[Funland] Cuộc chiến chống tham nhũng nghành y tế ảnh hưởng đến việc chữa bệnh của Em.

Red Butler

Xe buýt
Tình hình là em bị khuyết eo L4 chỉ định mổ ít xâm lấn, bắt vít cột sống.... Em nhập viện 22.6 làm mọi thủ tục từ xét nghiệm.... Đến nhịn ăn uống, tháo thụt... Để sáng 23.6 lên bàn mổ, ấy vậy mà sáng nay BS thông báo hết vật tư mổ, nếu em đồng ý mổ rạch xâm lấn lớn hơn thì mổ sáng nay, còn không đồng ý thì phải đợi 1 vài tuần... Việc thay đổi này bv thông báo vào phút chót và BS giải thích do phòng vật tư thông báo muộn.... Em không trách gì BS cả, chỉ trách cái hệ thống nó làm ăn hơi chán, để người bệnh xin nghỉ làm, gửi con nhỏ cho người nhà, nhờ họ hàng anh em chăm nom, vậy mà phút chót họ thông báo vậy làm ảnh hưởng bao nhiêu kế hoạch các Bác ạ. Mổ xâm lấn thì rủi ro cao, mà đợi mổ ít xâm lấm thì phải lỡ dở quay về... Vậy là việc siết chặt quy trình mua sắm đấu thầu đã làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc cung cấp thiết bị, vật tư chữa bệnh và cuối cùng làm ảnh hưởng đến người bệnh. (em cũng thấy tội BS trưởng khoa làm chuyên môn mà đang khám trước mặt em phải gọi điện xin lo vật tư ời ời), đúng là câu chuyện có nghe gần đây giờ mình lại là người trải nghiệm. (sau một hồi điều đình của BS trưởng khoa thì họ cũng tìm được 1 bộ vật tư duy nhất để mổ cho em theo phương án ít xâm lấn!!!) may quá em không phải quay về hoãn mổ hoặc chọn phương án ít an toàn.

sakai_yo

Xe lăn
Chia sẻ với cụ, vẫn còn may cụ nhỉ? Người nhà em trải nghiệm rồi và em đã còm trên này. Chú e mổ ở đa khoa tỉnh, mấy cái vật tư lặt vặt thôi lẽ ra phải thông báo cho gia đình bệnh nhân trước mấy ngày nhưng do tắc trách khâu nào đấy mà gần sát giờ mới báo. Làm cả gđ ng bệnh chạy nháo nhào, gọi đủ nơi mới mua kịp để kịp giờ mổ. Tất cả đều là vật tư tiêu hao và trước đó chưa bao giờ bệnh nhân phải tự chuẩn bị.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn phải chiến thôi cụ ạ, nếu không thì tương lai bệnh nhân còn khổ hơn nhiều với những cái vòi bạch tuộc hút máu.
Cách đây mấy năm em đi khám có tí bệnh ở viện DL TƯ, thực ra lúc ở nhà em đã biết bị sao rồi chỉ là muốn đến để bác sỹ kê đơn thuốc cho chuẩn, vậy mà nó hành em cả buổi sáng đi chụp, soi, xét nghiệm máu các kiểu, ngoài tiền khám dịch vụ gần 200k thì mất gần triệu nữa cho mấy cái xét nghiệm mà cuối cùng ko ra kết quả gì. Bệnh thì bác sỹ nó cũng nói đúng như những gì em nghĩ.
Bác sỹ ăn dây với doanh nghiệp đặt máy móc trong bệnh viện nên cứ đè bệnh nhân ra bắt làm để thu tiền thôi
Còn cái đợt Covid, HN hết giãn cách nhưng muốn vào tỉnh khác để đi làm thì phải có KQ PCR. Lúc đó ra Hồng Ngọc nó thu 1,2tr, Medlatec đặt các cơ sở khắp Hà Nội thu mẫu để mang về xét nghiệm cũng chém 730k. Đến chỗ nào cũng đông nườm nượp, khổ nhất là mấy ông thợ, ngày công được hơn 300k vẫn cứ nôn tiền ra xét nghiệm như thường

Chỉnh sửa cuối:

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Vẫn may chán, sợ đang mổ dở mà báo hết vật tư mới chán ạ =))

Belat Missan

Xe điện
Hôm nọ em phải chạy ra tiệm thuốc ngoài mua test Covid vì viện hết.
May mà mấy loại thuốc điều trị trong đấy vẫn còn.

vndinh

Xe hơi
Vẫn phải chiến thôi cụ ạ, nếu không thì tương lai bệnh nhân còn khổ hơn nhiều với những cái vòi bạch tuộc hút máu.
Cách đây mấy năm em đi khám có tí bệnh ở viện DL TƯ, thực ra lúc ở nhà em đã biết bị sao rồi chỉ là muốn đến để bác sỹ kê đơn thuốc cho chuẩn, vậy mà nó hành em cả buổi sáng đi chụp, soi, xét nghiệm máu các kiểu, ngoài tiền khám dịch vụ gần 200k thì mất gần triệu nữa cho mấy cái xét nghiệm mà cuối cùng ko ra kết quả gì. Bệnh thì bác sỹ nó cũng nói đúng như những gì em nghĩ.
Bác sỹ ăn dây với doanh nghiệp đặt máy móc trong bệnh viện nên cứ đè bệnh nhân ra bắt làm để thu tiền thôi
Theo lời cụ kể thì không thể trách bác sỹ được. Cụ đến khám thì bác sỹ phải chiếu chụp và làm đủ xét nghiệm thì họ mới chẩn đoán được. Họ không thể chỉ nghe cụ nói bệnh của cụ rồi cho thuốc ngay được.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Đang ăn quen mồm rồi, giờ bị tuýt còi thì đội đó phản công thôi, cách dễ nhất là mang người dân, người bệnh ra làm con tin để đàm phán, nói chung cái này là kết quả của cơ chế lâu nay, xem ra người bệnh, ng dân sẽ thua thôi.

chủ Thớt chưa chia sẻ hết các món ăn của các Bác Kền kền trắng rồi ( điều đình với Trưởng khoa ?????)

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Theo lời cụ kể thì không thể trách bác sỹ được. Cụ đến khám thì bác sỹ phải chiếu chụp và làm đủ xét nghiệm thì họ mới chẩn đoán được. Họ không thể chỉ nghe cụ nói bệnh của cụ rồi cho thuốc ngay được.
Nó là ranh giới giữa sự cố tình và yêu cầu chuyên môn cụ ạ. Mà em tin chắc là cố tình

zaiwaz123

Xe điện
Thằng nào không làm được đứng qua một bên nhưng không thằng nào chịu, ăn quen rồi bây giờ lấy người vô tội ra làm con tin..............................

Red Butler

Xe buýt
chủ Thớt chưa chia sẻ hết các món ăn của các Bác Kền kền trắng rồi ( điều đình với Trưởng khoa ?????)
Cái này em không điều đình, Bác ấy thấy nhân viên báo cáo hết VT và bác ấy tự gọi.... Tự điều đình, Cụ đừng hiểu nhầm tội BS

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Còn cái đợt Covid, HN hết giãn cách nhưng muốn vào tỉnh khác để đi làm thì phải có KQ PCR. Lúc đó ra Hồng Ngọc nó thu 1,2tr, Medlatec đặt các cơ sở khắp Hà Nội thu mẫu để mang về xét nghiệm cũng chém 730k. Đến chỗ nào cũng đông nườm nượp, khổ nhất là mấy ông thợ, ngày công được hơn 300k vẫn cứ nôn tiền ra xét nghiệm như thường
Em thì ủng hộ việc xét nghiệm đầy đủ!
Nhiều cái đúng là chỉ dựa vào Kinh nghiệm có thể xác định chính xác đến 90-95% nhưng xác xuất sau vẫn có. Việc xét nghiệm cung cấp nhiều chỉ số để BS chuẩn đoán hơn.
Nhưng:
- Như cụ nói, em cũng cảm giác làm hơi nhiều.
- Không có liên thông giữa các bv. Em cho bố khám ở BV A, đến khi sang BV B khám thêm lại làm đủ XN từ đầu vì k công nhận kết quả của nhau. Cả khâu chụp, chiếu, siêu âm.... cũng thế.

huyhung123

Xe điện
Toàn xét nghiệm vớ vẩn, ko cần thiết thôi cụ ơi.
Cu con nhà e bị ho, biết thừa là viêm phế quản nhưng vào BV Nhi họ bắt làm đủ thứ, đến đầu giờ chiều kết luận viêm phế quản. Kết luận xong kê đủ các loại thuốc, em check và vứt hết, chỉ mua đúng loại thuốc chính!

