[Funland] Cuộc di cư lịch sử Việt Nam 70 năm trước đây

Xe gia đình

Xe điện
Đất lành chim đậu, người dân chỉ muốn được làm ăn yên ổn, đời sống tinh thần tương đối dễ thở, văn hóa giáo dục, thực phẩm, môi trường trong lành.
Đất lành chim đậu là hình ảnh người đàn ông cởi tr.u.ồng ngồi bệt xuống đất :)

smallstar_2404

Xe hơi
Người Mỹ muốn di cứ càng nhiều càng tốt
Nhưng cũng chỉ di cư nổi 900.000 người
Ở thành phố em biết, số người di cư không nhiều. Họ là những chủ nhỏ, lo ngại dưới chính quyền mới không làm ăn được, nên phải vào nsm
Còn dân Công Giáo ở Nsm Định và Ninh Bình bị Mỹ lừa là "Đức Mẹ vào Nam".... họ u mê nên bỏ nhà cửa ruộng vườn mổ mả ông cha ra đi.
Đó là cơn lên đồng tập thể
vùng công giáo em cũng thế, bảo chúa vào nam nên dân đi theo, với lại cha đạo đi nên giáo dân cũng phải đi theo chứ nhiều người không muốn rời khỏi xứ sở mình đâu. Giờ vùng em cũng nửa dân số theo đạo, nửa dân không nhưng lương giáo hoà hợp. Ngày nhỏ em hay ra nhà thờ chơi suốt

smallstar_2404

Xe hơi
Tất nhiên rồi, vì đâu phải 100% những người đi đều là giới tinh hoa, trong 900k người di cư chắc khoảng 600k tinh hoa thôi. Nhưng khi nói thì thường lấy con số di cư ạ. Hơn nữa khi chủ thớt đưa các ảnh này lên. Nó chỉ là 1 góc nhỏ trong cuộc di cư thôi. Chủ yếu là ảnh nhóm người theo đạo, nên gây hiểu sai về bản chất. Cụ nào tìm hiểu thì lúc đó MB có cả công văn của chính phủ cách mạng can thiệp dừng lại về việc di cư này
Thôi cụ dừng chém lại đi ạ, nếu tinh hoa thế thì làm sao có chuyện thất bại năm 1975 ạ cụ ơi.

Đông Gioăng

Xe buýt
M Bắc cũng ko nhận viện trợ = USD nên so sánh là khập khiễng.
Đọc cái này lại thấy buồn cười
Chúng ta nhận giúp đỡ từ Liên Xô, chúng ta mãi biết ơn bạn, nhưng;
Dưới triều đại putinsar, Việc đàm phán trả nợ được đưa ra. Nga nói Liên xô cho ta vay 10 tỷ rúp, tính theo tỉ giá thời LX 1ruble-1usd: là 10 tỷ đô, nhưng thời LX đang CTLạnh, có tỉ giá đâu? có giao thương đâu. Còn thời điểm đàm phán 2001 thì 10 tỷ rub được có 350 triệu đô, vậy giờ nhận 10 tỷ rub hay 350tr đô nào?
Nhưng chơi thế thì rành rọt phân minh quá, thôi cứ ghi là xóa nợ phần lớn, chỉ phải trả 1,6 tỷ đô
Thế mà bao năm nay nhiều con vẹt cứ lải nhải là putinsar xóa nợ 10 tỉ đô cho Việt Nam!
Quên, vì sao năm 2001 mới đưa vấn đề trả nợ Liên Xô ra? Đơn giản thôi, vì lúc đó Putinsar đòi!

Chỉnh sửa cuối:

smallstar_2404

Xe hơi
Ko có chứng từ công khai thì sao tin dc cụ.
M Bắc cũng ko nhận viện trợ = USD nên so sánh là khập khiễng.
Cháu là một người trung lập ở thớt này nhưng nói chung cháu thấy cụ cãi cùn, lý lẽ không đủ sức thuyết phục những ng như cháu. Ngay cả thèng mù cũng hiểu là Mỹ và các nước đồng minh bơm tiền khủng như thế nào vào miền Nam VN. Từ năm 1965 đến tháng 1-1973, Mỹ đã huy động khoảng 3 triệu lượt quân Mỹ sang miền Nam Việt Nam. Ở đỉnh cao trong thời kỳ 1968-1969, có 638.000 quân Mỹ trực tiếp tham gia cuộc chiến tranh (chiếm hơn 18% tổng số quân Mỹ lúc đó), trong số này có 535.000 quân Mỹ đóng ở miền Nam Việt Nam. Xem với số quân thế này, chỉ ăn rồi cung cấp dịch vụ cũng đủ giàu cmnr.

