[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

Vanvan273k

Xe tăng
Bác làm cho nó, ăn lương nó trả những 9 năm để rồi giờ quay ra nói xấu nó như thế thì em nghĩ là ko nên. Nhẽ ra, biết nó thế, bác phải dứt áo ra đi từ sớm chứ lị. Người quân tử là phải thế L-)
Mà bác vẫn đang làm cho nó à? Gần mực thì đen. Đi đi bác. Ghét nó mà vẫn đợi cơm nó phát, nó khinh cho. E cũng khinh ;;)

@ Với các bác đang quan tâm vụ ldxk, như e đc biết, thu nhập sau thuế ở Nhật với Hàn là ngang ngang nhau. Nhật là 18-25tr/tháng, Hàn 18-20/tháng. Chưa tính làm thêm.
Nhưng cửa đi Hàn vẫn đang đóng với các bác có quê ở các địa phương sau:
  1. Nghệ An: Huyện Nghi Lộc, Thị xã Cửa Lò, Huyện Nam Đàn, Huyện Hưng Nguyên, Thành phố Vinh, Huyện Thanh Chương, Huyện Đô Lương, Huyện Yên Thành và Diễn Châu
  2. Thanh Hóa: Huyện Đông Sơn, Hoàng Hóa
  3. Hà Tĩnh: Huyện Nghi Xuân, Cẩm Xuyên, Đức Thọ, Kỳ Anh và Huyện Lộc Hà
  4. Hải Dương: Huyện Tiền Hải, Vũ Thư, Kiến Xương và Đông Hưng
  5. Quảng Bình: Huyện Bố Trạch và Thị xã Ba Đồn
  6. Bắc Ninh: Huyện Lương Tài và Huyện Gia Bình
  7. Bắc Giang: Huyện Lục Nam, Yên Dũng và Lạng Giang
  8. Hưng Yên: Huyện Ân Thi, Kim Động và Khoái Châu
Ở Nhật TNS bỏ trốn cũng nhiều, tai tiếng để lại cũng lắm (đánh nhau, trộm cắp...) nhưng Nhật nó ko có danh sách cấm thô bạo như trên. Điều này chứng tỏ điều gì? Chứng tỏ, nhiều khi giả vờ lịch sự cũng có cái ưu của nó. Chứ kiểu thẳng tay chỉ mặt cục súc kia, em khó chịu lắm x-(
Cụ nhầm kìa, Hải Dương mà cụ toàn liệt kê Thái Bình thế cụ!

fundraiser

Xe container
Bác làm cho nó, ăn lương nó trả những 9 năm để rồi giờ quay ra nói xấu nó như thế thì em nghĩ là ko nên. Nhẽ ra, biết nó thế, bác phải dứt áo ra đi từ sớm chứ lị. Người quân tử là phải thế L-)
Mà bác vẫn đang làm cho nó à? Gần mực thì đen. Đi đi bác. Ghét nó mà vẫn đợi cơm nó phát, nó khinh cho. E cũng khinh ;;)

@ Với các bác đang quan tâm vụ ldxk, như e đc biết, thu nhập sau thuế ở Nhật với Hàn là ngang ngang nhau. Nhật là 18-25tr/tháng, Hàn 18-20/tháng. Chưa tính làm thêm.
Nhưng cửa đi Hàn vẫn đang đóng với các bác có quê ở các địa phương sau:
  1. Nghệ An: Huyện Nghi Lộc, Thị xã Cửa Lò, Huyện Nam Đàn, Huyện Hưng Nguyên, Thành phố Vinh, Huyện Thanh Chương, Huyện Đô Lương, Huyện Yên Thành và Diễn Châu
  2. Thanh Hóa: Huyện Đông Sơn, Hoàng Hóa
  3. Hà Tĩnh: Huyện Nghi Xuân, Cẩm Xuyên, Đức Thọ, Kỳ Anh và Huyện Lộc Hà
  4. Hải Dương: Huyện Tiền Hải, Vũ Thư, Kiến Xương và Đông Hưng
  5. Quảng Bình: Huyện Bố Trạch và Thị xã Ba Đồn
  6. Bắc Ninh: Huyện Lương Tài và Huyện Gia Bình
  7. Bắc Giang: Huyện Lục Nam, Yên Dũng và Lạng Giang
  8. Hưng Yên: Huyện Ân Thi, Kim Động và Khoái Châu
Ở Nhật TNS bỏ trốn cũng nhiều, tai tiếng để lại cũng lắm (đánh nhau, trộm cắp...) nhưng Nhật nó ko có danh sách cấm thô bạo như trên. Điều này chứng tỏ điều gì? Chứng tỏ, nhiều khi giả vờ lịch sự cũng có cái ưu của nó. Chứ kiểu thẳng tay chỉ mặt cục súc kia, em khó chịu lắm x-(
TÙy cách nghĩ thôi. Thà nó đưa ra danh sách cụ thể này cho tiện chứ im im âm thầm áp dụng còn khiến cho lao động ở các địa phương đó mất công. Nhật ko nêu ra không có nghĩa ko có danh sách cấm nội bộ của họ. Thử hỏi như vậy thì tốt hơn cái gì.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
hihi, sao cụ lại mắng em nó thể loại tào lao bí đao

