[Thảo luận] Cứu hộ trên mọi nẻo đường

Dao tuan Vu

Xe buýt
Trước đây em hay đi công tác ở Điện Biên , năm 2 lần. bây giờ nghe các bác tả sự khó khăn của đèo \Fa Đin em mới thấy lái xe cơ quan em giỏi thế, em ngồi bên cạnh không thấy cảm giác sợ gì( hay là trước đây không biết lái xe nên điếc không sợ súng nhỉ?

Trường Vũ

Xe máy
Cảm ơn bác chủ thớt(l)(l)(l) đã có những thông tin bổ ích, mời bác (b)(b)(b)

tu-bong

Xe buýt
cám ơn bác lờ sờ cờ đệ bài ,ảnh của bác bổ ích quá .Ảnh của bác giúp em biết được phần nào sự hãi hùng của cái đèo này.vậy mà năm 2004 bố em lại đi xe đạp từ hà nội lên điện biên thế mới kinh.Lúc đó em nghe thì cũng chỉ biết vậy ,nay có ảnh của bác em mới thấy sự kinh khủng nó như thế nào.Cám ơn bác vì tất cả

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Lúc kéo chiếc xe kia về ngược lên đèo mới thấy các cái cua thật ác , cả xe cứu hộ và xe SS nối với nhau dài hơn hai chục met, đầu xe cứu hộ chạm taluy dương thì lốp xe sau lăn ra mép vực , trời đặc sương mù chả nhìn thấy gì , bò từng met một đến giữa đêm mới về tới Sơn La. May bên em bật còi đặc chủng nên các xe ngược chiều chủ động đỗ lại chỗ rộng để tránh trước.

Lúc đứng ở chỗ cứu hộ em thỉnh thoảng thấy xe máy thả đèo mà kô nổ máy, đèn phanh đỏ lừ, kô biết họ có ra mo nữa kô :77:

CatkissDog

Xe hơi
Bác cụ giải thích cho em đèo Pha Đin "hoành tráng" thế mà sao quân dân anh hùng ta vận chuyển thành công TƯỢNG ĐÀI CHIẾN THẮNG ĐIỆN BIÊN về trên đó được nhỉ???

KAT

Xe tăng
Nó chạy mất gần tuần trời đấy cụ ạ.

CatkissDog

Xe hơi
Nó chạy mất gần tuần trời đấy cụ ạ.
Em có xem thời sự vụ chuyển tượng đài này nhưng vẫn đa nghi, không lẽ nó chở bằng máy bay??? Vì bác LXC đệ có nói rằng có thằng tải chở ống thi công nhà máy Xi măng Điện Biên 3 tháng mới qua hết đèo mà???

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Đèo này thi khiếp rồi. Hồi trước em đi buổi tối thì thấy rất nhiều xe đỏ má phanh ở đít. Hãi lắm. Tới nửa chừng phải nghỉ, nóng máy, hại máy. :77:. Nhưng thực ra tai nạn thì ít nghe nói. Có lẽ mọi người đều cản thận nên cũng hạn chế. Còn mấy chú tải tèo thì phần lớn chở quá tải trọng.

KAT

Xe tăng
Em có xem thời sự vụ chuyển tượng đài này nhưng vẫn đa nghi, không lẽ nó chở bằng máy bay??? Vì bác LXC đệ có nói rằng có thằng tải chở ống thi công nhà máy Xi măng Điện Biên 3 tháng mới qua hết đèo mà???
Em cũng không nhớ rõ các chặng nữa nhưng chặng đầu đi đường bộ lên Hòa bình, chặng 2 đi đường sông lên Cảng Tà hộc, chặng 3 đi đường bộ tiếp lên ĐB.
Nó chở = xe siêu trường siêu trọng, lần đầu em nhìn thấy chạy đường 6 qua SL to đùng mà đi như đi bộ. Đến các khúc cua thì có khoảng 6 phụ xuống xi nhan.

khoavq

Xe điện
Cụ LXC viết bài hay quá.
Cháu cũng vướng barie vì đã vote cụ rồi.
Cho cháu nợ cụ nhé.
Hôm sau cháu sẽ bố trí 1 buổi đi đèo Pha Đin.
Có cụ nào đi cùng cháu không ạ? :'(

d4e

Xe buýt
Cảm ơn cụ LXC_đệ lần nữa, hay quá, nhưng chót vote rùi chả đc vote thêm, cay quá! Hẹn bác lần sau vote bù!

2banhmuitran

Xe máy
cua kiểu này , sao em dám đi.:^)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cái này nó phải chuyển từ Nam Định đến Hòa Bình rồi đi đường thủy từ Hòa Bình dọc theo sông Đà đến cảng Tà Hộc rồi lại lên đường bộ đi tiếp. Dọc đường thì các tỉnh chịu trách nhiệm dọn đường, ngoài ra trước khi vận chuyển các lãnh đạo to tướng nhà mình còn rồng rắn đi thắp hương xin phép Bác Hồ nữa nên mới thuận lợi thế chứ đi bình thường thì đến tết tây đen.

