[Funland] Đại học Rmit

Batman

Xe điện
Skoda_Favorit
Bác nói rất phải, đầu tư cho giáo dục là lãi nhất.
Em vẫn dạy các con em từ nhỏ, thế hệ cha chú không ai có trình độ thấp hơn đại học nên các con phải nhìn vào đó mà suy ngẫm. Mỗi thế hệ, chỉ cần tiến bộ thêm một chút là điều rất đáng mừng.
He he,
Cụ Cú đầu óc đơn giản quá, còn bẩu em là không vào nổi trường công cơ, hồi đó mà thông tin em cập nhật tốt, thì em còn chẳng phải thi vào đại học Tổng hợp mà là em vào thẳng vì có điểm ưu tiên của giải HSG TP và thi tốt nghiệp đạt đủ đk vào thẳng.
Mấy cụ mặc áo grap trong thớt này đều có tiềm lực kinh tế và trí tuệ ưu việt đấy, đừng đùa.

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Tốt dở ko phải do trường, do chính con em chúng ta. Nhưng RMIT đầu tiên là bố mẹ phải có nhiều tiền.

Batman

Xe điện
Cậu cả nhà cụ cá tính quá, cậu ấy sẽ sống hạnh phúc cụ ạ. Cô bé thứ hai cũng mạnh mẽ quyết đoán. Những gì là nền tảng vợ chồng cụ đã nuôi dạy và tặng cho con rồi. Cho con thứ con cần, bảo vệ nâng đỡ lúc con còn bé bỏng thơ dại mới là cái quý giá nhất. Chờ mình già rồi, nó trưởng thành ổn định rồi, bảo di chúc để lại tài sản lúc đấy quý thì có quý, nhưng cũng còn làm gì nữa đâu. Vợ chồng cụ sắp nhẹ nhàng rồi, em đang chờ đến ngày hai đứa nhà em tốt nghiệp đại học. Không đè nặng học phí của chúng nó thường xuyên nữa thì mình đã nhẹ hơn nhiều rồi.

Rõ ràng em không cô đơn khi yêu chiều và luôn kiềm chế nặng lời với các con. Nhiều lúc tức lên đến cổ rồi vẫn nuốt xuống nói chuyện đầu đuôi, nghe chúng nó giải thích rồi mình cũng nguôi :D
Thằng cả nhà em về được 3 tuần thì 1 tuần nó ra Ks ở. Bạn gái nó ra chơi, nó bảo cho nó mượn căn chung cư đừng cho ai thuê, để bọn nó về đó ở. Em bảo mẹ nó là khách thuê thì cứ phải cho thuê thôi, còn nó muốn ở thì một là về nhà hai là ra ks tùy chọn. :D
Ấy vậy mà nó ra ks thật, cáu lắm mà không biết làm gì, vì tính ra nó cũng 18 rồi. Tầm tuổi nó, nếu nhìn lại, thì mình cũng không thua gì nó, cùng đành tặc lưỡi... cho qua.
Ngày cậu bay, cậu hỏi trước Ba là ba rảnh không, đưa con ra sân bay nhé. Em bảo, đối với con của ba thì ba không lúc nào là bận. Nom mặt cậu lúc đó rất cảm xúc. :))

Batman

Xe điện
Tốt dở ko phải do trường, do chính con em chúng ta. Nhưng RMIT đầu tiên là bố mẹ phải có nhiều tiền.
Và quan trọng là sự tin tưởng đối với con, nó tiêu tiền của nhà mà không lãng phí.

