Thảo luận Đã có giá VF3, thế này thì cũng ra gì các cụ nhỉ

connguatrungsinh

Xe tải
Trong BCTC của VIC đâu có nhắc tới Xanh SM (GSM) nhỉ?

Mà theo thông tin báo chí thì 95% vốn của GSM là của anh V, không liên quan trực tiếp tới VIC.

Ghế sau nếu hai người lớn ngồi thì đi tạm quãng đường ngắn, không để được đồ. Nếu trẻ em thì chắc thoải mái hơn.

Đồ thì anh em đang lên 2 phương án:
1. Chế hốc để đồ ở đầu xe
2. Lắp giá nóc và có thể bắt thêm thùng chứa đồ

Nếu chỉ đi 2 người thì có thể gập ghế sau để chở được nhiều đồ hơn.
Em gởi Anh đoạn đầu, báo chí ghi rõ, báo cáo Bạch bên Mỹ còn ghi rõ bán cho ai nữa:
Thêm 1 bài Báo cáo bạch nữa nè, khai khống DT có liên con VIC/GSM
P/ S Thôi em xin dừng tranh luận, vì cái gì đều rõ ràng hết, số liệu!

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em gởi Anh đoạn đầu, báo chí ghi rõ, báo cáo Bạch bên Mỹ còn ghi rõ bán cho ai nữa:
P/ S Thôi em xin dừng tranh luận, vì cái gì đều rõ ràng hết, số liệu!
Trong báo cáo TC của VIC có ghi rõ thế này. Cùng chủ sở hữu khác với công ty con và công ty liên kết mà.

Doanh thu bán cho GSM không được ghi nhận là doanh thu nội bộ, có nghĩa là nó vẫn được ghi nhận doanh thu bình thường.

Còn nguyên tắc công ty cùng chủ sở hữu thì phải khai báo rõ ràng theo chuẩn mực, nhất là với các công ty niêm yết.

Nếu bác đã nói dựa vào BCTC thì mình cứ căn theo để nói chuyện chứ.

Screenshot 2024-08-02 at 13.56.00.png

connguatrungsinh

Xe tải
Trong báo cáo TC của VIC có ghi rõ thế này. Cùng chủ sở hữu khác với công ty con và công ty liên kết mà.

Doanh thu bán cho GSM không được ghi nhận là doanh thu nội bộ, có nghĩa là nó vẫn được ghi nhận doanh thu bình thường.

Còn nguyên tắc công ty cùng chủ sở hữu thì phải khai báo rõ ràng theo chuẩn mực, nhất là với các công ty niêm yết.

Nếu bác đã nói dựa vào BCTC thì mình cứ căn theo để nói chuyện chứ.

Screenshot 2024-08-02 at 13.56.00.png
Anh ơi em có nói câu này đâu Anh, nguyên văn em nói nè: Cái này về thuật ngữ kinh tế là Mẹ bán cho con, rồi ghi nhận doanh thu bình thường cho Mẹ hết. Còn ai hiểu sao thì hiểu là làm đẹp BCTC thấy rõ!
Đó e nói rõ ra nè, Mẹ làm ra SP bán cho con, rồi ghi nhận doanh thu cho Mẹ để làm đẹp BCTC nhằm làm con số ok để đi vay.
Báo cáo Bạch là phải ghi rõ hết nè, chứ em ko có nói nội bộ gì nhá. Em ko phán 02 CTy là 1 mà chỉ bảo Mẹ làm đồ ra bán cho Con, rồi ghi nhận DT cho Mẹ để làm BCTC đẹp thêm.
Em xác định là về mặt giấy tờ 02 bên ko liên quan, còn vấn đề doanh thu thì ai cũng biết Mẹ bán cho con rồi ghi DT cho Mẹ!

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Anh ơi em có nói câu này đâu Anh, nguyên văn em nói nè: Cái này về thuật ngữ kinh tế là Mẹ bán cho con, rồi ghi nhận doanh thu bình thường cho Mẹ hết. Còn ai hiểu sao thì hiểu là làm đẹp BCTC thấy rõ!
Đó e nói rõ ra nè, Mẹ làm ra SP bán cho con, rồi ghi nhận doanh thu cho Mẹ để làm đẹp BCTC nhằm làm con số ok để đi vay.
Báo cáo Bạch là phải ghi rõ hết nè, chứ em ko có nói nội bộ gì nhá. Em ko phán 02 CTy là 1 mà chỉ bảo Mẹ làm đồ ra bán cho Con, rồi ghi nhận DT cho Mẹ để làm BCTC đẹp thêm.
Em xác định là về mặt giấy tờ 02 bên ko liên quan, còn vấn đề doanh thu thì ai cũng biết Mẹ bán cho con rồi ghi DT cho Mẹ!
Haizz, nếu nói như thế thì mình dừng trao đổi cũng được.