hoaoaihuong

Xe buýt
Thôi cụ dừng chém lại đi ạ, nếu tinh hoa thế thì làm sao có chuyện thất bại năm 1975 ạ cụ ơi.
Con cá trượt là con cá to cụ ạ. Chứ về quyết tâm thống nhất đất nước thì VNCH tuổi gì, chỉ giỏi bú frame.

smallstar_2404

Xe hơi
Câu hỏi của cụ, em chịu không trả lời ạ
Thì toàn tinh hoa của cụ di cư rồi đó còn gì nữa, còn ở lại toàn đói rách, dốt nát với nhau mà lại thống nhất được đất nước. Cụ làm sao phản bác được vì lịch sử nó có câu trả lời rồi đó. Được viện trợ đến tận răng, lại toàn giới tinh hoa mà sao lại vậy ạ :)) Một chính quyền bù nhìn, tay sai thì làm sao thu phục nhân tâm.

smallstar_2404

Xe hơi
Con cá trượt là con cá to cụ ạ. Chứ về quyết tâm thống nhất đất nước thì VNCH tuổi gì, chỉ giỏi bú frame.
Nói chung là giờ đâu dễ mị dân, truyền thông phương Tây là chúa dẫn dắt dư luận. Cháu thạo ngoại ngữ, cũng từng dân chủ cuội đời đầu ạ.

ChuộtKGB

Xe đạp
Người Mỹ muốn di cứ càng nhiều càng tốt
Nhưng cũng chỉ di cư nổi 900.000 người
Ở thành phố em biết, số người di cư không nhiều. Họ là những chủ nhỏ, lo ngại dưới chính quyền mới không làm ăn được, nên phải vào nsm
Còn dân Công Giáo ở Nsm Định và Ninh Bình bị Mỹ lừa là "Đức Mẹ vào Nam".... họ u mê nên bỏ nhà cửa ruộng vườn mổ mả ông cha ra đi.
Đó là cơn lên đồng tập thể
Haha, thế mà có nhiều cụ khen: Trong SG, "bắc 9 nút" tri thức, văn minh và fairplay hơn "bắc 75".
E thấy người Mỹ muốn di cư càng nhiều càng tốt vì nhiều lý do:

1. Để người dân miền bắc nhìn thấy các cuộc di cư này, sẽ có tâm lý chán nản với quê hương bản xứ, với chính quyền sở tại (cái này đánh vào đòn tâm lý), giống như mình nhìn thấy quê hương mọi người bỏ xứ đi hết, tâm lý bầy đàn sẽ đi theo hoặc sẽ chán nản.

2. Trong nam sẽ có thêm lực lượng nòng cốt để chống lại chính quyền ngoài bắc (cả triệu người đâu có ít, mà toàn người dễ bị dụ).

3. Những người bắc di cư sẽ là cơ sở để đàm phán với chính quyền phía bắc dễ hơn vì tính chất tập quán vùng miền.

4. Sẽ có nguồn để phân tích, tìm hiểu về con người, tính cách, tập quán của người miền bắc, từ đó sẽ đưa ra chiến lược đối phó dễ hơn (Mỹ + Do Thái mà, luôn tự hào khả năng đọc vị và ngồi trên đầu các dân tộc khác).
...
Nhưng có một thực tế, những người không theo đạo sẽ có lập trường vững chắc hơn hẳn những người theo đạo, và vì thế nên việc "theo Chúa vào Nam" cũng chỉ kêu gọi được lực lượng u mê hoặc thiếu hiểu biết và cả tin thôi.

