[Funland] Đã làm Hộ khẩu điện tử, thu sổ cũ làm gì

Opel Astra

Xe điện
Em nghĩ có tờ giấy lận lưng vẫn chắc ăn nhất.
Gì cũng đưa lên mây, có ngày các ông nhậu say đái vào server là chúng ta thành người vô danh ngay.
Tôi không ngại cái vụ "các ông nhậu say đái vào server là chúng ta thành người vô danh ".
Mà tôi ngại cái vụ, các ảnh bẩu rằng thì là "các ông nhậu say đái vào server", là chúng ta thành người vô danh ngay và luôn.

hoang.nguyen

Xe tải
Chào cc
Đợt này áp dụng luật mới là quản lý hộ khẩu điện tử tích hợp thông tin vào CCCD chip;
Dở cái là khi đăng kí hay chuyển nơi ở hoặc thêm thành viên, bất kể cái j liên quan có sự thay đổi thông tin trên sổ Hk cũ, khi đi làm khai báo thì CA sẽ thu hồi sổ HK cũ lại.
Làm mới cứ làm cho người ta đi thu cái cũ hết tác dụng thì thu để làm gì.
Quanh đi quẩn lại thì có mấy trường thông tin thôi mà cụ chủ hộ và các thành viên quan hệ với chủ hộ. Thu cái cũ đi khi họ đã thu thập đủ thông tin và up lên hệ thống. Thôi thì em cứ chụp lại hình ảnh . Photocopy thêm vài bản. Có việc gì cần đến thì trưng ra vậy

poiuy

Xe ba gác
Công nghệ tông tin của dịch vụ công của mình em thấy chưa yên tâm. Ví dụ hôm qua cty em kê khai thuế đất, có mẫu theo thông tư của BTC rồi, lên trang thuế điện tử thì cũng có mẫu ấy nhưng kê vào có được đâu? Danh mục đường phố thì thiếu, phần địa chỉ thì không chọn được thôn/tổ dân phố... Thành ra không thể nộp tờ khai điện tử được. Cuối cùng phải kê ra giấy rồi đem ra thuế nộp đóng 1 cái dấu đã nộp vào tờ khai.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
chắc là thu để khép lại hồi ức về sổ giấy thui mà :D.

123qwerty

Xe buýt
Công nghệ tông tin của dịch vụ công của mình em thấy chưa yên tâm. Ví dụ hôm qua cty em kê khai thuế đất, có mẫu theo thông tư của BTC rồi, lên trang thuế điện tử thì cũng có mẫu ấy nhưng kê vào có được đâu? Danh mục đường phố thì thiếu, phần địa chỉ thì không chọn được thôn/tổ dân phố... Thành ra không thể nộp tờ khai điện tử được. Cuối cùng phải kê ra giấy rồi đem ra thuế nộp đóng 1 cái dấu đã nộp vào tờ khai.
Mấy cái này bug nhiều lắm cụ ạ.
Làm xong cho có rồi lấy tiền dự án thôi.

Zindaubo

Xe tải
Chuyện không có / chưa có dữ liệu là bình thường bác ạ.
Tôi xin mã định danh cho con, để đi tiêm vaccine Covid19, cũng chưa có dữ liệu.
Đưa hộ khẩu để các ảnh vào máy cho, mất toi 2 tiếng.

