[Funland] Cuối năm kể chuyện thả gà ra đuổi...

ghét ô tô

Xe tải
Lội hết 5 trang học thêm được khối bài học từ các cụ. Em có một nguyên tắc đơn giản, tiền là máu, không tin bố con thằng nào. Khi đã đặt niềm tìn va xuống tiền thì xác định là có thể mất. Nguyên tắc nữa là lợi ích càng cao thì rủi ro càng nhiều. Em cũng từng cho anh em bạn bè vay, đã từng mất bạn mất tiền nên thấm lắm.
Nói cho nhanh là tuỳ
Bố con, anh em ruột còn dứt tình lừa nhau tiền bạc cũng ko hiếm
Thì phần còn lại có gì là khó hiểu

Nhưng vẫn phải sống tiếp, và phần nào đó vẫn phải tin để sống tiếp

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vụ cụ Sơn và Tự lái kéo dài hàng trăm chương hồi chưa kết. Đọc bài của một số cụ em thấy có cụ vạch rõ thuyết âm mưu về việc chiếm dụng xe / vốn em xin phép được copy lại và thêm thắt chút đau thương thực tế.
- Trường hợp Tự lái bản chất có thể là chiếm đoạt, mượn xe không mất phí bằng hình thức thuê xe giá tốt. Sau một thời gian thực hiện nghiêm chỉnh thì bắt đầu sinh biến. Nạn nhân lúc này không lấy lại được xe, tiền cho thuê cũng như không làm gì được cụ Tự lái, cũng ko rõ cụ ý là tốt hay xấu. Kết cục người cho thuê vẫn là thiệt nhất. Hình thức này rất tinh vi, vì nó liên quan đến hợp đồng, công an, kiện cáo rất mất thời gian lại rối rắm nên nạn nhân bị rơi vào ma trận, giá trị xe lại k quá lớn nên công an cũng ko can thiệp mạnh.
- Hình thức sơ khai nhất của hội chiếm dụng này chính là cho vay lãi, tuy nó sơ khai nhưng đến h vẫn hot do nó đánh vào lòng tham lại thấy rõ nên các nạn nhân vẫn dính. Đầu tiên bọn lừa đảo sẽ tỉ tê kể chuyện cho vay kiếm tiền các kiểu, dần dà lâu lâu sẽ hỏi nạn nhân muốn cho vay không. Bọn chúng không gạ ngay đâu nhé mà thả thính thôi. Số tiền ít thôi và cũng trả lãi đều đều, sau một thời gian thì bắt đầu tăng lên về số tiền vay kiểu có ông bà này cần gấp, lãi cao hơn mọi khi, bla bla rồi sinh biến xong bốc hơi các kiểu. Mấy vị này phông bạt cũng ghê, người nào suy nghĩ đơn giản thì tưởng là đàng hoàng nhưng nó ăn thịt mình lúc nào không hay.
- Một hình thức khác cũng dạng ma mị là huy động góp vốn, start up... Thường thì nạn nhân là người có tiền nhưng lại không có chuyên môn về mảng góp vốn. Do quen biết tin tưởng hoặc muốn kiếm tiền nên góp vốn cùng người khác mà không có văn bản, quy định hay điều lệ rõ ràng. Ngoài ra do yếu kém về kiến thức nên có khi góp luôn hộ phần tiền đứa khác để bọn nó tay không bắt giặc. Sau khi tiền đã xuất ra rồi thì ôi thôi, chỉ một thời gian ngắn sau cái đứa cầm trịch nó đem đầu tư, chi tiêu... các kiểu không thể kiểm soát nổi. Đến lúc thấy căng muốn rút vốn thì tiền nằm hết chỗ nọ chỗ kia rồi đủ lí do ko rút được. Cái đứa cầm trịch thì cứ bảo chả có tiền nhưng có nhà có xe. Kiểu này thì em cũng từng dính, trong đây các cụ khởi nghiệp nhiều chắc đau thương cũng không ít.
- Level cao hơn nữa thì mua nhà trên giấy kiểu tiền thì đã góp đủ mà 10 năm nhà vẫn chỉ là cái cọc. Mình tích cóp cả đời phải ở trọ còn chủ đầu tư thì đi siêu xe, du lịch Dubai, Maldives suốt ngày. Loại này em thấy chó chết nhất mà pháp luật không làm gì. Tốt nhất là nên mua khi hoàn thiện tiền trao cháo múc, giờ nhà rất nhiều thiếu tiền thôi.
Còn nhiều vố đau lắm cụ nào trải rồi chia sẻ cùng cho em học hỏi với. Em thêm quả ảnh cho nó sinh động.

Em thấy startup là mạo hiểm cao. Muốn đánh bạc thì mua ck trên sàn, lúc cần còn mong thu hồi tý vốn.

loibuivan0118

Xe tải
Ko cho vay còn bạn. Cho vay mất cả tiền và bạn.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Rút ra bài học là ếu tin bố con thằng nào cả, có tiền thích kinh doanh thì 1 mình làm và tự chịu. Không có tiền thì đi làm thuê. Có vốn nhàn rỗi thì quoảng vào ngân hàng năm lấy 7-7,5% rồi kê cao gối mà ngủ
Ai cũng nghĩ đc như cụ thì thiên hạ thái bình từ lâu rồi. Khổ nỗi người thì tham, người cũng vì miếng cơm có thêm thịt nên tặc lưỡi liều một phen...

Hình như ai trong chúng ta cũng đều có phút cảm xúc lừa lý trí. Cứ tưởng ngon ăn nhẩm tính một mớ hời ai dè hời đâu ko thấy mà đi mất cả gà lẫn trứng, chia buồn cụ chủ tôi cũng từng cách đây hơn 5 năm rồi

Kitcat

Xe container
Cái ô tô được khấu hao trong 10 năm, tức là 120 tháng.
Mà dù hét sạch giá trị khấu hao thì khi bán nó vẫn thu được mớ tiền!
Còn trừ các loại thuế phí đi cụ. Tính ra cho thuê xe tự lái này lãi khoảng 5 triệu/tháng thôi, không siêu lợi nhuận đâu cụ.
Cách đây gần chục niên đã cho thuê để lái taxi 10 triệu/tháng. Xe sau cho thuê lấy về vẫn bình thường ạ.

Kinh nghiệm làm ăn của em là cứ lúc nào cảm thấy xúc được tiền thiên hạ đến nơi rồi thì y như rằng mất tiền.
Trăm lần như 1.

Taihoatu

Xe lăn
Ai cũng nghĩ đc như cụ thì thiên hạ thái bình từ lâu rồi. Khổ nỗi người thì tham, người cũng vì miếng cơm có thêm thịt nên tặc lưỡi liều một phen...
Vâng cụ, nhưng cái lãi suất 15%-20% thì ai tỉnh táo sẽ nhận ra thôi. Kd gì cho lại

QMintech

Xe tăng
Tóm lại cứ ông of nào chăm chia sẻ làm ăn, lập nhiều thớt thì cứ tránh xa cho lành:). Mịa miếng ngon ngu gì cho thằng khác xơi, suốt ngày chém gió mà thành công chỉ phường đa cấp or lừa đảo.

Tokuda_Ozawa

[Tịch thu bằng lái]
Thả gà ra đuổi mệt phết :)