[Funland] Đã làm Hộ khẩu điện tử, thu sổ cũ làm gì

sthd

Xe lăn
Hiện giờ sổ cũ vẫn đang còn tác dụng nên phải thu lại cho nó hết tác dụng ạ;)
mỗi lý do này là thuyết phục.
bài cũ của xxx

thay đổi, sửa, chỉnh... liên tục, như kiểu phần mềm covid ấy. chưa có một đề án đầy đủ, tính đến các nhu cầu của dân, các cơ quan chức năng khác, vậy mà đã đè ra hủy sổ cũ.

thôi em bảo thủ, cứ giữ sổ giấy vài năm, đến khi các anh ổn định rồi mới bỏ

sthd

Xe lăn

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
E đặt trường hợp cụ kiểm tra thấy không đúng (tên, ngày, giới tính, số người trên hộ...). Cụ lên công an đòi sửa, thì lấy lời nói của cụ làm cơ sở sửa ạ? Hay lại về họp tổ dân phố rồi tổ dân phố quyết?
Cái này muốn sửa báo công an khu vực phút mốt là anh đấy sửa cho ngay nhé cụ... Hôm qua anh CSKV gọi em hiện tại ở đâu để anh đấy sửa trên máy cho.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

Huydai04

Xe tải
Giờ vẫn còn nhiều cái phải có hk giấy giờ thu mất thì phải làm sao

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Đây mời các cụ:
Điều 9, mục 4 Nghị định 37/2021/NĐ-CP ngày 29-3-2021:

4. Trưởng Công an cấp xã có thẩm quyền cho phép cá nhân đăng ký thường trú hoặc tạm trú trên địa bàn quản lý quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 8 Nghị định này khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư”.

Điều 10, mục 3, phần C Nghị định 37/2021/NĐ-CP ngày 29-3-2021:

c) Người có thẩm quyền quy định tại Điều 9 Nghị định này xem xét, quyết định cho phép khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản này. Trường hợp đồng ý cho phép khai thác thông tin thì cung cấp quyền truy cập Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư cho cơ quan, tổ chức, cá nhân. Trường hợp không đồng ý cho phép khai thác thông tin thì phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do”.

Các cụ chỉ cần yêu cầu trưởng công an xã, phường là họ sẽ cấp quyền truy cập cho các cụ, nếu họ không cấp cần trả lời bằng văn bản và có lý do.
Luật thì hay, cơ mà toàn lí thuyết suông.
Quyền được xem và sử dụng thông tin của mình là điều đương nhiên, tại sao phải đi xin ông khác cấp cho mới được xem? Nói "yêu cầu" cho oai, chứ có khi xin lòi kèn thì đầy tớ chưa chắc đã cho.
Mà 1 ông trưởng CA xã, cấp quyền cho từng công dân trong xã được ư? Chắc ổng phải là siu nhơn!

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Em vừa làm thủ tục thế chấp chung cư để vay vốn. CCCD hai vợ chồng đầy đủ, bản mới nhất đã gắn chip. Nhưng e lại mất Sổ Hk cũ do chuyển nhà sơ ý. Bên pháp chế Ngân hàng ko quyết định, mà nhờ bên Công chứng tư vấn xử lý tình huống mất sổ HK của em. Cách xử lý là ra Xã xin cái xác nhận cư trú theo mẫu CT07. Em ra xã xin mất buổi chiều quay về là thủ tục lại thông bình thường các cụ ạ, ko cần SHK cũ nữa vẫn ok. Nên cũng không phải là quá phức tạp. Tuy nhiên đúng là quá trình nhập liệu của công an còn có sơ suất, nhà em 4 người mà trên hệ thống thông tin công an chỉ in ra được 3, lạ là bạn út (2019) thì có thông tin còn bạn lớn (2012) thì lại không có.

Em vừa làm thủ tục thế chấp chung cư để vay vốn. CCCD hai vợ chồng đầy đủ, bản mới nhất đã gắn chip. Nhưng e lại mất Sổ Hk cũ do chuyển nhà sơ ý. Bên pháp chế Ngân hàng ko quyết định, mà nhờ bên Công chứng tư vấn xử lý tình huống mất sổ HK của em. Cách xử lý là ra Xã xin cái xác nhận cư trú theo mẫu CT07. Em ra xã xin mất buổi chiều quay về là thủ tục lại thông bình thường các cụ ạ, ko cần SHK cũ nữa vẫn ok. Nên cũng không phải là quá phức tạp. Tuy nhiên đúng là quá trình nhập liệu của công an còn có sơ suất, nhà em 4 người mà trên hệ thống thông tin công an chỉ in ra được 3, lạ là bạn út (2019) thì có thông tin còn bạn lớn (2012) thì lại không có.
Vâng thế theo như hiện giờ chính quyền công nhận cụ có 1 đứa con thôi. E nghĩ còn nhiều vấn đề nữa. Cụ dễ vì việc cụ làm hộ khẩu là phụ chứ nếu nó là chính thì mệt đấy.