Còn tôi đi làm CCCD, trước đã có CCCD xịn rồi, giờ gắn thêm chip vào, thông tin sai tè le (thực ra là bị thiếu).
Mà, khi làm CCCD, nó đã in ra và tôi đã xác nhận.
Vâng Cụ! Theo quy trình thì từ trước khi có cchc (xa hơn là từ thời thuộc Pháp nhợn luôn). Khi mỗi người sinh ra đời, đc người nhà đi làm giấy khai sinh cho là đã có dữ liệu cá nhân trong hồ sơ lưu của cơ quan quản lý nhân khẩu hay quản lý đinh gỉ gì đấy rồi! các anh này làm việc này được trả lương đầy đủ, ăn xong chỉ có làm mỗi việc đó! Đến khi thực hiện đề án hiện đại hóa n.0 thì công việc của các anh là phải đưa đống dữ liệu trong hồ sơ gốc ngành các anh đang quản lý nạp vào hệ thống phần mềm để vận hành! Nhưng bản chất của các anh là ăn xổi từ trước đến nay, luôn muốn có kẻ khác ném thịt bò trực tiếp vào mồm, các anh chỉ làm mỗi việc nuốt! nên các anh nghĩ ra cách bắt thượng đế kê khai lại thông tin cá nhân nộp cho các anh để làm dữ liệu ban đầu mà lại ko có kiểm chứng từ hồ sơ gốc (các anh đã có sáng kiến thòng câu chốt là người khai phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về lời khai của mình để rũ bỏ trách nhiệm quản lý) thì chuyện sai tè le như Cụ nói là chuyện tất lẽ dĩ ngẫu ạ!

Dim tầu

Xe hơi
Nếu XXX thu hồi lại sổ HK giấy, khi người dân cần dùng đến (ví dụ đi vay ngân hàng) lại phải lên CAP xác nhận bằng một tờ giấy khác, hóa ra lại thêm một vòng nữa cho con dân... hic. Đến lạy các bố đầy tớ !

Ngobcool

Xe buýt
Nếu XXX thu hồi lại sổ HK giấy, khi người dân cần dùng đến (ví dụ đi vay ngân hàng) lại phải lên CAP xác nhận bằng một tờ giấy khác, hóa ra lại thêm một vòng nữa cho con dân... hic. Đến lạy các bố đầy tớ !
Hành là chính mà cụ. Càng ngày càng cải lùi mà

Matizcoi

Xe cút kít
Chưa đồng bộ nhể, mua bảo hiểm y tế vẫn phải khai sổ hộ khẩu :D

Dim tầu

Xe hơi
Chưa đồng bộ nhể, mua bảo hiểm y tế vẫn phải khai sổ hộ khẩu :D
Ví dụ 5 người trong nhà đi mua BHYT thì vẫn cần 5 giấy xác nhận, xin đi học cho con, xin chuyển trường .V.V... vẫn cần tờ giấy xác nhận hộ khẩu,(vẫn phải có tờ giấy thay cho hộ khẩu). thế thì cứ cho dân dùng song song cái sổ HK,đến khi nào các cơ quan chức năng, UBND các cấp, các ngành ,ngân hàng, các tổ chức tín dụng... và bản thân người dân muốn tra thông tin của mình phải dễ dàng, phải có lộ trình, chứ đằng này... thu mịa lun... hic

Chỉnh sửa cuối:

vancy83

Xe tải
Cái này hay này, nếu thu sổ hiện tại, người dân sẽ không có cơ sở đểm kiểm tra đối chiếu. Cụ lúc đó phải tin vào cơ sở dữ liệu của chính quyền hehe. Nếu cơ sở dữ liệu đó sai (do nhiều nguyên nhân), thì cụ phải theo cái sai đó. Trước kia khi áp dụng sổ giấy, có 02 hệ thống lưu trữ (bằng giấy) chạy song song là của chính quyền và của cụ (quyển giấy). Giờ hệ thống mới hiện đại này, chỉ có một nơi để lưu trữ. Câu hỏi này e đã nghĩ từ lúc bắt đầu làm rồi. Chưa thấy có hướng dẫn hay quy định pháp luật về cái này.
Đặt trường hợp cụ bị vào sai (so với thực tế), thì cụ phải theo cái hệ thống cơ sở dữ liệu đó. Và cái cơ sở dữ liệu đó cụ không được validate.
Ơ thế là chính thức sống trong Ma Trận hả cụ, tất cả mọi thông tin cá nhân đều số hóa!

