[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mợ ở nhật ròi cho em hỏi Sakura có mấy loại ạ :P
Em thì không ngâm cứu sâu về hoa anh đào lắm, chỉ nhớ là có loại nở sớm nhanh rụng và loại nở muộn thành chùm, em vừa tra google thì nó ra 10 loại lận, nếu bác muốn tìm hiểu sâu thì có thể tham khảo thông tin dưới nha
Ảnh chụp Màn hình 2021-04-09 lúc 8.39.58 CH.png

JoeBlack80

Xe buýt
Em thấy Đức cũng đang khan hiếm nguồn lao động điều dưỡng cho viện dưỡng lão vì dân số già mà không thấy có khúc nào trong này nhỉ. Đức văn minh mà chế độ lại tốt.
Đức đi xuất khẩu học nghề khó hơn các nước trong biểu đồ của bác nào post ở trên. Ngoài phí môi giới đắt thì tiếng Đức + chương trình học khó, trong quá trình học lương chỉ đủ sống, không đi làm thêm nhiều được. Tối thiểu phải 3-4 năm mới xong và đi làm có thể dư tiết kiệm chút. Ưu điểm là tốt nghiệp đi làm thì sẽ có AT dài, sau đó là NL rồi nhập quốc tịch. Đi Nhật, Hàn Đài Loan vẫn là lựa chọn tốt nếu muốn kiếm tiền nhanh.

onano69

Xe container
Em thì không ngâm cứu sâu về hoa anh đào lắm, chỉ nhớ là có loại nở sớm nhanh rụng và loại nở muộn thành chùm, em vừa tra google thì nó ra 10 loại lận, nếu bác muốn tìm hiểu sâu thì có thể tham khảo thông tin dưới nha
Ảnh chụp Màn hình 2021-04-09 lúc 8.39.58 CH.png
Tưởng mợ biết thì hỏi thôi, chứ tìm hiểu sâu làm gì đâu :)

JoeBlack80

Xe buýt
Topic hay, ủn hộ chủ thớt. Nếu đi theo diện XKLĐ PT như em thì hết 3 năm sẽ bắt buộc về, không được gia hạn thêm? Có thể về sau đó lại quay lại bằng hợp đồng 3 năm mới?

Bimmer

Xe điện
Bác làm gì bên Nhật mà ăn sáng CHOANH SẢ thế, em ngày xưa thì toàn ăn bánh mỳ, sữa và chuối :)))
Thế là mợ hợp với mấy món đấy đấy :)) . Còn em sang Nhật chỉ làm biếng là chính.
Em có thiện cảm với người Nhật nói chung, hầu hết là những người nghiêm chỉnh, rất chăm chỉ, tận tuỵ và cầu toàn với công việc. Nhưng mà sang Nhật chỉ hợp với đi chơi, chỗ nào cũng đẹp, ăn gì cũng ngon.
Chứ còn để làm việc thì chắc là vất vả. Làm việc với mấy người siêng mệt mỏi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Topic hay, ủn hộ chủ thớt. Nếu đi theo diện XKLĐ PT như em thì hết 3 năm sẽ bắt buộc về, không được gia hạn thêm? Có thể về sau đó lại quay lại bằng hợp đồng 3 năm mới?
Thực tập sinh bây giờ có thể gia hạn thêm 2 năm thành 5 năm, hoặc kết thúc 3 năm thì quay lại theo diện TOKUTEI (kỹ năng đặc định) cùng ngành thì quay lại được 5 năm nữa bác ạ.
Lúc đầu Nhật nó chỉ nhận 3 năm, nhưng nó nhìn nhận thấy vấn đề thiếu hụt nhân lực của nó, và các bạn người nước ngoài sang 3 năm giỏi việc rồi thì về nước phí quá, nó cho gia hạn thêm 2 năm nếu muốn.
Còn năm ngoái Nhật ra thêm VISA mới tokutei cho những bạn nào đã về nước, có thể quay lại 5 năm luôn, và diện này mức lương cao hơn vì là diện lao động chứ không gán mác thực tập chuyển giao công nghệ nữa.

