[Funland] Đà Nẵng, thành phố đáng sống nhìn từ bên trong.

CuongDN2012

Xe điện
Tiếng Đà Nẵng thực ra là tiếng Quảng Nôm có pha tạp nên nghe nhẹ hơn. Riêng nguồn gốc tiếng Quảng bữa nào em hầu các cụ một thớt! hihi...
Pha tạp gì chứ cụ! Cụ phải biết xưa kia ĐN- và QN là 1, chứ ko hẳn pha tạp, Như Tam Kì và Trung Tâm Đà Nẵng ko có nặng bằng Quận 3 cụ nhé!

Coco

Xe tải
Cám ơn cụ, chi tiết quá.
Gái thì cụ Esco chịu khó gooogle nhé, dạo này mấy quán massage Đà Nằng được PR mạnh quá, đọc mà thèm :))
Báo chí nói láo các cụ nhé, tuần vừa rồi em vào trong đó có đến Long Thành Phát đi taxi hết gần 4 lít, vào nằm hơn nửa tiếng đấm chưa hết nửa vòng nó bảo anh hết giờ, mình vặc nói là mua vé VIP sao có thế, nó bảo ở đây chỉ có thế. Ra ngoài xem đúng thật, nó chỉ nói loại phòng giá vé chứ không có thời gian. Lừa đảo chứ còn gì nữa. Nhìn mặt con chủ chửi mấy câu rồi đi, bực không sao tả xiết.

vuphong

Xe tải
Pha tạp gì chứ cụ! Cụ phải biết xưa kia ĐN- và QN là 1, chứ ko hẳn pha tạp, Như Tam Kì và Trung Tâm Đà Nẵng ko có nặng bằng Quận 3 cụ nhé!
Cụ hiểu sai ý em rồi, Đà Nẵng do mức độ giao thoa nhiều địa phương, văn hóa... nên cái chất tiếng Quảng nó mai một dần (không còn tiếng Quảng chay). Cách đây lâu rồi, các giáo viên phải học cách đổi giọng để thuận tiện trong giảng dạy vào giao tiếp. Ngay như Quận 3 cũ, làng Mỹ Khê, Mân Thái giọng Quảng chay luôn, nhưng khu Hà Thân, An Hải thì giọng nhẹ, dễ nghe hơn.

CuongDN2012

Xe điện
Báo chí nói láo các cụ nhé, tuần vừa rồi em vào trong đó có đến Long Thành Phát đi taxi hết gần 4 lít, vào nằm hơn nửa tiếng đấm chưa hết nửa vòng nó bảo anh hết giờ, mình vặc nói là mua vé VIP sao có thế, nó bảo ở đây chỉ có thế. Ra ngoài xem đúng thật, nó chỉ nói loại phòng giá vé chứ không có thời gian. Lừa đảo chứ còn gì nữa. Nhìn mặt con chủ chửi mấy câu rồi đi, bực không sao tả xiết.
Thế cụ có ra ám hiệu là như báo chí ko ?? hay cụ chỉ nằm im?? nằm im là em nó kêu hết h là đúng rồi hahahahaha em fun tí!
chia buồn cùng cụ!

311113

Xe tải
Nếu ĐN thì nghe cũng dễ, nhưng gặp cụ nào giọng Quổng Nôm đặc sệt thì lúc đầu hơi khó ạ. Em thấy nghe giọng con gái HN vẫn sướng nhất. Em cũng chủ nghĩa xách ba lô lên và đi, mọi thứ của em trong này bây giờ bỏ trong 1 cái ba lô, lúc nào về thì về chứ chưa có chí lâu dài ở đây. Em vẫn nghĩ trẻ thì ở HN SG vẫn hơn, ở miền trung học ăn chơi có khi lại hư người.
Thế cụ chờ cháu vào để nghe giọng gái Hà Lội cho đỡ nhớ nhóe:)

Nhà cháu thì quá nửa đời người rồi, chả trẻ nữa mà sợ hư.=))

Matizcoi

Xe cút kít
f1 còn hơi bị nhỏ nên nhà em chưa vào Huệ với Đà Nẽng nhởi :P
Hồi xưa ở trỏng em thấy zai Huệ bảo mỗi lần đá banh giữa TTHuế và Đà Nẽng, tụi Nẽng phóng xe mái đổ đèo Hải Vân tốc độ cao cao là, hơn hẳn tụi Huệ vì Nẽng thuộc từng cái ổ gà trên đèo, vãi Nẽng :P

vuphong

Xe tải
Cụ xui xẻo quá, chia buồn cùng cụ! :P

311113

Xe tải
Thế cụ có ra ám hiệu là như báo chí ko ?? hay cụ chỉ nằm im?? nằm im là em nó kêu hết h là đúng rồi hahahahaha em fun tí!
chia buồn cùng cụ!
Nguy hiểm quá nhỉ? Các ông gặp nhau mà xui nhau ăn chơi dư lày thì các Gấu nóng mắt phải biết.;)

vuphong

Xe tải
f1 còn hơi bị nhỏ nên nhà em chưa vào Huệ với Đà Nẽng nhởi :P
Hồi xưa ở trỏng em thấy zai Huệ bảo mỗi lần đá banh giữa TTHuế và Đà Nẽng, tụi Nẽng phóng xe mái đổ đèo Hải Vân tốc độ cao cao là, hơn hẳn tụi Huệ vì Nẽng thuộc từng cái ổ gà trên đèo, vãi Nẽng :P
Ôi em tưởng cụ Pín huyền thoại! :))

CuongDN2012

Xe điện

Sáng nay ĐN đám cưới rước dâu bằng xe điện!