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Và quan trọng là sự tin tưởng đối với con, nó tiêu tiền của nhà mà không lãng phí.
Khái niệm lãng phí hay ko thì tùy hoàn cảnh và quan niệm mỗi gia đình. Nông thôn cho con học hàng tháng 8 tr cũng vỡ mặt, ra làm grab thì là lãng phí. Gia đình có điều kiện bỏ vài tỉ học RMIT hay nước ngoài ra nghỉ nhà chơi, làm vu vơ tự do, cũng ko coi là lãng phí. Con ông bạn sang anh từ lớp 8, rồi tốt nghiệp ngành quản trị rủi ro, về làm vu vơ, lương cũng dc 15-20tr, cũng phải vui thôi. Thằng cháu học USTH ngành phần mềm, ra làm fpt 2 năm đi Mỹ suốt, lương cũng 35-40 củ, khó so sánh lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Cậu cả nhà cụ cá tính quá, cậu ấy sẽ sống hạnh phúc cụ ạ. Cô bé thứ hai cũng mạnh mẽ quyết đoán. Những gì là nền tảng vợ chồng cụ đã nuôi dạy và tặng cho con rồi. Cho con thứ con cần, bảo vệ nâng đỡ lúc con còn bé bỏng thơ dại mới là cái quý giá nhất. Chờ mình già rồi, nó trưởng thành ổn định rồi, bảo di chúc để lại tài sản lúc đấy quý thì có quý, nhưng cũng còn làm gì nữa đâu. Vợ chồng cụ sắp nhẹ nhàng rồi, em đang chờ đến ngày hai đứa nhà em tốt nghiệp đại học. Không đè nặng học phí của chúng nó thường xuyên nữa thì mình đã nhẹ hơn nhiều rồi.

Rõ ràng em không cô đơn khi yêu chiều và luôn kiềm chế nặng lời với các con. Nhiều lúc tức lên đến cổ rồi vẫn nuốt xuống nói chuyện đầu đuôi, nghe chúng nó giải thích rồi mình cũng nguôi :D
Vâng Cụ!
VC e nuôi ăn học thế là xong! Tự bơi thôi! Bạn gái nó cũng cùng lớp RMIT! Giờ đợi chúng nó Yes là cưới! Nó cũng nói không ở cùng🤓
Cô em cũng sắp xong! Nhẹ người ạ😂
Tất nhiên Cụ! Mình phấn đấu cũng vì gia đình con cái cả!😌
Thằng cả nhà em về được 3 tuần thì 1 tuần nó ra Ks ở. Bạn gái nó ra chơi, nó bảo cho nó mượn căn chung cư đừng cho ai thuê, để bọn nó về đó ở. Em bảo mẹ nó là khách thuê thì cứ phải cho thuê thôi, còn nó muốn ở thì một là về nhà hai là ra ks tùy chọn. :D
Ấy vậy mà nó ra ks thật, cáu lắm mà không biết làm gì, vì tính ra nó cũng 18 rồi. Tầm tuổi nó, nếu nhìn lại, thì mình cũng không thua gì nó, cùng đành tặc lưỡi... cho qua.
Ngày cậu bay, cậu hỏi trước Ba là ba rảnh không, đưa con ra sân bay nhé. Em bảo, đối với con của ba thì ba không lúc nào là bận. Nom mặt cậu lúc đó rất cảm xúc. :))
Thật Cụ nhỉ! Vì con vì gia đình lại vui!
Chính xác ạ! Có tiền vào học không tốt nghiệp được thì lãng phí lắm!

conngua280390

Xe điện
Vâng bác, tôi thấy nhìn chung cứ ở quanh trường là đi học thuận lợi. Tránh thuê bên kđc Trung Sơn thôi vì hơi phức tạp . Còn lại ở đâu thì do mỗi gia đình lựa chọn.
Thuê căn CC bên Q7 đi là đẹp ANh, em cũng cho 1 Bạn thuê nhà học RMIT. Bạn ấy cũng khen nhà ok đi học tiện với lại ba Mẹ qua chơi ok, nhà Bạn này thì cũng rất khá và Bạn này cũng rất ok do thuê nhà e gần 2,5 năm rồi!

