[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

Songocu

Xe buýt
Có lần em bay chuyến bay Japan Airline ngồi cạnh cặp vợ chồng Nhật và 1 bé trai khoảng vài tháng tuổi. Chuyến bay dài hơn 12 tiếng đến người lớn còn mệt mỏi nói gì trẻ con. Cô vợ ngồi ghế giữa địu con, chồng ngồi ghế ngoài bên cạnh và ngủ. Chốc chốc bé con quấy khóc lại thấy cô vợ đứng ra lối đi chung dỗ dành nhún nhảy, rồi ăn cháo uống sữa, thay áo thay bỉm, ngủ nghỉ các kiểu cứ một mình cô vợ loay hoay không phiền hà chồng một câu, miệng vẫn mỉm cười và nói năng vẫn nhẹ nhàng (cô vợ rất xinh và anh chồng cũng rất đẹp trai, trí thức). Cả khi chồng và mọi người ngủ quay thì một mình cô vợ vẫn rong rẩy dỗ dành đứa bé và tuyệt nhiên không thấy có tiếng khóc của con hay cáu cẳm của mẹ. Em đến phục cô vợ đó và tự nhủ "đúng là vợ Nhật", nếu em ở cảnh đấy chắc em cấu chồng tím tay luôn rồi.
Vợ Nhật em nghĩ không mất chất được vì tính cách người Nhật là như thế.
Văn hóa của họ như thế nên nó cứ tự nhiên như thế. Đi tàu điện lúc cao điểm sẽ gặp tình huống: một cô gái bụng bầu xách đồ, người già .., lên sau ko còn chỗ, họ sẽ đứng mà ngay cạnh ghế có các thanh niên & tất cả mọi người cảm thấy bình thường, hình ảnh này ở VN thì sẽ dậy sóng cộng đồng mạng.

• Vodka
Reactions: Aug

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Em không được tới Nhật bao giờ, đọc gần hết cccm lức nở ở đây thì thấy cũng bt. Dưng em khoái tính Không làm phiền của họ. Thực ra đây là cốt lõi của văn minh.
:)>-

Dòm ngó, xâu xé là hình ảnh của đàn chóa hoang.
Em nói về đất nước con người Nhật so với nước mình và nước khác thôi cụ. Vì nước Nhật rất đặc biệt qua phim ảnh. Em đã đọc bộ Shogun Tướng Quân. Viết về nước Nhật, con người, cách sinh hoạt, cách chơi, hưởng thụ.
Em có nói gì về người V đâu ạ, vô tình làm cụ nhạy cảm thì em xin lỗi.
Đi nhiều sẽ thấy nước nào cũng bình thường hết cụ ạ. Nước Nhật có một số đặc sản khác với các nước khác, đó là động đất. Chưa thấy cụ mợ nào trong thớt này kể về động đất.
Văn hóa Nhật/lễ hội/nghi thức cổ truyền cũng có nhiều điểm mà tìm hiểu về nó cũng thú vị lắm. Nhưng thớt này không thấy ai nhắc đến.

Hanoi1919

Xe tăng
Trong cuốn hồi ký “Hoa trôi trên sóng nc” của nữ ni nổi tiếng Satomi Byoudo có những đoạn viết về giáo dục Nhật bản thời bà còn nhỏ như:
- Vào lúc đó, chương trình giáo dục bao gồm đức dục, trí dục và thể dục; nhưng đức dục được coi là quan trọng nhất. Các bài giảng về luân lý, đạo đức được chú trọng nhiều hơn những môn học khác.
- Mục đích của các trường nữ trung học khi đó không chú trọng nhiều về việc phát triển kiến thức mà chỉ nhằm đào tạo nữ sinh trở nên những người “vợ đảm và mẹ hiền”. Mỗi sáng, bà hiệu trưởng tập họp tất cả nữ sinh vào giảng đường để nghe bà thuyết giảng về bổn phận của người vợ và người mẹ. Bà nhắc đi nhắc lại rằng đó là “thiên chức” của phụ nữ, một phụ nữ đúng nghĩa phải biết khiêm tốn trước người chồng, khi đi phải đi sau người chồng hai bước, khi ăn phải chờ chồng ăn trước rồi mới được ăn, phải làm mọi việc nặng nhọc vì người vợ được sinh ra để chiều chuộng và hầu hạ người chồng. :-?
Tất nhiên là truyền thống thì sẽ dần thay đổi khi XH phát triển, giao lưu văn hoá với thế giới bên ngoài, điều kiện kinh tế cũng thay đổi. Những người vợ truyền thống Nhật ngày xưa chắc là không còn nữa nhưng một vài thứ chắc là vẫn lưu truyền đến ngày nay.
Em thấy lớp bình dân đại chúng thì đã thay đổi hết, nhưng những gia đình quyền quý thì lại vẫn còn giữ lại nhiều lễ nghi, quy tắc như này.
Có lần em bay chuyến bay Japan Airline ngồi cạnh cặp vợ chồng Nhật và 1 bé trai khoảng vài tháng tuổi. Chuyến bay dài hơn 12 tiếng đến người lớn còn mệt mỏi nói gì trẻ con. Cô vợ ngồi ghế giữa địu con, chồng ngồi ghế ngoài bên cạnh và ngủ. Chốc chốc bé con quấy khóc lại thấy cô vợ đứng ra lối đi chung dỗ dành nhún nhảy, rồi ăn cháo uống sữa, thay áo thay bỉm, ngủ nghỉ các kiểu cứ một mình cô vợ loay hoay không phiền hà chồng một câu, miệng vẫn mỉm cười và nói năng vẫn nhẹ nhàng (cô vợ rất xinh và anh chồng cũng rất đẹp trai, trí thức). Cả khi chồng và mọi người ngủ quay thì một mình cô vợ vẫn rong rẩy dỗ dành đứa bé và tuyệt nhiên không thấy có tiếng khóc của con hay cáu cẳm của mẹ. Em đến phục cô vợ đó và tự nhủ "đúng là vợ Nhật", nếu em ở cảnh đấy chắc em cấu chồng tím tay luôn rồi.

hd-vt

Xe container
Em nhạy cảm chuyện gì đâu cụ? Ý em là lưu ý các cụ rằng góc nhìn của chúng em rất hạn hẹp, tầm thấp. Chưa phản ánh đúng đc xh của Nhật đâu.
Chắc do em nói ""cccm lức nở" nên sinh hiểu lầm. Vì là of, em hay đùa trêu chọc nên cũng hay bị trả giá hehe.
Cùng là người Việt cùng có chung sự đồng cảm, trong khi cccm được trực tiếp sống cảm nhận ở một đất nước khác, thì em coi đó cũng như gián tiếp được trải nghiệm....du lịch không đồng. Thế là đồng....chí, mướt thế còn....dì nữa cụ? :D

Hanoi1919

Xe tăng
Đi nhiều sẽ thấy nước nào cũng bình thường hết cụ ạ. Nước Nhật có một số đặc sản khác với các nước khác, đó là động đất. Chưa thấy cụ mợ nào trong thớt này kể về động đất.
Văn hóa Nhật/lễ hội/nghi thức cổ truyền cũng có nhiều điểm mà tìm hiểu về nó cũng thú vị lắm. Nhưng thớt này không thấy ai nhắc đến.
Động đất thì có gì để kể dc hả mợ? Tự nhiên thấy mọi thứ chao đảo, rung rinh. Lúc đầu cũng hơi sợ, nếu ở tầng 1 và có thể thì di chuyển ra chỗ thoáng(Đề phòng rung tiếp). Nếu trên tầng thì đứng im qua sát, định hướng (lối thoát hiểm, chỗ ẩn nấp ーgầm bàn, nhà vệ sinh) và chờ đợi, thường thì vài giây là hết. Có thể 1 lần, có thể vài 3 đợt rung tiếp theo nữa nhưng cũng chỉ có vậy rồi thôi. Lại tiếp tục công việc bình thường. Lâu lâu rung lắc tí thôi chứ cũng chẳng thiệt hại, nguy hiểm gì - trong 25 năm em bị thiệt hại duy nhất là rơi vỡ cái TV to oành năm 1997.
Những trận động đất lớn như Kobe 1995, Tohoku 2011, Tokyo 1923 thì nhiều chục năm mới bị 1 lần chứ không phải lúc nào cũng có. Khi xảy ra thì cũng rất nhanh như trận Kobe năm 1995, trong 15’ là đã tan hoang cả thành phố rồi, chẳng kịp phản ứng gì đâu.
Bà con nạn nhân mất nhà cửa do sóng thần năm 2011 cũng đã ổn định cuộc sống, cuối 2019 em đi qua thấy mấy khu nhà tạm cho nạn nhân cũng không còn ai ở nữa.
Onahama, Iwaki - thị trấn ven biển đã từng bị sóng thần tàn phá tan hoang nay đã xây dựng lại.

Chỉnh sửa cuối:

Trang lão

Xe tải
Mợ chủ rất giỏi, xinh đẹp và phong cách.

Tiếc là mợ không được gặp em.

Hanoi1919

Xe tăng
Khá bảnh múa quạt thì quá nổi tiếng và ai cũng xem rồi nhưng các cụ đã xem Geisha múa quạt bao giờ chưa?

xukthal

Xe lăn

Hanoi1919

Xe tăng
Thưởng thức yến tiệc(Kaiseki) khi xem Geisha múa cũng nhiều món nhưng đại khái nó như thế này.

Hanoi1919

Xe tăng
Xưa em ngồi chụp ảnh với mấy em này 500 yên :)
Thế thời thay đổi, cái gì cũng mang ra làm dịch vụ hết cụ nhỉ.=((
Múa hát, tâm sự cuộc đời chán rồi lại quay ra bày trò chơi. Chơi thua bị các cô ấy phạt uống Sake say sấp mặt :P

thinhtd

Xe container
Nhưng chả ai nói là Cơm Nhật mợ ạ. Vk Nhật bây giờ cũng mất chất rồi
Em đoán ý nghĩa câu đấy là cái sướng nó tăng dần. Ăn cơm tàu được tí không bõ dính mép, vợ Nhật chắc khả năng chiều chồng không nhiều, còn ở nhà Tây nó rộng rãi thoáng mát nhất. ;))

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Động đất thì có gì để kể dc hả mợ? Tự nhiên thấy mọi thứ chao đảo, rung rinh. Lúc đầu cũng hơi sợ, nếu ở tầng 1 và có thể thì di chuyển ra chỗ thoáng(Đề phòng rung tiếp). Nếu trên tầng thì đứng im qua sát, định hướng (lối thoát hiểm, chỗ ẩn nấp ーgầm bàn, nhà vệ sinh) và chờ đợi, thường thì vài giây là hết. Có thể 1 lần, có thể vài 3 đợt rung tiếp theo nữa nhưng cũng chỉ có vậy rồi thôi. Lại tiếp tục công việc bình thường. Lâu lâu rung lắc tí thôi chứ cũng chẳng thiệt hại, nguy hiểm gì - trong 25 năm em bị thiệt hại duy nhất là rơi vỡ cái TV to oành năm 1997.
Những trận động đất lớn như Kobe 1995, Tohoku 2011, Tokyo 1923 thì nhiều chục năm mới bị 1 lần chứ không phải lúc nào cũng có. Khi xảy ra thì cũng rất nhanh như trận Kobe năm 1995, trong 15’ là đã tan hoang cả thành phố rồi, chẳng kịp phản ứng gì đâu.
Bà con nạn nhân mất nhà cửa do sóng thần năm 2011 cũng đã ổn định cuộc sống, cuối 2019 em đi qua thấy mấy khu nhà tạm cho nạn nhân cũng không còn ai ở nữa.
Onahama, Iwaki - thị trấn ven biển đã từng bị sóng thần tàn phá tan hoang nay đã xây dựng lại.

Thưởng thức yến tiệc(Kaiseki) khi xem Geisha múa cũng nhiều món nhưng đại khái nó như thế này.

Cụ có nhiều nhiều trải nghiệm về Nhật đấy.
Em cũng có gặp động đất ở Nhật một lần 5.5 độ richter, còn rùng rùng vài giây hay dừng tàu thì nhiều. Ngày đó đang ngồi trên giường thì thấy nghiêng nghiêng, cốc uống nước trên bàn bắt đầu chạy, định phi xuống đất thì thấy nó dừng. Im im được khoảng 10, 20 giây gì đó vừa kịp tĩnh tâm thì lại rung lắc tiếp còn mạnh hơn, em phi xuống đất ngồi im ôm cái laptop vì tầng 4 cũng chả chạy được, cười đau bụng các phòng khác chạy té khói vừa chạy vừa la earthquake! earthquake! Một lát thì loa và chuông báo mới rú lên chíu chíu và yêu cầu mọi người tìm chỗ trú ẩn và báo nếu có sự cố.
Cũng là kỷ niệm vui sau này có cái để ôn lại.

endz

Xe buýt
Vợ Nhật giờ khác nhiều rồi các bác ạ. Chăm con khéo đảm, giờ là các ông chồng. Hình ảnh bạn gì gặp, chắc vì trên máy bay, nhiều người trông vào nên cô vợ nhịn chồng chút cho đẹp đấy ^^
À, hoặc là anh chồng này đại gia. Tiền cao như núi ^^

Chứ thực tế giờ, phụ nữ Nhật mà chịu nhịn, chắc chỉ còn mấy cụ bà. Ngược lại, cũng thế hệ đó thì các ông già lại khó tính kinh khủng. Ra đường mà nghe nhủng nhoẳng ồn ào là chỉ có các ông. Nhiều ông lắm lời vãi.

