[Funland] Cuộc chiến anh dũng của Hồng Quân Liên Xô

dtrung

Xe điện

Ongrungf

Xe điện
Theo cụ mở mặt trận phía Tây ở đâu ? Đến 1 người chả hiểu gì về quân sự cũng thừa biết là không thể mở vì làm gì còn bàn đạp hậu phương khi gần như tất cả châu Âu nằm dưới tay người Đức ?
Ngay cái Dday khi Đức nó đã hấp hối mà đã thiệt hại từng đấy người . Mà mở mặt trận cụ nghĩ đơn giản như mở bàn tiệc thôi sao . Mở mặt trận lớn đôi khi phải có sự chuẩn bị vài năm .
Còn Đồng Minh họ tiếp tế hàng hóa cho LX cái đó không cần thiết hay sao ?
Cũng cần nhưng giá trị cũng chả còn to tát lắm

XSim

Xe container
Em đánh giá thế giới đã trở nên tốt hơn rất nhiều sau WW2, em cũng không chắc liệu thế giới có được như ngày nay nếu không có WW2 không.

Bản thân Đức, Nhật tuy bị đập tơi tả nhưng sau cuộc chiến họ cũng được hưởng một trật tự thế giới công bằng hơn cho họ, mặc dù chắc đội ngũ lãnh đạo chiến tranh chắc mong muốn hơn thế nhiều :D

Suy rộng ra, có khi thi thoảng chiến tranh cũng là cần thiết (ngoài yếu tố tất yếu), để các bên hiểu nhau hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Theo cụ mở mặt trận phía Tây ở đâu ? Đến 1 người chả hiểu gì về quân sự cũng thừa biết là không thể mở vì làm gì còn bàn đạp hậu phương khi gần như tất cả châu Âu nằm dưới tay người Đức ?
Ngay cái Dday khi Đức nó đã hấp hối mà đã thiệt hại từng đấy người . Mà mở mặt trận cụ nghĩ đơn giản như mở bàn tiệc thôi sao . Mở mặt trận lớn đôi khi phải có sự chuẩn bị vài năm .
Còn Đồng Minh họ tiếp tế hàng hóa cho LX cái đó không cần thiết hay sao ?
Việc mở mặt trận phía Tây muộn thì theo em là do Anh-Mỹ không muốn / thiếu quyết tâm mở thôi. Mang tiếng cùng là đồng minh với nhau mà chờ Đức gần chết mới mở thì là hơi kém đấy cụ. Cả châu Âu rộng lớn thế không có chỗ đổ bộ chắc? LX phải vượt sông Volga cứu viện Stalingrad trong hoàn cảnh nào? Khó thì tất nhiên là khó nhưng có làm hay không nó thể hiện quyết tâm của mình đấy. Mà ông đã không muốn / không dám chịu khổ thì không nên nhận công :D

thuyphongthanh

Xe lăn
Sự hy sinh anh dũng của Hồng Quân Liên Xô trong cuộc chiến tàn khốc nhất trong lịch sử nhân loại

Một lần, đi dọc theo quảng trường Cộng sản Ural ở Sverdlovsk, phóng viên ảnh nổi tiếng Anatoly Grakhov đã chụp được bức ảnh tại tượng đài Ngọn lửa vĩnh cửu. Bức ảnh này nhận được giải thưởng quốc tế tại một cuộc thi ở Amsterdam vào năm 1966 , nhưng ở Liên Xô, tác giả được khuyên không nên đề tên cho bức ảnh này.

Chỉnh sửa cuối:

Phục Quy

Xe tăng
Cũng cần nhưng giá trị cũng chả còn to tát lắm
Thì em nghĩ là do suy nghĩ cá nhân của cụ thôi . Chứ 1 lượng hàng hóa + trang thiết bị khổng lồ không thể nói là nhỏ được .
Việc mở mặt trận phía Tây muộn thì theo em là do Anh-Mỹ không muốn / thiếu quyết tâm mở thôi. Mang tiếng cùng là đồng minh với nhau mà chờ Đức gần chết mới mở thì là hơi kém đấy cụ. Cả châu Âu rộng lớn thế không có chỗ đổ bộ chắc? LX phải vượt sông Volga cứu viện Stalingrad trong hoàn cảnh nào? Khó thì tất nhiên là khó nhưng có làm hay không nó thể hiện quyết tâm của mình đấy. Mà ông đã không muốn / không dám chịu khổ thì không nên nhận công :D
Cụ coi thường người Đức đến vậy , gần như tất cả các bờ biển có thể đổ bộ đều như họ phong tỏa .
Hơn nữa cụ muốn đổ bộ thì không lẽ cụ đổ mỗi người xuống thôi hay sao ? Đổ bộ thì họ cũng phải chọn chỗ nào thuận tiện cho việc rút lui , tiếp tế hậu cần và làm bàn đạp cho việc tấn công vv . Hàng vài trăm ngàn lính + cả núi thiết bị và vũ khí nữa chứ có phải kiểu đổ bộ dăm ông biệt kích hay đặc công đâu mà muốn đổ chỗ nào thì đổ .
Đổ bộ từ biển vào nó khác hoàn toàn với việc vượt sông cụ ạ !
Ngay trận Dday thì họ cũng phải chuẩn bị vài năm cụ nhé , nên kế hoạch + cả việc tung tin tình báo đánh lừa người Đức . Đấy là lúc người Đức kệt quệ rồi , chứ cứ như những năm đầu 40-41 thì đổ bộ kiểu đấy không khác gì tự sát .

