[Funland] Cuối tuần, mưa, rét. Cười chút cho vui về một thời mới lái

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Xem mà cười đau bụng, các cụ ợ.
Hồi em mới lái, quay đầu con Kia Morning ở cái ngã 3 trong ngõ (đường rộng 4m) mà toát mồ hôi :D
Pha lùi xe "chỉ xem thôi cũng mệt" và dấu hỏi về kỹ năng của một số tài xế | Báo Dân trí (dantri.com.vn)
Cũng trong link Dân Trí của bác, có cái clip này:
Xi-nhan phải nhưng tạt trái, xe con bị đâm trong tình huống gây tranh cãi | Báo Dân trí (dantri.com.vn)

https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/xi-nhan-phai-nhung-tat-trai-xe-con-bi-dam-trong-tinh-huong-gay-tranh-cai-20221020081454619.htm

Xem các bình luận bên dưới, quả là hài hước.
Có anh còn hùng hồn khẳng định, Xe tải sai lè lè, nhưng thế này và thế nọ.

Bigmoto

Xe container
Đến giờ thì em lại ko quá quan trọng việc đỗ phải đánh thẳng lái nữa, tất nhiên quen tay rồi thì về cơ bản sẽ thằng, nhưng nếu đỗ trên dốc thì nhiều khi em lại cố tình để ko thẳng để tỳ lốp vào vỉa hè chống trôi xe. Ông nào đi thiếu quan sát quẹt vào lốp xe mình ko mắng thì thôi, tuổi gì mắng mình :))
Em đỗ dốc thì hay cài số ngược với hướng có thể trôi xe :))
Xe AT thì kệ, về P, kéo phanh tay là được rồi.

BMW R60

Xe tăng
Em chưa bao giờ tin tưởng nhìn qua Cam để oánh lái. Có nhìn chỉ tham khảo không gian xung quanh đuôi xe thôi. Còn để oánh lái chính xác em vẫn nhìn gương hoặc ngoái cổ lại :D
Em thì vẫn phải dùng cả Cam lùi và 3 gương. Chứ chưa bao giờ mở cửa ngoái cổ :D :D
Hôm nọ cam lùi hỏng mà lùi ko quen, vẫn phải rón rén. Mấy hôm phải đi sửa cam luôn.
Em chỉnh gương để nhìn được vệt 2 bánh sau.
Nói chung cũng không nói hay được. Thâm niên rồi mà Hôm rồi em vừa lùi trong hầm chung cư, có chạm nhẹ đầu xe khác. Đang vào chuồng thì ông bên trái đi lên, mình tính lùi nhanh để cho ông ấy thoát. Đúng lúc ông bên phải nổ máy cũng chuẩn bị đi.. Thế là em chạm nhẹ vào đầu xe cụ bên phải ( Chả biết là do cụ ấy tiến lên hay do mình lùi vào nữa). Vì khi đó em đang căn cột bên trái..)
Lùi vào chuồng xong thì cả 2 xuống xe, thấy bị nứt 1 tý teo. Em bảo cụ kia lấy số điện thoại, chụp CMND của em. Xong đi sửa. Hết bao tiền thì nhắn để em chuyển trả...Lăn tăn mãi... cuối cùng thôi, bắt tay vui vẻ :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container
Em thì vẫn phải dùng cả Cam lùi và 3 gương. Chứ chưa bao giờ mở cửa ngoái cổ :D :D
Hôm nọ cam lùi hỏng mà lùi ko quen, vẫn phải rón rén. Mấy hôm phải đi sửa cam luôn.
Em chỉnh gương để nhìn được vệt 2 bánh sau.
Nói chung cũng không nói hay được. Thâm niên rồi mà Hôm rồi em vừa lùi trong hầm chung cư, có chạm nhẹ đầu xe khác. Đang vào chuồng thì ông bên trái đi lên, mình tính lùi nhanh để cho ông ấy thoát. Đúng lúc ông bên phải nổ máy cũng chuẩn bị đi.. Thế là em chạm nhẹ vào đầu xe cụ bên phải ( Chả biết là do cụ ấy tiến lên hay do mình lùi vào nữa). Vì khi đó em đang căn cột bên trái..)
Lùi vào chuồng xong thì cả 2 xuống xe, thấy bị nứt 1 tý teo. Em bảo cụ kia lấy số điện thoại, chụp CMND của em. Xong đi sửa. Hết bao tiền thì nhắn để em chuyển trả...Lăn tăn mãi... cuối cùng thôi, bắt tay vui vẻ :)):)):))
Xe đi phố xước sát là chuyện thường. Con bạn của Gấu em mới lấy xe được mấy tháng. Hôm trước gấu em qua nhà nó chơi xong về kêu trời, bảo không nghĩ đấy là xe mới đập hộp :))
Em cười ngất, bảo nó xước nhiều thế thì nó lên tay lái nhanh hơn em đấy \m/

Đại Ba

Xe điện
Định hướng ko gian kém, nhất là lùi. Mới thường bị sau quen dần lên dần thôi.
Nhưng giờ ra đường đúng là nguy hiểm, xe thì toàn hiện đại AT dung tích lớn, lái thì nhiều người rất non vẫn ra đường
Mấy chữ "định hướng không gian kém" của cụ là chuẩn nhất. Hồi em đi học lái xe thì thầy em gọi là: "tư duy hình học".

Lỗi một phần do tư chất của cá nhân lái xe, nhưng em tin rằng có cả lỗi của công tác đào tạo lái xe.

hacvuphong

Xe tăng
Nhìn clip giống e ngày xưa thế. Trước k quệt xe ai nhưng gãy 4 lần gương, hai lần sườn sạt. Giờ lùi cũng k tự tin lắm.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì lùi vẫn hạ kính, bật nhỏ nhạc để nghe được xung quanh.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Xem mà cười đau bụng, các cụ ợ.
Hồi em mới lái, quay đầu con Kia Morning ở cái ngã 3 trong ngõ (đường rộng 4m) mà toát mồ hôi :D
Pha lùi xe "chỉ xem thôi cũng mệt" và dấu hỏi về kỹ năng của một số tài xế | Báo Dân trí (dantri.com.vn)
Pha lùi ra này không quá khó nhưng cũng không phải dễ, sai là khi đỗ không lùi vào thôi.
Em thấy rất nhiều lái xe cứ "tiện" đỗ là phi cắm đầu vào, ít người đỗ mà lùi vào. Lúc ra có chướng ngại vật phía sau mà đầu bị ép 2 bên là vất vả.

135223395

Xe hơi
Lái mới nhiều lúc cuống nên ngơ ngơ ấy ạ. Hồi xưa em mới lái, ghép dọc thì không sao chứ ghép ngang thì đánh lái trái, lái phải loạn hết cả lên.

buicongchuc

Xe ba gác
Méo biết ông lx này học lái kiểu gì mà có được gplx ???

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

buicongchuc

Xe ba gác

civic trần 1987

Xe điện
Bác ấy cẩn thận đấy chứ. Mà vào chuồng ko nên cắm đầu vào, nhiều bác lười lúc ra rõ khổ.
Em vào chuồng cũng toàn cắm đuôi vào trước. Cắm đầu vào, lúc ra mệt lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Hơn chục năm trước em học lái ở c500, 5 người 1 xe "bọ hung", 9 buổi học xa hình, 2 buổi đi đường trường (HN - Lạng Sơn). Em thấy việc học lx không khó.
Em mới học được 5 buổi sa hình (tất nhiên là đi từ c500 đến sân tập khoảng hơn 15 km cũng được tập lx thực tế trên đường hỗn hợp khi lái xe đi và về), chưa được học lùi vào chuồng. Em đã "điếc không sợ súng" - do chưa học luật - vào cổng HVCS thuê con xe Hyundai Gest chở mấy ae nữa về quê ăn cỗ cưới (cung đường 130 km, lại còn qua một cái đò ngang). Ăn cỗ, uống rượu xong hát vài bài rồi ngủ giấc, dậy lái xe lên HN. Vào thuê xe họ không hỏi bằng, xe đỗ chỗ hiểm, thấy lùi xe ra được thì họ cho thuê.
Lúc gần thi mới học ôn lý thuyết, luật mới hú vía, may trong chuyến đi không sảy ra điều gì. Đúng là "điếc không sợ súng".
Sau buổi đấy lx tự tin hơn hẳn, thầy còn tưởng em đã biết lx từ trước rồi.

buicongchuc

Xe ba gác

Xakhơi.

Xe hơi
E thi bằng 2008, thi thoảng cũng thuê xe đi đây đó cho có cảm giác nhưng mà vẫn lớ ngớ lắm. 2017 e đi lấy cái morning ở showroom Cầu Diễn về, cậu nv bàn giao hỏi anh lái thạo chưa, e bảo thạo rồi, xong e đi ra đường cứ cà dật kiểu lịm máy đi rồi chết máy lại đề em lại vòng quay lại hỏi nv ban nãy và bảo với cậu ấy Xe này hỏng hay sao ý 😄, bạn nv vào kiểm tra đi thử xong bảo là anh quên ko hạ phanh tay, em thấy quê quá 😅.
Lần khác e đi từ Cầu Vĩnh Tuy xuống dốc Minh Khai thấy tắc khá lâu chợt nghĩ hay là tắt máy xong thả trôi dốc đỡ nổ máy và thực hiện luôn .. ối dồi hú hồn 😅. Lái mới nhiều pha nữa rút ra bao kn.

vt2phuc

Xe điện
tình huống này bảo dễ ko hẳn dễ, bảo khó cũng không quá khó. Vì cái đầu ko nhúc nhích được quá nhiều, lái mới lại sợ va chạm nên càng ko dám mạnh tay, trong khi cái đuôi lại bị chặn nửa vời. Đỗ mấy chỗ kiểu này thì lùi vào lúc sau ra dễ hơn.

Sammy2017

Xe tải
Em học lái xe xong lấy được bằng 1 tháng sau là lấy xe luôn, hôm nhận xe em đánh xe từ Mỹ Đình về cơ quan có 10 km mà đi đúng gần 2 tiếng. Đi rón rén, chuyển làn nhìn gương vắng tanh mới dám xi nhan sang, rồi tấp vào lề thì ăn đúng quả cạp vào vỉa hè xước mất 1 ít la zăng b-) Rồi thì mới lấy xe xót xe lắm, bây giờ thì đúng kiểu quan niệm xe làm sao thì kệ, miễn người còn nguyên là được. Vậy mà nhoằng cái cũng 3 năm rồi, ơn trời chưa bị ăn quả biên bản nào

khachuy2705

Xe máy
E mới lái, có bằg hôm thứ 5 thì thứ 7 lấy xe về. Loay hoay mãi mới ghép dọc vào được mà vẫn chéo xe :D ông sale hôm đó đi cùng phải lên nắn lại hộ cho thẳng thớm,.
2 hôm sau đó tự oánh xe ra đường vắng gần nhà tập, cũng chỉ càn 1-2h đầu tư thời gian là quen thôi, Thanh niên trong bài của dân trí chắc mới, cho họ thời gian làm quen và tập thì đều sẽ ổn cả mà :D