Trước em đi công tác cũng có 1 lần phải vượt 1 xe chở cột điện mất hơn tiếng đồng hồ mới qua được. Lúc đầu là bám theo, sau chán quá đỗ xe lại chán chê rồi lên vẫn thấy nó ở ngay giữa đoạn cua tới, ặc ặc...

beck_vn

Xe tăng
bài của cụ bổ ích cho anh em mới lái xe lắm, cách đây mấy hôm buổi chiều e có gặp 2 xe của cụ, chắc là đi kéo vụ này

CatkissDog

Xe hơi
Cái này nó phải chuyển từ Nam Định đến Hòa Bình rồi đi đường thủy từ Hòa Bình dọc theo sông Đà đến cảng Tà Hộc rồi lại lên đường bộ đi tiếp. Dọc đường thì các tỉnh chịu trách nhiệm dọn đường, ngoài ra trước khi vận chuyển các lãnh đạo to tướng nhà mình còn rồng rắn đi thắp hương xin phép Bác Hồ nữa nên mới thuận lợi thế chứ đi bình thường thì đến tết tây đen.

Trước em đi công tác cũng có 1 lần phải vượt 1 xe chở cột điện mất hơn tiếng đồng hồ mới qua được. Lúc đầu là bám theo, sau chán quá đỗ xe lại chán chê rồi lên vẫn thấy nó ở ngay giữa đoạn cua tới, ặc ặc...
Thế mà tượng vẫn bị hỏng bác nhẩy, cẩu thả quá, ăn cả công trình đài tưởng niệm... Để kỷ niệm 60 năm Chiến thắng anh em mình làm lại nhá :21::21::21:

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
Lúc kéo chiếc xe kia về ngược lên đèo mới thấy các cái cua thật ác , cả xe cứu hộ và xe SS nối với nhau dài hơn hai chục met, đầu xe cứu hộ chạm taluy dương thì lốp xe sau lăn ra mép vực , trời đặc sương mù chả nhìn thấy gì , bò từng met một đến giữa đêm mới về tới Sơn La. May bên em bật còi đặc chủng nên các xe ngược chiều chủ động đỗ lại chỗ rộng để tránh trước.

Lúc đứng ở chỗ cứu hộ em thỉnh thoảng thấy xe máy thả đèo mà kô nổ máy, đèn phanh đỏ lừ, kô biết họ có ra mo nữa kô :77:
phát này thì hết đỡ

hieu78

Xe tăng
Xe tải lớn thường có trợ lực hơi cho phần côn và số, chung với nguồn hơi của phanh. Trong khi lên dốc hay xuống dốc mà vận tốc xe vào lúc chưa phù hợp với vận tốc máy sẽ khó vào số mong muốn. Khi bối rối lái xe sẽ dùng phanh, côn vài lần làm nguồn hơi giảm áp nhanh sẽ làm thao tác vào số càng khó, phanh càng kém . Với các xe cũ hay ít được chăm sóc thì chuyện này càng dễ xảy ra . Vì nguồn hơi mới chỉ giảm áp thôi nên bộ locker của phanh chưa hoạt động nên chưa có khả năng tự hãm xe . Nếu bác này cứ để nguyên số 1 mà lên thì chả sao . Bác nào chạy SS rồi cho ý kiến đi .

Chết cái là chả vào được số nào , để MO trôi ầm ầm vài mét là toi , cái vụ đèo Lò xo 31 cựu binh cũng y hệt như thế .
tks bác , trước e có nghe vụ xe zin , trước khi đi phải nổ máy máy phút , cho đủ hơi thì mới phanh được , nếu nổ máy mà đi luôn thì gặp đâu cán đó , giờ hiẻu rõ hơn (b)

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Xe tải to bây giờ phải nổ máy cho đồng hồ đủ cân đã, tài xế thử đạp côn vài phát, bao giờ thấy nhẹ mới bóp còi pem pem để rời bãi .

Em vẫn còn rất nhiều ảnh về các khăn và tình huống gặp trên đường, để chiều nay cái máy ảnh đó quay về em sẽ post tiếp hầu chuyện các cụ .

Từ giờ đến Tết đừng cụ nào vác sedan lên Điên biên chơi nhá :77:

Chỉnh sửa cuối:

babetnhe

Xe điện
Năm 2006 bọn em chạy HN-ĐB từ 5h - 21 h vì hồi đó đèo Pha din đang mở rộng, môt cái đèo mà phải dừng 4 lần mỗi lần hơn 1h để chờ nổ mìn với gạt đất .
Tức nhất là có 1cho bọn nó đổ đất ra không có máy gạt xe ùn lại 2 đầu hàng đống phải tự xuống thu mỗi xe 20k để thuê dân gần đấy xúc mở đường, có mấy bác khoai tây cùng cảnh ngộ hỏi xong cứ lắc đầu ngao ngán . Chán! :102: