. :D
Nhân vật này nổi từ thời web trẻ ranh, sang đây cũng lềnh phềnh mà giờ đâu ko thấy nhỉ.

Batman

Xe điện
Nhà em cũng có hai ông tổng hợp, học cơ bản không phồng mồm làm quan thì chỉ đi bán chữ chứ làm cái gì. Phần lớn thời gian làm phd ở nc ngoài, về nước lại đứng bục thôi.
Bán chữ em không hợp duyên, cũng thử rồi, được hẳn 2 buổi cơ, xin nghỉ dạy mà thầy hiệu trưởng còn động viên, em lên bảng, em chỉ cần viết tiêu đề là được, cứ cho bọn nó chơi, rồi dạy bù vào lúc khác, có ai ngày đầu đi dạy mà dạy được ngay đâu em. ;))

Skoda_Favorit

Xe container
Bạn tôi học Thạc sĩ cfvg rồi, tôi cũng làm hộ bài kiểm tra của nó khi học mba cfvg rồi. Nói chung mấy chú đấy học xong thì cũng thế thôi nó lấy quan hệ là chính chứ cứ nghĩ học xong là giỏi hẳn lên thì chắc cụ chưa học bao giờ. Cfvg là dạng cao học liên kết có tiếng nhất trong nước rồi, ko phải dạng vớ vẩn bán khoá học lấy tiền đâu.
Vâng Cụ! Tôi chưa học CFVG cũng như cao học gì gì đó nhưng Tôi kg phán bừa giáo trình cũng như nhau! Các cụ có thể chê RMIT hay BUV, Fullbright VN hay các trường QT khác nhưng không có nghĩa chê như hắt nc đổ đi! Học gì ở đâu thì các cụ mợ khác đã tính chán! Tôi cũng thế và happy! That's all😩

Batman

Xe điện
Đã có gì ăn đâu, sợ đang ăn khách gọi lại phí cái bánh mỳ :). Tranh thủ vào học cách kiếm tiền tỷ thôi :)
Bác cũng phải chịu khó giữ gìn sức khỏe đấy, học gì thì học, nhưng cũng phải để ý, khách dỗi là đói đấy. Như em đây này, ăn vội bát cơm, lên of chém gió rồi dắt chó đi dạo thuê cho bà chủ nhà. Xong việc lại phải làm ca tối, mệt lắm đấy, chứ chả đùa đâu.
Nhân vật này nổi từ thời web trẻ ranh, sang đây cũng lềnh phềnh mà giờ đâu ko thấy nhỉ.
Thánh nữ theo chồng bỏ cuộc chơi rồi hử mợ, hoặc có sự cố nào đó mà chia tay of, chắc dễ cũng đến 5 năm rồi.

prado2012

Xe điện
Vâng Cụ! Tôi chưa học CFVG cũng như cao học gì gì đó nhưng Tôi kg phán bừa giáo trình cũng như nhau! Các cụ có thể chê RMIT hay BUV, Fullbright VN hay các trường QT khác nhưng không có nghĩa chê như hắt nc đổ đi! Học gì ở đâu thì các cụ mợ khác đã tính chán! Tôi cũng thế và happy! That's all😩
Các cụ định làm hiệp sĩ oánh cối xay gió hết đấy à ;)) Cho ra đảo cho tự chán đi cụ.

Batman

Xe điện
À hoá ra mọi con đường đều tới thành Rome ;)) Con nhóc nhà em cuối tuần vào lại.
Con nhóc nhà em thì học lớp 10 làng nhàng, lại học D2, đang điếc đặc với nó vì nó chưa có hướng thi cử rõ ràng. Giờ chỉ biết cho nó học tốt TA đã, sang lớp 11 nó trở cờ lúc nào, mình tính lúc đó.

prado2012

Xe điện
Con nhóc nhà em thì học lớp 10 làng nhàng, lại học D2, đang điếc đặc với nó vì nó chưa có hướng thi cử rõ ràng. Giờ chỉ biết cho nó học tốt TA đã, sang lớp 11 nó trở cờ lúc nào, mình tính lúc đó.
Tụi nhỏ giờ không ép, mình quan sát sở trường của nó rồi tạo điều kiện tốt nhất thôi cụ ạ. Mà đại học cũng chỉ là thứ rất cơ bản, sau này là nghề chọn người là phần nhiều.

Batman

Xe điện
Tụi nhỏ giờ không ép, mình quan sát sở trường của nó rồi tạo điều kiện tốt nhất thôi cụ ạ. Mà đại học cũng chỉ là thứ rất cơ bản, sau này là nghề chọn người là phần nhiều.
Em, quá khứ phải chịu áp lực vì sự kỳ vọng của gia đình.
Sự sai lầm nhất đó là ai cũng nghĩ học giỏi hơn người là phải thành công hơn người, nhưng có ai sống cho bản thân mình được đâu, mỗi người có một trải nghiệm riêng mà người ngoài không thể nhìn thấy được.
Sau này, em nhìn nhận sự việc nó theo chiều hướng khác, con cái em đào tạo kiểu nhẹ nhàng, không tạo áp lực cho đứa nào cả.
Sự kỳ vọng lớn lao, đặt trên con tim nhỏ bé, thì đó lại là sự phá hoại. :))
Dù sao, đến thời điểm này, không ai còn kỳ vọng vào em có thành tựu như nào nữa, mà chỉ nhìn vào xem con em nó phát triển tới mức nào. :)

prado2012

Xe điện
Em, quá khứ phải chịu áp lực vì sự kỳ vọng của gia đình.
Sự sai lầm nhất đó là ai cũng nghĩ học giỏi hơn người là phải thành công hơn người, nhưng có ai sống cho bản thân mình được đâu, mỗi người có một trải nghiệm riêng mà người ngoài không thể nhìn thấy được.
Sau này, em nhìn nhận sự việc nó theo chiều hướng khác, con cái em đào tạo kiểu nhẹ nhàng, không tạo áp lực cho đứa nào cả.
Sự kỳ vọng lớn lao, đặt trên con tim nhỏ bé, thì đó lại là sự phá hoại. :))
Dù sao, đến thời điểm này, không ai còn kỳ vọng vào em có thành tựu như nào nữa, mà chỉ nhìn vào xem con em nó phát triển tới mức nào. :)
Vâng, chính vì áp lực trường chuyên lớp chọn cũ của mình nên tới con em em không ép hay đòi hỏi nữa. Điểm này em giống cụ. Xét cho cùng, có một cuộc sống vui vẻ, có áp lực học tập nhưng không phải vắt kiệt trừ phi đó là sự lựa chọn của chính các con vì niềm say mê mới là quan trọng nhất. Em thấy như bạn em hoặc các con bạn em có những bạn bị trầm cảm nặng dù rất nhiều thành tích học tập là tự rút ra bài học cụ ạ. Thành công là gì chứ nếu không hạnh phúc hoặc ít nhất là cảm thấy vui vẻ?

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Đúng hơn là cái gì mình không làm được thì không đặt gánh nặng ấy ép con mình làm thay. Bằng hết sức của mình em mong muốn nuôi con an toàn, mạnh khỏe, được giáo dục đầy đủ. Sau này chỉ mong nó kiếm đủ tiền đổ vào miệng nó, nuôi con nó, sống một đời bình an, vui vẻ, thanh thản. Thế nên em ủng hộ khi cả hai đứa nhà em đều vẽ. Thôi thì chúng nó đã muốn vẽ, mình cố thêm được tí nào lót đường cho chúng nó thì cố tí ấy. Một là chúng nó không phải nghĩ đến tiền quá sớm, hai là có nghĩ đến mà chưa đủ khả năng cũng không cần quá đau khổ vì điều đó. Nước mắt chảy xuôi, bố mẹ nào cũng chỉ cần con cái hạnh phúc.
Cụ chuẩn rồi, con cái hạnh phúc mới là thứ trên hết, em có thể cố thêm 1 chút, một chút thôi nhưng cũng đủ để chi phí thêm cho con một khóa học, nếu nó cần. Tuổi đang còn học được, thì cứ học hết khả năng, chỉ sợ không có sức mà học. :)

