[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

ar3a

Xe điện
Chính xác. Những dịch vụ làm cho bảo hiểm bao giờ cũng tính giá trên trời với hãng bảo hiểm.
Xe bị đụng, nếu như tự trả tiền sửa chữa không claim bảo hiểm thì giá khác ( thí dụ $5000), nếu như claim bảo hiểm thì cũng cái gara đó, sửa chữa chiếc xe đó sẽ tính với hãng bảo hiểm giá ít nhất là $8000.
Tất nhiên hãng bảo hiểm sẽ tìm cách gở gạc lại bằng cách tăng giá bảo hiểm.
Bác sĩ, nha sĩ cũng vậy. Khám chữa bệnh trả tiền mặt thì giá khác, còn để họ claim bảo hiểm thì giá trên trời.
Vâng, và cái giá trên trời đó sẽ được hãng bảo hiểm phân bổ lại vào phí bảo hiểm nên khách hàng vẫn là người thiệt.

Đông Gioăng

Xe tăng
Cụ có thể sống thiên về tình cảm, em thiên về lý trí, sự lựa chọn của mỗi con người tại mỗi thời điểm chỉ mình họ mới biết nó có giá trị thế nào với cuộc đời họ, đây không phải là câu chuyện đúng hay sai, đó chỉ là cách nghĩ của mỗi người. Và em tôn trọng sự lựa chọn của cụ.
Em rất ngạc nhiên khi cụ nói cụ thiên về lí trí, nhưng lại bị shock văn hoá chỉ vì bị mấy anh loser gây sự. 205 thì lứa người Việt sinh sau 1975 bên ấy đã rất đông và dần áp đảo về kinh tế so với lứa loser rồi mà

leua

Xe tăng
Trận bão đầu tiên trong một loạt trận bão lớn bắt đầu trút mưa xuống Los Angeles County và Orange County ở Nam California vào sáng sớm Thứ Năm, 1 Tháng Hai, khiến vài con đường chỗ em ở bị ngập.... Trận bão khiến nông gia California mừng lớn, vì mang lại một nguồn nước tưới giá trị nhiều triệu đô la cho vùng đất hạn hán kinh niên.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Tiếp chuyện người Việt...
Hồi đầu những năm 2000, có anh nọ, qua Mỹ định cư ở một bang nghèo, đi làm cả chục năm mới về VN cưới vợ. Chị vợ anh ở Sài Gòn buôn bán vải ở chợ, kinh tế cũng tốt, đủ khả năng chuẩn bị đám cưới tươm tất mà không cần anh gởi tiền về trước. Chị biết anh ở Mỹ đi làm công nhân, lương chỉ vừa đủ xài chứ không dư giả. Chị cũng biết anh không có tích lũy gì. Chị nghĩ cũng chẳng sao, vì biết mình cũng có thể đi làm phụ chồng, và mình cũng không ăn xài hoang phí. Thấy anh còn biết mua nhà trả góp để vợ chồng ở riêng, chị cũng yên tâm. Trước khi đi, tiền bạc ở VN có được bao nhiêu, chị chia ra từng phần mua sổ tiết kiệm tặng lại cho cha, mẹ, gia đình ở lại. Qua đến Mỹ, sau vài tháng “hội nhập”, chị mới biết ra là chẳng những anh không có tích lũy mà anh còn mang nợ đầm đìa! Mua vé về VN đám cưới, cà thẻ credit. Mua quà đem về VN, cà thẻ. Mua vật dụng cho nhà mới, cà thẻ. Dẫn vợ đi ăn tiệm, đi chợ cà thẻ. Tất tần tật đều cà thẻ! Vật dụng đắt tiền, không cà thẻ thì mua trả góp… Đến lúc chị đủ hiểu biết để nhìn vô ngân quỹ gia đình thì đã thấy anh nợ thẻ gần 50 nghìn, mua trả góp cũng cả chục nghìn. Mỗi tháng, cộng hết tiền góp nhà, xe, đồ gia dụng, tiền trả thẻ, và kính thưa các loại bill … thì tiền lương của anh không đủ trả … Ngày chị cấn thai, trong túi chẳng có lấy 1 xu dành dụm. Chị cật lực đi làm, bỏ ống từng đồng để chờ ngày con chào đời. Lương quá thấp, mà nợ quá cao… Chị liều đi làm luôn 2 job. Bụng bầu 4-5 tháng mà chị đi làm ngày thường ở 1 nơi, cuối tuần ở 1 nơi… Không có lấy 1 ngày nghỉ … Ngày “kỷ niệm 1 năm đặt chân lên đất Mỹ”, chị ngất xỉu vì kiệt sức ngay tại nơi làm việc.
Cụ có thể tiếp mạch được không ạ? Trước ai cũng nghĩ qua mỹ là đổi đời.