cháu nghĩ với lứa tuổi và nhận thức, làm việc như bạn Hạnh này là vượt bậc cùng lứa rồi, cụ tầm tuổi này xưa chắc xách dép so với em gái này, kể cả con cái cụ bây giờ chắc so ngang sự trưởng thành chắc cũng xách dép ko theo được cháu nó, em thật, cụ đừng lấy cái hậm hực tự ti tuổi già của cụ mà xem thường lớp trẻ
Vượt bậc cụ thể ntn hả cụ? Em đồng ý với cụ ở dòng trên nhưng tung hô quá mức có khi còn có hại hơn là chê quá mức đấy cụ :))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chỉ bày tỏ quan điểm cá nhân thôi, chứ cũng không có ý gây hấn hay cãi lộn.

Nhưng cũng phải nhìn lại, nếu những bạn trẻ có tài năng, lương tháng làm 15-20 củ ở Việt Nam thì thôi không đi cũng được,
Nhưng những bạn chỉ đi làm công việc lao động tay chân bình thường ở các khu công nghiệp, lương tháng 5-7 triệu thì sau 3 năm liệu các bạn ấy có để ra 500-700 triệu được hay không.
Với em thấy hình như Nhật Bản để lại cho bác nhiều ấn tượng XẤU quá, chứ LAO ĐỘNG LÀ CỐT LÕI CỦA MƯU SINH, làm ở Việt Nam! hay làm ở Nhật thì cũng là lao động, phát sinh ở Việt Nam! hay ở Nhật nguy cơ cũng như nhau, không phải cứ sang Nhật làm là đánh đổi công sức, thời gian và gia đình. Ví như em ở Việt Nam! mà muốn vào Nam làm việc kiếm tiền, khi gia đình ở ngoài Bắc thì em cũng phải đánh đổi công sức, thời gian và gia đình.
Thường thì khi cái tốt thì ít người nhìn nhận và cho là lẽ đương nhiên, nhưng có cái gì Xấu thì bắt đầu bàn tán và ghim nó sâu sắc hơn.
CÓ rất nhiều người Việt Nam sang Nhật và thành công, muốn ở Nhật lâu dài
Và cũng có những người sang Nhật thì thấy khổ hơn ở Việt Nam. và cho rằng đó là một thất bại
Âu cũng là cách nhìn nhận mỗi người, cơ hội mỗi người khác nhau và thái độ cũng như trình độ mỗi người mỗi khác.
Em thừa nhận Nhật có cái xấu, nhưng Nhật vẫn có cái tốt, và cái nào mà tốt mà học được thì mình cứ làm, cái gì xấu thì mình biết để không như họ, thế mình mới phát triển được ạ
Thực ra mỗi người đều có suy nghĩ và lựa chọn riêng và phải chịu trách nhiệm về lựa chọn của chính mình. Có điều bọn Nhật nó giỏi giả tạo và che đậy cái xấu nên nhiều người tưởng qua Nhật toàn màu hồng. Thế nên các cụ phơi bày cái xấu của Nhật để cho những ai sắp đi, có dự định đi nhìn nhận toàn cảnh hơn, cân nhắc hơn và khi xác định đi thì cần biết phải cố gắng nhiều hơn. Còn nói tốt, khen Nhật thì bọn me Nhật ở đây nó khen suốt.
Thứ nữa, ghét bọn Nhật là trên mọi vấn để hợp tác thì 2 bên đều có lợi( nó lợi nhiều hơn) nhưng lúc nào nó cũng kiểu thượng đẳng ban ơn vcl.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Viết rất chắc tay, tư duy mạch lạc, kiến thức tương đối dày dặn tuy nhiên giọng văn không mềm mại như thường thấy ở nữ giới.

