[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

Euro2CityStar

Xe lăn
Xem thớt mợ chủ đang phê, tự dưng tương câu: vào chùa V chỉ xỉa xói nhau. Xìu luôn hiccc.
Tưởng ở ngoại thì "hương đồng gió nội vơi đi ít nhiều" chứ ạ.
Như: "Khồng, ngày mai em lại trắng ngần..." thơ...
còn được nữa mờ hiccc.
ấn độ nó đoàn kết , dân nhập cư hãng xưởng lẫn chính quyền giờ đâu cũng có .

nhìn lại đến đây từ năm 80 chưa thấy dân việt nào trong chính quyền cả

hd-vt

Xe container
ấn độ nó đoàn kết , dân nhập cư hãng xưởng lẫn chính quyền giờ đâu cũng có .

nhìn lại đến đây từ năm 80 chưa thấy dân việt nào trong chính quyền cả
Người mình khác người Ấn, chả nên học. Em thấy người mình được chứ, chỉ nên tẩy vài cái nốt duồi mụn cóc là nhỏ nhen, kèn cựa, thấy nhóm của mình có lợi là được.
Nên em thấy là chỉ hội gen...xyz đời mới nhất, với kiến thức khkt và nền văn minh nhân loại dát đầy người, tiếng Anh fun chả phải nghĩ thì mới ngon, mới sạch được hehe.

Em có dám chê gì mợ ấy đâu mà cụ lao vào...bênh hiccc.

huedonganh

Xe điện
Người mình khác người Ấn, chả nên học. Em thấy người mình được chứ, chỉ nên tẩy vài cái nốt duồi mụn cóc là nhỏ nhen, kèn cựa, thấy nhóm của mình có lợi là được.
Nên em thấy là chỉ hội gen...xyz đời mới nhất, với kiến thức khkt và nền văn minh nhân loại dát đầy người, tiếng Anh fun chả phải nghĩ thì mới ngon, mới sạch được hehe.

Em có dám chê gì mợ ấy đâu mà cụ lao vào...bênh hiccc.
Ầy ầy, nào có ai chê em đâu, mà cũng có ai bênh em đâu.

Em thi xong kỳ mùa đông rồi, đang cao hứng nên kỳ mùa hè em múc hẳn 3 môn kia kìa. Người phụ trách email bảo tao khuyên thật là đừng chơi 3 môn, khó lắm đó, suy nghĩ kỹ nhé rồi nhớ bỏ môn trước hạn để không bị phạt tiền. Các cụ nghĩ em có nên vứt tất cả để ăn chơi cả mùa hè cho nó máu. Ha ha.

Nhân bàn về bọn tư bản, đúng là tư bản á, cái gì chúng nó cũng mang lên bàn tính toán đến tận cùng luôn. Ví dụ vụ học ở đại học hay cao học nhé.

Okie, đăng ký môn thoải mái đê, sau đó thì nhớ đọc kế hoạch của từng môn và nắm chắc:
+ Sau khi học khoảng 2 tuần thì sẽ đến hạn bỏ môn nếu thấy không kham nổi, thấy khó, thấy không thể học tiếp, có việc đột xuất. Lúc này thì bỏ không mất phí, không mất học phí, không để lại dấu vết gì trên bảng điểm cả. Ngon nhé, nhưng chỉ sau 2 tuần thôi đới.

+ Sau khi thi bài đầu tiên mà thấy kém, sợ không theo được nên muốn bỏ hoặc có tỷ lý do muốn bỏ. Được thôi, nhưng lần này bỏ là mất toàn bộ học phí nhé, nhưng dù sao cũng chỉ mất tiền chứ không lưu lại vết gì trên bảng điểm cả. Vẫn ngon, đau ví tý thôi.

+ Sau bài kiểm tra đó cho đến khi hết môn, vẫn được bỏ môn nhé, nhưng lần này sẽ bị mất học phí đã đành còn bị ghi vào bảng điểm là AB tức là Abandon-bỏ môn. Mà nói chung một bảng điểm mà nhiều môn có chữ AB này thì không có nhiều giá trị lắm đâu nên hạn chế nhé, đã qua hạn bỏ môn thứ 2 thì cố mà cắn răng cày bừa cho nó qua ngon nghẻ. Tuy nhiên, vẫn có đứa bỏ và chấp nhận chữ AB vì đoạn thi cuối kỳ khó quá chẳng hạn, nhỡ không qua mà ăn con F-tức là Fail thì còn nhục nữa.

Đấy, các lựa chọn bày hết ra rồi đó, kiểu gì thì trường nó vẫn nắm đằng chuôi nên hoặc mình có nhiều tiền, hoặc mình rút sớm (nhưng cứ ra trận môn nào lại rút sớm thì bao giờ mới ra được trường) hoặc mình nghiến răng mà chiến.

hd-vt

Xe container
Ầy ầy, nào có ai chê em đâu, mà cũng có ai bênh em đâu.

Em thi xong kỳ mùa đông rồi, đang cao hứng nên kỳ mùa hè em múc hẳn 3 môn kia kìa. Người phụ trách email bảo tao khuyên thật là đừng chơi 3 môn, khó lắm đó, suy nghĩ kỹ nhé rồi nhớ bỏ môn trước hạn để không bị phạt tiền. Các cụ nghĩ em có nên vứt tất cả để ăn chơi cả mùa hè cho nó máu. Ha ha.

Nhân bàn về bọn tư bản, đúng là tư bản á, cái gì chúng nó cũng mang lên bàn tính toán đến tận cùng luôn. Ví dụ vụ học ở đại học hay cao học nhé.

Okie, đăng ký môn thoải mái đê, sau đó thì nhớ đọc kế hoạch của từng môn và nắm chắc:
+ Sau khi học khoảng 2 tuần thì sẽ đến hạn bỏ môn nếu thấy không kham nổi, thấy khó, thấy không thể học tiếp, có việc đột xuất. Lúc này thì bỏ không mất phí, không mất học phí, không để lại dấu vết gì trên bảng điểm cả. Ngon nhé, nhưng chỉ sau 2 tuần thôi đới.

+ Sau khi thi bài đầu tiên mà thấy kém, sợ không theo được nên muốn bỏ hoặc có tỷ lý do muốn bỏ. Được thôi, nhưng lần này bỏ là mất toàn bộ học phí nhé, nhưng dù sao cũng chỉ mất tiền chứ không lưu lại vết gì trên bảng điểm cả. Vẫn ngon, đau ví tý thôi.

+ Sau bài kiểm tra đó cho đến khi hết môn, vẫn được bỏ môn nhé, nhưng lần này sẽ bị mất học phí đã đành còn bị ghi vào bảng điểm là AB tức là Abandon-bỏ môn. Mà nói chung một bảng điểm mà nhiều môn có chữ AB này thì không có nhiều giá trị lắm đâu nên hạn chế nhé, đã qua hạn bỏ môn thứ 2 thì cố mà cắn răng cày bừa cho nó qua ngon nghẻ. Tuy nhiên, vẫn có đứa bỏ và chấp nhận chữ AB vì đoạn thi cuối kỳ khó quá chẳng hạn, nhỡ không qua mà ăn con F-tức là Fail thì còn nhục nữa.

Đấy, các lựa chọn bày hết ra rồi đó, kiểu gì thì trường nó vẫn nắm đằng chuôi nên hoặc mình có nhiều tiền, hoặc mình rút sớm (nhưng cứ ra trận môn nào lại rút sớm thì bao giờ mới ra được trường) hoặc mình nghiến răng mà chiến.

Tư bản, sao có người bẩu đó là cái tên "tự xưng", nó là quy luật tự nhiên.
Vd như tiền mợ dắt cạp quần thì lấy ra, dùng làm gì, mua gì ngon bổ rẻ là mợ, chứ ai thò tay mà lấy được, bắt mợ phải như thế này thế kia. :D

huedonganh

Xe điện
Siêu thị sạch sẽ, gọn gàng.
Nhưng sao nó để trống nhiều thế Huệ nhỉ? Hơi lãng phí mặt bằng.
Thế mới đúng chất Canada chứ bác, chúng nó thiếu gì đất nên cái gì cũng rộng á.

Em đùa thôi, có thể chỗ đó đang hết hàng nhưng đúng là siêu thị bên này to lắm lắm luôn ạ. Nên là trừ hôm nào cố tình đi dạo chơi thì em lang thang chứ khi nào cần mua cái gì là em đến cửa phát là hỏi nhân viên luôn để đi thẳng đến đó cho nhanh chứ đi tìm thì tèo á.

Ảnh trên là các kệ của Costco.

Còn ảnh dưới là kệ hoa quả của chợ Sami.

huedonganh

Xe điện
Tư bản, sao có người bẩu đó là cái tên "tự xưng", nó là quy luật tự nhiên.
Vd như tiền mợ dắt cạp quần thì lấy ra, dùng làm gì, mua gì ngon bổ rẻ là mợ, chứ ai thò tay mà lấy được, bắt mợ phải như thế này thế kia. :D
Thì đó, em chỉ phân tích là chúng nó tính toán mọi phương án có thể cho sinh viên. Xưa có nhiều người nói bên này học toán dễ lắm nhưng có sang học rồi mới thấy, toán dễ là toán phổ thông thôi, chứ bắt đầu vào Cegep rồi đại học, cao học thì đừng có nói nó dễ nữa. Nó tính đến cùng luôn á, đến em dạy toán cả ngày mà còn khiếp với những tính toán của chúng nó.

Nhiều nhà có con học bên này cũng nghĩ là toán dễ, con học được 80 hay 85% là thấy được rồi, còn đi nói chuyện là dễ lắm mà không hiểu rằng đó là do chương trình phổ thông như thế, kiếm 80% không khó nhưng để đạt 100% thì cũng không dễ đâu. Hãy cứ kiếm 100% rồi nói chuyện sau.

huedonganh

Xe điện
LẦN ĐẦU EM RA TÒA!

Ha ha, tòa hành chính nhé, kẻo nhiều người nhầm, mà em là đương đơn chứ không phải bị đơn.

+ Người thuê nhà trả chậm 3 tuần, mà họ nói dối rất nhiều nên em quyết định cắt lỗ càng sớm càng tốt nên em gửi đề nghị lên Tribunal de logement yêu cầu người thuê trả tiền và đề nghị trục xuất người thuê ra khỏi nhà em.

+ Sau gần 2 tháng thì em mới được gọi ra tòa, em xem thông tin trên web nhưng chả thấy giấy từ tòa gửi qua bưu điện đâu cả. Em lên tận chỗ xử để yêu cầu họ in giấy triệu tập và yên tâm về thu xếp công việc đến ngày ấy ra tòa. Hu hu, đến ngày đến giờ thì thẩm phán gọi em vào, câu đầu tiên là xin lỗi em vì có lỗi từ hệ thống quản lý thông tin của tòa nên giấy triệu tập bị đơn chưa gửi. Thế là về!

+ Lần thứ 2 sau đó khoảng 1 tháng thì đang dạy phải xin phép về sớm để lên tòa, lên đó thấy có một người thuê ngồi đó, nghĩ là lần này ổn. Ai dè đâu người đó đến xin hoãn vì họ có vấn đề về sức khỏe. Hơn nữa, hôm đó bắt đầu dính vụ đình công nhân viên của chính phủ nên chỉ còn 1 thẩm phán xử lý công việc của hai người. Vì vậy mà bà thẩm phán vội vàng quyết định hoãn xử. Em thật, lúc đó bực ghê lắm á. Thôi, lại về đi cày tiếp đợi lần thứ 3.

+ Lần thứ 3 thì chỉ có mình em rảnh, vì bạn em bận hết rồi. Em đến thì đã thấy cặp thuê nhà ngồi đó. Đến giờ thì được gọi vào, ha ha, thẩm phán xử online ạ, chễm chệ trên cái màn hình tivi to đùng.
Ôi, nói là tòa chứ xử nhanh lắm. Đầu tiên hai bên tuyên thệ, sau đó em đưa hợp đồng vào máy scan để quét cho bà thẩm phán ngồi trên tivi xem. Bà ấy xem mấy thông tin quan trọng rồi bà ấy đếm xem bên kia nợ em mấy tháng tiền nhà. Bên kia có đưa mấy lý do về ngôi nhà nhưng bà ấy gạt hết, bảo là chả có lý do gì mà không trả tiền thuê nhà cả. Xong, phần lớn thời gian bà ấy dành để giải thích cho đôi thuê nhà kia là:
+ Bà chủ nhà Nguyen đây sẽ có 10 năm để đòi lại tiền nhà họ nợ. Bất cứ khi nào họ có thu nhập, tức là đi làm được trả sec đó thì sẽ cắt 30% để trả tiền cho em trước.
+ Nếu không trả hết cái nợ của em thì sẽ khỏi mua nhà hay mua xe hay mua bất kỳ thứ gì mà cần trả góp, có tiền thì cứ trả 1 cục nhá.
+ Tòa sẽ cho đôi đó 10 ngày để khắc phục hậu quả, nếu trả em trong 10 ngày sau phiên xử thì có thể tên tuổi sẽ không bị lưu danh đến gần 40 năm trên trang web chính phủ. Mà đã lưu danh thì đừng nói chuyện dễ dàng thuê nhà nhé.
+ Sau khi có quyết định của tòa mà chưa chịu chuyển đi thì bà Nguyen này sẽ thuê dịch vụ Bailiff để tống cổ họ ra: như này nhé, baillif-kiểu như dịch vụ thi hành án ấy, sau khi tiếp nhận quyết định tòa và yêu cầu của em thì họ sẽ đến nhà đó, cho đôi đó 24h để dọn đi. Sau 24h thì họ sẽ đến, nếu chưa chuyển thì họ sẽ vứt toàn bộ đồ đạc của đôi đó ra khỏi nhà em.

Hiên giờ em đang đợi nhé, chắc đến thứ 6 tuần này sẽ có quyết định của tòa. Đây là ảnh chụp từ tài khoản của em đó. Thông tin là các sự kiện chính của vụ này.

Có thể nói đây là cuộc chiến của chủ nhà và người thuê nhưng nếu chủ nhà chỉ mất tiền thì người thuê kiểu này sẽ mất tất cả. Vậy thì chiến thôi! Đời đưa đẩy mà, em đâu có muốn.

hd-vt

Xe container
Thì đó, em chỉ phân tích là chúng nó tính toán mọi phương án có thể cho sinh viên. Xưa có nhiều người nói bên này học toán dễ lắm nhưng có sang học rồi mới thấy, toán dễ là toán phổ thông thôi, chứ bắt đầu vào Cegep rồi đại học, cao học thì đừng có nói nó dễ nữa. Nó tính đến cùng luôn á, đến em dạy toán cả ngày mà còn khiếp với những tính toán của chúng nó.

Nhiều nhà có con học bên này cũng nghĩ là toán dễ, con học được 80 hay 85% là thấy được rồi, còn đi nói chuyện là dễ lắm mà không hiểu rằng đó là do chương trình phổ thông như thế, kiếm 80% không khó nhưng để đạt 100% thì cũng không dễ đâu. Hãy cứ kiếm 100% rồi nói chuyện sau.
Đúng như 1+1=2 nhỉ hehe.
Dễ ạ, là dễ tưởng tượng. Nhìn hội f1 ngày học 3 buổi Sáng - Chiều ở trường, tối học thêm, em chỉ sợ ù đầu chập mạch thì hiccc, mà sau có làm được cái cóc khô gì đâu, cũng chỉ cóp pết, cơm 3 bữa.

huedonganh

Xe điện
Đúng như 1+1=2 nhỉ hehe.
Dễ ạ, là dễ tưởng tượng. Nhìn hội f1 ngày học 3 buổi Sáng - Chiều ở trường, tối học thêm, em chỉ sợ ù đầu chập mạch thì hiccc, mà sau có làm được cái cóc khô gì đâu, cũng chỉ cóp pết, cơm 3 bữa.
Bên này cũng có học thêm nhưng là cá nhân từng nhà thôi, em cũng có nhận dạy nên em biết mà. Tuy nhiên nếu học nghiêm túc ở trên lớp thì cũng ổn rồi. Nhưng mục đích chủ yếu của bậc phổ thông là học cách học và học cách làm việc nhóm, học lẫn nhau nên chúng nó được phát triển nhiều mặt lắm. Hơn nữa ở Quebec không quy định độ tuổi đi làm của trẻ con nên cứ tha hồ mà làm nếu có thể. Đa phần là tụi nhỏ ở đây bắt đầu làm từ năm 14 tuổi, vì vậy có một tỷ lệ không nhỏ học sinh phổ thông không lấy được bằng tốt nghiệp phổ thông đâu nhé. Mải đi làm, có tiền, bố mẹ không để ý, đốc thúc....nhiều nguyên nhân rồi 18 tuổi chúng lại ra ở riêng nên đội ngũ lao động chân tay trẻ trung cũng kha khá đấy. Đứa nào muốn học tiếp để có lương cao , việc nhàn thì quay lại các trung tâm giáo dục cho 18+ để học nốt rồi lấy bằng phổ thông, tiếp tục học Cegep, đại học. Nếu không thì chỉ với bằng phổ thông viết tắt là DES cũng có thể xin được một số việc đấy.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Tôi thấy tụi tư bổn đào tạo hình chóp thật sự, và rất nhọn, nhọn hoắt.
Nó dẫn đến hậu quả là, tụi Kỹ sư Cử nhân của chúng nó thực sự giỏi; thậm chí tụi Thợ của chúng nó cũng đã rất tốt rồi.
Tỷ lệ cấp Đại học của tụi nó thấp; Lương thì cao tương ứng.

Huệ có thông tin về Tỷ lệ cấp Đại học trên thị trường lao động của Canada không?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Đúng như 1+1=2 nhỉ hehe.
Chập mạch thì không rõ, nhưng Ù tai thì chắc luôn.

Thời khoá biểu con tôi có, toàn những Phân tích khổ thơ 2 của bài Đoàn thuyền đánh cá hay Chiến sĩ gì đó.
Toàn học thuộc lòng, kiểu "Trung tiện cũng thơm".

Kinh sợ.

huedonganh

Xe điện
Tôi thấy tụi tư bổn đào tạo hình chóp thật sự, và rất nhọn, nhọn hoắt.
Nó dẫn đến hậu quả là, tụi Kỹ sư Cử nhân của chúng nó thực sự giỏi; thậm chí tụi Thợ của chúng nó cũng đã rất tốt rồi.
Tỷ lệ cấp Đại học của tụi nó thấp; Lương thì cao tương ứng.

Huệ có thông tin về Tỷ lệ cấp Đại học trên thị trường lao động của Canada không?
Thì đó bác, bọn này là học thật làm thật nên lương trả theo bằng cấp. Vì vậy mà nếu người mình sang đây học mà học master thì khó xin việc lắm nếu không phải học đúng cái ngành mình đang làm ở Việt Nam bởi vì sẽ thiếu kinh nghiệm, kỹ năng của bậc đại học của tụi nó. Và chủ nó chả thuê một thằng có bằng master nhưng chả có kỹ năng vì thuê thì phải trả lương theo master á, chết ngắc luôn.

Em kiếm được cái này, bác có đọc được không, cái hình bên phải đó, trình độ càng cao thì lương càng cao.

hd-vt

Xe container

Thời khoá biểu con tôi có, toàn những Phân tích khổ thơ 2 của bài Đoàn thuyền đánh cá hay Chiến sĩ gì đó.

Kinh sợ.
Học sáng ở trường thì ok, còn chiều phụ đạo thì em hỏi học thấy thiết thực không.
F1 bảo không, tối học thêm ngoài là dễ hiểu và ưng nhất.

huedonganh

Xe điện

Kinh sợ.
Vâng, bên này thì chúng nó học thực tế luôn.

Ví dụ 1: một bạn học Cegep môn tiếng Pháp có hoạt động đóng kịch, vở kịch nói về một bạn gái được bạn rủ rê chơi trò chơi tình dục, nhưng bạn ấy cảm thấy không thoải mái nên bạn ấy dừng lại và mọi người đều phải tôn trọng quyết định đó.

