[Funland] Cuối tuần, mưa, rét. Cười chút cho vui về một thời mới lái

TÔN

Xe container
E tự nhận nhiều lúc lùi cũng rất kém. Nhưng lách thì ít ai bằng :)) tắc đường mới thấy giá trị xe hạng A ;))

EnigmaNT

Xe đạp
Góc như này đâm đầu vào, lùi ra sẽ không phải dễ nhưng lóng ngóng như cụ trong klip thì đúng là lái mới hoặc cảm giác ko gian kém. Mình cũng lái mới đc 2 năm rồi, phóng nhanh, lượn lách..tự thấy ok nhưng cái khoản lùi nhiều khi cũng vẫn phải rất cẩn thận từ tốn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
tình huống này bảo dễ ko hẳn dễ, bảo khó cũng không quá khó. Vì cái đầu ko nhúc nhích được quá nhiều, lái mới lại sợ va chạm nên càng ko dám mạnh tay, trong khi cái đuôi lại bị chặn nửa vời. Đỗ mấy chỗ kiểu này thì lùi vào lúc sau ra dễ hơn.
Ông đấy không biết lái xe và tư duy hình học quá yếu kém chứ không còn là chuyện khó hay không khó. Lóng ngóng trong chuồng đã hài, khi xe đã thoát ra khỏi chuồng mà vẫn còn ôm ghì vô lăng không đánh ngược lái để đầu xe va tiếp vào xe sau thì thực sự bó tay!

duongqua

Xe container
1 tuần sau khi lấy xe lần đầu, lùi vào chuồng mà xém tí e cũng suýt bay cả 2 gương chiếu hậu vì 2 cái cột chỗ để xe tự dưg ở đâu chui lên,may vẫn phanh kịp chỉ bị bửa cả vỏ gương với xước hết mặt ngoài. Xót lên xót xuống mất cả ngủ,còn bây giờ thì thôi mặc kệ,cứ để gần hết thời gian bảo hiểm thì gom đi làm 1 thể luôn.

Thichduthu1

Xe tải
Đến giờ thì em lại ko quá quan trọng việc đỗ phải đánh thẳng lái nữa, tất nhiên quen tay rồi thì về cơ bản sẽ thằng, nhưng nếu đỗ trên dốc thì nhiều khi em lại cố tình để ko thẳng để tỳ lốp vào vỉa hè chống trôi xe. Ông nào đi thiếu quan sát quẹt vào lốp xe mình ko mắng thì thôi, tuổi gì mắng mình :))
Đỗ đúng thì phải như vậy cụ ạ. Khi đỗ lên dốc phải đánh lái ra. Còn đỗ xuống dốc thì ngược lại. Chống trôi xe.

Đại Ba

Xe điện
Nhiều cụ cứ nói là do lái mới. Nhưng kể cả đã lái 2,3 năm mà không chịu học hỏi rèn luyện thêm thì rồi vẫn luống cuống như trong clip thôi.

Các cụ ra đường mà xem. Nhiều người ko hiểu lái kiểu gì luôn, mà có phải mới lấy bằng đâu.

hamcuare!

Xe container
Lái xe cũng 1 dạng năng khiếu… nên có người lái tốt người lái bt. Người lái bt mà thêm cái cẩn thận nữa thì cũng khá là chậm

hamcuare!

Xe container
Đến giờ thì em lại ko quá quan trọng việc đỗ phải đánh thẳng lái nữa, tất nhiên quen tay rồi thì về cơ bản sẽ thằng, nhưng nếu đỗ trên dốc thì nhiều khi em lại cố tình để ko thẳng để tỳ lốp vào vỉa hè chống trôi xe. Ông nào đi thiếu quan sát quẹt vào lốp xe mình ko mắng thì thôi, tuổi gì mắng mình :))
Lý thuyết thời ơ kìa rồi cụ ạ!
Thời xe tải, thời xhcn… xe thì nặng mà phanh tay thì lởm, đỗ mà vẫn để số nữa ý chứ :))!
Bayh xe AT lại phanh pheo bd định kỳ, hỗ trợ đỗ ngang dốc…. Thì cụ cứ đỗ dồi bảo ngta đủn xuống hộ cũng chưa chắc đã trôi nên đừng có lệch lái làm gì!

vandatAT

Xe container
Thời xe tải, thời xhcn… xe thì nặng mà phanh tay thì lởm, đỗ mà vẫn để số nữa ý chứ :))!
Bayh xe AT lại phanh pheo bd định kỳ, hỗ trợ đỗ ngang dốc…. Thì cụ cứ đỗ dồi bảo ngta đủn xuống hộ cũng chưa chắc đã trôi nên đừng có lệch lái làm gì!
Cẩn thận thì để 2 khúc gỗ trong cốp nữa, đỗ xong xuống chèn bánh cho yên tâm :))

xitruman

Xe buýt
Em lùi xe dù không ngoái cổ lại nhìn thì vẫn mở cửa. Lý do là để có thể nghe được tiếng ở bên ngoài, tránh trường hợp đóng cửa kín quá không nghe được.