Vâng

"Hồi ký" với mục đích "tuyên truyền" (tui nhận định thế) thì phải được chắp bút từ nhiều người trong nhiều lĩnh vực; ai hỏi góc cạnh nào cũng biết và có đầy đủ tư liệu hết cả. Nhiều chuyện và nhiều vấn đề mà chỉ trong dăm ba năm, vừa làm vừa chơi, lại hay làm thêm giờ nữa thì người ta không thể biết được.

Trên ộp nhiều thớt, nhiều nick kiểu này rồi

xebobabanh17201

Xe điện
Cháu em bên Hàn đợt covid ra trình diện để về( nó Bất hợp pháp) bọn Hàn nó đuổi cmn về. Bình thường nó truy lùng như bắt cướp :)

hajinbk

Xe tăng

Ảnh này em chụp đúng ngày này 3 năm trước, công nhận nông thôn Nhật yên bình :)

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Vâng

"Hồi ký" với mục đích "tuyên truyền" (tui nhận định thế) thì phải được chắp bút từ nhiều người trong nhiều lĩnh vực; ai hỏi góc cạnh nào cũng biết và có đầy đủ tư liệu hết cả. Nhiều chuyện và nhiều vấn đề mà chỉ trong dăm ba năm, vừa làm vừa chơi, lại hay làm thêm giờ nữa thì người ta không thể biết được.

Trên ộp nhiều thớt, nhiều nick kiểu này rồi
Không tin vào năng lực của một người nào đó cũng là nguyên nhân dẫn đến bỏ lỡ nhân tài.
Em không trách bác khi nghi ngờ rằng sau những dòng chữ này là một tập thể nào đó tạo nên. Em cũng không cần bác tin, và bác có quyền ngờ vực, đó là quyền con người.
Em sống THẬT, cũng không tuyên truyền để được lợi nọ kia. Em thế nào, em chỉ cần những người ngoài đời tiếp xúc thật và cảm nhận là được rồi ạ.

và em cũng cảm ơn những gì bác nghi ngờ để em thấy được rằng, những gì mình đang có không phải ai cũng có 😉
Chúc các bác luôn vui vẻ.
Có tranh luận, có phản biện mới có sự tiến bộ và hoàn thiện. Nó khác với tranh chấp và cãi lộn ^^

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Tôi nói thật chứ không nói xấu.
Còn tôi cũng khinh người như bác, thế nhé.

Hulk

Xe tăng
Bài hay đấy bạn chủ thread. Mở mang nhiều thứ. Vodka mợ.

tieuyeu

Xe buýt
Bài viết hay, nhí nhảnh !!!! thế hệ trẻ VN mình ngày càng tự tin , chả bù cho bọn em lúc xưa đi nước ngoài mặt nghệt ra.

lathuroi

Xe tải
Không tin vào năng lực của một người nào đó cũng là nguyên nhân dẫn đến bỏ lỡ nhân tài.
Em không trách bác khi nghi ngờ rằng sau những dòng chữ này là một tập thể nào đó tạo nên. Em cũng không cần bác tin, và bác có quyền ngờ vực, đó là quyền con người.
Em sống THẬT, cũng không tuyên truyền để được lợi nọ kia. Em thế nào, em chỉ cần những người ngoài đời tiếp xúc thật và cảm nhận là được rồi ạ.

và em cũng cảm ơn những gì bác nghi ngờ để em thấy được rằng, những gì mình đang có không phải ai cũng có 😉
Chúc các bác luôn vui vẻ.
Có tranh luận, có phản biện mới có sự tiến bộ và hoàn thiện. Nó khác với tranh chấp và cãi lộn ^^
Như mợ em thấy rất tự tin đó, mợ cố gắng phát huy. Em U50, đã làm quản lý công ty Nhật 8 năm. Em ủng hộ mợ.

Dream1992

Xe đạp
Mình đã sống ở Nhật và cũng được đi nhiều nơi trên đất nước này . Bài viết của mợ rất thú vị . Thanks

arch.zung

Xe tăng
Mợ chủ tự tin, Nhật đẹp thật !
Tiếp theo phần 1:

Năm nào công ty cũng đi du lịch, em chia sẻ cho các bác ảnh du lịch năm thứ 1 tại công ty nha, lần đó bọn em được cho đi ra gần đảo AWAJI chơi.
View attachment 6069792
Tập thể các OBACHAN công ty em :)))

View attachment 6069793
Bạn nữ bằng tuổi làm cùng công ty

Hôm đó được tham gia Workshop làm cục hương thơm từ các loài hoa được trồng trên đảo, cũng khá thú vị ạ
View attachment 6069794
Và đây là thành phẩm của em

View attachment 6069795
View attachment 6069796
View attachment 6069797
Mấy món ngon ngon hôm đó

Về ẩm thực Nhật Bản thì em chẳng chê cái gì, hay do em phàm ăn, cái gì cũng chén, mỗi đậu hũ thối là em chưa dám ăn thôi.

