[Funland] Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

• Đã từng nhầm

Lượt chọn: 154 67.5%
  • Chưa bao giờ

Lượt chọn: 74 32.5%

• Tổng bình chọn
    228

type

Xe tăng
Em lái ít nên bị dính 2 lần, 1 lần cậu em bảo anh dừng cho em đi lái phát, trong đang tấp vào lề đang nhả ga giảm tốc định chuyển sang phanh thì nhấn nhầm nhẹ vào chân ga thế xe vọt nhẹ lên, 1 lần nữa vừa đề xong định ấn chân phanh để mở phanh tay thì đạp nhầm vào chân ga lúc đó vẫn để P.

ubisapro

Xe trâu
E nhớ ko lầm thì e chưa nhầm. Nhưng nhầm số tiến, lùi thì có rồi :D

caovan

Xe tải
Đã bị 1 lần, đúng hôm cưới năm 2004, đưa vợ từ chỗ trang điểm đến nhà hàng, đến nơi ngó cổ ra hỏi bảo vệ để xe ở đâu, tự nhiên thấy xe trôi, đạp cái xe phi thẳng cổng bê tông, cổng gần sập mà con Audi k0 sao

PDM_80

Xe hơi
Em có bị 1 lần nhưng mà phát hiện ngay nên ko sao cả.

745Lii

Xe điện
Chưa bao giờ nhầm phanh ga, có duy nhất 1 lần nhầm số là muốn về số 2 lại thế nào thành về số lùi, hộp số nó kêu két két sợ hết hồn. :((:(( hồi đó là năm 2003-2004 gì đó, em chạy con Matiz SE.

Thành Thị 1

Xe điện
Biết lái xe bởi học hành nghiêm túc thì không thể nhầm chân ga với chân phanh được trừ khi lái xe ở trạng thái không bình thường như say rượu, ngủ gật, … ví như khi bình thường bê bát cơm ăn có ai và nhầm lên mũi bao giờ đâu :))
có chắc ko cụ, e học hành đầy đủ nghiêm túc ở NN, lái xe MT tới tận hơn chục năm, mà sang AT vẫn có đoạn nhầm đấy!

laixeboxit

Xe điện
Chân em bé nên nhầm cũng không vấn đề gì. Mấy ông chân to mới nguy hiểm.

pooka

Xe container
Em mới bị 1 lần gần đây thôi, em đã lái xe được 18 năm rồi ạ, trong đó hơn chục năm lái số sàn.
Em đang rà rà vào cổng thì có ông xe máy cố tình lách vào trước mũi, giật mình đạp chân xuống luôn, mà là chân ga nhưng trong khoảng nửa giây kịp định thần ngay.
Nên các cụ cũng đừng tự tin quá là mình sẽ không bao giờ nhầm. Nguy hiểm nhất là những lúc ko tập trung, hoặc sức khỏe có vấn đề.
Cụ nói đúng đấy. Em bị một lần lùi xe vào chỗ đỗ, mất tập trung nên đạp nhầm ga nửa giây, may mà phản xạ đạp phanh ngay. Lúc ấy đang bận suy nghĩ vì tâm trạng bực bội.
Lái xe mà mất tập trung nguy hiểm thật. Các cụ tài già mà cứ chủ quan là có bữa dính chưởng.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
có chắc ko cụ, e học hành đầy đủ nghiêm túc ở NN, lái xe MT tới tận hơn chục năm, mà sang AT vẫn có đoạn nhầm đấy!
Với em thì ga với phanh nó như tay trái với tay phải ấy không bao giờ nhầm được trừ khi quá say không biết gì. Còn lơ đễnh mất tập trung thì nó nhiều cấp độ lên rất khó nói, có những người lơ đễnh vì lý do nào đó đến còi inh tay họ còn chả biết, đường còn chả nhìn, … kiểu nhưng trong trạng thái vô thức ấy, khi đó thì nói chuyện chân ga với chân phanh làm gì hả cụ ~o)

dalink

Xe điện
Chắc ai cũng có lúc nhầm thôi.

Người Nhật có 1 mẹo như thế này, lái mới lái cũ gì cũng nên áp dụng. Đó là, khi vừa lên xe, nổ máy đi những đoạn đường đầu tiên thì nhẩm trong đầu: phanh, & đưa chân vào đạp phanh; rồi lại nhẩm trong đầu ga, & đưa chân vào đạp chân ga, vv. Như vậy thì sẽ khởi động trí nhớ cơ bắp, và trong suốt đoạn đường đi thì khả năng nhầm chân ga-phanh là gần như không thể.
Hồi em học lái xe thằng bạn dạy em 1 câu là không ga thì phanh, tức bất cứ lúc nào mình k ga thì chuyển ngay sang chân phanh, dù có thể k phanh. K để dưới sàn. Đi thế sẽ hạn chế nhầm. Em làm vậy hơn chục năm kể từ khi lấy bằng và thấy ổn.

wildcat74

Xe điện
Nhầm thế nào được; tất cả các trường hợp nhầm đều do thói quen rất xấu là điều khiển xe AT bằng cả 2 chân (1 chân ga, 1 chân phanh), đến lúc giật mình đạp bừa!