hưvô

Xe lăn
Cụ có thể tiếp mạch được không ạ? Trước ai cũng nghĩ qua mỹ là đổi đời.
Đổi đời hay ko thì em ko rõ, vì có thể phù hợp với người này nhưng có thể lại ko phù hợp với người khác.
Như cụ chủ có nói dưới đây, nếu cho chọn lựa lại lần nữa thì vẫn sẽ đi sang đấy.
......
Nước Mỹ cũng là nơi cho 2 đứa con của tôi một nền tảng học vấn thực sự, học để trở thành người có tư duy độc lập.... Nước Mỹ cũng cho tôi bằng sức lao động lương thiện có khả năng tài chính để giúp đỡ họ hàng ở quê.
Cho nên bây giờ mỗi khi có dịp trò chuyện với những bạn bè cũ ở Việt Nam, tôi vẫn thường nói, nếu cho chọn lựa lại lần nữa thì tôi vẫn sẽ đi sang đây.

leua

Xe tăng
Đổi đời hay ko thì em ko rõ, vì có thể phù hợp với người này nhưng có thể lại ko phù hợp với người khác.
Như cụ chủ có nói dưới đây, nếu cho chọn lựa lại lần nữa thì vẫn sẽ đi sang đấy.
Cảm ơn cụ ( mợ) rất nhiều vì đã nói hộ ý của em.
Mỗi môi trường đều có đặc điểm riêng, có thể phù hợp với người này nhưng khó khăn với người khác. 😀

hưvô

Xe lăn
Cảm ơn cụ ( mợ) rất nhiều vì đã nói hộ ý của em.
Mỗi môi trường đều có đặc điểm riêng, có thể phù hợp với người này nhưng khó khăn với người khác. 😀
Vầng cụ ơi, câu trả lời/ đáp án ko đúng với tất cả mọi người :)

Leean

Xe tăng
Em rất ngạc nhiên khi cụ nói cụ thiên về lí trí, nhưng lại bị shock văn hoá chỉ vì bị mấy anh loser gây sự. 205 thì lứa người Việt sinh sau 1975 bên ấy đã rất đông và dần áp đảo về kinh tế so với lứa loser rồi mà
Không hiểu cụ nghĩ sao mà nghĩ rằng em sock về văn hoá ???
À mà thêm nữa, đôi khi một người sống lý trí không có nghĩa là họ sẽ không thấy sock về một chuyện gì đó, đó là hai phạm trù khác nhau cụ ạ. Không nên suy luận như thế.

Delta

Xe buýt
Tiếp chuyện người Việt...
Hồi đầu những năm 2000, có anh nọ, qua Mỹ định cư ở một bang nghèo, đi làm cả chục năm mới về VN cưới vợ. Chị vợ anh ở Sài Gòn buôn bán vải ở chợ, kinh tế cũng tốt, đủ khả năng chuẩn bị đám cưới tươm tất mà không cần anh gởi tiền về trước. Chị biết anh ở Mỹ đi làm công nhân, lương chỉ vừa đủ xài chứ không dư giả. Chị cũng biết anh không có tích lũy gì. Chị nghĩ cũng chẳng sao, vì biết mình cũng có thể đi làm phụ chồng, và mình cũng không ăn xài hoang phí. Thấy anh còn biết mua nhà trả góp để vợ chồng ở riêng, chị cũng yên tâm. Trước khi đi, tiền bạc ở VN có được bao nhiêu, chị chia ra từng phần mua sổ tiết kiệm tặng lại cho cha, mẹ, gia đình ở lại. Qua đến Mỹ, sau vài tháng “hội nhập”, chị mới biết ra là chẳng những anh không có tích lũy mà anh còn mang nợ đầm đìa! Mua vé về VN đám cưới, cà thẻ credit. Mua quà đem về VN, cà thẻ. Mua vật dụng cho nhà mới, cà thẻ. Dẫn vợ đi ăn tiệm, đi chợ cà thẻ. Tất tần tật đều cà thẻ! Vật dụng đắt tiền, không cà thẻ thì mua trả góp… Đến lúc chị đủ hiểu biết để nhìn vô ngân quỹ gia đình thì đã thấy anh nợ thẻ gần 50 nghìn, mua trả góp cũng cả chục nghìn. Mỗi tháng, cộng hết tiền góp nhà, xe, đồ gia dụng, tiền trả thẻ, và kính thưa các loại bill … thì tiền lương của anh không đủ trả … Ngày chị cấn thai, trong túi chẳng có lấy 1 xu dành dụm. Chị cật lực đi làm, bỏ ống từng đồng để chờ ngày con chào đời. Lương quá thấp, mà nợ quá cao… Chị liều đi làm luôn 2 job. Bụng bầu 4-5 tháng mà chị đi làm ngày thường ở 1 nơi, cuối tuần ở 1 nơi… Không có lấy 1 ngày nghỉ … Ngày “kỷ niệm 1 năm đặt chân lên đất Mỹ”, chị ngất xỉu vì kiệt sức ngay tại nơi làm việc.
Tây cũng nhiều người sống bằng thẻ, cà max luôn không cần biết đến ngày mai, tiền lương về không đủ trả bill là rất bình thường. Lạ cái là phần nhiều chúng nó chả thấy lấn cấn gì mấy, mình mà ở tình trạng đó chắc lo lắng bạc cả đầu.

