Đã lâu lâu lắm rồi, nước mắt em nó lại chảy các Bác ah.

hdx

Xe điện
Đúng là một tấm lòng hiếu thảo.

Kientrucsu

Xe tải
Bài viết rất thực và cảm động
Nó làm tôi nhớ lại quá khứ để đồng cảm với những hoàn cảnh như vậy
Tuổi đang lớn thì có rất nhiều suy nghĩ và ý tưởng
Nhưng đi đến hành động thì đôi khi chỉ là cái tôi bản thân vì ăn chưa no lo đang tới
Mong sao e cố lên để vượt qua cái khó khăn này và cũng rất tha thiết mong Ông Nội, bà Nội, BM em khoẻ mạnh để dắt e qua những khó khăn thoát khó khăn.
Tôi có cảm giác không rõ rệt nhưng thấy hình như có 1 số người họ cố quên đi cái quá khứ khó khăn, khổ cực trước mặt mọi người để nói về cái sự giàu sang, cái sự sung sướng không có thật, để thể hiện cái tôi không biết đó là nhà quêTôi giàu thế này từ lúc nhỏ thì đương nhiên tôi không biết cái nghèo đó - và lấy đó làm thích thú, thể hiện mình là thượng lưu, con nhà quý tộc.....
Tôi luôn tự hào và hạnh phúc đến rơi nước mắt, khi mỗi tối rảnh rỗi lên sân thượng ngồi 1 mình, nhớ lại quá khứ nhớ đến hình ảnh BM, nhớ đến công lao trời biển cửa BM mà thêm nghị lực cho ngày mới.

nvhung

Xe đạp
Cuộc sống còn nhiều éo le lắm, người giàu thì chỉ lo bệnh này có chữa được không? nhưng người nghèo thì lo cả tiền nữa, nhiều khi bệnh chữa được nhưng lại ko có tiền để chữa rồi vẫn phải cam chịu. Cuộc đời thật là buồn

Huyền Trang

Xe tăng
Thực sự cám ơn bạn Hiếu đã viết 1 bài văn hay, cảm động và lâu lắm rồi mới có một bài văn để mọi người lắng đọng, dừng lại chút và suy nghĩ
Cuộc sống hối hả đã cuốn tất cả đi, nhiều khi quên mất mình vẫn có cảm xúc và cần được sẻ chia
Hqua em đọc trên dân trí nước mắt của em cũng rơi, cũng thấy là mình vẫn may mắn lắm trong cuộc đời này vì Bố Mẹ mình vẫn khoẻ mạnh
Nhưng mà :
"1. Giá như chỉ có một bài báo duy nhất đăng tải bài văn của em, để mọi người có thể chia sẻ với cảm xúc, tâm tư, suy nghĩ vô cùng sâu sắc và cảm động của em, hiểu hơn về giới trẻ, tự trân trọng hơn những gì mình đang có thì tốt biết mấy. Loạt bài sau nói về gia cảnh của em, gặp gỡ người này người nọ trong gia đình em rõ ràng là nhà báo câu view vì thấy nhiều người quan tâm, vô hình chung làm ảnh hưởng đến gia đình nhà người ta.
2. Vì đã trót đọc cả những bài sau, nên mình cho rằng gia cảnh em đúng là nghèo nhưng không đến mức quá khó khăn. Mình đồng tình với một số bạn rằng còn cả một cái nhà trên phố cơ mà. Vẫn biết tấm lòng của bà nội em muốn giữ cho cháu. Nhưng trong hoàn cảnh con dâu và con trai ốm yếu, cháu nội cần tiền để ăn và học thì việc giữ lại một cái nhà rất nhiều tiền nhưng cả nhà ko có đủ tiền cho các nhu cầu thiết yếu rõ ràng không phải là một giải pháp hay.
3. Dù sao đây cũng là một bài văn chân thực và giàu cảm xúc. Nó càng đáng để đọc vì được viết bởi một cậu học trò Hà Nội ở trong ngôi trường Ams danh giá long lanh. Cũng chúc mừng em vì đã có nhiều thầy cô và bạn bè tại trường đã góp sức để giúp đỡ em trong chặng đường phía trước. "
Thực sự Hiếu đã viết một bài văn rất hay và cảm động, xứng đáng là học sinh trường Am.
Tuy nhiên, với căn nhà 2 tầng ở phố Vĩnh Phúc, Hà Nội thì cũng còn nhiều phương án để giải quyết vấn đề khó khăn của Hiếu và gia đình. Vì thực tế, còn rất nhiều hoàn cảnh vất vả hơn ở ngoài đời.
Bài văn thì cực kỳ cảm động, em xin khẳng định lại
Em cũng đồng ý với ý kiến của Cụ này. Vì cuộc đời này còn nhiều, rất nhiều trường hợp thương tâm hơn nhiều, vất vả và khổ hơn nhiều
Nhà em cũng có người đang bị thận cấp độ 3 ( tức là cuối ) , chạy thận liên tục em biết chi phí nó thế nào
Ngược lại chuyện nhà em học sinh, nếu k có tiền thì k thể chạy trong vòng 8 năm như vậy được. Đó chỉ là khó khăn thôi
Các Bác cứ vào khoa đó ở Bạch mai thấy ng nằm la liệt ở hành lang, k biết lúc nào chết, còn không có tiền để chạy thận .. Thương lắm
Hay nếu đi về các huyện ấy, bao nhiêu hoàn cảnh thương tâm mà đôi khi thấy bất lực vì bản thân mình không thể làm gì để giúp được. Dân mình còn nghèo quá