Kiên Khùng

Xe điện
Hồi mới lái thì em bị chửi 1 lần te tua vì đỗ xe không đánh thẳng lái. Đường thì tối, ông đi xe máy cứ yên chí áp sát xe em đang đỗ để đi. Để chân xe máy vướng mẹ vào cái bánh xe chìa ra, ông ấy ngã, may không sao, xong em cũng bị ăn chửi te tua :D
Bài học nhớ đời, sau này đỗ xe xuống bao giờ cũng phải nhìn lại bánh xe, vì nhiều lúc mình đỗ cũng ẩu - nếu chưa thẳng em lại lên oánh lại cho thẳng :))
Ồ thế cụ chỉ là ẩu, còn hồi mới lái bán tải, tôi cứ cố tình nghênh 30 độ lốp trước bên tài ra ngoài giống short hình quảng cáo của nó...cho nó ngầu cơ. Nhất là mấy chỗ rộng tí.
Sau này mới biết đỗ thế ngoài chiếm dụng không gian còn mau hỏng thước lái hơn...mới chừa.
Vãi...

nhanchauchau

Xe tăng
Em từ lúc lấy bằng đến khi mua xe là 3 năm, quên gần hết. Hôm lấy xe, em đánh xe đi làm giấy tờ, đăng kiểm mà đi như rùa bò trên đường. Sau xác định mình kém, lắp ngay con cam 360 cho yên tâm.

Đinh đang

Xe hơi
Website
esjc.net
Em hồi mới lái thỉnh thoảng quên nhả phanh tay, cứ thắc mắc sao xe hôm nay yếu thế nhỉ 😀

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu lần đầu chở thầy u đi chơi, ấn nhầm vào gạt mưa mà toát mồ hôi ko biết làm sao cho nó hết gạt. Sau phải gọi điện cho người thân mới dừng được, càng ấn nó gạt càng nhanh, Ông bà được bữa xanh mắt mèo tưởng xe hỏng :))

niceshot

Xe container
Hơ hơ, em thích thì em đỗ thế thôi :))

meotamthe

Xe cút kít
Nhiều cụ cứ nói là do lái mới. Nhưng kể cả đã lái 2,3 năm mà không chịu học hỏi rèn luyện thêm thì rồi vẫn luống cuống như trong clip thôi.

Các cụ ra đường mà xem. Nhiều người ko hiểu lái kiểu gì luôn, mà có phải mới lấy bằng đâu.
Lâu không lái bị quên mất phản xạ với cảm giác không gian giữa các xe cụ ạ, có đợt em 3 năm không lái, lúc lái từ dưới hầm lên theo đường chữ S mà giữa chỗ cua nó lại có barrie cũng run phết, sau vài lần mới hết run.

xetaudoidau

Xe tăng
Hồi mới lấy xe, đi dán film cách nhiệt llumar chỗ cụ offer nhà mình ở Dịch vọng hậu mà em lùi mãi không vào được chuồng vì nó dốc, sau bảo chú thợ là chú lùi hộ anh chứ anh chịu rồi :))

Xem mà cười đau bụng, các cụ ợ.
Hồi em mới lái, quay đầu con Kia Morning ở cái ngã 3 trong ngõ (đường rộng 4m) mà toát mồ hôi :D
Pha lùi xe "chỉ xem thôi cũng mệt" và dấu hỏi về kỹ năng của một số tài xế | Báo Dân trí (dantri.com.vn)
Theo như em quan sát thì anh này mới học đi tiến thôi, chứ đi lùi thì ít học. Nhìn quả anh ấy cua ra ngõ khét lẹt luôn :)). Em có bằng mà mãi 3 năm sau mới lấy con xe tải về chạy hàng, mấy chuyến đầu thuê lái xe đi vực, hôm đi Hải Dương thì lái xe bận đi uống rượu, thế là em với thằng em tà tà lái về, mấy lần tí va với xe máy. Chuyến sau đi Hải Phòng luôn, cứ 40-45km đi đường 5 cũ, ra đến HP bị xe công tạt đầu liên tọi, sợ vãi linh hồn. Ra đến nhà khách phải hạ hàng trên tầng 2, lùi lên cái dốc vừa đứng vừa cao, vất bố xe đấy bắt khách lái lên cho vì trên tầng 2 toàn cửa kính, oẳng cái thì đến ốm :))