[Funland] Đã bác nào xin mở ô thoáng nhà vệ sinh ở cc Vinhomes?

Hoatk

Xe đạp
Thiết kế như này mà ngay từ đầu không làm ô thoáng thì hơi bí cụ nhỉ?
Tránh nhà nọ nhìn sang nhà kia thì có thể làm cách này cách khác được mà.
Nhà vệ sinh không có ô thoáng dù có quạt gió em thấy vẫn không ổn, trừ khi bất khả kháng.
Vâng em thấy quạt không thay được ô thoáng đâu bác ạ, có quạt rồi vẫn hầm hập hơi nước và vẫn bị mùi ra phòng ngủ thấm vào chăn gối luẩn quẩn không thoát được. Các căn góc khác em thấy thiết kế còn được hẳn cửa sổ thế này mà không hiểu sao căn nhà em lại không được bố trí cửa sổ hay ô thoáng dù NVS nhà em quay ra chỗ xẻ khe :(

Hoatk

Xe đạp
Ko đơn giản là kết câu đâu cụ ơi. Em hỏi cụ thế này nhé, tại sao ở CC nào cũng đòi đấu tranh vụ lau kính với lại sơn lại tường hàng năm? Nếu thuộc CĐT thì quỹ bảo trì có phải bỏ ra ko? Em e ở CC của cụ là ko. Vì thực tế là thế, nó là phần sở hữu chung. Nghĩa là ko phải của riêng CĐT, mà còn của cụ, của nhà hàng xóm nữa.
Và cụ muốn làm thì chỉ có 2 cách, cụ cứ làm kệ cha bọn khác (có thể là CĐT nó kệ cụ, và hàng xóm, CSH khác cũng kệ cụ (cụ :D). Cách này có khoảng 5-10% thành công với CC trung cấp trở xuống. 2 là cụ thông qua được hết tất, cái này thì nhà nào cũng sẽ làm nha. Chắc 0.000001% cơ hội cho cụ.
Vụ lau kính và sơn mặt ngoài thì em thấy bên Vin năm nào cũng làm đều và chủ động làm chưa để cư dân phải nhắc bao giờ, thậm chí cứ thấy BQL làm là cư dân bọn em lại trêu nhau là ngửi thấy mùi Tết rồi. Còn vụ ô thoáng em đề xuất mở thì em thấy thực ra nếu ban đầu CĐT nên trổ ô thoáng đồng loạt cho cả trục là hay nhất. Chứ nhận nhà sát tết em cũng rất ngại khoan đục đập phá rồi phải đi xin xỏ. Nhưng giờ đã xây kín hết rồi thì CĐT hoàn toàn có thể đưa ra 1 thiết kế đục ô thoáng tiêu chuẩn cho các nhà trong trục. Nhà nào có nhu cầu thì cứ làm theo tiêu chuẩn CĐT đưa ra là được.
Em nói thật là NVS có ô thoáng/ cửa sổ nó khác biệt vô cùng so với NVS kín, cái này bác nào đã từng trải nghiệm chắc chắn sẽ hiểu mong muốn của em.

TutiSuri

Xe đạp
Nhà cũ của em là 1 căn nhà 2 mặt thoáng, tất cả nvs, cầu thang và các phòng ngủ đều có cửa sổ/thông.
Em chuyển sang căn nhà mới cũng là nhà 2 thoáng, nhưng thoáng trước sau, nvs em thiết kế ở giữa nên em đành phải hy sinh diện tích phòng ngủ để mở ô thoáng cho wc từ trên xuống kiểu giếng trời, ko vào nvs sẽ rất bí, khó chịu, kể cả có quạt thông gió cũng ko bằng nắng gió của trời đất được.
Nhưng mở kiểu nhà cụ sẽ khác, vì nhà cụ làmđc thì nhà khác cũng làm thế. Nếu mà cđt tính toán cho cư dân thìđã mở từđầu rồi, tuy nhiên cụ cứ thử xem.
Vin thiết kế nhà xấu thật, hihi, bàn ăn gì cứ đặt sát wc vậy??? Mà căn của cụ bao nhiêu m2 ạ?

