[Funland] Đại gia Phương Hằng “quất” sư Minh Tuệ?

Kinnnnn

Xe buýt
Anh Dũng kiểu:

nguyentranduc

Xe buýt
Em cứ đợi xem sao. Nghe kỹ thì chị ấy nói nước đôi chưa biết câu chuyện sẽ đi theo hướng nào. Nhưng rõ ràng ở câu chuyện này, chị ấy đang dùng tiểu xảo để kéo sự tò mò của dư luận, giống như đang bơm quả bóng thật căng.

Tình huống chị ấy tấn công ông Thích Minh Tuệ thì chị quá liều lĩnh, dại dột và tự đưa mình vào thị phi, khoét sâu vào sự chia rẽ trong dư luận.

Dù có tấn công hay khen ngợi ông Thích Minh Tuệ, thì rõ ràng là chị này đang có dấu hiệu ngáo quyền lực. Rất nguy hiểm.
Nhiều khi có hơn 1 mồm, gọi là lắm mồm cũng nguy hiểm

X_axe

Xe tải
Con mẹ này em thấy điên thật rồi. Tại sao lại chọn ông MT để " quất" nhỉ?
Ông ấy có màng chi đến xã hội đâu nhỉ. Với ông ấy Đúng - Sai, Được- Mất, Tiền tài - danh lợi có nghĩa gì đâu. Đến bản thân, cái chết với ông ấy cũng không sợ, coi như áng mây trôi...
Vậy xanh chính, Đúng - Sai với ông ấy làm gì ?
Đối tượng như em dù có ăn chơi đến mấy thì cũng đâu phải đối tượng để "quất" :) "quất" là phải quất vào chỗ hot, nếu giả định là tích cực thì coi như muốn lên án một hiện tượng xã hội mà (trong quan điểm của họ) họ cho là sai lệch, nếu giả định tiêu cực thì "mượn độ hot" để dễ viral

Không biết thực sự là tích cực hay tiêu cực trong trường hợp này phải hóng thêm mới phán được :P nhưng đôi khi về mặt ý thức tâm lý, có thể đinh ninh là đang làm việc tích cực, có mục đích lý tưởng, cho xã hội tốt hơn - có niềm tin nên càng làm mạnh mà không biết không quan tâm đến các hệ quả tiêu cực, động cơ khác

Wilddingo

Xe đạp
Bà này đi tù về mà vẫn chưa chừa nhể.

Batman

Xe container
Các cụ cãi nhau ác liệt quá.
Đúng như nào, sai ở đâu, người ta còn chưa nói, ofer đã choảng nhau vỡ đầu rồi.
Tôi thì tôi thấy thế này, anh Tú tu theo đạo của anh Tú học được ở đâu đó, là việc cá nhân, nên ai bình phẩm gì cũng chẳng ra sao cả. Các vị bảo anh Tú hay cũng được, dở cũng được, nhưng dưới góc nhìn của anh Tú thì các vị giống nhau, đều dở hơi cả vì nhìn vào đời tư của người khác.
Các vị một câu nói Nghiệp, hai câu nói nghiệp, xin hỏi các vị: Nghiệp là gì, từ đâu có và từ đâu giải? Tôi khẳng định là các vị đều không thể giải thích tường tận đâu, trừ các bậc chân tu học hành bài bản, và thấu hiểu nó.

Batman

Xe container
Nói thì các vị tự ái, mồm thì xoen xoét tôi theo đạo này đạo kia, nhưng thần cũng thờ, phật cũng thờ gia tiên cũng thờ... thế tôi hỏi khí không phải, các vị theo Đạo hay theo Phật? Theo Tôn giáo hay tín ngưỡng?

coquay

Xe container
Đọc đc 5 tầng rồi mà chưa thấy cái ý chính vậy nhỉ PH nói gì ông sư vậy cc bóc phốt gì chưa

juve99

Xe cút kít
Em cũng đồng quan điểm với cụ. Con về sư Minh Tuệ em không quan tâm và cũng không biết gì nhiều. Em đã và đang tin vào Phật Giáo, về cái hay, cái đẹp mà Đức Phật muốn truyền bá. Nhưng về những người đi truyền bá giáo lý của đạo thì thời gian gần đây em và nhiều người bị mất niềm tin rồi. Giờ các bậc chân tu theo em không xuất hiện trên mạng xã hội nhiều đâu.
Người thanh niên được gọi là Minh Tuệ có phải là nhà sư đâu cụ. Nhà sư theo e hiểu là thuộc biên chế hay hợp đồng dài hạn của 1 chùa hay hội nào đó thuộc giáo hội PGVN. MT như hiện tại gọi là nhà tu hành tự do tín ngưỡng chắc đúng hơn

Batman

Xe container
Người thanh niên được gọi là Minh Tuệ có phải là nhà sư đâu cụ. Nhà sư theo e hiểu là thuộc biên chế hay hợp đồng dài hạn của 1 chùa hay hội nào đó thuộc giáo hội PGVN. MT như hiện tại gọi là nhà tu hành tự do tín ngưỡng chắc đúng hơn
Và theo cách lý giải chính xác, cậu Tú nếu thành đạo thì là đạo riêng của cậu ấy.
Nếu phân tích đúng, thì Tú là Đạo sĩ chứ không phải Hòa thượng.