Đúng thế. Bà già hàng xóm em cũng đang cần mổ đục thủy tinh thể mà ko có vật tư để làm, bệnh viện báo phải chờ, là do giờ các viện đang đấu đá nhau

thuyhtt

Xe tăng
Nó là ranh giới giữa sự cố tình và yêu cầu chuyên môn cụ ạ. Mà em tin chắc là cố tình
Cụ cho em hỏi cụ có chuyên môn về Da liễu ko, hay cụ chỉ có niềm tin?
Nói cụ đừng giận, bs dù chân chính cũng rất sợ niềm tin của người bệnh kiểu này.
Dù BV DL TW em cũng ko ưa được vì lần nào vào khám cũng mang về cả đống thuốc.
Có đợt rụng tóc, em vào khám bs kê cả đống, về em uống 3 hôm tóc ngưng rụng thế là em bỏ uống sau 5 hôm. Mấy cũng hết, nhưng người bệnh kiểu như em bs rất ghét, hehe.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cu con nhà e bị ho, biết thừa là viêm phế quản nhưng vào BV Nhi họ bắt làm đủ thứ, đến đầu giờ chiều kết luận viêm phế quản. Kết luận xong kê đủ các loại thuốc, em check và vứt hết, chỉ mua đúng loại thuốc chính!
Riêng về mua thuốc, Bác sỹ nó lại ăn dây với hãng, khám bác sỹ nào thì mua đúng thuốc hãng đó mặc dù thành phần thuốc và dược tính là y hệt nhau. Em khám của thằng bác sỹ ấy nó kê cho em thuốc dùng trong 1 tháng hết hơn 2tr, phải mua ở nhà thuốc cổng viện, mấy con bán thuốc lấy đơn để biết tên bác sỹ khám ghi lại sau này còn tính % hoa hồng. Sau khi hết thuốc em lại đang công tác không ở Hà Nội, nhắn tin cho thằng bác sỹ hỏi mua thuốc tên khác được không thì nó bơ luôn ko thèm trả lời.

thuyhtt

Xe tăng
Ô cụ ơi, nhỡ mà ko xét nghiệm cụ thể, lại phát sinh bệnh khác nguy hiểm hơn VPQ mà ho chỉ là triệu chứng.
Làm cặn kẽ thì bị kêu làm tiền, ko cặn kẽ gốc rễ đến khi ho ko khỏi, cụ khám lại ra bệnh khác cụ có làm cái đơn lên BLD bệnh viện hay là trực tiếp xử bs hay ko?
Đấy, các cụ đi khám nhưng toàn tự mình chẩn bệnh, tự google thuốc uống, giống em, chán chán là.