Ơ thế là chính thức sống trong Ma Trận hả cụ, tất cả mọi thông tin cá nhân đều số hóa!
Vâng nhiều cụ chỉ nghe nói hay ho này nọ, số hóa abcd mà không hiểu sau đó là cả một quá trình, trình độ, nguồn lực, cách làm thì mới dùng được như các bác quảng cáo. Còn lại toàn bánh vẽ, thực tế nó sẽ tồi hơn là dùng giấy.

s63 AGM

Xe tăng
Đây mời các cụ:
Điều 9, mục 4 Nghị định 37/2021/NĐ-CP ngày 29-3-2021:

4. Trưởng Công an cấp xã có thẩm quyền cho phép cá nhân đăng ký thường trú hoặc tạm trú trên địa bàn quản lý quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 8 Nghị định này khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư”.

Điều 10, mục 3, phần C Nghị định 37/2021/NĐ-CP ngày 29-3-2021:

c) Người có thẩm quyền quy định tại Điều 9 Nghị định này xem xét, quyết định cho phép khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản này. Trường hợp đồng ý cho phép khai thác thông tin thì cung cấp quyền truy cập Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư cho cơ quan, tổ chức, cá nhân. Trường hợp không đồng ý cho phép khai thác thông tin thì phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do”.

Các cụ chỉ cần yêu cầu trưởng công an xã, phường là họ sẽ cấp quyền truy cập cho các cụ, nếu họ không cấp cần trả lời bằng văn bản và có lý do.
Dễ thế thì đã hóa rồng cmn lâu rồi

Dim tầu

Xe hơi
Vâng nhiều cụ chỉ nghe nói hay ho này nọ, số hóa abcd mà không hiểu sau đó là cả một quá trình, trình độ, nguồn lực, cách làm thì mới dùng được như các bác quảng cáo. Còn lại toàn bánh vẽ, thực tế nó sẽ tồi hơn là dùng giấy.
Nhưng trong thời gian này, nhà cụ nào thay đổi nhỏ gì đó trong hộ khẩu mà bị thu lại HK giấy thì cũng dở phết.

Dzung vu1305

Xe hơi
Chẳng là e định đi nhập khẩu cho con nhưng cán bộ muốn thu hồi sổ hk trong khi chủ hộ là bố e ko muốn. Cán bộ thì bảo sẽ cấp cho cái giấy thu hồi sổ hộ khẩu để sau này dùng. Có cụ nào được cấp giấy này cho e hỏi là giấy này có ghi đủ thông tin nhân khẩu như trong sổ hk cũ ko ạ. Có hình ảnh thì cho e tham khảo để trình bày với ông nhà e ạ.

hocsinhc

Xe tăng
Sợ nhất cái kiểu hứa hẹn: thu hồi rồi sau này cần Giấy xác nhận ra gặp em

Hôm trước em xin xác nhận lại CMND 9 số với CCCD 12 số mà thằng CSKV cứ hoạch họe đòi xuất trình CMND 9 số cũ. Bố thằng điên, em chửi vào mặt nó rồi lên Quận xác nhận mà không mất đồng nào, lòng đầy hả hê

Chỉnh sửa cuối:

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại nhiêu khê quá nhỉ....

xemay_oto89

Xe điện
Mỗi lần có việc j cần đến hộ khẩu lên phường các anh cấp cho cái giấy giá trị 30 ngày , gặp a dễ thì k mất xu nào , gặp a khó thì lại phải 1 lít cho nhanh

BMZ_Z4

Xe điện
Cán bộ làm đúng luật rồi.
Giờ cứ sinh con, nhập khẩu là bị thu sổ cũ vì giờ người ta không viết lên sổ
nên không thể vênh giữa sổ và dữ liệu.
Lỗi tại cụ không đọc luật để lấy vợ và sinh con trước khi luật có hiệu lực (em fun thôi ạ :D )