Suzz

Xe điện
Đà nẵng là nơi e luôn muốn đến, nhất là các quán bia, keke

UFA

Xe điện
Tiếng Đà Nẵng thực ra là tiếng Quảng Nôm có pha tạp nên nghe nhẹ hơn. Riêng nguồn gốc tiếng Quảng bữa nào em hầu các cụ một thớt! hihi...
đợt mới vào ra quán nhậu ,xong lúc về thấy còn nhiều đồ quá nghĩ hơi tiếc, thằng bạn e( ng ĐN) bảo ăn ko hết thì "Bỏ Bô" đem về, cười gần chết,giờ nghĩ lại vẫn buồn cười, phải công nhận cụ nào ngoài Bắc mới vào nghe chưa quen thì ko hiểu gì nhiều

tuan.tgd

Xe hơi
Các cụ nhiều ý kiến quá, nhưng em thì vote cho ĐN. Bồ cũ ở đây ạ .....;))

cairong_2011

Xe container
Em vào ĐN lần đầu từ những năm 96-97 để khai phá văn minh về vẽ trên máy tính. Hồi đó bãi biển Mỹ Khê còn tối đen như mực và đi ngoằn nghèo theo cầu sắt vào. Tuy khi đó bé nhỏ chưa phát triển nhưng thấy đó là thành phố thanh bình, đường phố ko lộn xộn và con người thì rất thoải mái, vui vẻ. Sau này vào thấy phát triển mở rộng bài bản cũng thích. Chỉ mỗi điều mặt biển bên Mỹ Khê cho đến Hội An bị các bác ấy xẻ ra chắn hết cả cũng ko hay lắm

ao_trang

Xe buýt
Em cũng đã được thưởng thức bão Đà Nẵng roài. Tháng 10 năm ngoái mò vào chơi ai ngờ gặp luôn bão. :(. Nói Đà Nẵng mới sạch không xanh cũng đúng, sao mà xanh nổi sau mỗi trận bão như thế gần như cây cối bật gốc hết. Sợ bão nhưng nói chung em thích cuộc sống và con người ĐN, có cơ hội em cũng vào đó sống. :)

Bin_2013

Xe hơi
chừng nào phải sôi động, nhiều tây như Nha Trang, Mũi Né thì mới gọi là đáng sống ạ, e thấy vẫn xa văn minh lắm, nhất là quả xuống tắm biển toàn diện nguyên quần áo thường chứ ko mặc đồ bơi. Nhìn quê vãi. Thứ nữa là e cố gắng căng tai và tập trung lắm rồi vẫn ko nghe nổi giọng Quảng Nam, ớn luôn ý. Tỷ lệ khách du lịch quanh năm phải nhiều hơn dân số địa phương, kiểu như tới ĐN ra đường gặp tây ngồi nhiều như Hội An thì đúng là đáng sống luôn.
Thiển cận quá mức, NT Mũi Né nó gọn, dân du lịch nó tập trung 1 đống cả đấy cả tây cả ta, ĐN nó kiểu đều đều, bên cạnh chú trọng du lịch thì ng ta còn định hướng quy hoạch cơ sở hạ tầng theo hướng hiện đại và thu hút đầu tư, đâu phải cứ chăm chăm du lịch để phát triển, còn cụ thích gặp tây ở ĐN à? cứ chui vào mấy quán Pub dọc Trần Phú và Bạch Đằng thì ko có ta đâu ạ, mình ko phải ng Đn nhưng cũng làm việc ở đây hơn 1 năm rồi.

Vdzung

Xe tải
Yêu Đà Nẵng lắm ý nhưng chỉ băn khoăn mỗi cái nếu di dân ra đó thì mình kiếm sống bằng nghề gì ? Ra du lịch thì yêu lắm chứ ra đó sống thì phải xem mình làm gì và cơ hội thành công là bao nhiêu?
Em thấy ra DN mua mảnh to to xây cái Hotel có khi lại tạm ổn ý nhỉ? :))

yte_24h

Xe tải
Website
bob.vn
em vào đà nẵng nhiều lần nhưng vẫn ấn tượng đến con người trong đó . Nó có cái gì làm em nhung nhớ và khó quên ...

Bin_2013

Xe hơi
Gái quan trọng nhất lại chả thấy cụ nói.
Có dịp đến thì ghé quán Đà Thành - đường 30-4 cụ nhé, có 1 số chân dài tửu lượng khỏe ngồi uống cùng cũng hay lắm, còn sau đó tùy cụ tính :D