Ví dụ 2: con trai em mới học secondaire 4-lớp 10 của mình đó, đã phải đọc một truyện ngắn trong đó kể về một cô gái làm việc blowjob cho khách nam để kiếm tiền nhưng cô ấy chỉ coi việc đó là thuần túy về kỹ năng chứ không có chút cảm xúc nào... Cả lớp đọc rồi sau đó cùng nhau thảo luận về tác phẩm. Mọi ý kiến đều được đón chào chứ không có ý kiến đúng sai, miễn là mỗi em đưa ý kiến riêng của mình rồi giáo viên sẽ phân tích.

Ví dụ 3: con em năm nay học môn Monde temporaire-nôm na là học về thế giới ngày nay có nhắc đến một thực trạng kết hôn giả để đạt được mục đích định cư. Nó về trao đổi với em để em cung cấp thêm thông tin cụ thể để nó nắm được rồi sau đó sẽ có tư liệu để phát biểu trong buổi thảo luận.

Haizzz, còn nhiều lắm mà em quên hết roài.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Ví dụ 1: một bạn học Cegep môn tiếng Pháp có hoạt động đóng kịch, vở kịch nói về một bạn gái được bạn rủ rê chơi trò chơi tình dục, nhưng bạn ấy cảm thấy không thoải mái nên bạn ấy dừng lại và mọi người đều phải tôn trọng quyết định đó.

Ví dụ 2: con trai em mới học secondaire 4-lớp 10 của mình đó, đã phải đọc một truyện ngắn trong đó kể về một cô gái làm việc blowjob cho khách nam để kiếm tiền nhưng cô ấy chỉ coi việc đó là thuần túy về kỹ năng chứ không có chút cảm xúc nào... Cả lớp đọc rồi sau đó cùng nhau thảo luận về tác phẩm. Mọi ý kiến đều được đón chào chứ không có ý kiến đúng sai, miễn là mỗi em đưa ý kiến riêng của mình rồi giáo viên sẽ phân tích.

Ví dụ 3: con em năm nay học môn Monde temporaire-nôm na là học về thế giới ngày nay có nhắc đến một thực trạng kết hôn giả để đạt được mục đích định cư. Nó về trao đổi với em để em cung cấp thêm thông tin cụ thể để nó nắm được rồi sau đó sẽ có tư liệu để phát biểu trong buổi thảo luận.

Kinh nhỉ.
Tụi nó được học cả Kết hôn giả thì ngại thật đấy.
Cháu tôi, cũng đi dạy ở Đức được 2 năm, bảo là, phải thường xuyên cập nhật tình hình EU và thế giới, để có thể có bài giảng tử tế.

Nó dậy môn Địa + Kinh tế & Chính trị (Economical Geography hay Geoeconomics gì đó) nên cần cập nhật kiểu đó, khác với Huệ, dạy Toán thuần tuý.

nguyen_kia

Xe điện

Èo, ban tư bản giẫy chết kinh nhờ!

huedonganh

Xe điện
Chẳng những free, được cung cấp đầy đủ học liệu, mỗi người có 1 cái máy tính dùng trong lớp, sách vở phát thoải mái. Mà còn được trợ cấp hàng tháng á.

Em cũng muốn bỏ hết tất cả để đi học xóa mù đây, ka ka.

huedonganh

Xe điện
Èo, ban tư bản giẫy chết kinh nhờ!
Đây là email đầu tiên em gửi chuyên viên tâm lý của trường để xem có sự nhầm lẫn khi trường soạn chương trình hay không. Vì em vẫn sợ vụ mà biển báo giao thông bên lùi, bên tiến của Việt Nam đó, có cụ nào nhớ không, đưa cả vào Táo quân đó.

Bản dịch email đây ạ:

Chào ông,
Tôi viết thư này để hỏi suy nghĩ của ông về một văn bản tiếng Pháp lớp 4.
Điều này có đúng với học sinh lớp 4 không?
Cảm ơn ông và chào buổi tối,

Vừa viết email vừa run á, vì biết đâu sang đến tận Canada mà vẫn bóc phốt được.