Chỉnh sửa cuối:

Kientrucsu

Xe tải
Thực sự chỉ ít phút sau đọc trên Dân trí.
Nhà e còn nhiều giải pháp nên làm lúc này
Cách giải thích của Bà Nội e chỉ là tức thời - tôi cho là vậy.
Giữ 1 ngôi nhà để tính mạng mình xếp thứ 2 thì không đáng
Để 1 loạt người sống kiểu cho qua ngày đoạn tháng cũng có đáng không?
1 loạt bài về nhiều trường hợp ở các tỉnh - Bà con họ hàng không có, nhà cửa bán hết, vay nợ chồng chất mà họ vẫn cố chữa bệnh cho người thân
Các Cụ cứ vào bệnh viện sẽ thấy họ trông chờ cả những bữa cháo tình thương, họ chờ bệnh nhân bên cạnh ăn xong để xin đồ thừa, đêm đến ngủ ngoài ghế hay hè... ngày đi làm thuê - giặt đồ, mua đồ hộ, .... cái gì cũng làm
Đơn giản vì họ không còn gì để bán
Họ không còn chỗ để vay
Họ ra HN là đất khách quê người
Họ không có nghề nghiệp..............
Và đơn giản họ có tình người và mong muốn còn nước còn tát............
Khi Bi quan nhất bạn vào bệnh viện thăm họ............

CongNISSAN

Xe tăng
em cũng vừa ngó xong,muốn khóc quá X_X

wall

Xe tăng
2. Vì đã trót đọc cả những bài sau, nên mình cho rằng gia cảnh em đúng là nghèo nhưng không đến mức quá khó khăn. Mình đồng tình với một số bạn rằng còn cả một cái nhà trên phố cơ mà. Vẫn biết tấm lòng của bà nội em muốn giữ cho cháu. Nhưng trong hoàn cảnh con dâu và con trai ốm yếu, cháu nội cần tiền để ăn và học thì việc giữ lại một cái nhà rất nhiều tiền nhưng cả nhà ko có đủ tiền cho các nhu cầu thiết yếu rõ ràng không phải là một giải pháp hay.
Em cũng chỉ đọc mỗi 1 bài đầu ko biết có căn nhà, giữ lại căn nhà làm giề, bán nhanh khẩn trương giải quyết việc gia đình.

Xin lỗi cụ em nói thẳng: cụ toàn khoe bản thân và gđ từ đầu đến h là chính ^:)^ chối tỷ! Cụ yêu và thik nói về mình nhiều vậy thì lập thớt đi!
em Hiếu chắc chữ k đẹp bằng kụ, nhưng chả ai q.tâm
Em Hiếu chưa chắc đã giỏi T.A như kụ, nhưng chả ai thèm q.tâm
Cái ngta q.tâm là em ý quá đáng thương!
Phải đi nc ngoài thì mới thoát nghèo đc á? Vãi cái tư tưởng ^:)^
Hô hô, cụ ơi em khoe em được cái éo gì, có cần ngửa tay xin đồng bào OF trợ giúp à?
Cụ thật là hài vãi cả pi :D Em cần éo ai quan tâm, tự mình đứng dậy thôi, sao phải trông chờ vào xã hội.

Em Hiếu mà không đi nước ngoài học và làm việc, còn lâu mới có cửa thoát nghèo, nếu làm ở Việt Nam thì lại chỉ tham ô tham nhũng thôi, nói nhanh thế cho nó vuông. Đi học và kiếm việc ở nước ngoài, tiết kiệm tiền mang về là con đường NHANH nhất, chứ không phải DUY NHẤT nhé

wall

Xe tăng
Em nghĩ có thể bme em Hiếu k phải là ng sở hữu căn nhà thì sao?
Có thể là của ông bà thôi...
Nếu k nghèo thật thì em đâu phải nhịn ăn sáng và ăm cơm với muối vừng :((
Ông bà cũng bán, hy sinh đời bố củng cố đời con là chuyện lẽ thường của người Việt Nam.
Xưa bố mẹ em gán nhà ở quê để vay tiền ngân hàng cho em ăn học rất bình thường.
Nếu là em đến nữa thế em cũng sẵn sàng bán nhà ngay.

Lớp 11 đi kiếm tiền giúp gia đình được rồi, đi gia sư vừa nhàn vừa có tiền, hợp tuổi, lại là công việc được gia chủ rất quý mến.

Còn thương cảm vì ốm đau, hay vào khoa ung bướu viện K, viện Nhi, huyết học, bạch mai, nhìn ai cũng ứa nước mắt cả.

Chỉnh sửa cuối:

wall

Xe tăng
Thực sự chỉ ít phút sau đọc trên Dân trí.
Nhà e còn nhiều giải pháp nên làm lúc này
Cách giải thích của Bà Nội e chỉ là tức thời - tôi cho là vậy.
Giữ 1 ngôi nhà để tính mạng mình xếp thứ 2 thì không đáng
Để 1 loạt người sống kiểu cho qua ngày đoạn tháng cũng có đáng không?
1 loạt bài về nhiều trường hợp ở các tỉnh - Bà con họ hàng không có, nhà cửa bán hết, vay nợ chồng chất mà họ vẫn cố chữa bệnh cho người thân
Các Cụ cứ vào bệnh viện sẽ thấy họ trông chờ cả những bữa cháo tình thương, họ chờ bệnh nhân bên cạnh ăn xong để xin đồ thừa, đêm đến ngủ ngoài ghế hay hè... ngày đi làm thuê - giặt đồ, mua đồ hộ, .... cái gì cũng làm
Đơn giản vì họ không còn gì để bán
Họ không còn chỗ để vay
Họ ra HN là đất khách quê người
Họ không có nghề nghiệp..............
Và đơn giản họ có tình người và mong muốn còn nước còn tát............
Khi Bi quan nhất bạn vào bệnh viện thăm họ............
Chuẩn men ! Nên bán ngay giờ khu đấy giờ bán mấy trăm / m2 nhỉ?