sonngan

Xe đạp
Thì toàn tinh hoa của cụ di cư rồi đó còn gì nữa, còn ở lại toàn đói rách, dốt nát với nhau mà lại thống nhất được đất nước. Cụ làm sao phản bác được vì lịch sử nó có câu trả lời rồi đó. Được viện trợ đến tận răng, lại toàn giới tinh hoa mà sao lại vậy ạ :)) Một chính quyền bù nhìn, tay sai thì làm sao thu phục nhân tâm.
Mình không trả lời, vì câu hỏi vô nghĩa chứ không phải không trả lời được. 1tr đi đa phần là người giỏi, không có nghĩa MB chỉ con lại toàn dốt nát. Người tài hay người giỏi vào MN cũng không thể đổi trắng thay đen về bản chất chế độ Mỹ ngụy. Nên thua là tất yếu. Xin phép đc dừng tranh luận với cụ ở đây ạ, chúc cụ nhiều sk!!!

langchai1

Xe đạp
Cháu là một người trung lập ở thớt này nhưng nói chung cháu thấy cụ cãi cùn, lý lẽ không đủ sức thuyết phục những ng như cháu. Ngay cả thèng mù cũng hiểu là Mỹ và các nước đồng minh bơm tiền khủng như thế nào vào miền Nam VN. Từ năm 1965 đến tháng 1-1973, Mỹ đã huy động khoảng 3 triệu lượt quân Mỹ sang miền Nam Việt Nam. Ở đỉnh cao trong thời kỳ 1968-1969, có 638.000 quân Mỹ trực tiếp tham gia cuộc chiến tranh (chiếm hơn 18% tổng số quân Mỹ lúc đó), trong số này có 535.000 quân Mỹ đóng ở miền Nam Việt Nam. Xem với số quân thế này, chỉ ăn rồi cung cấp dịch vụ cũng đủ giàu cmnr.
=)) =)) =)) Link ở trên GG ý. Anh không muốn công nhận thì thui.
VNCH là nhất Ok chưa
Bớt cảm xúc đi 2 cụ, nói miệng văn vẻ ko dẫn nguồn công khai thì cũng chả thuyết phục được ai, em chỉ hỏi số liệu viện trợ của các nước cho mBắc và nguồn kiểm chứng kèm theo thôi.

BumYth

Xe hơi
Bớt cảm xúc đi 2 cụ, nói miệng văn vẻ ko dẫn nguồn công khai thì cũng chả thuyết phục được ai, em chỉ hỏi số liệu viện trợ của các nước cho mBắc và nguồn kiểm chứng kèm theo thôi.
nguồn CIA

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Thớt hay, các cụ trao đổi khẽ em còn có thớt đọc, cám ơn các cụ :D

langchai1

Xe đạp
Vâng cám ơn cụ, ít ra còn có 1 cái nguồn để còn bình luận dù đó chỉ là nguồn từ 1 phía. Có điều con số trên không khớp với số liệu 1 số nguồn khác như có cụ đã nêu.
Tên nước viện trợ cũng rất mù mờ chung chung, đó là số liệu viện trợ của LX hay TQ hay của cả 2 (nếu có), v.v...?

BumYth

Xe hơi
Vâng cám ơn cụ, ít ra còn có 1 cái nguồn để còn bình luận dù đó chỉ là nguồn từ 1 phía. Có điều con số trên không khớp với số liệu 1 số nguồn khác như có cụ đã nêu.
Tên nước viện trợ cũng rất mù mờ chung chung, đó là số liệu viện trợ của LX hay TQ hay của cả 2 (nếu có), v.v...?
anh đang thiếu 1 thao tác anh tự nói, đó là kiểm chứng, khi chưa kiểm chứng xong thì việc cmt tiếp hoàn toàn là viết vớ vẩn.
con số trong ảnh là chưa quy đổi theo thời gian, và giới hạn ở khoảng thời gian 1970-1974, con số này rất to so với những kí tự khác trong ảnh, mà anh vẫn cmt như vậy, hiển nhiên anh không hề đọc nội dung ảnh, và đang tranh luận thiếu thiện chí.

Force 47

Xe tăng
Nhiều comments ở các diễn đàn thường so sánh: Bắc di cư 1954 ăn nói nhẹ nhàng, lịch sự và không húng như bắc di cư sau 1975. Hehee
Em có vào chém:
"Thực ra do ảnh hưởng thời cuộc. Trước 1975, bắc 54 cũng hùng cứ một phương, nổi đình nổi đám ở Miền Nam.
Sau 1975 thì phải đi nhẹ nói khẽ. Muốn húng, muốn chửi bới thì, một là ra nước ngoài, hai là chui vào trong kẹt forum kín. :)
Nên đừng tưởng đỏ là chín! :)