Batman

Xe điện
Khái niệm lãng phí hay ko thì tùy hoàn cảnh và quan niệm mỗi gia đình. Nông thôn cho con học hàng tháng 8 tr cũng vỡ mặt, ra làm grab thì là lãng phí. Gia đình có điều kiện bỏ vài tỉ học RMIT hay nước ngoài ra nghỉ nhà chơi, làm vu vơ tự do, cũng ko coi là lãng phí. Con ông bạn sang anh từ lớp 8, rồi tốt nghiệp ngành quản trị rủi ro, về làm vu vơ, lương cũng dc 15-20tr, cũng phải vui thôi. Thằng cháu học USTH ngành phần mềm, ra làm fpt 2 năm đi Mỹ suốt, lương cũng 35-40 củ, khó so sánh lắm.
Không có tiêu chuẩn để so sánh cụ ạ.
Trồng người, mất đến cả 100 năm.
Bố mẹ cậu ta hài lòng, cậu ta thỏa mãn là được. Nhưng các thứ mà cậu ta học được, sẽ có lúc cần dùng đến, cho cậu ta cho gia đình và giáo dục con cái thế hệ kế tiếp. Những thứ này thì có tiền cũng không mua nổi!

Cún béo

Xe tải
Thêm chút thông tin cho các cụ mợ lựa chọn học ở Q7 thì ngay trước cổng RMIT là xa lộ xe chạy ầm ầm nhất là xe cả xe container và xe tải nên giao thông tương đối phức tạp nên chọn nơi thuê nhà cũng phải tiện đi lại cho an toàn!
Em đọc đi đọc lại post của cụ và thích nhất câu con cái vui là mình vui. Em sẽ học cụ câu này, cố gắng tôn trọng con và không gây áp lực cho con. Cụ có hai đứa con giỏi giang, cá tính, nuôi dạy chúng nó không dễ tí nào, con cụ mà người khác nuôi chắc không được thế này. Em cũng đặt mục tiêu cho con đi học nước ngoài hoặc RMIT để con được học trong môi trường học học thuật đúng nghĩa của nó và được phát triển các kỹ năng từ những hoạt động học tập của nó. Con cái các lãnh đạo trường, khoa, giảng viên kỳ cựu ở Harvard Chùa Láng, Standford Phố Vọng số đông cũng đi du học hết các cụ mợ ạ. Ở trong chăn mới biết nhiều rận lắm .

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Không có tiêu chuẩn để so sánh cụ ạ.
Trồng người, mất đến cả 100 năm.
Bố mẹ cậu ta hài lòng, cậu ta thỏa mãn là được. Nhưng các thứ mà cậu ta học được, sẽ có lúc cần dùng đến, cho cậu ta cho gia đình và giáo dục con cái thế hệ kế tiếp. Những thứ này thì có tiền cũng không mua nổi!
Thì nói rõ là khó so sánh đấy thôi. Nói rõ tùy hoàn cảnh và quan niệm mỗi gia đình mà.

Skoda_Favorit

Xe container
Tiện Cụ nhắc đến bạn du học Anh quốc thì ngay tại VCB (bạn Cú luôn làm case study cho các còm của mình) có 2 vc cùng VCB! Nhà cũng có đk nên con du học Anh mất nhiều tỷ🤓 về cho vào VCB (hồi đó còn tiêu chuẩn cho con đẻ) thì đâu đó hơn năm nó nghỉ làm BM nó shocked! Ra làm đầu bếp vì nó thích nấu ăn và có khiếu môn này! Giờ mở nhà hàng hay sao ấy! Đai loại nó happy và thấy ổn nên dần dà BM nó cũng nguôi ngoai! Do vậy giống con em học Truyền thông nhưng ra kiếm tiền và niềm vui từ cái rổ chăng lưới🤣! Nó có bảo vẫn áp dụng đc 1 phần kiến thức học! Giống cậu thích nấu ăn kia chắc chắn là cậu ta cũng đem đc ít kiến thức học về áp dụng cho việc quản lý nhà hàng, phân tích nhu cầu thị trường, nghiên cứu hành vi của khách...