rachfan

Xe container
Em chỉ hỏi cụ:
Khi Liên xô cần thì đồng minh ở đâu ???
Có thế thôi.
Lòng vòng mà làm gì ???
Câu hỏi này là không thực tế cụ ợ. Chính xác nhất là "Khi Liên xô cần thì đồng minh Mỹ ở đâu?", vì lúc đó (1941/1942) cả Anh và Pháp đều toang và sắp toang rồi.

Nhưng khi cả Pháp toang mà Mỹ còn không nhảy vào thì Liên xô đòi gì được ở Mỹ hở cụ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là tôi, ở địa vị Roosevelt hay Churchill, tôi cũng từ từ mới mở mặt trận tiếp.
Vì Đức còn rất mạnh.

Chỉ mở khi nào Hy sinh là tối thiểu và Lợi ích là tối đa.
Có lẽ họ đã tính đúng, khi giữ được France + Austria + Italy; chịu mất Czech + Bulgaria+ Nam Âu.
Và giữ được 3/4 Germany, thậm chí cả 3/4 Berlin, một cái gai to oành trong thời Liên Xô.

XSim

Xe container
Thì em nghĩ là do suy nghĩ cá nhân của cụ thôi . Chứ 1 lượng hàng hóa + trang thiết bị khổng lồ không thể nói là nhỏ được .

Cụ coi thường người Đức đến vậy , gần như tất cả các bờ biển có thể đổ bộ đều như họ phong tỏa .
Hơn nữa cụ muốn đổ bộ thì không lẽ cụ đổ mỗi người xuống thôi hay sao ? Đổ bộ thì họ cũng phải chọn chỗ nào thuận tiện cho việc rút lui , tiếp tế hậu cần và làm bàn đạp cho việc tấn công vv . Hàng vài trăm ngàn lính + cả núi thiết bị và vũ khí nữa chứ có phải kiểu đổ bộ dăm ông biệt kích hay đặc công đâu mà muốn đổ chỗ nào thì đổ .
Đổ bộ từ biển vào nó khác hoàn toàn với việc vượt sông cụ ạ !
Ngay trận Dday thì họ cũng phải chuẩn bị vài năm cụ nhé , nên kế hoạch + cả việc tung tin tình báo đánh lừa người Đức . Đấy là lúc người Đức kệt quệ rồi , chứ cứ như những năm đầu 40-41 thì đổ bộ kiểu đấy không khác gì tự sát .
Nếu cụ cho Đức mạnh đến mức vậy thì càng chứng tỏ LX quá bá đạo cụ nhỉ? Em thì không tin Đức mạnh vậy, nếu sau một vài tháng không đánh thì có thể có lý do tìm thời cơ, tìm địa điểm chứ để vài năm không đánh thì người ta sẽ nghĩ khác về mục đích rồi.

XSim

Xe container
Nếu là tôi, ở địa vị Roosevelt hay Churchill, tôi cũng từ từ mới mở mặt trận tiếp.
Vì Đức còn rất mạnh.

Có lẽ họ đã tính đúng, khi giữ được France + Austria + Italy; chịu mất Czech + Bulgaria+ Nam Âu.
Và giữ được 3/4 Germany, thậm chí cả 3/4 Berlin, một cái gai to oành trong thời Liên Xô.
Vâng là em nếu tính kiểu thực dụng thì em cũng làm như thế. Tuy nhiên, cái đó chứng tỏ LX mới là lực lượng chủ chốt đánh phát xít và Anh-Mỹ chỉ tham gia đánh hôi ăn phần, là cái mà các cụ ở trên đang tranh luận đó cụ :D

CR-Vic

Xe container
Nói với loại "nước đổ lá khoai" nhọc lòng lắm bác ơi! Chỉ có hạng ăn cháo đá bát hay qua sông đấm bòi vào sóng mới rũ công hoặc ơn của người giúp mình!

Ngay trong chiến tranh chống Mỹ cứu nước (tên cuộc chiến mang đúng ý nghĩa bên anh cả đỏ :) ) thì VN đánh Mỹ bằng gậy tầm vông là chính! Bắn máy bay địch bằng cung, nỏ và gạch đá. Bộ đội VN ăn rau rừng và uống nước lã để chiến đấu! Làm gì có sự chi viện của người anh Liên Xô :D

Lúc anh Quốc Trưởng Putin tuyên bố xoá nợ cho Việt Nam với cái thời gian mấy chục năm thằng liên doanh dầu khí Vietsopetro bú dầu mang về cho Ivan bao nhiêu tiền là lý do ở đâu? Thằng ý láo quá! :))

Em thấy báo đưa đây

Ongrungf

Xe điện
Nếu cụ cho Đức mạnh đến mức vậy thì càng chứng tỏ LX quá bá đạo cụ nhỉ? Em thì không tin Đức mạnh vậy, nếu sau một vài tháng không đánh thì có thể có lý do tìm thời cơ, tìm địa điểm chứ để vài năm không đánh thì người ta sẽ nghĩ khác về mục đích rồi.
Đừng nói tới mặt trận thứ 2 của đồng minh. Tớ tát và xa xôi quá.
Đơn cử chỉ chuyện viện trợ hàng hóa (dân + quân sự) của Mỹ cho Liên xô thôi. Mọi thỏa thuận chỉ đạt được khi Liên xô không thể thua. Còn từ thỏa thuận tới lúc có hàng lại còn phải đòi hỏi thêm thời gian.

mitdac1819

Xe điện
Cụ muốn bưng đồng minh lên tới đâu ???
Khi người Nga sắp chết, hô hào đồng minh mở mặt trận thứ 2 ở Tây Âu thì các đồng minh đang ở đâu ???
Cụ thử tìm câu trả lời nha :D
LX giữ vai trò chủ chốt, kìm chân 1 phần lớn lục quân Đức, nhưng đồng minh cũng tàn phá tiềm lực công nghiệp của Đức bằng không quân, viện trợ không ít thuốc men, lương thực, xăng dầu, vũ khí cho Lx, trên biển trách nhiệm chính là của đồng minh, trên bộ, mặt trận Bắc Phi cũng kìm chân 1 phần lực lượng Đức, và phần lớn quân Ý, dù mặt trận Pháp chưa được mở, nhưng Đức cũng vẫn phải để 1 phần quân đội để bảo vệ. Đánh giá vai trò trong việc đánh bại Đức thì LX chiếm 55%, đồng minh 45%. Các cụ rồ Nga thì cứ coi như Lx đánh bại Đức 1 mình, nói thật, chứ nếu năm 41 Anh đồng ý ký hòa ước với Đức thì Lx khó có khả năng đánh bại Đức, khi Đức dồn toàn bộ lực lượng sang

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Và em thấy, người LX hay Nga bây giờ cũng như người Việt. Nhìn không ấn tượng lắm, nên mới có biệt danh mát rượi:) "Nga ngố" và "Vịt". Nhưng :D chất à nha. Khi vào thế bắt buộc thì khối thằng kinh đới, thực tế đã chứng minh là vậy.

Còn bọn cạo giấy nặn bóp thực tế lịch sử theo ý đồ riêng thì....kệ mịa:D
Nga đánh nhau nhận số 2 thì ko ai dám nhận số 1. Napoleon, Hitler và trước đó Karl XII đều thua bởi người Nga cả.

Phục Quy

Xe tăng
Thì có ai nói LX yếu đâu ?
Cụ không tin Đức mạnh ? Nuốt Balan , Pháp trong vòng 1 tháng , chiếm gần hết châu Âu , tiến sát Mạc Tư Khoa thì chắc nó quá yếu hả cụ ?
Những năm 42 trở về trước việc đổ bộ của cụ không khác gì mời Đưc nó xơi .
Mở mặt trận dễ như vậy thì quân Đông Minh cần gì rút lui Dunkerque làm gì ? Và cần gì đổ bộ nữa cho tốn time lẫn công sức từ Dunkerque mở mặt trận luôn cho tiện hả cụ ?

thangmh

Xe buýt
Vì Đức còn rất mạnh.

Vậy mà hình như em nhớ phương Tây có khá nhiều ý kiến chỉ trích H quân Lx không ứng cứu quân nổi dậy Ba Lan trong trận thảm sát Warsaw thời phải. Theo như tư tưởng cụ thì nếu cụ ở địa vị anh Lin, trong trận đó quân Đức tập trung cũng đâu như có hơn 10 sư bộ binh và cỡ 5 sư thiết giáp để dập quân nổi dậy BaLan, vậy thì cứ để 2 thằng đó dập nhau rồi tiến vào, chỉ mở mặt trận khi nào Hy sinh là tối thiểu và Lợi ích là tối đa, còn gì để nói phỏng cụ :D

Jade2110

Xe buýt
Em nhớ thời Liên Xô có 11 múi giờ thì phải.
Diện tích:
- Thời Đế quốc Nga: 22,8 triệu km2
- Thời Liên Bang Xô Viết: 22,4 triệu km2
- Thời Nga (hiện nay): 17,1 triệu km2.
Chỉ để châm 1 điếu thuốc mà đi đốt cả ngôi nhà. Sự sụp đổ của LBXV là cơn địa chính trị lớn nhất tk20