BloodOwl87

Xe điện
Liên tục khiêu khích, quy chụp thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 8/3/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Lái xe

Xe buýt
Cái thuận lợi là khu này sang Rmit gần nhất,khu này yên tĩnh sạch sẽ nhưng nhược điểm là không có tiện ích gì. Hiện nay ngăn đường Nguyễn Hữu Thọ đi hướng Nhà Bè nên hàng ngày đường này sẽ rất đông mà đường lại nhỏ ( trước đây rất vắng). Tôi đã đi vào khu này nhiều lần xem nhà định thuê cho F1 nhưng rồi chuyển sang thuê bên cc SkyGarden
Thuận lợi là từ đây đi bằng con đường dưới dạ cầu Ông Lớn qua RMIT mất 2 phút xe máy và 5 phút xe "căng hải" :) Con gái của bà chủ cũng là sv cũ của RMIT nên hội Alumni ở nhà này cũng rất mạnh :)

Chỉnh sửa cuối:

Halinh07

Xe tăng
Thuận lợi là từ đâu đi bằng con đường dưới dạ cầu Ông Lớn qua RMIT mất 2 phút xe máy và 5 phút xe "căng hải" :) Con gái của bà chủ cũng là sv cũ của RMIT nên hội Alumni ở nhà này cũng rất mạnh :)
Vâng bác, tôi thấy nhìn chung cứ ở quanh trường là đi học thuận lợi. Tránh thuê bên kđc Trung Sơn thôi vì hơi phức tạp . Còn lại ở đâu thì do mỗi gia đình lựa chọn.