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Tiện Cụ nhắc đến bạn du học Anh quốc thì ngay tại VCB (bạn Cú luôn làm case study cho các còm của mình) có 2 vc cùng VCB! Nhà cũng có đk nên con du học Anh mất nhiều tỷ🤓 về cho vào VCB (hồi đó còn tiêu chuẩn cho con đẻ) thì đâu đó hơn năm nó nghỉ làm BM nó shocked! Ra làm đầu bếp vì nó thích nấu ăn và có khiếu môn này! Giờ mở nhà hàng hay sao ấy! Đai loại nó happy và thấy ổn nên dần dà BM nó cũng nguôi ngoai! Do vậy giống con em học Truyền thông nhưng ra kiếm tiền và niềm vui từ cái rổ chăng lưới🤣! Nó có bảo vẫn áp dụng đc 1 phần kiến thức học! Giống cậu thích nấu ăn kia chắc chắn là cậu ta cũng đem đc ít kiến thức học về áp dụng cho việc quản lý nhà hàng, phân tích nhu cầu thị trường, nghiên cứu hành vi của khách...
vâng con bạn e sau đi dịch sách và dậy trong chùa, ăn chay niệm phật, còn cu F2 thì tương đối nối tiếng trong giới vật lý (nó đạt giải thành phố , tuyển robocon sài gòn 10 năm trước) , sang mỹ học, gap year còn đi làm cho google, giờ về làm dự án với bố mẹ, các dự án về nuôi yến bán tổ yến, nói chung là học đâu cũng có cái ích cả, thế nên e mới nói là khó so sánh,

Batman

Xe điện
Em đọc đi đọc lại post của cụ và thích nhất câu con cái vui là mình vui. Em sẽ học cụ câu này, cố gắng tôn trọng con và không gây áp lực cho con. Cụ có hai đứa con giỏi giang, cá tính, nuôi dạy chúng nó không dễ tí nào, con cụ mà người khác nuôi chắc không được thế này. Em cũng đặt mục tiêu cho con đi học nước ngoài hoặc RMIT để con được học trong môi trường học học thuật đúng nghĩa của nó và được phát triển các kỹ năng từ những hoạt động học tập của nó. Con cái các lãnh đạo trường, khoa, giảng viên kỳ cựu ở Harvard Chùa Láng, Standford Phố Vọng số đông cũng đi du học hết các cụ mợ ạ. Ở trong chăn mới biết nhiều rận lắm .
Năm lớp 11, F1 nhà em hỏi em về vấn đề đi du học hay du học trong nước thì tốt.
Em hỏi lại: con định làm việc trong nước hay làm việc tại nước ngoài
Nó trả lời: Việt Nam
Em bảo nó: Làm ở VN thì nên học ở VN, kiếm trường nào phù hợp là được rồi. Ra trường, vẫn theo dòng chảy của văn hóa, sẽ bắt kịp nhanh hơn. Du học về sẽ chững lại một thời gian mới bắt kịp lại với nhịp điệu của xã hội.
Nó bảo: vậy con học tại VN.
Như vậy, tùy nhu cầu mà cụ cho con đi du học hay học trong nước thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Úi Cụ quá khen!🤓
VC em cứ thế lại thấy hay! Tất nhiên vẫn có lúc bực này bực nọ nhưng tựu chung cho cả nhà vui là tốt nhất! Nói thế kg nghĩa là em dễ dãi hay nhu nhược! Em có những nguyên tắc trong gia đình mà cả vk lẫn con phải follow🫢
Thêm nữa e chia sẻ thêm là với bạn bè con thì VC em luôn quý, chúng nó đến nhà e cứ thoải mái, bừa bộn chút cũng đc em dọn sau! VC e luôn xởi lởi khi các cháu đến chơi, thi thoảng nhắc con mời bạn chơi cùng nhóm đến nhà mẹ cooks gì đó cho vui! Em còn pha cafe cho chúng uống (nhưng cấm tiệt sờ đồ pha cafe của em)😅! Con em thi thoảng thỏ thẻ "bạn con khen con sướng vì BM thoải mái"🤣! Tình cảm là cái sòng phẳng có đi có lại đấy ạ!

Cuabeo

Xe buýt
Em hỏi khí không phải chứ mợ không phải rửa bát hay dạy con học ah? Em thấy mợ cứ bám ở đây để đề cao cái cây Nêu của mợ với dè bỉu dám thất học RMIT là sao? Ở Nêu mợ có thân với mợ Mun Lò Tụt kg? Em thấy phong cách còm giống nhau lắm! Con người ta, tiền người ta, suy nghĩ của người ta thì có ảnh hưởng gì đến mợ đâu mà cứ phải hơn thua đốp chát thế?
Bảnh mắt ra mò vào đây thấy bạn Cú đã được các Mods mời nghỉ tạm thời gian để suy ngẫm! Chả rõ bạn này có vấn đề gì với RMIT hay không mà cay cú đúng như nick của bạn ấy thế nhỉ?Thấy tự khen đẹp trai, có tiền, quan hệ rộng mà lại phiến diện và hành văn như vậy nên lại thấy sao sao ấy! Thôi thì mừng cho bạn ấy tuổi trẻ tài cao mong có nhiều đóng góp tích cực cho nước nhà!
Quay lại học RMIT hay trường khác thì tùy điều kiện và mong muốn của từng gia đình các cụ mợ nhỉ? Có 2 F1 đã và đang học RMIT thì mình và vợ thấy nó đáng từng triệu một! Chúng nó rất rất happy và rất biết ơn BM đã tạo điều kiện cho chúng nó được học! Chả rõ bạn kia và một số người khác sao cứ muốn áp đặt ý kiến cá nhân vào việc em và các cụ mợ trên này cùng F1 của chúng ta sao lại lựa chọn RMIT mà không chọn FTU/NEU… ! Khi tham gia Thớt này thì F1 đầu tiên đang học Truyền thông chuyên nghiệp tại RMIT Hà nội nên em cũng thi thoảng góp tý còm cho vui! Giống nhiều cụ mợ trên này việc mình có điều kiện và F1 có mong muốn, đủ năng lực học RMIT thì VC em happy quá chứ, túm lại cả nhà cùng vui! 🤓
Triết lý của VC em là con cái vui thì mình cũng vui nên cũng giống nhiều cụ mợ trên này VC em cũng ít khi bắt 2 đứa F1 phải chọn trường này lớp nọ cô kia! Căn cứ theo năng lực của chúng để có các định hướng cho chúng nó! Em lan man chút: Xuất phát điểm của cả 2 đứ F1 nhà em là từ TH Nam Thành Công vì nhà em hồi đó ở ngay đó! Quá trình học thấy chúng cũng học được nên cũng cho thử sức thi Ams cấp 2 (tất nhiên có học thêm, luyện thi nhưng rất vừa phải không bắt học quá sức). Cu anh thì thi phát đỗ ngay! Nó cũng có chút tố chất, lớp 5 đạt giải nhì Toán Quận ĐĐ nhưng đỗ Ams cũng tốp giữa thôi. Tiếp tục thi Ams cấp 3 thì cũng suýt trượt vì nó cũng ham chơi nhất là thể thao (bóng rổ). Thi ĐH nó được điểm tương đối, nó cũng thích HV Ngoại Giao nhưng chọn FTU vì FTU có sân BR và truyền thống BR hơn (hehe). Bố khỉ nó học hết kỳ 1 năm thứ 2 thì chả thấy đi học nữa! Trong thời gian đó thậm chí FTU gọi điện cho gia đình báo không thấy ông con đi học 😂! Thế rồi nó rón rén nói chuyện với BM là con chọn sai ngành nghề (Tiếng Trung thương mại) nên con nghỉ! Cũng hơi sốc và tiếc vì hồi đó ai cũng bảo tiếng Trung sẽ hot vì VN ngay sát China và thương mại thì cả thế giới làm ăn với anh hàng xóm nhà mình nên nhiều cơ hội (y như rằng năm vừa xong Khoa tiếng Trung ở FTU hình như điểm cao nhất). VC mình bảo thì tùy con! Thích có tiền thì chạy Grab Car cũng đc, đi học lái xe đi rồi BM mua cho con xe cũ chạy từ tiền đáng lẽ nuôi ăn học nốt FTU! Nó bảo là vẫn muốn học nghề gì đó và đề xuất RMIT nếu BM cố được! Do cũng có chút nên VC em đồng ý thế là nó học RMIT! Khoảng 2/5 học phần học ở HN và sau đó xin vào Q7 học! Vừa vào 6 tháng thì Covid bùng phát, lock down cả nước nên cũng mệt và không đi exchange được! Tuy nhiên thưa các cụ mợ là việc bỏ FTU chưa là gì với việc cầm bằng RMIT xong nó bỏ đó đi làm về bóng rổ!!! Dạy trẻ con, xin theo 1 đội thi đấu ở VBA làm chân lon ton vì mê quá! Giờ vẫn dạy trẻ con, người lớn chơi BR nếu được mời! Cầm các đội trẻ thi đấu, huấn luyện các team linh tinh! Nó bảo thích, người yêu nó không phản đối (hehe🤣) và vẫn có tiền (không khai bao nhiêu😩) nhưng không xin BM, nộp tiền sinh hoạt phí, tự đóng BHXH, BHYT! Thôi vẫn quan điểm: nó vui thì mình vui (dù chả vui lắm hehe)! Xong chuyện học hành của ông F1 đứa mà khéo em cho nick của nó thì ối F1 của các cụ mợ biết nó vì nó cũng tương đối có tiếng trong giới BR trẻ ở HN!
Giờ đến Con gái em: cũng thi Ams cấp 2 và trượt vỏ chuối! Động viên nó thôi cố rồi không được chả sao! Hàng nghìn hàng trăm bạn thi cơ mà! Không Ams thì THCS Thành Công cho gần nhà! Ai ngờ chị ta vẫn máu Ams để rồi đỗ Ams cấp 3! Thú thực vẫn nhiều người chê bai Ams ở thớt về thi Ams (e cũng có còm dạo bên đó) nhưng phải nói là Ams nó là môi trường tuyệt vời cho sự năng động, tự tin! Con bé từ đứa hơi nhút nhát, đi đâu cũng núp sau mông mẹ (hehe) thì chỉ sau HK 1 đã lột xác! Tham gia các hội nhóm, nhất là BTC NHAT (ngày hội anh tài) nên tự tin hoạt bát, cực có trách nhiệm và chu đáo! Học hành cũng ổn! Đã định hướng tiếp tục cày cấy cho nó du học nên thi Tốt nhiệp THPT nó cũng khá do thoải mái tinh thần và nó cũng chăm học! Đủ điểm vào FTU (các chuyên ngành giưa giữa thôi) nhưng vấn kết đi du học! Chốt Erasmus Rotterdam và đã thuê đc nhà, có Visa nhưng Covid vẫn hoành hành, học