JWalker

Xe buýt
Vụ lau kính và sơn mặt ngoài thì em thấy bên Vin năm nào cũng làm đều và chủ động làm chưa để cư dân phải nhắc bao giờ, thậm chí cứ thấy BQL làm là cư dân bọn em lại trêu nhau là ngửi thấy mùi Tết rồi. Còn vụ ô thoáng em đề xuất mở thì em thấy thực ra nếu ban đầu CĐT nên trổ ô thoáng đồng loạt cho cả trục là hay nhất. Chứ nhận nhà sát tết em cũng rất ngại khoan đục đập phá rồi phải đi xin xỏ. Nhưng giờ đã xây kín hết rồi thì CĐT hoàn toàn có thể đưa ra 1 thiết kế đục ô thoáng tiêu chuẩn cho các nhà trong trục. Nhà nào có nhu cầu thì cứ làm theo tiêu chuẩn CĐT đưa ra là được.
Em nói thật là NVS có ô thoáng/ cửa sổ nó khác biệt vô cùng so với NVS kín, cái này bác nào đã từng trải nghiệm chắc chắn sẽ hiểu mong muốn của em.
Như map thì đó là khe thoáng, mà vin không làm cái cửa thông gió ở đó thì hoặc là thiết kế dốt, hoặc rất bủn xỉn.

Hoatk

Xe đạp
Nhà cũ của em là 1 căn nhà 2 mặt thoáng, tất cả nvs, cầu thang và các phòng ngủ đều có cửa sổ/thông.
Em chuyển sang căn nhà mới cũng là nhà 2 thoáng, nhưng thoáng trước sau, nvs em thiết kế ở giữa nên em đành phải hy sinh diện tích phòng ngủ để mở ô thoáng cho wc từ trên xuống kiểu giếng trời, ko vào nvs sẽ rất bí, khó chịu, kể cả có quạt thông gió cũng ko bằng nắng gió của trời đất được.
Nhưng mở kiểu nhà cụ sẽ khác, vì nhà cụ làmđc thì nhà khác cũng làm thế. Nếu mà cđt tính toán cho cư dân thìđã mở từđầu rồi, tuy nhiên cụ cứ thử xem.
Vin thiết kế nhà xấu thật, hihi, bàn ăn gì cứ đặt sát wc vậy??? Mà căn của cụ bao nhiêu m2 ạ?
Hì hì nhà em 61m2 thôi ạ, đúng là nếu đã từng ở căn mà NVS có thông thoáng rồi thì về sau ở căn NVS kín không chịu được cụ nhỉ, em cảm giác tắm xong là bí không thở nổi chưa kể hôm nào nồm thì thôi rồi, cảm giác hơi ẩm NVS bám hết vào chăn đệm phòng ngủ, chỉ muốn giũ tung ra.

clessking

Xe tăng
Cái công dụng của ô thoáng đó thì ai cũng biết mà cụ. Nhưng vấn đề là nó trót thiết kế, và đã thi công như vậy rồi giờ thay đổi cũng phải quy trình rất mệt mỏi, không ai muốn động vào đó cụ. Được ở đây là cụ - csh được, còn mất là chỉ CĐT mất thôi. Chưa nói đến mất tiền thì mất công mất sức thẩm định, thay đổi là đã ko muốn làm rồi. Nhiều cái rất nhỏ, nghĩ đơn giản nhưng ko đơn giản chút nào. Trừ khi là tất cả đồng lòng làm ngơ thôi.

clessking

Xe tăng
Hì hì nhà em 61m2 thôi ạ, đúng là nếu đã từng ở căn mà NVS có thông thoáng rồi thì về sau ở căn NVS kín không chịu được cụ nhỉ, em cảm giác tắm xong là bí không thở nổi chưa kể hôm nào nồm thì thôi rồi, cảm giác hơi ẩm NVS bám hết vào chăn đệm phòng ngủ, chỉ muốn giũ tung ra.
Thiết kế cc mới bây h rất hiếm wc có thoáng. Thật ra cụ có thể bật quạt hút 24/24 cũng giải quyết đc 70-80%. Hiện em vẫn phải sử dụng cách đó.

Hoatk

Xe đạp
Như map thì đó là khe thoáng, mà vin không làm cái cửa thông gió ở đó thì hoặc là thiết kế dốt, hoặc rất bủn xỉn.
Vâng em cũng không hiểu nổi thiết kế này của Vin, bảo là trổ cửa ra nhà nọ chiếu vào nhà kia đã đành, đây rõ ràng là khe xẻ, chả có view gì cả

Hoatk

Xe đạp
Cái công dụng của ô thoáng đó thì ai cũng biết mà cụ. Nhưng vấn đề là nó trót thiết kế, và đã thi công như vậy rồi giờ thay đổi cũng phải quy trình rất mệt mỏi, không ai muốn động vào đó cụ. Được ở đây là cụ - csh được, còn mất là chỉ CĐT mất thôi. Chưa nói đến mất tiền thì mất công mất sức thẩm định, thay đổi là đã ko muốn làm rồi. Nhiều cái rất nhỏ, nghĩ đơn giản nhưng ko đơn giản chút nào. Trừ khi là tất cả đồng lòng làm ngơ thôi.
Vâng nên nghĩ mà buồn ghê cụ ạ, nếu bên thiết kế có tâm và để ý chút thì không ra nông nỗi này. Căn thì không có ô thoáng NVS, căn thì làm cái cửa sổ to đùng đúng chỗ vòi sen xong view ra sân chơi nội khu, như tắm lộ thiên luôn :)) Nhà em cũng đang tính phương án B là nếu không mở được ô thoáng thì sẽ xoay cửa NVS phòng ngủ ra ngoài bếp, chứ nay có cư dân quay clip NVS trong phòng ngủ này lên em đã xem kỹ rồi, bé và bí lắm bác ạ, hơn nữa cái cửa sổ phòng ngủ cũng chỉ mở hé được thôi, không đủ để lưu thông không khí trong phòng ngủ chứ chưa nói là thoát được hơi NVS

JWalker

Xe buýt
Không bí đến vậy đâu, các căn toilet ở vin đa phần sạch sẽ không có bất kỳ mùi gì cả vì thiết kế tốt và có quạt hút âm trần. Em có căn mà wc có ô chớp thoáng ra logia phụ còn chẳng mở bao giờ vì tiếng ồn cục nóng điều hoà.

KeanuR

Xe tăng
Nhà vin mà mở dc ô thoáng cứ coi như vô vọng đi, e có căn bên vin dân đòi thay cửa chống cháy hầm bằng cửa chống cháy có ô kính mà dc trả lời là phải xin thay đổi thiết kế pccc. Kinh phí ...rất nhiều tỷ
Còn nêu lý do thì họ sẽ đưa ra hđ đã ký, và...không cho thay

Hoatk

Xe đạp
Không bí đến vậy đâu, các căn toilet ở vin đa phần sạch sẽ không có bất kỳ mùi gì cả vì thiết kế tốt và có quạt hút âm trần. Em có căn mà wc có ô chớp thoáng ra logia phụ còn chẳng mở bao giờ vì tiếng ồn cục nóng điều hoà.
Vâng em cũng mong được như bác nói thì cũng coi như an ủi phần nào, chứ em cứ bị ám ảnh không gian bé, chật hẹp và bí. Với cũng quen NVS có ô thoáng rồi, lúc mua căn này ưng phòng khách bếp quá mà không để ý đến 2 NVS, cũng hơi bất ngờ vì đây là căn góc mà CĐT lại tiết kiệm cái ô thoáng trổ ra khu xẻ khe, mong là nhà mình ở lâu rồi sẽ quen, dù sao đây là căn nhà em đã phấn đấu nhiều mới mua được nên cũng vẫn rất yêu quý và trân trọng.

Hoatk

Xe đạp
Nhà vin mà mở dc ô thoáng cứ coi như vô vọng đi, e có căn bên vin dân đòi thay cửa chống cháy hầm bằng cửa chống cháy có ô kính mà dc trả lời là phải xin thay đổi thiết kế pccc. Kinh phí ...rất nhiều tỷ
Còn nêu lý do thì họ sẽ đưa ra hđ đã ký, và...không cho thay
Dạ, em biết là khó và cũng rất buồn bên thiết kế vì đã không để ý đến chi tiết này. Khi nào nhận nhà em sẽ thử làm việc thêm lần nữa với bên BQL, nếu không được thì cũng đành chấp nhận và tìm cách khắc phục thôi vậy ạ.

Tuoitan

Xe buýt
Chứng tỏ thiết kế kém nhỉ

phamhaicp

Xe đạp
Không bao giờ đc đâu bác ơi. Tường bao bên ngoài là đã không được động vào rồi.

Hungtqtk

Đi bộ
Chào các bác,
Tình hình là em mới tậu được mái ấm nhỏ có 2 nhà vệ sinh quay ra khoảng thoáng bên ngoài như ảnh ở Vinhomes. Vì cả 2 nhà vệ sinh đều không có cửa sổ nên em muốn xin mở ô thoáng trên cao bằng gạch bông gió, kích thước khoảng 30x90cm (cao x dài) ở hai vị trí em chấm đỏ như ảnh. Thì theo các bác có được BQL cho phép không ạ? Bác nào đã có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác.
Xin hỏi căn này của bác là ở toà nào, dự án nào ạ. E cũng đang tìm căn ntn

clessking

Xe tăng
Vâng em thấy quạt không thay được ô thoáng đâu bác ạ, có quạt rồi vẫn hầm hập hơi nước và vẫn bị mùi ra phòng ngủ thấm vào chăn gối luẩn quẩn không thoát được. Các căn góc khác em thấy thiết kế còn được hẳn cửa sổ thế này mà không hiểu sao căn nhà em lại không được bố trí cửa sổ hay ô thoáng dù NVS nhà em quay ra chỗ xẻ khe :(
Cái thiết kế này buồn cười các cụ nhỉ. Chẳng hiểu thằng kts nó nghĩ gì mà để cửa kính ntn. Hy sinh ở trong để đổi lấy mặt ngoài chăng?
Thực ra nếu full kính + wc rộng rãi để được bồn tắm, ko bị nhà đối diện dòm thì cũng là đẳng cấp đấy, nhưng đây lại kiểu này thì đúng là dở hơi. Trong khi đó thay cái cửa kính sang chỗ lavabo có phải đẹp đẽ bao nhiêu ko. Giờ chủ nhà còn phải mất công dán kính lại :))

vkthang

Xe container
Chào các bác,
Tình hình là em mới tậu được mái ấm nhỏ có 2 nhà vệ sinh quay ra khoảng thoáng bên ngoài như ảnh ở Vinhomes. Vì cả 2 nhà vệ sinh đều không có cửa sổ nên em muốn xin mở ô thoáng trên cao bằng gạch bông gió, kích thước khoảng 30x90cm (cao x dài) ở hai vị trí em chấm đỏ như ảnh. Thì theo các bác có được BQL cho phép không ạ? Bác nào đã có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác.
Chắc chắn là không được rồi cụ.

NVS cụ tưởng kín thế thôi chứ thực ra CC hệ thống trần bên trên gió lưu thông khá nhiều, cụ bật quạt thông gió là hết mùi nhanh thôi, chịu khó vs cái quạt.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Là em em cũng không duyệt cho làm chứ đừng nói ông vin
Giờ làm xong bay hơi bay mùi lên tầng trên họ kiện cáo thì làm ntn?
Trc 1 chung cư nhà bạn e cả trục khe gió bị mùi bể fot bay lên, mở cửa ra là mùi chả làm ntn dc mấy chục tầng