Về mặt lý thuyết ai cũng biết cả 2 công ty cùng của anh V, thậm chí GSM có tý cổ phần của VIC (anh V góp vốn) và VIC có tý cổ phần của GSM (chưa đủ để thành cổ đông lớn) và trong BCTC của VIC có nêu rõ những nội dung này.

Tuy nhiên không gọi chúng là MẸ - CON nếu chúng ta căn cứ theo BCTC được. Ở trên anh em mình thống nhất là căn theo BCTC nên nếu bảo là mặt giấy tờ chúng không liên quan thì thôi không nói thêm nữa.

connguatrungsinh

Xe tải
Haizz, nếu nói như thế thì mình dừng trao đổi cũng được.

Về mặt lý thuyết ai cũng biết cả 2 công ty cùng của anh V, thậm chí GSM có tý cổ phần của VIC (anh V góp vốn) và VIC có tý cổ phần của GSM (chưa đủ để thành cổ đông lớn) và trong BCTC của VIC có nêu rõ những nội dung này.

Tuy nhiên không gọi chúng là MẸ - CON nếu chúng ta căn cứ theo BCTC được. Ở trên anh em mình thống nhất là căn theo BCTC nên nếu bảo là mặt giấy tờ chúng không liên quan thì thôi không nói thêm nữa.
Tùy Anh thôi, em làm Bank là em thẩm định rõ ràng mấy cái này lắm, nhất em ngắm vào BCTC liền. Và ngắm xong rõ ràng là Me con liền chứ dù làm gì cũng ko sai đâu.
Với cái bôi đen của Anh thì cũng thấy rõ luôn, tay trái làm bán tay phải thì sẽ ghi nhận doanh thu nhằm làm đẹp sổ sách để phục vụ các mục tiêu vi mô.
Vì vậy em thẩm định là có DS các Công ty liên quan, và em đều ghi rõ doanh thu chứ ko để lẫn và bọn em đều ko ghi nhận dòng tiền này là doanh thu thực tế đâu Anh ơi.
Bên Mỹ báo cáo bạch nó còn bắt ghi rõ ràng ác ra chứ ko chém lẫn lộn vậy được đâu, Anh ko gọi nó Mẹ- Con đúng, nhưng e nhận thấy góc độ BCTC thông tin/công ty có liên quan thì nó là Me-Con.
Mẹ làm bán cho con, để có doanh thu làm đẹp BCTC nhằm phục vụ công tác gì của Mẹ.
Thêm nữa câu này là Anh nói nè, em ko nói đâu nhá, có nhắc rõ ràng kĩ càng chứ BCB ai cho mà không nhắc Anh: Trong BCTC của VIC đâu có nhắc tới Xanh SM (GSM) nhỉ?

Caption99

Xe máy
Vin góp vốn chỉ có 5% của GSM, chỉ ở dạng công ty liên kết
Taxi xanh thì chỉ gánh doanh số cho Vin thời gian đầu nhưng càng ngày tỷ lệ đóng góp càng giảm lại, thay vào đó là xanh platform ( xe riêng của tài xế, đăng ký đối tác như Grab) , dao này nhiều xe biển vàng VF5 ( ko phải màu xanh) là hoạt động ở nền tảng này do được hưởng chiết khấu cao nhất thị trường mà lại được miễn phí sạc điện 1 năm là thế

tailieu

Xe tăng
Tôi đặt VF3, STT 0961. Tính mua VF3 để đi lại loanh quanh chỗ ở hàng ngày 5 - 10km, thi thoảng đi HN và các tỉnh xung quanh, về 2 quê... Lượn xong rồi về cắm sạc...
Vấn đề là trước khi đặt thấy các dòng xe trước chỉ cần mua thêm cục sạc là có thể cắm sạc tại nhà. Ví như VF3 thì chỉ cần mua cục sạc 2,2 hoặc 3,5 KW là được.
Quá bất ngờ khi biết VF3 đã thay đổi và hiện không sạc đc tại nhà vì chưa có cục sạc phù hợp với điện 1fa cho nó. Vùng nông thôn lại ít trạm sạc, không dễ kéo điện 3fa...
Không biết cục sạc tại nhà của VF3 (điện 1fa) sẽ như thế nào? Có đắt không?