Thế hệ bây giờ, đảo chiều. Đàn ông Nhật em thấy khổ quá đi. Không kiếm đủ tiền đủ để vợ nó tiêu thì thân phận chắc chắn xếp dưới Pet.
Nhiều ông chết rồi mà vợ nó còn đòi ly dị. Hôm nghe chuyện đó, em tí ngất >:)

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Nói đến Tako lại nhớ hồi đi làm chuyền bên đó. Công ty mình làm chuyên cung cấp mỳ, tako... cho 7eleven. Mình làm ở đội xếp hàng, siwake. Đội này cần nhanh và khỏe nên ít người và chủ yếu là con trai. Làm 1 chỗ riêng so với khu làm đồ ăn. Khi chưa có hàng thì hay bị lôi ra chuyền thức ăn để làm Tako. Vì Tako là món dễ bốc, đóng gói nhất. Được ra ngoài chém gió với các em gái cũng vui. Vui nhất là được ăn vụng đồ. Tầm 5h sáng vừa mệt vừa đói mà được miếng Tako là ngon tuyệt vời. Chỗ làm có camera khắp nơi nhưng vẫn có 3 cách để ăn vụng được. Cách 1 cho ông nào nhanh tay và liều. Che che rồi đút viên Tako vào cái túi Nilon bọc ở tay. Sau đó, ngồi xụp xuống cho vào mồm nhai. Nuốt xong đứng lên làm tiếp. Cách 2 là cố tình làm rơi 1 hộp. Sau đó vứt vào 1 túi nilon rác sạch rồi đi đổ rác. Mang đến phòng rác không có camera thì lôi ra ăn. Cách này an toàn nhưng mùi rác làm mất ngon. Các cuối cùng là bốc Tako bỏ sót lại vài viên ở thùng nguyên liệu. Rồi đẩy thùng ra máy rửa thùng ăn vì phòng rửa cũng không có camera. Nhưng cách này phải quen thằng làm rửa thùng để nhắc nó khi nhìn thấy để riêng thùng đó ra cho mình. Nếu không là nó vứt đi luôn. Cũng biết là không nên nhưng ăn vụng nó vui lắm. Khác hẳn bỏ tiền ra siêu thị mua :)
Trước em quản dây chuyền đóng gói cũng thế, thích nhất là làm mấy hàng bánh kẹo, hay có bánh vỡ, mấy chị em người Việt làm tăng ca hay nghỉ giải lao là lại như bác kể, núp bóng camera ăn cười tít mít. Nó cũng chẳng đáng là bao hay là thiệt hại gì, nhưng mà cảm giác nó sướng. Mấy bà Nhật làm cùng em cũng thích được ăn vụng kiểu đấy

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mấy trang trước em đưa hình bát mỳ Tonkotsu Ramen là khi ngồi ăn tại Nakasu đấy- ngay cạnh Canal City Hakata. Mấy cái khu kiểu đấy thì ở đâu cũng có nhưng nó kiểu như chỗ có nhiều quán Pub, Snack bar, Karaoke, nhà nghỉ, nhà lao động, quán nhậu... thôi chẳng có gì đặc biệt.
Tobita shinchi ở Osaka nó là phố đèn đỏ truyền thống, công khai, khác biệt hoàn toàn. Đại thể thì nó có gần chục dãy phố(vài trăm căn) như thế này.
Chán nhỉ, treo đèn trắng thế ^^

Hanoi1919

Xe tăng
Cccm không thích chuyện chơi bời trác táng, hư thân mất nết thì quay về chuyện ăn uống vậy? Cccm khi qua Nhật thích ăn món gì nhất? Bò Kobe, Cua Hokkaido,Các loại Cá ngừ, Cá voi... hay món ăn độc như Sashimi Thịt ngựa sống, lẩu cá nóc 🐡?

Chỉnh sửa cuối: