[Funland] Đã đến lúc ô tô nên bỏ mấy cái gương chiếu hậu được rồi

centurionviet

Xe đạp
Cũng không nên phó mặc hết vào công nghệ vì nó vẫn có xác suất lỗi, cộng thêm cảm giác không thật bằng mắt thường. Đặc biệt khi xử lý những tình huống nhanh, đường đông xe. Nên khó có thể bỏ hẳn gương được.

AcidS

Xe điện
Hì hì...
Thì lắp hai bên, mỗi bên một cái màn hình vào đúng vị trí cái gương ấy. Làm to hẳn cho dễ nhìn !!!!
Làm màn hình trong xe đúng góc gương thì lại còn dở hơi là mất góc chữ A hơn hẳn so với gương để ngoài xe. Còn để màn hình bên ngoài đúng chỗ gương trước đây thì là một sự dở hơi không hề nhẹ. Trừ khi cả cái cột A là một màn hình hiển thị cả trước sau theo góc nhìn người lái, tuy nhiên không bao giờ màn hình có thể hiển thị 3D như mắt nhìn trực tiếp được.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
E thấy một số dòng xe đời mới option cao nên bỏ hết mấy cái gương chiếu hậu đi các cụ nhỉ, vì camera giờ full khắp xe, màn hình thì to dài như cái tivi nên quan sát nét như sony, chứ nhìn nhoi nhoi vào mấy cái gương bé tý còn khuất tầm nhìn. Mà ko biết có quốc gia nào chấp nhận xe ô tô bỏ gương chưa các cụ nhỉ? Vừa tiết kiệm khá chi phí giá thành xe, vừa thẩm mỹ gọn gàng (Tất nhiên 1 số dòng xe đời cũ hoặc option thấp thì phải có gương vật lý rồi)
Thế quan sát phía sau ngoài tầm cam thì làm sao?

AcidS

Xe điện
Nhìn gương thật hơn. Nhìn cam vẫn có cảm giác mơ hồ không rõ ràng. Xe ko gương mà hỏng cam lại phải dừng, chờ cứu hộ đến sửa. Chắc được 1 lần là cụ đã muốn vứt mịa đống cam đi và quay lại gương rồi.
Những thứ mang tính chất tiện ích, hỗ trợ thêm thì mới dùng đồ điện tử. Các tính năng bât buộc phải có để xe chạy thì phải dùng đồ cơ khí để độ bền, ổn định được tối đa.
Cụ thế này lại không khoái xe điện rồi

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
E thấy một số dòng xe đời mới option cao nên bỏ hết mấy cái gương chiếu hậu đi các cụ nhỉ, vì camera giờ full khắp xe, màn hình thì to dài như cái tivi nên quan sát nét như sony, chứ nhìn nhoi nhoi vào mấy cái gương bé tý còn khuất tầm nhìn. Mà ko biết có quốc gia nào chấp nhận xe ô tô bỏ gương chưa các cụ nhỉ? Vừa tiết kiệm khá chi phí giá thành xe, vừa thẩm mỹ gọn gàng (Tất nhiên 1 số dòng xe đời cũ hoặc option thấp thì phải có gương vật lý rồi)
Cái cam 360 của cụ có nhìn về phía sau được xa như gương chiếu hậu khi đang ở P ko. Khi chuẩn bị chuyển làn có quan sát được như gương chiếu hậu ko ạ, em ko lắp cam 360 nên ko biết nhưng em đi toàn dùng gương, ít khi dùng cam, chỉ dùng khi lùi chuồng sát mít xe thôi ạ.
Có bữa em về thấy 1 cụ trong khu nhà em loay hoay mãi ko vào được chuồng, em ra hỏi thì nói cam hỏng nên ko căn được. Phụ thuộc quá khổ vậy đó.

thichdonhat

Xe buýt
Em thì lại quen dùng gương hơn
Xe em đủ cam nhé

Phương

Xe buýt
em nghĩ tầm 10-20 năm nữa thì chả còn mấy xe dùng gương đâu, lúc đó mình nhìn ảnh thời xe nào cũng gắn gương kiểu như bây giờ nhìn lại thời trước thấy toàn dùng màn hình CRT :D

newboyvt

Xe tải
Lúc đó đỡ được khoản bị bẻ gương :)) , dù sao em vẫn thích nhìn gương vật lý hơn. Cam thì tiện cho lúc lùi mà đít sát tường hoặc xe khác.

Cụ ơi bỏ gương đi là liên quan đến cả 1 hệ sinh thái đấy có phải đơn giản đâu.
Cụ bỏ gương, nhà máy sẽ phải bỏ cả dây chuyền sản xuất gương, rồi mấy anh em đá gương lấy gì mà hành nghề, mấy cửa hàng mua gương mất mối hàng, mất thu nhập.....
Nói chung là ảnh hưởng nhiều lắm cụ ơi >:)

demen2003

Xe tăng
Cái này e nghĩ do hãng xe thôi cụ nhỉ, chứ nếu nó sản xuất bán hàng loạt thì luật chắc phải điều chỉnh thôi. Có rất nhiều xe hiện nay cái màn hình full HD sắc nét to đùng và camera trước sau hiển thị đủ cả full các góc luôn. Chứ nói thật e nhìn cái gương chiếu hậu cũng chỉ quan sát được 1 phần góc nhỏ.
LX lớp cũ toàn quan sát bằng gương thôi, ko quen nhìn mh, thậm chí có bác bg lùi vẫn ngoái cổ lại

Diep1979

Xe container
Bác thông cảm. Chủ thớt chắc chưa ngồi ghế lái và chưa biết gì về xe cả.
Nsx nó tính cả rồi, nhìn gương là phản xạ tự nhiên của người lái xe, trông chờ vào mấy cái đồ điện tử thì có mà toi :))
Nhà cháu nhiều khi lùi vẫn quen nhìn gương chứ không nhìn cam ;))

otothanglong

Xe điện
quen mắt rồi giờ nhìn xe oto không gương cứ như là nhìn người không tai ấy, em thấy chẳng cần thiết , những vấn đề liên quan đến an toàn nên để như cũ, chứ đừng có điện tử hóa quá, nhiều rủi ro lắm. Nhất là thói quen.

Nongdantb

Xe tăng
Em chịu thôi.
Chắc cụ chủ lính tăng thiết giáp.

Khongtrucloi

Xe tải
Mắt thần của con người nhìn là chân thực nhất, nên dùng gương là đủ rồi, bỏ sao được.

Quê bầm

Xe điện
Cũng không nên phó mặc hết vào công nghệ vì nó vẫn có xác suất lỗi, cộng thêm cảm giác không thật bằng mắt thường. Đặc biệt khi xử lý những tình huống nhanh, đường đông xe. Nên khó có thể bỏ hẳn gương được.
Có vụ Tesla đưa một mợ tỷ phú Trung quốc xuống hồ nước bên Mỹ rồi đó cụ

thichxeFord

Xe tăng
Có thể mình hơi cổ hủ nhưng đi xe mình vẫn thích chỉnh điều hòa bằng nút cơ, vẫn thích nhìn gương dù xe có cam 360. Có những thứ không thể thay thế được, đó chính là cảm giác khi lái xe. Không phủ nhận sự tiện ích của công nghệ nhưng chính công nghệ về sau sẽ làm mất đi sự linh hoạt và cảm nhận của con người.

Thanhdream

Xe hơi
E rất ít khi quan sát camera để lái. Cứ gương chiếu hậu xài căn vẫn chuẩn hơn. Camera thấy người mới lái phụ thuộc nhiều. Gương vật lý bỏ em khẳng định va quệt thường xuyên luôn, mà 2 bên 2 cái tai trông xe có vẻ vướng nhưng bỏ nó đi nhìn cái xe nó trùng trục, xấu lắm