Bopbun

Xe điện
Tôi đặt VF3, STT 0961. Tính mua VF3 để đi lại loanh quanh chỗ ở hàng ngày 5 - 10km, thi thoảng đi HN và các tỉnh xung quanh, về 2 quê... Lượn xong rồi về cắm sạc...
Vấn đề là trước khi đặt thấy các dòng xe trước chỉ cần mua thêm cục sạc là có thể cắm sạc tại nhà. Ví như VF3 thì chỉ cần mua cục sạc 2,2 hoặc 3,5 KW là được.
Quá bất ngờ khi biết VF3 đã thay đổi và hiện không sạc đc tại nhà vì chưa có cục sạc phù hợp với điện 1fa cho nó. Vùng nông thôn lại ít trạm sạc, không dễ kéo điện 3fa...
Cụ yên tâm, con xe hot thế này hãng không bỏ qua đâu. Mà có bỏ qua thì bên thứ 3 cũng không bỏ qua.

Doubleqn

Xe buýt
Tùy Anh thôi, em làm Bank là em thẩm định rõ ràng mấy cái này lắm, nhất em ngắm vào BCTC liền. Và ngắm xong rõ ràng là Me con liền chứ dù làm gì cũng ko sai đâu.
Với cái bôi đen của Anh thì cũng thấy rõ luôn, tay trái làm bán tay phải thì sẽ ghi nhận doanh thu nhằm làm đẹp sổ sách để phục vụ các mục tiêu vi mô.
Vì vậy em thẩm định là có DS các Công ty liên quan, và em đều ghi rõ doanh thu chứ ko để lẫn và bọn em đều ko ghi nhận dòng tiền này là doanh thu thực tế đâu Anh ơi.
Bên Mỹ báo cáo bạch nó còn bắt ghi rõ ràng ác ra chứ ko chém lẫn lộn vậy được đâu, Anh ko gọi nó Mẹ- Con đúng, nhưng e nhận thấy góc độ BCTC thông tin/công ty có liên quan thì nó là Me-Con.
Mẹ làm bán cho con, để có doanh thu làm đẹp BCTC nhằm phục vụ công tác gì của Mẹ.
Thêm nữa câu này là Anh nói nè, em ko nói đâu nhá, có nhắc rõ ràng kĩ càng chứ BCB ai cho mà không nhắc Anh: Trong BCTC của VIC đâu có nhắc tới Xanh SM (GSM) nhỉ?
Haizz mẹ con hay làm đẹp làm xấu bctc thì chả biết nhưng số lượng xe vf đăng ký chạy ra đường là thật và được tính là số xe vf đã bán ra thị trường, nếu để đánh giá số lượng xe thì căn cứ vào đó, còn mua cp vic thì muốn hiểu sao thì hiểu, ko biết các cụ mua xe toyota, huyndai, mazda có đọc bctc cty đó ko nhẩy 😇

Kiên Khùng

Xe điện
Hãy hình dung sau khi GSM trở thành công ty đại chúng lớn, cung cấp giải pháp di chuyển xanh đa quốc gia bao gồm:
- taxi
- cho thuê xe tự lái (người thuê tự lái)
- cung cấp giải pháp di chuyển tự động như thuê bao điện thoại, với từng gói di chuyển tính theo km chuyên chở cho 1 thuê bao/tháng hay gọi tắt là taxi tháng.
- xe buýt điện
- xe tự lái toàn phần cho thuê theo gói.
...
Thì khi đó dịch vụ của GSM sẽ cung cấp tổng thể trên quy mô toàn thị trường. GSM đang đi theo hướng đó.
Khi đó Vinfast lại là công ty cung cấp giải pháp. Chưa biết ai mẹ ai con.

fallingwater

Xe tăng
VF 3 hiện chỉ có thể sạc tại trụ sạc nhanh, để có thể sạc tại nhà, khách hàng chờ tới khi hãng bán bộ sạc rời, có thể trong tháng 8.

Bopbun

Xe điện
VF 3 hiện chỉ có thể sạc tại trụ sạc nhanh, để có thể sạc tại nhà, khách hàng chờ tới khi hãng bán bộ sạc rời, có thể trong tháng 8.
Nghe nói giá 6 triệu.