• Vodka
Reactions: Bis

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Thế là mợ hợp với mấy món đấy đấy. Còn em sang Nhật chỉ làm biếng là chính.
Em có thiện cảm với người Nhật nói chung, hầu hết là những người nghiêm chỉnh, rất chăm chỉ, tận tuỵ và cầu toàn với công việc. Nhưng mà sang Nhật chỉ hợp với đi chơi, chỗ nào cũng đẹp, ăn gì cũng ngon.
Chứ còn để làm việc thì chắc là vất vả. Làm việc với mấy người siêng mệt mỏi lắm.
Dúng là ăn với chơi ở nhật thì dễ hợp lắm bác :)))

duytrong

Xe lăn
Ảnh đẹp, chủ thớt xuynh mà chân dài quá, sao không định cư bên đó về làm gì hả mợ, hay muốn về chống lầy.

duytrong

Xe lăn
Để mai em hỏi lại mấy ông Nhật rồi trả lời lại các bác cho chuẩn nhé, nhưng về cơ bản là họ cũng từng nói là sợ ô nhiễm vì nước ở các cánh đồng đổ ra. Mà đồng ruộng thì có sử dụng hoá chất độc hại như thuốc sâu,..... mà về cơ bản là họ không có thói quen ăn cá sông như mình nên họ không ăn bác ạ. Đặc biệt là cá chép nhé, họ không ăn cá chép, mời người Nhật ăn cá chép hơi khó
Em damg Nga chơi cũng thấy họ không ăn cá ngoài sông hồ tự nhiên, mà cá tự nhiên thì nhiều mà to cực...

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
cụ nói làm em nhớ ngày xưa học trong đh ngoại thương được học bài okane ga nai keredemo tanoshii desu
Học sinh bây giờ có câu thần thánh là nihongo ga muzukashii desuga omoshiroi desu nữa bác ạ

manhanoi

Xe tăng
Chưa thấy ảnh bikini nhỉ :">

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp xúc và làm việc với người Nhật ở Việt Nam em thấy
- Con người Nhật bản nhạt nhẽo. Văn hóa xã giao của Nhật bản giả tạo, giáo điều, đạo đức giả
- Món ăn Nhật Bản nhạt nhẽo vô vị
- Đồ dùng Nhật bản tuyệt vời, đặc biệt về tính thân thiện và độ bền.
- Ý chí sắt đá và tính cộng đồng có lẽ là số 1
Em có bạn mở nhà hàng Nhật nên cũng được tuyên truyền một chút về món ăn Nhật Bản, theo em nếu cụ cho là nhạt nhẽo vô vị thì chỉ là quan điểm cá nhân do có thể cụ quen với cách chế biến đậm gia vị của VN.

Tạm lấy sao michelin làm tiêu chí chung của thế giới thì theo google VN có 3 nhà hàng có sao michelin, nhưng chủ đạo không phải món VN

https://cafef.vn/diem-danh-loat-nha-hang-so-huu-sao-michelin-tren-khap-viet-nam-an-mot-bua-la-nho-ca-doi-20190903174516703.chn

Cụ vào thử link wiki sau và đếm xem Nhật có bao nhiêu nhà hàng có sao michelin

https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_Michelin_starred_restaurants_in_Japan

VN tuy có tiềm năng trở thành bếp ăn của thế giới nhưng để hiện thực hóa lại là câu chuyện dài ở tương lai

T91

Xe container
Mợ có người yêu chưa mợ. Mợ còn trắng như bên nhật bổn k.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ thớt tuổi trẻ nhưng ý chí đáng khâm phục. Hình thức thì xinh xắn đáng yêu. Ngôn từ, tư duy thể hiện qua ngôn từ rất mạch lạc. Đối đáp ứng xử có văn hóa, hòa nhã. Những chia sẻ của mợ đọc cảm thấy vui vẻ, nhẹ nhõm, cảm thấy có niềm tin vào thế hệ trẻ.
Chẳng phải đọc thớt như này vẫn hơn đọc các thớt ngoại tình chịch xoạc tục tĩu và mệt mỏi.
Cụ mợ nào ko thích thì ko đọc, sao phải hỏi mở thớt có ích gì blah blah.
Làm như cái Quán cafe này lắm thớt hữu ích lắm í.
Các cụ ấy tầm thường và dung tục quá nên thấy ai có cuộc sống nội tâm phong phú hơn thì ngứa mắt ý mà ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội, con người Nhật Bản nhạt nhẽo giả tạo, phong kiến, bảo thủ. Cuộc sống tại Nhật nhiều áp lực dẫn đến quá nhiều vấn đề mâu thuẫn nảy sinh.
Nền kinh tế, văn hóa, cuộc sống tại Nhật liên tục đi lùi trong vòng 20 năm nay, và nước Nhật đang không có cách gì thay đổi được việc này. Dường như bất lực chấp nhận đất nước đang khô dần.
Cụ đọc báo hay sống ở bên Nhật mà rút ra chiêm nghiệm đấy thế ;)