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này hay khi đi đường thẳng.

Có lần em phải đânh lái khi xuống hầm xoay vô lăng xong không biết bên nào là tăng bên nào là giảm.
khong liên qua đến nội dung lắm mà e muốn hỏi of mình còn logo k cu admin cho em mua hoặc xin 1 chiêc đc k ạ?

ngocnguyenhp

Xe buýt
E bị nhầm chân phanh với chân ga nhưng khi xe vọt cái lại đổi chân luôn.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Hồi em học lái xe thằng bạn dạy em 1 câu là không ga thì phanh, tức bất cứ lúc nào mình k ga thì chuyển ngay sang chân phanh, dù có thể k phanh. K để dưới sàn. Đi thế sẽ hạn chế nhầm. Em làm vậy hơn chục năm kể từ khi lấy bằng và thấy ổn.
Đừng bao giờ để lòng bàn chân dưới sàn cụ ah, cái chân phanh nó không nhạy đến mức mình gá hờ cái bàn chân lên đây là nó phanh đâu cụ ah ~o)

dalink

Xe điện
Đừng bao giờ để lòng bàn chân dưới sàn cụ ah, cái chân phanh nó không nhạy đến mức mình gá hờ cái bàn chân lên đây là nó phanh đâu cụ ah ~o)
Vâng. Thì em luôn làm vậy và dạy vợ/nv khi lái xe làm vậy mà. Để sàn lúc khẩn cấp dẫm lút cán mà nhầm thì dễ toang lắm.

Giodong2

Xe buýt
Vậy thôi nên đi MT cho chắc.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Chắc ai cũng có lúc nhầm thôi.

Người Nhật có 1 mẹo như thế này, lái mới lái cũ gì cũng nên áp dụng. Đó là, khi vừa lên xe, nổ máy đi những đoạn đường đầu tiên thì nhẩm trong đầu: phanh, & đưa chân vào đạp phanh; rồi lại nhẩm trong đầu ga, & đưa chân vào đạp chân ga, vv. Như vậy thì sẽ khởi động trí nhớ cơ bắp, và trong suốt đoạn đường đi thì khả năng nhầm chân ga-phanh là gần như không thể.
Cá nhân em thì lúc lên xe khởi động xong là đạp nhẹ phanh và ga mấy phát thứ nhất là để thử phanh, độ nông sâu của chân phanh và kiểm tra độ nhạy ga. Thứ hai là để châm mình quen với vị trí của ga và phanh.
Em thấy đa số xe AT bây giờ lúc lên xe phải dí phanh mới khởi động được, rồi lại dí phanh phát nữa để vào số D, rồi lại chuyển sang mớm ga để bắt đầu di chuyển. Vậy là cũng khởi động trí nhớ cơ bắp ga với phanh rồi còn gì nữa các cụ :D

nowhereland

Xe điện
Em có bị nhầm chân phanh là chân côn khi thỉnh thoảng chuyển xe sàn sang xe tự động.
Còn nhầm Số thì hồi mới lái thôi, đang đi đến số 5, cứ định lên số tiếp, kéo về số lùi nhưng không vô được chỉ kêu rẹt rẹt, 2 lần thì xong - không bị lần lào nữa ợ!
Còn lại thì chưa bao giờ nhầm phanh/ga cả, đơn giản đúng như các cụ nói, nó thành phản xạ có điều kiện, ngớt ga thì chân đã ở bên vị trí phanh!
Cụ lái xe bằng 2 chân hay sao mà nhầm chân phanh thành chân côn được?

toyennha

Xe lăn
Em chưa nhầm nhưng lần đầu lái số tự động em để 2 chân lên 2 cái bàn đạp em bị thằng bạn là thầy dạy lái oto chửi cho 1 trận nhớ tới giờ. Thêm 1 lần lái xe tải của xưởng không hiểu sao đạp thắng không ăn thua lúc đó nhớ thời trẻ trâu hay nhấp nhấp thắng trước xe máy nên em nhấp phát thứ 2 lại ăn. Nên đến giờ em đạp thắng cũng nhấp vài lần . em lái xe các cụ yên tâm. Chỉ lý thuyết kém chỉ nhớ bảng hạn chết tốc độ tối đa. Và cấm ngắn là cấm dài. Xanh chạy đỏ dừng, vàng dừng luôn :((