Em có người quen nhà thì éo có tiền, toàn đi vay mượn, trong khi có đất 100tr/m2 thì éo bán, thuyết phục mãi không được, mà đất để không hàng chục năm rồi.

MinPrince

Xe buýt
Nên cho thuê nhà, giải quyết kinh tế ổn thỏa. Gia đình ngon ngay :-?

phucgia99

Xe tải
Em đọc bài này xong thấy có cũng tâm trạng với mình. Gia đình nào có người bị bệnh thận thì sẽ hiểu. Mẹ em bị mắc bệnh thận nhưng không lọc máu mà lọc màng bụng. Cía căn bênh quái ác ấy. Nhìn mẹ mình hằng ngày chống chọi với nó. hàng tháng đưa mẹ vào viện lấy thuốc và kiểm tra sức khỏe. Cái căn bệnh quái ác ấy nó hành hạ thể xác người bệnh. Hàng đêm chân tay nhức mỏi( do thận hỏng rồi cơ thể bị thiếu canxi ). thôi em không viết nữa....

wall

Xe tăng

safenoodles

Xe cút kít
Thật sự chia sẻ với khó khăn và sự vất vả của em Hiếu!
Đọc bài văn của Hiếu, em thấy đó như trang nhật ký của Hiếu giãi bày tâm trạng của một người con trai hiếu thảo với mẹ.

Chúc em Hiếu luôn mạnh khỏe và có thật nhiều nghị lực để luôn vươn lên trong cuộc sống!

@Các bác các mợ: Em thấy gia đình em Hiếu quả thật khó khăn, nhưng Hiếu vẫn may mắn là Hiếu còn gia đình, còn bố mẹ , ông bà.
Như hai trường hợp dưới đay em xin trích dẫn thì hai em này tội nghiệp hơn em Hiếu nhiều.

1/ Cháu Vũ Mạnh Thắng, hiện tại 15 tuổi ( hs lớp 10 trường THPT Quang Trung, Hà Đông) ,bố mẹ đã mất vì bệnh ung thư cách đây gần 3 năm, và gần 3 năm nay, cháu sống tự lập một thân một mình, trước năm 2011 còn có bác gái ở cùng, nay chỉ có bác trai thỉnh thoảng tới thăm, bác hàng xóm đi chợ giúp. Cháu Thắng sống bằng tiền trợ cấp của bố để lại: Hơn 400k/1 tháng chút xíu. Chi hội BVC trao học bổng cho cháu 1000k/1 tháng.
http://www.otofun.net/threads/72489-hoc-bong-bvc-chau-vu-manh-thang-khu-tap-the-cty-co-gioi-12-ha-dong

2/ Cháu Lưu Văn Thỏa, 19 tuổi,hoàn cảnh bi thương, hiện cháu đang phải chạy thận hai ngày một lần, tử thần đến ko biết lúc nào.:(
BVC đã và đang hỗ trợ 1000k/1 tháng, nốt tháng 12/2011 là hết hỗ trợ, và xem xét tiếp sau.:(
http://www.otofun.net/threads/252187-httx-em-luu-van-thoa-thanh-oai-ha-noi-phai-chay-than-nhan-tao?p=6663183#post6663183

Thưa các bác các mợ OF, em nêu ra điển hình 2 trường hợp trên ko phải để PR cho BVC mà chỉ muốn nhấn mạnh rằng:
Mọi người đừng quá bi lụy. Cuộc sống có muôn vàn mảnh đời bi thương.:(

Chỉnh sửa cuối:

wall

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Dân tự nhiên đã ko viết văn thì thôi, nhưng lúc nào các bác ấy cao hứng thì thôi rồi, luôn tạo nên sự bất ngờ.

Chi Chi

Xe điện
Em cũng chỉ đọc mỗi 1 bài đầu ko biết có căn nhà, giữ lại căn nhà làm giề, bán nhanh khẩn trương giải quyết việc gia đình.