ar3a

Xe điện
Tây cũng nhiều người sống bằng thẻ, cà max luôn không cần biết đến ngày mai, tiền lương về không đủ trả bill là rất bình thường. Lạ cái là phần nhiều chúng nó chả thấy lấn cấn gì mấy, mình mà ở tình trạng đó chắc lo lắng bạc cả đầu.
Rất nhiều người không bao giờ có nổi vài trăm tiền mặt khi cần. Văn hóa tiêu dùng của Âu - Mỹ cao quá. Mua cái gì cũng trả góp được; từ cái nhà, cái xe đến kỳ nghỉ, cái lò vi sóng...

leua

Xe tăng
Rất nhiều người không bao giờ có nổi vài trăm tiền mặt khi cần. Văn hóa tiêu dùng của Âu - Mỹ cao quá. Mua cái gì cũng trả góp được; từ cái nhà, cái xe đến kỳ nghỉ, cái lò vi sóng...
Trong khi đó người gốc Việt thì tiêu dùng vừa phải. Trong nhà bank có vài trăm nghìn đô là bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Trong khi đó người gốc Việt thì tiêu dùng vừa phải. Trong nhà bank có vài trăm nghìn đô là bình thường.
Thực ra thì nếu chăm chỉ làm ăn, không cờ bạc rượu chè, không bị bệnh hiểm nghèo thì việc tích lũy tiền trăm nghìn $$$ ở Mỹ không quá khó.

BMW X11

Xe điện
Một lý do là cuộc sống về mặt tài chính, nó được đảm bảo bác ạ, dù ở mức thấp.
Những lý do mà người Việt ở Việt Nam phải tích lũy, bên bển không có.
Ví dụ:
Tiền học cho con: Anh Biden lo.
Ốm đau: Như trên.

ar3a

Xe điện
Một lý do là cuộc sống về mặt tài chính, nó được đảm bảo bác ạ, dù ở mức thấp.
Những lý do mà người Việt ở Việt Nam phải tích lũy, bên bển không có.
Ví dụ:
Tiền học cho con: Anh Biden lo.
Ốm đau: Như trên.
Học thì đúng là có CP lo nhưng y tế thì không hẳn vậy đâu cụ. Bệnh mãn tính không có BHYT thì hãy đợi đấy mà được điều trị nhé. Bệnh viện chỉ nhận bệnh nhân cấp cứu thôi mà đợi đến lúc đó thì tèo nhanh lắm.

BMW X11

Xe điện
Học thì đúng là có CP lo nhưng y tế thì không hẳn vậy đâu cụ. Bệnh mãn tính không có BHYT thì hãy đợi đấy mà được điều trị nhé. Bệnh viện chỉ nhận bệnh nhân cấp cứu thôi mà đợi đến lúc đó thì tèo nhanh lắm.
Vì họ có BHYT mà bác, dù có việc làm hay không.
Cơ chế cụ thể tại Mỹ thì tôi không rõ; tại EU thì kiểu gì bác cũng có BHYT tử tế.

ar3a

Xe điện
Vì họ có BHYT mà bác, dù có việc làm hay không.
Cơ chế cụ thể tại Mỹ thì tôi không rõ; tại EU thì kiểu gì bác cũng có BHYT tử tế.
26 triệu người Mỹ không có BHYT.

Châu Âu thì em không rõ chứ ở Anh bảo hiểm y tế công của NHS xếp hàng rất dài để được điều trị, nhiều người đã tèo vì không đợi được.

X0000

Xe điện
Em khoe số dư nhà bank 1 chút. Chắc khoản 300. Trợ lý của em thì có nhiều hơn em, cô ấy là phụ nữ nên ít tiêu hoang.
Cụ gửi tiền ở banks thì hàng năm có phải đóng thuế cho phần gốc hoặc phần lãi nhận được không ạ?

BMW X11

Xe điện
26 triệu người Mỹ không có BHYT.

Châu Âu thì em không rõ chứ ở Anh bảo hiểm y tế công của NHS xếp hàng rất dài để được điều trị, nhiều người đã tèo vì không đợi được.
Ở Đức Pháp, nó dễ chịu hơn bác ạ.
Ở Bắc Âu (Sweden + Finland + Norway), còn ngon nữa.

Đức họ phát miễn phí BHYT cho người không có việc làm, thực tế là nhờ người có việc làm tài trợ.

Đúng là hiện tại, tụi nó khá khủng hoảng thiếu nhân sự ngành Y, từ Điều dưỡng đến Bác sĩ các thể loại, vì thế dân ta mới có cơ hội làm Điều dưỡng bên đó, với thu nhập được cho là không tệ, dù công việc khá vất vả.

Tôi không rõ ở UK, vụ này thế nào.