[Funland] Cuộc sống chân thực ở Pakistan

Dở người

Xe điện
Từ "diệt chủng" nó nặng lắm, và có luật đi kèm với đầy đủ điều kiện. Cụ nên tìm hiểu.
Giờ mới có luật, mới có điều kiện, mới có LHQ, quan sát viên... Chứ thời xưa thì lấy gì ra hả cụ. Đất nước này đánh đất nước kia, giết người vô số cũng chả ai quan tâm. Mạnh được yếu thua. Người Mỹ da trắng diệt chủng người Mỹ da đỏ, diệt sạch sẽ mà giờ họ còn chả thừa nhận nữa, ai làm gì được họ. Quyền lực trong tay kẻ mạnh.
Mà em nói rồi, em cũng chả bảo vua Minh Mạng sai. Ông ấy chỉ làm điều ông ấy cho là đúng và rất bình thường xét theo luật pháp thời đó.
Còn sự thật lịch sử rành rành ra đó, nói khác đi cũng chả được. Mà nó là quá khứ rồi, nhắc lại thế thôi chứ giờ quan trọng gì nữa hả cụ?

Dở người

Xe điện
Cụ ơi, tài liệu này đọc ở đâu được.
Cụ lên mạng, đánh dòng chữ "vua Minh mạng diệt chủng người Chăm" là nó ra hàng lô xích xông kết quả ấy mà cụ. Cái này có phải bí mật gì đâu, công khai hoàn toàn mà.
Sử chính thống không nhắc tới vì lí do đại đoàn kết dân tộc chứ đọc sách vở ngoài thì thiếu gì.

Duyvu1103

Xe máy
Xem mấy nước châu phi, ấn, pakistan... thấy hạnh phúc khi ở Việt Nam. Em nói thật ấy, về quê giờ gì chứ điện đóm, tivi, tủ lạnh, nồi cơm điện cơ bản đeu có. Giờ dần phổ cập điều hoà máy giặt nữa là trọn bộ.
dân nghèo vẫn có nhưng so tỷ lệ rất ít.
Chuẩn, e thấy trừ mấy vùng khó khăn hoặc kém phát triển thôi chứ h ở nông thôn nhiều nơi giàu lắm, VN mình nó kiểm soát tài chính còn thoáng chán.
Như đứa bạn thân e tháng đều đều 300 củ mà trên giấy tờ vẫn lương viên chức mấy triệu bạc.
Mà thực tế đó khá phổ biến.
Lâu lâu về quê thấy mấy ông vẫn đi làm cty mua đc đất cả tỉ ko hề hiếm,

A97

Xe buýt
Giờ mới có luật, mới có điều kiện, mới có LHQ, quan sát viên... Chứ thời xưa thì lấy gì ra hả cụ. Đất nước này đánh đất nước kia, giết người vô số cũng chả ai quan tâm. Mạnh được yếu thua. Người Mỹ da trắng diệt chủng người Mỹ da đỏ, diệt sạch sẽ mà giờ họ còn chả thừa nhận nữa, ai làm gì được họ. Quyền lực trong tay kẻ mạnh.
Mà em nói rồi, em cũng chả bảo vua Minh Mạng sai. Ông ấy chỉ làm điều ông ấy cho là đúng và rất bình thường xét theo luật pháp thời đó.
Còn sự thật lịch sử rành rành ra đó, nói khác đi cũng chả được. Mà nó là quá khứ rồi, nhắc lại thế thôi chứ giờ quan trọng gì nữa hả cụ?
Vậy cụ nói từ "diệt chủng" này là ngôn ngữ hiện đại hay ngôn ngữ cổ? Luật về diệt chủng được đưa ra năm 1948, phải chăng, theo cụ, trước đó không có khái niệm "diệt chủng", nên các sự kiện lịch sử trước 1948 có phải diệt chủng hay không tuỳ vào quan điểm của cụ mà không cần quan tâm đến ý nghĩa của từ ngữ, đến định nghĩa trong luật quốc tế? Em nói rồi, cụ nên tìm hiểu định nghĩa của "diệt chủng".

datinh

Xe container
vừa gõ thử mà kết quả thật là tệ

hitle888

Xe điện
Nó ko khác gì 1 con thú bị thuần hóa trở thành vật nuôi trong nhà. Nó khắc sâu vào trong tư duy đời này qua đời khác cả mấy nghìn năm. Đến thời nay thông tin cởi mở thì mới dc tiếp xúc với tư duy hiện đại. Muốn cách mạng chắc phải 1,2 trăm năm nữa cụ ạ.
Chuẩn ạ, do tôn giáo tín ngưỡng nữa, bản thân hị cũng coi việc đấy là hết sức bình thường. Trước em có làm việc với mấy chú chuyên gia Ấn, có 1 chú là Dalit (tự nhận luôn ạ), hội họp việc chung, giao tiếp với người VN không sao nhưng trao đổi riêng nhóm hay đi ăn uống mấy chú còn lại khinh chú Dalit như mẻ luôn, và chú Dalit cũng mặc định đấy là cái mình được nhận