Hô hô, cụ ơi em khoe em được cái éo gì, có cần ngửa tay xin đồng bào OF trợ giúp à?
Cụ thật là hài vãi cả pi :D Em cần éo ai quan tâm, tự mình đứng dậy thôi, sao phải trông chờ vào xã hội.

Em Hiếu mà không đi nước ngoài học và làm việc, còn lâu mới có cửa thoát nghèo, nếu làm ở Việt Nam thì lại chỉ tham ô tham nhũng thôi, nói nhanh thế cho nó vuông. Đi học và kiếm việc ở nước ngoài, tiết kiệm tiền mang về là con đường NHANH nhất, chứ không phải DUY NHẤT nhé
Cụ bảo khoe thì đc cái léo j vậy cụ hồn nhiên như... nói về mình để làm cái léo j?
Em xin lỗi chứ người như cụ chắc hợm phải biết, tự hào và ngưỡng mộ kụ quá, hố hố... Kụ giỏi đến mức làm cho em lần đầu tiên gửi com lên 4r mà phải dùng đến từ léo, đã phết =))
Sao kụ k ở nc ngoài khỏi về luôn đi nhở? Giàu hơn đấy =))
Ông bà cũng bán, hy sinh đời bố củng cố đời con là chuyện lẽ thường của người Việt Nam.
Xưa bố mẹ em gán nhà ở quê để vay tiền ngân hàng cho em ăn học rất bình thường.
Nếu là em đến nữa thế em cũng sẵn sàng bán nhà ngay.

Lớp 11 đi kiếm tiền giúp gia đình được rồi, đi gia sư vừa nhàn vừa có tiền, hợp tuổi, lại là công việc được gia chủ rất quý mến.

Còn thương cảm vì ốm đau, hay vào khoa ung bướu viện K, viện Nhi, huyết học, bạch mai, nhìn ai cũng ứa nước mắt cả.
Thế ông bà cháu nó k đồng ý thì sao? Kụ k thấy bà của cháu nó bảo quyết tâm giữ nhà cho cháu nó à???

Chỉnh sửa cuối:

balongo5

Xe tải
Cuộc sống bần cùng .... Đấy sẽ là động lực thúc đẩy những người có nghị lực như Cháu vươn lên, Hãy cố gắng Cháu nhé ! .

wall

Xe tăng
Cụ bảo khoe thì đc cái léo j vậy cụ hồn nhiên như... nói về mình để làm cái léo j?
Em xin lỗi chứ người như cụ chắc hợm phải biết, tự hào và ngưỡng mộ kụ quá, hố hố... Kụ giỏi đến mức làm cho em lần đầu tiên gửi com lên 4r mà phải dùng đến từ léo, đã phết =))
Sao kụ k ở nc ngoài khỏi về luôn đi nhở? Giàu hơn đấy =))

Thế ông bà cháu nó k đồng ý thì sao? Kụ k thấy bà của cháu nó bảo quyết tâm giữ nhà cho cháu nó à???
Vừa kiểm tra nick này là đàn bà thôi ko chấp :D

Chi Chi

Xe điện
Vừa kiểm tra nick này là đàn bà thôi ko chấp :D
"cái loại" j hở cụ? Cụ vỗ ngực tự sướng cái quá khứ oanh liệt thế cơ mà ? có học vấn thế cơ mà lại ăn nói thế này á???
OF thật vui khi có "cái loại" mem như cụ :))
Vầng em đàn bà! Em cười vào cái sự đàn bà của cụ! Vái cụ cả nón!

stop ở đây, nói với kụ phí nc trong miệng, nuốt luôn cho ngọt!
Tiễn!

Chỉnh sửa cuối:

lemdao

Xe buýt
Đọc thật cảm động. Những em như em Hiếu thật đáng quý, đáng trân trọng. Nghèo mà học giỏi, nghị lực và ý chí vươn lên mãnh liệt.