X_axe

Xe tải
Chuyện PH "quất" sư MT đã lên báo chính thống:

2. Mấy ngày nay, trên internet ồn ào chuyện doanh nhân Nguyễn Phương Hằng ở Bình Dương mới ra tù có những phát ngôn “thách thức” ông Thích Minh Tuệ. Ông Thích Minh Tuệ đã ẩn tu vài tháng qua và người ta không còn bàn luận về ông ồn ào như hồi tháng 5 và 6/2024 nữa.

Nhờ bà Hằng nhắc đến, bỗng chốc cái tên ông lại tràn ngập trên internet. Bà Nguyễn Phương Hằng nói sẽ “quất” ông Thích Minh Tuệ, chứng minh ông Tuệ đúng chỗ nào, sai chỗ nào...

Việc nhận xét, đánh giá con người không hề đơn giản, không có gì phải ồn ào. Việc đưa lên công luận, đặt vấn đề kiểu hơn thua thì vị doanh nhân này đã tự "đánh mất" mình.

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
Nói thì các vị tự ái, mồm thì xoen xoét tôi theo đạo này đạo kia, nhưng thần cũng thờ, phật cũng thờ gia tiên cũng thờ... thế tôi hỏi khí không phải, các vị theo Đạo hay theo Phật? Theo Tôn giáo hay tín ngưỡng?
Em khẳng định luôn với cụ khả năng 90% các cụ bênh cụ Tú kia ở đây không phân biệt được; em đề nghị nên Google một chút để hiểu rõ hơn.

juve99

Xe cút kít
Và theo cách lý giải chính xác, cậu Tú nếu thành đạo thì là đạo riêng của cậu ấy.
Giống những người hàng ngày vẫn đang ăn chay niệm phật, khác là ko đi nhiều, ăn ngủ khắp nơi có thể thôi cụ, đạo sỹ cũng ko phải, đạo sỹ là phải có phép thuật, hoà thượng hay sư thì chắc chắn ko rồi. Để được công nhận là nhà sư phải qua nhiều cửa ải lắm. Giống đv đảng +, trước khi được tổ chức công nhận cũng phải học tập, xét duyệt, thử thách

thinhtd

Xe container
Em chả là Fan nhà nào. Bà Hằng thì lại thói quen mồm bô bô trên mạng. Ông Tuệ thì đi bộ chưa biết có ý gì hay không nhưng làm cho 1 bọn đú, ăn theo .... làm mất trật tự xh. Quan điểm của em là im mồm đi, tập trung vào lao động sản xuất.
Em như cụ. Lo cái thân mình, vợ con mình.

X_axe

Xe tải
Đạo sỹ là theo đạo Lão, tu tiên không biết sao cụ lại so Đạo sỹ với cụ Tú? :) có thể cụ chưa tìm hiểu về phương pháp tu của cụ Tú? Cụ Tú tu theo hạnh đầu đà của tôn giả Ca Diếp.

Đầu đà (dhuta) nguyên nghĩa là “rũ sạch”.

langriser

Xe tải
Em ngu nên nhờ cụ phân tích giúp em tại sao nên gọi cậu Tú là đạo sỹ chứ không phải hoà thượng ?

khanht

Xe điện
Bao giờ cạo đầu xuất gia thì thờ bản sư, tuân theo giáo lý. Người chưa hoặc không xuất gia vẫn có quyền tôn thờ hoặc ái mộ tư tưởng hay phương châm sống để cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Đã xuất gia rồi thì vào cái cõi of lắm thị phi này làm gì

Batman

Xe container
Đạo sỹ là theo đạo Lão, tu tiên không biết sao cụ lại so Đạo sỹ với cụ Tú? :) có thể cụ chưa tìm hiểu về phương pháp tu của cụ Tú? Cụ Tú tu theo hạnh đầu đà của tôn giả Ca Diếp.

Đầu đà (dhuta) nguyên nghĩa là “rũ sạch”.
Em ngu nên nhờ cụ phân tích giúp em tại sao nên gọi cậu Tú là đạo sỹ chứ không phải hoà thượng ?
Đạo này là đạo riêng của Tú, nên em cũng không biết gọi đúng cậu ta là Đạo sĩ hay Hòa thượng, giống cái bang hơn. :D
Hòa thượng là phải quy y tam bảo, theo cụ, có ai công nhận cậu Tú là Hòa Thượng chưa?

Batman

Xe container
Bao giờ cạo đầu xuất gia thì thờ bản sư, tuân theo giáo lý. Người chưa hoặc không xuất gia vẫn có quyền tôn thờ hoặc ái mộ tư tưởng hay phương châm sống để cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Đã xuất gia rồi thì vào cái cõi of lắm thị phi này làm gì
Thực ra, cũng không hẳn đâu cụ.
Có thể cụ chưa biết trên CCCD của một số đồng bào mình vẫn có chữ Tôn giáo: Phật giáo;
Họ không đi tu ở chùa nào, vẫn giống như chúng ta.
Em thấy, người cứ mở mồm ra là nghiệp này, nghiệp nọ, họ có khi còn chưa học qua một buổi giáo lý nào của Nhà Phật ấy chứ.
Đúng như Cụ nói, đạo nào cũng tốt, đều có tư tưởng hướng thiện cả, nhưng em chưa hiểu, cõi of này có nhiều thị phi là sao? Phiền cụ hôm nào rảnh, ta ra xưởng bia đàm đạo nhé. :D