toyennha

Xe lăn
Em còn loanh quanh như gà mắc tóc chỗ này.
Em với mẹ cháu ko còn chung nhà nữa, đã 2 lần mẹ cháu nói thẳng với em là tách khẩu ra đi. Em cũng đủ liêm sỉ để ko muốn liên quan đến những việc như thế, nhưng mà đi hỏi chú CSKV thì chú ý bảo phải thu lại hk nếu em muốn tách ra và nhập vào phường chú ấy. Em
Lại đi về.
Lần gần đây nhất em lại bị nhắc nhở tách ra đi. Em alo chú CSKV bảo làm cho em giá cà ko thành vđ nhưng miễn là ko thu hộ khẩu gốc. Chú cười bảo anh cứ mang ra cho em chứ cũng chẳng yes chẳng no.
Em mượn được mẹ cháu hk gốc đây rồi, cơ mà em vẫn chưa nhấc chân đi. Nhỡ chú CSKV thu lại thì sao các cụ nhỉ.
Mà ko có hộ khẩu trả mẹ cháu thì em thà xé cmnl chứ em ko chịu được nhục
Cụ cứ ra làm tách kHẩu nó khẩu giấy cụ nói mất rồi. Muốn giề. Việc truy nguồn gốc là của thằng ko chịu yes hay no. Đằng nào cụ cũng xác định mất tiền rồi.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Cụ cứ ra làm tách kHẩu nó khẩu giấy cụ nói mất rồi. Muốn giề. Việc truy nguồn gốc là của thằng ko chịu yes hay no. Đằng nào cụ cũng xác định mất tiền rồi.
Cụ cứ ra thẳng Xã (Phường) hoặc thậm chí Huyện (Quận) trao đổi luôn, không cần qua cầu đồng chí cảnh sát khu vực nữa xem sao ạ. Em toàn làm thế, chẳng qua đồng chí nào cả.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Chả có gì mà tivi hết. Có mà cụ bất mãn nên thấy cái gì cũng cho là trái khoáy.

Đợt em còn làm đăng ký thường trú/tạm trú online được nữa chứ đừng nói ba cái thứ xàm giấy xác nhận.
Ối giời, cụ Trục nói đúng quá.
Cụ giang.nguyen đăng ký ol được ở đâu, làm ơn chỉ cho cháu với. Luật bảo đăng ký chuyển khẩu về HN k cần về quê mà các anh ở phường HN cứ đòi về quê xin xác nhận, rồi thì mang khẩu ở quê ra đây nộp lại. Ô, khi về quê thì các anh oqr quê k xác nhận cho, các cụ ở quê lo nộp sổ ra HN mà ở quê có việc cần sổ thì làm sao. Thế thôi, nhà cháu cháu ở, sổ đỏ tên cháu, các anh ở HN k nhập khẩu cho cháu thì cũng đành vậy.
Cụ mới nên gõ lại vào đầu mình.
NN cấp phát đủ hết ID điện tử đi thì HK giấy tự động hết hạn. Cấp phát kịp hay ko là việc của NN chứ ko phải việc dân phải lo, hiểu chưa!
Đúng, em hoàn toàn đồng ý. Cứ công bố ngày này shk giấy hết hiệu lực, thì chỉ có mình giữ làm kỉ niệm chứ ai mang giao dịch gì nữa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Thằng cu nhà e sắp sinh.ko hiểu giờ bỏ hk thì còn phải ra cap để làm thủ tục nhập tịch ko các cụ ?

toyennha

Xe lăn
Cụ cứ ra thẳng Xã (Phường) hoặc thậm chí Huyện (Quận) trao đổi luôn, không cần qua cầu đồng chí cảnh sát khu vực nữa xem sao ạ. Em toàn làm thế, chẳng qua đồng chí nào cả.
Hà Nội rắc rối chứ HCM em đơn giản hơn cụ. Em nhập khẩu cho gấu và tách khẩu chẳng tốn đồng nào.

Juan Vu

Xe máy
Thằng cu nhà e sắp sinh.ko hiểu giờ bỏ hk thì còn phải ra cap để làm thủ tục nhập tịch ko các cụ ?
Ko cần. Nhà mình cũng bị thu HK rồi, còn mỗi tờ giầy thu sổ thôi. Vừa hôm trước nhà mình cũng khai sinh online, 1 tuần ra lấy kết quả vs 8 bản sao, hết tầm 60k :D

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

TÔN

Xe container
Ko cần. Nhà mình cũng bị thu HK rồi, còn mỗi tờ giầy thu sổ thôi. Vừa hôm trước nhà mình cũng khai sinh online, 1 tuần ra lấy kết quả vs 8 bản sao, hết tầm 60k :D
Đấy là khai sinh,vậy còn nhập khẩu thì sao ạ

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là khai sinh,vậy còn nhập khẩu thì sao ạ
Nhập khẩu lên quận hoặc khai online 100% là được nhé. Báo tạm vắng cũng chỉ cần cuộc điện thoại rồi họ sẽ nhập lên cơ sở dữ liệu quốc gia