Skoda_Favorit

Xe container
Bảnh mắt ra mò vào đây thấy bạn Cú đã được các Mods mời nghỉ tạm thời gian để suy ngẫm! Chả rõ bạn này có vấn đề gì với RMIT hay không mà cay cú đúng như nick của bạn ấy thế nhỉ?Thấy tự khen đẹp trai, có tiền, quan hệ rộng mà lại phiến diện và hành văn như vậy nên lại thấy sao sao ấy! Thôi thì mừng cho bạn ấy tuổi trẻ tài cao mong có nhiều đóng góp tích cực cho nước nhà!
Quay lại học RMIT hay trường khác thì tùy điều kiện và mong muốn của từng gia đình các cụ mợ nhỉ? Có 2 F1 đã và đang học RMIT thì mình và vợ thấy nó đáng từng triệu một! Chúng nó rất rất happy và rất biết ơn BM đã tạo điều kiện cho chúng nó được học! Chả rõ bạn kia và một số người khác sao cứ muốn áp đặt ý kiến cá nhân vào việc em và các cụ mợ trên này cùng F1 của chúng ta sao lại lựa chọn RMIT mà không chọn FTU/NEU… ! Khi tham gia Thớt này thì F1 đầu tiên đang học Truyền thông chuyên nghiệp tại RMIT Hà nội nên em cũng thi thoảng góp tý còm cho vui! Giống nhiều cụ mợ trên này việc mình có điều kiện và F1 có mong muốn, đủ năng lực học RMIT thì VC em happy quá chứ, túm lại cả nhà cùng vui! 🤓
Triết lý của VC em là con cái vui thì mình cũng vui nên cũng giống nhiều cụ mợ trên này VC em cũng ít khi bắt 2 đứa F1 phải chọn trường này lớp nọ cô kia! Căn cứ theo năng lực của chúng để có các định hướng cho chúng nó! Em lan man chút: Xuất phát điểm của cả 2 đứ F1 nhà em là từ TH Nam Thành Công vì nhà em hồi đó ở ngay đó! Quá trình học thấy chúng cũng học được nên cũng cho thử sức thi Ams cấp 2 (tất nhiên có học thêm, luyện thi nhưng rất vừa phải không bắt học quá sức). Cu anh thì thi phát đỗ ngay! Nó cũng có chút tố chất, lớp 5 đạt giải nhì Toán Quận ĐĐ nhưng đỗ Ams cũng tốp giữa thôi. Tiếp tục thi Ams cấp 3 thì cũng suýt trượt vì nó cũng ham chơi nhất là thể thao (bóng rổ). Thi ĐH nó được điểm tương đối, nó cũng thích HV Ngoại Giao nhưng chọn FTU vì FTU có sân BR và truyền thống BR hơn (hehe). Bố khỉ nó học hết kỳ 1 năm thứ 2 thì chả thấy đi học nữa! Trong thời gian đó thậm chí FTU gọi điện cho gia đình báo không thấy ông con đi học 😂! Thế rồi nó rón rén nói chuyện với BM là con chọn sai ngành nghề (Tiếng Trung thương mại) nên con nghỉ! Cũng hơi sốc và tiếc vì hồi đó ai cũng bảo tiếng Trung sẽ hot vì VN ngay sát China và thương mại thì cả thế giới làm ăn với anh hàng xóm nhà mình nên nhiều cơ hội (y như rằng năm vừa xong Khoa tiếng Trung ở FTU hình như điểm cao nhất). VC mình bảo thì tùy con! Thích có tiền thì chạy Grab Car cũng đc, đi học lái xe đi rồi BM mua cho con xe cũ chạy từ tiền đáng lẽ nuôi ăn học nốt FTU! Nó bảo là vẫn muốn học nghề gì đó và đề xuất RMIT nếu BM cố được! Do cũng có chút nên VC em đồng ý thế là nó học RMIT! Khoảng 2/5 học phần học ở HN và sau đó xin vào Q7 học! Vừa vào 6 tháng thì Covid bùng phát, lock down cả nước nên cũng mệt và không đi exchange được! Tuy nhiên thưa các cụ mợ là việc bỏ FTU chưa là gì với việc cầm bằng RMIT xong nó bỏ đó đi làm về bóng rổ!!! Dạy trẻ con, xin theo 1 đội thi đấu ở VBA làm chân lon ton vì mê quá! Giờ vẫn dạy trẻ con, người lớn chơi BR nếu được mời! Cầm các đội trẻ thi đấu, huấn luyện các team linh tinh! Nó bảo thích, người yêu nó không phản đối (hehe🤣) và vẫn có tiền (không khai bao nhiêu😩) nhưng không xin BM, nộp tiền sinh hoạt phí, tự đóng BHXH, BHYT! Thôi vẫn quan điểm: nó vui thì mình vui (dù chả vui lắm hehe)! Xong chuyện học hành của ông F1 đứa mà khéo em cho nick của nó thì ối F1 của các cụ mợ biết nó vì nó cũng tương đối có tiếng trong giới BR trẻ ở HN!
