[Funland] Cuộc chiến kinh tế- Trung Quốc lo sản xuất- Việt Nam lo tiêu dùng!

Marda49

Xe buýt
Em giờ có xây nhà đồ điện e sẽ nhập tq hết kể cả dây điện,

Mấy kĩ sư vs kĩ thuật viên tq ko thích sang vn, chỉ thích sang nc khác, hỏi mới biết sang vn cty nó ko tính là đi nc ngoài, và tất nhiên là ko có các khoản abcxyz khác, h nó coi vn khác gì nội đia của nó đâu
Cái này không rõ, nhưng mua máy của bọn Tây có sự cố chờ chuyên gia nó sang mắc mệt mà nó sang nó đòi hỏi các điều kiện ăn ở đi lại với tiền công nhiều lắm( tất nhiêu bên VN trả nhé)

Giangkpi

Xe buýt
Cái này không rõ, nhưng mua máy của bọn Tây có sự cố chờ chuyên gia nó sang mắc mệt mà nó sang nó đòi hỏi các điều kiện ăn ở đi lại với tiền công nhiều lắm( tất nhiêu bên VN trả nhé)
Đấy là do hợp đồng của vn vs tq, chi phí vn chịu, còn cty em hợp đồng là bên tq chịu hết, đội sang lắp đặt vs hỗ trợ kĩ thuật có đc công tác phí hay hỗ trợ gì đâu, nó kể sang nc khác đc hỗ trợ nhiều lắm trừ mỗi vn ko tính là đi nc ngoài chỉ có 1 khoản mà qly nó yêu cầu bắt buộc trước khi về nc phải tiêu là mời đối tác vn 1 bữa. Cty tq nó đòi cty cụ chi phí cao đưa nhân công sang nhưng nó thực trả nhân công bao nhiêu mới quan trọng

Chỉnh sửa cuối:

duyhung10

Xe buýt
Thì em cũng bảo rồi, đẻ ra cái tiêu chuẩn khù khoằm không giống ai thì DN sân sau mới có cái mà kiếm chứ đẻ ra cái mà sử dụng luôn được đồ Tàu giá rẻ bằng 1/2 ích lợi cho mọi DN thì đã khác. Cái này nó là lợi ích cục bộ.
Em đặt làm mạch của 1 đơn vị trong nước họ nói thẳng luôn, làm ít giá cao thì nó làm ( làm bằng tay, hàn bằng tay) còn làm nhiều giá rẻ thì đặt bên tq

Marda49

Xe buýt
Đấy là do hợp đồng của vn vs tq, chi phí vn chịu, còn cty em hợp đồng là bên tq chịu hết, đội sang lắp đặt vs hỗ trợ kĩ thuật có đc công tác phí hay hỗ trợ gì đâu, nó kể sang nc khác đc hỗ trợ nhiều lắm trừ mỗi vn ko tính là đi nc ngoài chỉ có 1 khoản mà qly nó yêu cầu bắt buộc trước khi về nc phải tiêu là mời đối tác vn 1 bữa. Cty tq nó đòi cty cụ chi phí cao đưa nhân công sang nhưng nó thực trả nhân công bao nhiêu mới quan trọng
Ý tôi là cty của bọn Tây nó đòi chứ TQ nào đòi?? Bán hàng kỹ thuật bọn TQ hỗ trợ kỹ thuật hơi bị ngon đấy, kể cả hỗ trợ từ xa nó cũng rất nhiệt tình không quan cách như bọn Tây.

duongphong

Xe container
Sao ngành nhựa lại được cụ xếp vào lĩnh vực chiếm ưu thế ở nước ta vậy ?. Nhựa ta sản xuất ở Dung Quất hình như chi có trong nước dùng thì phải ?.
Sản phẩm bao bì nhựa..... của ta không bằng tàu. Nhưng do SX nhiều nhân công, khâu vận chuyển cồng kềnh...nên DN lĩnh vực này vẫn khoẻ cụ.

Suongmuoi90

Xe đạp
Cụ dùng chính sách gì để ép? Ép dùng đầu vào là hàng VN, hàng hóa cụ sản xuất ra liệu có giá được như giá hàng rào kỹ thuật của cụ dựng với hàng Tàu không? Liệu hàng hóa của cụ có cạnh tranh được với hàng Tàu nhập không?
Kinh tế của nhà cụ chưa đủ mạnh để Win - Win với Tàu đâu.
Làm như ông ý nói thì dân lãnh đủ. Bao nhiêu năm tích cóp công cốc hết.