Bopbun

Xe điện
Thị trường mới là nhân tố quyết định. Nếu cụ coi vf bán cho gsm là thành công thì chúc vf mãi thành công như thé nhé =)) , cụ muốn thế mà :D
VF bán cho GSM cũng có thể gọi là thành công. Bây giờ thương trường không giống thời của Tesla một mình một ngựa. Cạnh tranh đang quá khốc liệt, thêm nữa xe điện chưa phải tối ưu, chưa phải xu hướng. Nhiều hãng xe điện tắc đầu ra, chỉ có nước chết. Vin bán cho GSM tức là tìm được đầu ra. Thời điểm này có đầu ra để tồn tại là thành công rồi.

Tesla phát triển được là nhờ trước đây một mình một ngựa trên cả thế giới. Các hãng TQ phát triển được là nhờ hỗ trợ của CP, với thị trường của TQ dân thu nhập cao hơn mình gấp mấy. Vin tồn tại được là thành công rồi.

Thế còn bao giờ là thời điểm bùng nổ của của xe điện? Cái này dễ thôi, bao giờ quả pin VF8 giá 100, vf7 bán 80 sẽ là thời của xe điện. Nghĩa là quả pin phải vừa rẻ, vừa đi xa, lại sạc nhanh. Công nghệ pin đang phát triển rất nhanh. Chắc khoảng 2027 là tới tầm đó.

Bopbun

Xe điện
Định nghĩa thành công giờ cũng đơn giản nhỉ. À mà cụ thấy cạnh tranh khốc liệt rồi à? Yên tâm đi. Xe tốt giá rẻ và câu thần chú: xe nào chả lỗi thì cơ hội chia đều cho các nhà sản xuất thôi =))
Em viết để các cụ khác đọc thôi, chứ riêng cụ thì em phải nói kiểu củ khoai củ sắn. Cụ đầu tư cho vợ bán nước chè đầu ngõ. Ngay ngày đầu cụ đã ngửa tay đòi tiền lãi đi uống rượu thì vợ nó tát cho không trượt phát nào. Cụ nín nhịn không xin tiền đã là thành công rồi. Từ đó cụ suy ra Vinfast.

PS: Em xin lỗi hỏi cụ đời tư tí cho dễ xưng hô: Vợ cụ là đàn ông hay đàn bà?

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
Thị trường mới là nhân tố quyết định. Nếu cụ coi vf bán cho gsm là thành công thì chúc vf mãi thành công như thé nhé =)) , cụ muốn thế mà :D
Sao thích nhét chữ vào người khác thế :)), xe VF giờ bán chạy hay không ra đường tự oánh giá thôi =))

89A 123.23

Đi bộ
Các cụ đừng dạy Nhà giàu tiêu tiền nữa! Cũng muốn mua VF3 mà chưa có tiền! Mong VF sớm khắc phục bất cập của vụ Sạc DC và AC này để khi em đủ tiền múc cho yên tâm!

Bopbun

Xe điện
Các cụ đừng dạy Nhà giàu tiêu tiền nữa! Cũng muốn mua VF3 mà chưa có tiền! Mong VF sớm khắc phục bất cập của vụ Sạc DC và AC này để khi em đủ tiền múc cho yên tâm!
Cụ sang thớt bên kia xem. Có bên thứ 3 bán bộ sạc rồi. Giá 5 củ. Mà có ngay. Dân độ chạy đua nhanh kinh lắm. Còn Vin sẽ ra bộ chính hãng, giá 6 củ, chắc phải tháng nữa mới có. Giờ quên chuyện sạc đi là vừa rồi cụ.

89A 123.23

Đi bộ
Chạy nhiều mà. Mù cũng thấy. Nhưng chủ yếu là gsm. Báo cáo của vf cũng nêu rõ thế. Còn cụ cho là bán chạy thì xem cũng chúc mừng sự thành công như thế =))
Các cụ cứ thick sân si thế nhỉ! GSM chạy nhiều thì đi taxi xanh cũng rất OK mà! VF bán được nhiều xe thì điểm hòa vốn nó sẽ đến nhanh hơn! Tôi mong VF nó thành công để VN phát triển hơn nữa!

poiuy

Xe ba gác
Ngay bây giờ mà cụ đặt hàng thì cũng còn lâu mới được nhận xe mà lúc đó xạc nhan nhản ra rồi. Lại còn đợi đến khi cụ đủ tiền thì nó ra bản facelift rồi cũng nên, lúc đó lại càng dễ lựa chọn.

west

Đi bộ
Về độ đẽo nữa tầm 300 đi lại ổn 😄

Được gửi từ iPhone - Otofun