Giờ đến Con gái em: cũng thi Ams cấp 2 và trượt vỏ chuối! Động viên nó thôi cố rồi không được chả sao! Hàng nghìn hàng trăm bạn thi cơ mà! Không Ams thì THCS Thành Công cho gần nhà! Ai ngờ chị ta vẫn máu Ams để rồi đỗ Ams cấp 3! Thú thực vẫn nhiều người chê bai Ams ở thớt về thi Ams (e cũng có còm dạo bên đó) nhưng phải nói là Ams nó là môi trường tuyệt vời cho sự năng động, tự tin! Con bé từ đứa hơi nhút nhát, đi đâu cũng núp sau mông mẹ (hehe) thì chỉ sau HK 1 đã lột xác! Tham gia các hội nhóm, nhất là BTC NHAT (ngày hội anh tài) nên tự tin hoạt bát, cực có trách nhiệm và chu đáo! Học hành cũng ổn! Đã định hướng tiếp tục cày cấy cho nó du học nên thi Tốt nhiệp THPT nó cũng khá do thoải mái tinh thần và nó cũng chăm học! Đủ điểm vào FTU (các chuyên ngành giưa giữa thôi) nhưng vấn kết đi du học! Chốt Erasmus Rotterdam và đã thuê đc nhà, có Visa nhưng Covid vẫn hoành hành, học Online 1 kỳ không ổn phải quay xe sang RMIT! Cũng muốn nó vô Q7 học vì cả nhà mê Cơ sở vật chất trong đó (cả nhà em đã vào đó chơi tham quan khi cu anh nó vừa nhập học trong đó) nhưng nó không muốn xa nhà nên học ở HN với lựa chọn exchange 2 kỳ ở Melbourne! Nó mới xong 2 kỳ đó và sang tháng học nốt môn cuối là tháng 6 năm nay xong! Tuy nhiên RMIT chỉ làm lễ cấp bằng TN 1 lần/năm tại VN nên tầm tháng 4/2025 mới có bằng! Nói thêm về Exchange tại các cơ sở khác của RMIT/các trường có liên kết với RMIT thì theo em các cụ mợ đã có đk cho các cháu học thì cố thêm để ít nhất các con đc đi exchange! Các cụ nhà ta nói cấm có sai: đi một ngày đàng học một sàng khôn! Học Ams đã giúp con gái em hoạt bát tự tin năng động hơn thì 2 kỳ exchange tại Mel thực sự giúp nó lớn hẳn về tính cách! Biết tính toán lo toan, tự lập. Đặc biệt tiếng Anh lên hẳn level, kỹ năng cùng kiến thức sốngcao hơn hẳn! VC em sang chơi với cháu khi xong kỳ exchange thì nó làm tour-guide đi khắp nơi! Thấy nó tự tin nhanh nhẹn hòa nhập thì VC em bảo nhau là đáng giá tiền BM đầu tư! Giờ hơi tiếc là không tìm hiểu kỹ để hết năm đầu thì vay tiền cho nó transfer sang Mel học nốt rồi có cơ hội ở lại làm 2-3 năm nó trả lại mình! Nên các cụ mợ có đk thì xem xét kỹ nhé! Quan điểm của VC em là đầu tư cho giao dục là đầu tư có lãi nhất! Kiến thức và kỹ năng các con nhận được sẽ theo chúng nó cả đời chứ tiền bạc của mình có hạn cũng chả giúp chúng được lâu dài nên VC em cố cho chúng học hành ở môi trường chúng thích và mình thấy ổn! Do vậy nhà em chả có đất để dành, vàng chả có đến 2 chỉ trong tủ chỉ đầu tư cho chúng rồi mình giành cho mình hưởng thụ hàng ngày và bắt đầu tích cóp chút cho hưu trí (hehe)!🙄
E lan man chút góp chút thông tin cũng các cụ mợ và cũng để cho bạn Cú kia biết không phải không vào đc TOP trường công mới vào RMIT nhé bạn trẻ! Theo mình biết các nhà tuyển dụng đều đánh giá cao hầu hết các ứng viên học RMIT! Chốt là RMIT nếu có đk và các cháu đủ lực học thì cũng nên xem xét! Đầu ra rất chặt nên cũng là trở ngại vì trượt môn là học lại tốn xèng tốn time đấy ạ!
Have a nice rest of the day!

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Thêm chút thông tin cho các cụ mợ lựa chọn học ở Q7 thì ngay trước cổng RMIT là xa lộ xe chạy ầm ầm nhất là xe cả xe container và xe tải nên giao thông tương đối phức tạp nên chọn nơi thuê nhà cũng phải tiện đi lại cho an toàn!