Online 1 kỳ không ổn phải quay xe sang RMIT! Cũng muốn nó vô Q7 học vì cả nhà mê Cơ sở vật chất trong đó (cả nhà em đã vào đó chơi tham quan khi cu anh nó vừa nhập học trong đó) nhưng nó không muốn xa nhà nên học ở HN với lựa chọn exchange 2 kỳ ở Melbourne! Nó mới xong 2 kỳ đó và sang tháng học nốt môn cuối là tháng 6 năm nay xong! Tuy nhiên RMIT chỉ làm lễ cấp bằng TN 1 lần/năm tại VN nên tầm tháng 4/2025 mới có bằng! Nói thêm về Exchange tại các cơ sở khác của RMIT/các trường có liên kết với RMIT thì theo em các cụ mợ đã có đk cho các cháu học thì cố thêm để ít nhất các con đc đi exchange! Các cụ nhà ta nói cấm có sai: đi một ngày đàng học một sàng khôn! Học Ams đã giúp con gái em hoạt bát tự tin năng động hơn thì 2 kỳ exchange tại Mel thực sự giúp nó lớn hẳn về tính cách! Biết tính toán lo toan, tự lập. Đặc biệt tiếng Anh lên hẳn level, kỹ năng cùng kiến thức sốngcao hơn hẳn! VC em sang chơi với cháu khi xong kỳ exchange thì nó làm tour-guide đi khắp nơi! Thấy nó tự tin nhanh nhẹn hòa nhập thì VC em bảo nhau là đáng giá tiền BM đầu tư! Giờ hơi tiếc là không tìm hiểu kỹ để hết năm đầu thì vay tiền cho nó transfer sang Mel học nốt rồi có cơ hội ở lại làm 2-3 năm nó trả lại mình! Nên các cụ mợ có đk thì xem xét kỹ nhé! Quan điểm của VC em là đầu tư cho giao dục là đầu tư có lãi nhất! Kiến thức và kỹ năng các con nhận được sẽ theo chúng nó cả đời chứ tiền bạc của mình có hạn cũng chả giúp chúng được lâu dài nên VC em cố cho chúng học hành ở môi trường chúng thích và mình thấy ổn! Do vậy nhà em chả có đất để dành, vàng chả có đến 2 chỉ trong tủ chỉ đầu tư cho chúng rồi mình giành cho mình hưởng thụ hàng ngày và bắt đầu tích cóp chút cho hưu trí (hehe)!🙄
E lan man chút góp chút thông tin cũng các cụ mợ và cũng để cho bạn Cú kia biết không phải không vào đc TOP trường công mới vào RMIT nhé bạn trẻ! Theo mình biết các nhà tuyển dụng đều đánh giá cao hầu hết các ứng viên học RMIT! Chốt là RMIT nếu có đk và các cháu đủ lực học thì cũng nên xem xét! Đầu ra rất chặt nên cũng là trở ngại vì trượt môn là học lại tốn xèng tốn time đấy ạ!
Have a nice rest of the day!
Thấy mấy cụ nhắc tới bạn Cú, làm em phải tìm hiểu bạn nào. Thì ra là cái cu trẩu có 10 tỷ gửi ngân hàng ăn lãi, luôn mang Fed ra dọa .... bên bđs; vào đây lại thấy bảo học NEU mà lại đem tiền gửi tiết kiệm phí cả công học neu. ignore tp đấy đi thôi.

prado2012

Xe điện
Thêm chút thông tin cho các cụ mợ lựa chọn học ở Q7 thì ngay trước cổng RMIT là xa lộ xe chạy ầm ầm nhất là xe cả xe container và xe tải nên giao thông tương đối phức tạp nên chọn nơi thuê nhà cũng phải tiện đi lại cho an toàn!
Con em cho đi grab hết vì cái xa lộ nhìn hãi quá. Con em lẽ ra đi úc nhưng vì covid mà nhà em quay xe về RMIT. Học HN 2 năm rồi vào sài gòn. Vụ đi exchange em cũng plan cho con đi nhưng hồi đấy em lại phát sinh cho con học CFA nên không đi được. Mà cuối cùng sau khi học một thời gian nó kêu không thích, thích thiết kế vẽ vời nên lại thôi. Để sau này nó thích thì đi Tây học master sau vậy. Túm lại thì nó thích gì là em cho học, hoặc học không thích thì dừng.

Ông con trai của cụ giống cậu bé chuyên Toán Ams du học sing trường top xong giờ đang dạy đàn piano cho trẻ con. Lúc đầu chỉ là dạy ở nhà, sau thì mở trung tám cũng khá đông học viên và kiếm tốt. Vạy nên em nghĩ các cụ mợ không phải lo nhiều đâu, tụi trẻ con nó sẽ tự chọn cho nó con đường của mình, đôi khi va vấp mới lớn khôn và nhiều khi học một đường lại làm một nẻo.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Thấy mấy cụ nhắc tới bạn Cú, làm em phải tìm hiểu bạn nào. Thì ra là cái cu trẩu có 10 tỷ gửi ngân hàng ăn lãi, luôn mang Fed ra dọa .... bên bđs; vào đây lại thấy bảo học NEU mà lại đem tiền gửi tiết kiệm phí cả công học neu. ignore tp đấy đi thôi.
Ồ vậy hả cụ, hôm nọ doạ em là sau 10 năm nữa sẽ có 100 tỏi, sợ chưa. Tính ngược lại chắc chú có tầm 40 tỏi cả nhà bố mẹ cho trong đó có 10 tỏi tiền mặt lãi suất ngán hàng chiếm 1/4 Nav ;)) Cười đau bụng . Đúng là phí công học Neu.

luolanvn

Xe tăng
Năm lớp 11, F1 nhà em hỏi em về vấn đề đi du học hay du học trong nước thì tốt.
Em hỏi lại: con định làm việc trong nước hay làm việc tại nước ngoài
Nó trả lời: Việt Nam
Em bảo nó: Làm ở VN thì nên học ở VN, kiếm trường nào phù hợp là được rồi. Ra trường, vẫn theo dòng chảy của văn hóa, sẽ bắt kịp nhanh hơn. Du học về sẽ chững lại một thời gian mới bắt kịp lại với nhịp điệu của xã hội.
Nó bảo: vậy con học tại VN.
Như vậy, tùy nhu cầu mà cụ cho con đi du học hay học trong nước thôi.
F1 lớn nhà em cũng giống F1 nhà cụ, nó bảo học 1 năm ở VN rồi học nốt những năm còn lại ở nước ngoài và nếu có cơ hội được ở lại làm 2-3 năm rồi về VN làm thì tốt. F1 cũng nối tiếp theo công việc của em nhưng mong muốn phát triển xa hơn là vào TP HCM lập nghiệp. Công việc chính của em là cài Win dạo và rảnh thì grap đầu ngõ nhà em;;);;)

Batman

Xe điện
F1 lớn nhà em cũng giống F1 nhà cụ, nó bảo học 1 năm ở VN rồi học nốt những năm còn lại ở nước ngoài và nếu có cơ hội được ở lại làm 2-3 năm rồi về VN làm thì tốt. F1 cũng nối tiếp theo công việc của em nhưng mong muốn phát triển xa hơn là vào TP HCM lập nghiệp. Công việc chính của em là cài Win dạo và rảnh thì grap đầu ngõ nhà em;;);;)
Nghe vẻ hai đứa có suy nghĩ giống nhau lúc ban đầu.
F1 nhà em lần này về thì có nhận định khác, không tính sẽ lập nghiệp ở Tp.HCM như lúc vào trường nữa. HN vẫn là nơi tốt nhất để bắt đầu, em thấy nó bảo thế. :)
Còn vụ đi nước ngoài thì cậu hát bài chờ thời điểm phù hợp.

Batman

Xe điện
Dân NEU thì phải bẩu rằng, 10 tỉ gửi tiết kiệm thì không khác gì cấu vào vốn để tiêu, đây là kênh đầu tư âm.
Tiền phải đẻ ra tiền, vượt qua chỉ số lạm phát, lợi nhuận ròng cứ đạt 10-12%/năm là chúng ta nổ Champagne ăn mừng.