Anita Emi

Xe điện
Từ "diệt chủng" nó nặng lắm, và có luật đi kèm với đầy đủ điều kiện. Cụ nên tìm hiểu.
Em tìm hiểu thấy có định nghĩa này:

Diệt chủng là "sự phá hủy có chủ ý và có hệ thống, toàn bộ hoặc một phần, của một dân tộc, chủng tộc, tôn giáo, hay quốc gia"

Căn cứ vào đây thì mợ Dở người đang nói đúng.

Cụ có định nghĩa nào khác cho em xin tham khảo thêm?

stone_lamp

Xe điện
Các cụ nói và viết nhận định rất nhiều điều thú vị, trông ngừoi ngẫm đến ta nếu cụ nào có quê ở đb bắc bộ thì thấy nông thon VN 30 năm nay đã thay đổi hẳn, tiệm cận gân với phát triển của đô thị lớn là HN, em nghĩ nguồn lực con ngừoi, đầu tư nn và deaats đai góp phần rất lớn để ng dân giàu lên

A97

Xe buýt
Em tìm hiểu thấy có định nghĩa này:

Diệt chủng là "sự phá hủy có chủ ý và có hệ thống, toàn bộ hoặc một phần, của một dân tộc, chủng tộc, tôn giáo, hay quốc gia"

Căn cứ vào đây thì mợ Dở người đang nói đúng.

Cụ có định nghĩa nào khác cho em xin tham khảo thêm?
Ta mở thớt khác đi cụ.

cardreamer

Xe điện
Trong thớt đã có nhiều hơn những tiếng nói đánh giá cao cuộc sống, sự phát triển của VN trong mối so sánh với nhiều nước khác. Đã thấy nhiều cụ mợ biết nhìn nhận sự nâng lên về đời sống, sự công bằng hơn về thụ hưởng, sự phát triển khá đều của các vùng miền, nhất là sau đổi mới....
Điều này khá lạ đối với giới ofers, vốn có sở thích chỉ trích nước nhà. Vì vậy cái tông của thớt này làm nhiều cụ mợ gai mắt cũng phải, và liền chụp cái mũ DLV 3 củ
Thời buổi này cái gì cũng phải có tí chê bai dân tộc, đả phá giáo dục, nguyền rủa quan chức... thì mới là cấp tiến, hottrend. Nhưng hỏi họ thích cuộc sống bây giờ hay 30 thậm chí 10 năm trước thì họ á khẩu
Cá nhân em rất trân trọng yêu quý cuộc sống hiện tại, nó quả là mỗi ngày 1 tốt lên, đí.t ngồi xe tốt, chân đi cao tốc đã quen, mỗi năm đưa vợ con đi chơi vài chuyến... Chỉ có sức khỏe là kém đi, chẹp, giá có cuộc sống bây giờ mà trẻ khỏe như hồi xưa thì ngon ăn quá :)

burjkhalifa

Xe hơi
Các cụ nói và viết nhận định rất nhiều điều thú vị, trông ngừoi ngẫm đến ta nếu cụ nào có quê ở đb bắc bộ thì thấy nông thon VN 30 năm nay đã thay đổi hẳn, tiệm cận gân với phát triển của đô thị lớn là HN, em nghĩ nguồn lực con ngừoi, đầu tư nn và deaats đai góp phần rất lớn để ng dân giàu lên
Bản chất đất đai nước nào cũng có. Và khi đất nước phát triển, giầu lên thì khi đó đất cát mới có giá trị; khi đó người dân có đất mới đổi (bán) được để nâng cao cuộc sống bằng xây nhà đẹp, ô tô, xe máy, các trang thiết bị hiện đại phục vụ & nâng cao chất lượng cuộc sống & đã biết đi du lịch.

30 năm trước một chiếc xe máy đổi đc mảnh đất ở THNC - Hà Nội. Ngày đó những thứ thiết yếu, cơ bản với thế giới như ti vi, tủ lạnh, xe máy, ô tô thì ở VN còn quá khó và rất hiếm, đắt đỏ vì chúng ta chưa sản xuất đc. Ngày đó thu nhập chính vẫn là bán dầu khí & sản xuất gạo. Còn ngày nay những thứ đó đã dần trở nên cơ bản, bình thường, ai cũng có thể có, có thể tiếp cận.

Đó mới là q.trọng và khi đạt dc các điều cơ bản đó rồi, thì đất cát mới có giá trị. Và đất cát sẽ ngày càng có giá trị hơn nữa khi đất nước tiếp tục tiến lên. Điều này áp dụng chung cho toàn thế giới. Bất cứ đâu còn nghèo khó, đất đai bao la thì giá vẫn rẻ thôi. Và nơi nào phát triển, giàu có thì đất sẽ đắt đỏ.

congngo

Xe điện
Xe máy của nó toàn kiểu như win cụ nhỉ
Vâng cụ, họ gần như chỉ đi một loại xe đó, bình xăng nằm thẳng với yên xe tạo thành chỗ ngồi rất dài để cả nhà 4-5 người có thể cùng đi trên một xe. Và ra đường thấy rất nhiềi xe chở 4-5.

Belat Missan

Xe điện
Những quốc gia, dân tộc nào không giỏi đánh nhau thì đều tan biến hết rồi cụ.
Lịch sử loài người là chuỗi dài những cuộc chiến lớn- nhỏ. Từ trong gia đình, dòng họ, làng xã, thành bang, đất nước cho tới chủng tộc, luôn xảy ra mâu thuẫn và giải quyết mâu thuẫn bằng bạo lực. Giờ đỡ hơn nhiều rồi đấy.
Việt Nam, nói cụ đừng buồn, cũng chả phải quốc gia hiền hòa tử tế gì cho lắm đâu. Từ thuở mang gươm đi mở cõi, cha ông chúng ta cũng giết vô số người, đốt phá vô khối làng mạc, diệt cả một vài quốc gia trên đường chúng ta mở rộng lãnh thổ. Người Chăm là một ví dụ nhãn tiền và còn khá gần trong lịch sử. Người Việt đánh nhau với người Chăm từ thời Lí, lấn đất, phá thành và đến đời vua Minh Mạng thì diệt chủng người Chăm, xóa bỏ hoàn toàn một đất nước từng có lúc hưng thịnh hơn Đại Việt.
Có nhà chính trị học đã nói, chiến tranh gắn với lịch sử loài Homosapiens và sẽ tồn tại mãi với loài này. Trừ phi, có chủng tộc nào ngoài Trái đất tới xâm lược thì loài Homosapiens sẽ ngừng chiến tranh nội bộ để đối đầu với chủng tộc xâm lăng.
Còn không thì sẽ còn đánh nhau.
Yếu thì tự suy thôi.
Một số dân tộc miền núi phía Bắc vào Tây Nguyên đang tăng dân số từng năm. Hoàn toàn tự nhiên nhé.
Chả có chiến tranh hay sàng lọc gì ở đây cả. :))

cardreamer

Xe điện
Làm thủ tướng Pakistan là loại nghề nguy hiểm bậc nhất. HÌnh như mấy chục năm nay chả có thủ tướng nào được về làm người tử tế, không bị đảo chính thì bị ám sát, hoặc bị thằng đối lập nó lên nó đem mình đi bỏ tù haizzz

Belat Missan

Xe điện
Làm thủ tướng Pakistan là loại nghề nguy hiểm bậc nhất. HÌnh như mấy chục năm nay chả có thủ tướng nào được về làm người tử tế, không bị đảo chính thì bị ám sát, hoặc bị thằng đối lập nó lên nó đem mình đi bỏ tù haizzz
Nói như cụ thì nghề Tổng thống ở Đại Hàn dân quốc cũng thế. :))

congngo

Xe điện
Các vùng nông thông Việt Nam phát triển rất nhanh nhờ vào thu hút DN nước ngoài đến đầu tư, một gia đình trước đây làm thuần nông tính ra thu nhập chỉ khoảng 20 triệu/năm (tính theo thời giá hiện tại), giờ hai vợ chồng làm công nhân tại các nhà máy lương cũng được 15 củ/tháng cho hai người. Tính ra thu nhập gấp 9 - 10 lần. Về quê thấy mấy đứa cháu nếu chăm chỉ làm ăn đều xây được nhà cao cửa rộng, nhiều đứa còn mua được ô tô cũng mừng.
Còn ở Ấn độ, lương (hay thu nhập) của người Dalit không được 100 USD/tháng. Lương công nhân may ở Bangladesh (đất nước thủ phủ ngành may thế giới) cũng chỉ khoảng 150 USD/tháng. Pakistan thì công nhân lương cũng chỉ khoảng 120 đến 150 USD/tháng. Myanmar là đất nước ảnh hưởng nhiều của văn hóa Ấn độ cũng vậy, thu nhập (lương) công nhân chỉ khoảng 200 USD/Tháng. Mà người dân người ta an phận và bằng lòng với cuộc sống của họ (mặc dù rất khổ).

Chỉnh sửa cuối:

Duc Sang

Xe container
Điều kiện tự nhiên của mình tốt hơn nên cũng đỡ vất vả hơn.