Năm đầu tiên thì em chỉ loanh quanh gần nhà và đi du lịch công ty, còn lại là làm và học, sang Nhật vào ngày 1/11/2015 thì đến 7/2016 em thi đỗ N2 và tự thưởng cho mình một cái đồng hồ, tính tới thời điểm đó thì đó là món đồ giá trị đầu tiên mà em mua cho bản thân.
View attachment 6069798
Nó đây, lúc đó mua nó rơi vào tầm 2tr5

Đến năm thứ 2 thì công việc bắt đầu nhiều hơn và phải tăng ca nhiều, do đã quen việc và làm được quản lý, nhưng cuối tuần thi thoảng vẫn đi chơi, nhưng lần này thì đi xa hơn, không đi loanh quanh ở gần nhà nữa mà bắt đầu lên tàu và đi đến các vùng khác.
Tới công viên ở gần gần tỉnh em ở, tại NISHIWAKI, tỉnh này được gọi là cái rốn của Nhật Bản vì nó nằm ở vị trí giống như cái rốn trên bản đồ.

View attachment 6069800
Ảnh em chụp ở đó, vì là cái rốn nên mặc áo hở rốn luôn

View attachment 6069801

Tiếp theo, vẫn là em nhưng ở một số công viên khác
View attachment 6069803
View attachment 6069804
View attachment 6069805

Đến tết năm thứ 2 thì bắt đầu đi OSAKA và NARA

View attachment 6069864
Osaka về đêm, đây là cây cầu Ebitsu trên sông Dotonbori
Một trào lưu đón tết ở khu vực này là vào đêm 30, khi nhiệt độ Osaka lúc đó đang rất thấp, rét căm căm, nhưng già trẻ, gái trai, cả người nước ngoài lẫn người Nhật rủ nhau ra đây lột đồ và lao xuống sông đón năm mới :)))

View attachment 6069865
Một tuyến đường trên Osaka

View attachment 6069810
Năm thứ 3 thì em có đi KOBE và thành cổ HIMEJI

View attachment 6069812

Sống ở Nhật chỉ có điều là xa gia đình thôi, còn khí hậu cũng ổn, sạch và văn minh, 3 năm sang đó làm việc và trải nhiệm cũng tích luỹ được nhiều thứ, ăn nhiều thứ mới lạ, đi nhiều chốn đẹp, và gặp nhiều người bạn tốt. Ở bên đó mỗi dịp lễ tết hay sinh nhật, mấy chị em làm cùng nhau nấu nướng bày biện rồi ăn uống, cũng ấm áp lắm.
Em thì có tính mục tiêu cao, và luôn đặt ra những phần thưởng xứng đáng để tự khen thưởng bản thân và nỗ lực. Ngoài những đồ đạc bình thường, thì năm đầu tiên em tự thưởng cho mình 1 chiếc đồng hồ, năm thứ 2 là năm 2017, đúng vào cuối năm là khi iPhone 7 Plus mới ra, em cũng đã tự thưởng cho mình 1 chiếc. Đến năm thứ 3, để phục vụ cho sở thích và công việc sau khi về nước thì em có sắm thêm cho mình một máy tính và 1 ipad.

View attachment 6069816

Tuy nhiên, có 1 mục tiêu tiên quyết sau 3 năm nhưng em lại không làm được, đó là lấy được N1 trước khi về nước. Tiếc là kỳ thi năm 2018 em đã thiếu 3 điểm và trượt.

View attachment 6069817
Đây là chiếc xe em đã vẽ trước khi đi Nhật

View attachment 6069818
Và đây là chiếc xe em đã có khi trở về

Nếu cho em được chọn lại, em vẫn đi Nhật, vẫn nỗ lực và đặt mục tiêu như thế, chỉ khác là em dồn thêm nhiều sức mạnh và năng lượng hơn nữa thôi. Nhật Bản đã cho em nhiều thứ, và em cũng đã phải nỗ lực rất nhiều để có được chúng.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhật nó phát triển trước mình hàng trăm năm ý các cụ nhỉ, đường xá quy hoạch đâu ra đấy , có nhiều tiện ích xã hội phục vụ cho nhân dân chả bù cho mình quy hoạch lôm ca lôm côm.