[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

cmyk77

Xe điện
Tự dưng thấy thích vào OF thế, chắc do mấy thớt mới của mợ chủ. Cảm ơn những chia sẻ của mợ thấy cuộc sống mợ nhiều niềm vui. Dù có vài người vào phá thớt mong mợ vững tâm để duy trì lạc quan vui vẻ đừng chạy làng khỏi OF nhé.

Fvb

[Tịch thu bằng lái]
Tự dưng thấy thích vào OF thế, chắc do mấy thớt mới của mợ chủ. Cảm ơn những chia sẻ của mợ thấy cuộc sống mợ nhiều niềm vui. Dù có vài người vào phá thớt mong mợ vững tâm để duy trì lạc quan vui vẻ đừng chạy làng khỏi OF nhé.
Ngày trước cũng có mợ Toshi Lee và một vài người nữa mở thớt về nước Nhật nhưng toàn bị min mod điều đi chỗ khác thành ra chẳng còn ai vào, thật là tiếc. Min mod cũng thiên vị.

Bimmer

Xe điện
Nhật thì quá thiếu lao động, toàn người già. Việc họ tuyển TTS cũng không có gì lạ hay mới hay độc ác đê tiện gì, cũng tương tự như các công ty tuyển thực tập sinh, tương tự như McDonalds chuyên tuyển học sinh phổ thông cấp 3. Người trả tiền thuê được nhân công giá rẻ, người lao động có cơ hội học hỏi. Hai bên cùng có lợi cả, trừ khi là mình không học được gì.

Chương trình TTS này đã có hơn 20 năm nay, trong khi Thái lan tuyển lựa lỹ lưỡng kỹ sư, kỹ thuật viên, thợ của họ sang học hỏi, mang được ngành cơ khí chế tạo về thì VN mình coi như là 1 nguồn tiêu thụ lao động nông nhàn. Nên trách người Nhật bóc lột lao động thì cũng đúng, vì đồng lương đó không phải là để làm giàu.

Đồ ăn Nhật ngon khủng khiếp.

Chỉnh sửa cuối:

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Dạ vâng ạ, bác đừng lo, em thân nữ nhi nhưng chí nam nhi bác ạ. Được vào cộng đồng và chia sẻ cũng là niềm vui nho nhỏ của em trong cuộc sống mà ^^

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Nhật thì quá thiếu lao động, toàn người già. Việc họ tuyển TTS cũng không có gì lạ hay mới hay độc ác đê tiện gì, cũng tương tự như các công ty tuyển thực tập sinh, tương tự như McDonalds chuyên tuyển học sinh phổ thông cấp 3. Người trả tiền thuê được nhân công giá rẻ, người lao động có cơ hội học hỏi. Hai bên cùng có lợi cả, trừ khi là mình không học được gì.

Chương trình TTS này đã có hơn 20 năm nay, trong khi Thái lan tuyển lựa lỹ lưỡng kỹ sư, kỹ thuật viên, thợ của họ sang học hỏi, mang được ngành cơ khí chế tạo về thì VN mình coi như là 1 nguồn tiêu thụ lao động nông nhàn. Nên trách người Nhật bóc lột lao động thì cũng đúng, vì đồng lương đó không phải là để làm giàu.

Đồ ăn Nhật ngon khủng khiếp.

cái này chắc bác chụp ở kyoto đúng không bác, em thấy さくらまつり、大根  và 西利、 một loại củ cải trắng muối lên với lá cây anh đào và hoa anh đào nên khi ăn có vị hoa anh đào. Công nhận là đồ muối của Nhật phong phú mà ngon, với họ bày biện cũng đẹp mắt. Em thích cả cái たくわん  (takuwan) củ cải trắng muối vàng ươm của Nhật, ăn với đồ nướng thì hết sẩy

cadan

Xe container
:))))) em chưa được trải nhiệm cái cầu tõm này bao giờ, giá mà được thử một lần cho nó thêm thi vị cuộc đời nhể
trên đường sông dọc đường vào rừng U Minh cứ thi thoảng lại có một hộp tôn chìa ra sông, nhìn nên thơ đáo để

thảo nào cá trong đó vừa mập vừa căng mẩy, năng suât cao

(câu trên của mợ gợi cho ngta nghĩtới ng viết là nam, như cụ gì ở trên nói. Hoặc là típ mợ cứng cỏi cá tính như nam😎)

Limlem

[Tịch thu bằng lái]

Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
trên đường sông dọc đường vào rừng U Minh cứ thi thoảng lại có một hộp tôn chìa ra sông, nhìn nên thơ đáo để

(câu trên của mợ gợi cho ngta nghĩtới ng viết là nam, như cụ gì ở trên nói. Hoặc là típ mợ cứng cỏi cá tính như nam😎)
Em cũng nên đi trải nhiệm thử ở rừng U Minh xem sao :)))
Chắc do suy nghĩ của em ảnh hưởng tới phong cách viết và nói chuyện, chứ ngoài đời thì em vẫn nữ tính :)))

Henry 27

Xe tăng
Bác cho e hỏi, của để dành nhà bác đang bn tuổi và học tiếng Nhật như nào để em có thể tư vấn thêm ạ
Cháu gái đồng hương giỏi. Chú 4 năm tiếng Nhật mà ra trường xong quên hết. Đến giờ vẫn không hiểu tại sao mà chưa bị đóng tiền thi lại lần nào.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Bimmer

Xe điện
cái này chắc bác chụp ở kyoto đúng không bác, em thấy さくらまつり、大根  và 西利、 một loại củ cải trắng muối lên với lá cây anh đào và hoa anh đào nên khi ăn có vị hoa anh đào. Công nhận là đồ muối của Nhật phong phú mà ngon, với họ bày biện cũng đẹp mắt. Em thích cả cái たくわん  (takuwan) củ cải trắng muối vàng ươm của Nhật, ăn với đồ nướng thì hết sẩy
Em chưa bao giờ ăn sáng bằng 3 bát cơm cho đến khi sang Nhật. Mà cũng chỉ có cơm, củ cải, cá nướng. Ăn cái gì cũng ngon, và hầu như quán nào cũng ok.

onano69

Xe container
Mợ ở nhật ròi cho em hỏi Sakura có mấy loại ạ :P

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Em chưa bao giờ ăn sáng bằng 3 bát cơm cho đến khi sang Nhật. Mà cũng chỉ có cơm, củ cải, cá nướng. Ăn cái gì cũng ngon, và hầu như quán nào cũng ok.
Bác làm gì bên Nhật mà ăn sáng CHOANH SẢ thế, em ngày xưa thì toàn ăn bánh mỳ, sữa và chuối :)))

theway

Xe tải
Topic này Việt hơn mấy cái trước rồi. Cố lên!