Anita Emi

Xe điện
Tình hình là em bị khuyết eo L4 chỉ định mổ ít xâm lấn, bắt vít cột sống.... Em nhập viện 22.6 làm mọi thủ tục từ xét nghiệm.... Đến nhịn ăn uống, tháo thụt... Để sáng 23.6 lên bàn mổ, ấy vậy mà sáng nay BS thông báo hết vật tư mổ, nếu em đồng ý mổ rạch xâm lấn lớn hơn thì mổ sáng nay, còn không đồng ý thì phải đợi 1 vài tuần... Việc thay đổi này bv thông báo vào phút chót và BS giải thích do phòng vật tư thông báo muộn.... Em không trách gì BS cả, chỉ trách cái hệ thống nó làm ăn hơi chán, để người bệnh xin nghỉ làm, gửi con nhỏ cho người nhà, nhờ họ hàng anh em chăm nom, vậy mà phút chót họ thông báo vậy làm ảnh hưởng bao nhiêu kế hoạch các Bác ạ. Mổ xâm lấn thì rủi ro cao, mà đợi mổ ít xâm lấm thì phải lỡ dở quay về... Vậy là việc siết chặt quy trình mua sắm đấu thầu đã làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc cung cấp thiết bị, vật tư chữa bệnh và cuối cùng làm ảnh hưởng đến người bệnh. (em cũng thấy tội BS trưởng khoa làm chuyên môn mà đang khám trước mặt em phải gọi điện xin lo vật tư ời ời), đúng là câu chuyện có nghe gần đây giờ mình lại là người trải nghiệm. (sau một hồi điều đình của BS trưởng khoa thì họ cũng tìm được 1 bộ vật tư duy nhất để mổ cho em theo phương án ít xâm lấn!!!) may quá em không phải quay về hoãn mổ hoặc chọn phương án ít an toàn.
Đang ăn quen mồm rồi, giờ bị tuýt còi thì đội đó phản công thôi, cách dễ nhất là mang người dân, người bệnh ra làm con tin để đàm phán, nói chung cái này là kết quả của cơ chế lâu nay, xem ra người bệnh, ng dân sẽ thua thôi.
Thằng nào không làm được đứng qua một bên nhưng không thằng nào chịu, ăn quen rồi bây giờ lấy người vô tội ra làm con tin..............................
Đúng thế. Bà già hàng xóm em cũng đang cần mổ đục thủy tinh thể mà ko có vật tư để làm, bệnh viện báo phải chờ, là do giờ các viện đang đấu đá nhau
Những vật tư cao cấp, cho các phẫu thuật cấy ghép (xương khớp, tim mạch...) thường bệnh viện không mua luôn từ nhà cung cấp. Lý do rất đơn giản: Ai biết được chính xác bao giờ có bệnh nhân, bao nhiêu ca, chủng loại gì. Ví dụ van tim có nhiều cỡ, đốt sống cấy ghép có rất nhiều loại. Mua sẵn thì lúc thừa lúc thiếu. Thiếu thì không gọi hàng được ngay khi cần cấp cứu, thừa thì lúc quyết toán chịu trách nhiệm.

Thay vào đó bệnh viện sẽ yêu cầu các công ty đặt hàng theo kiểu ký gửi trong viện, mỗi loại vài cái, dư ra để cần có hàng dùng ngay. Số hàng này CHƯA XUẤT HÓA ĐƠN mà đến cuối tháng hoặc cuối quý, viện tổng kết lại dùng hết bao nhiêu thì công ty xuất hóa đơn chính xác số lượng đó.

Như vậy là đẩy phần rủi ro cho công ty, nhưng lại rất tiện lợi cho bệnh viện và cho cả bệnh nhân nữa.

NHƯNG, vấn đề là ở chỗ, thế là SAI :))

Sai về thủ tục, quy trình. Hàng hóa chưa mua sao ông nhận, sao ông xuất cho bệnh nhân dùng, để ngoài sổ sách à???

Bây giờ không làm sai nữa, thì hãng không đặt hàng sẵn trong viện, viện cần thì gọi, nhưng gọi gấp thì lúc có lúc không.

Cho nên thông cảm đi cụ/mợ ạ. Vấn đề này chưa giải quyết được vì tất cả đang muốn làm đúng thôi.

À, đây chỉ là suy đoán của em, không nhất thiết phải đúng thực tế trong trường hợp này :))

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Riêng về mua thuốc, Bác sỹ nó lại ăn dây với hãng, khám bác sỹ nào thì mua đúng thuốc hãng đó mặc dù thành phần thuốc và dược tính là y hệt nhau. Em khám của thằng bác sỹ ấy nó kê cho em thuốc dùng trong 1 tháng hết hơn 2tr, phải mua ở nhà thuốc cổng viện, mấy con bán thuốc lấy đơn để biết tên bác sỹ khám ghi lại sau này còn tính % hoa hồng. Sau khi hết thuốc em lại đang công tác không ở Hà Nội, nhắn tin cho thằng bác sỹ hỏi mua thuốc tên khác được không thì nó bơ luôn ko thèm trả lời.
Các thuốc cùng thành phần nhưng chưa chắc hiệu quả đã giống nhau đâu cụ ạ . Không thế mà thằng thuốc ngoại nó lại bán đắt hơn thuốc nội nhiều thế .
Ngay bọn em dùng thuốc để tê tủy sống , 2 thuốc ( cùng thành phần , tỉ trọng ...) của 2 hãng dược nổi tiếng hàng đầu thế giới nhưng thực tế hiệu quả , tác dụng phụ cũng khác nhau khá rõ .

P/s mà ngay coversyl của cùng hãng mà sản xuất ở Đức vs Pháp tác dụng phụ và hiệu quả cũng khác nhau đấy cụ .

Chỉnh sửa cuối: