[Funland] Cuộc chiến anh dũng của Hồng Quân Liên Xô

hd-vt

Xe container
Và em thấy, người LX hay Nga bây giờ cũng như người Việt. Nhìn không ấn tượng lắm, nên mới có biệt danh mát rượi:) "Nga ngố" và "Vịt". Nhưng :D chất à nha. Khi vào thế bắt buộc thì khối thằng kinh đới, thực tế đã chứng minh là vậy.

Còn bọn cạo giấy nặn bóp thực tế lịch sử theo ý đồ riêng thì....kệ mịa:D

otzi

Xe tăng
Nước Đức cần nguồn nguyên liệu để đế chế phát triển.
Nước Nga-Liên xô có thể cung cấp cho nước Đức những thứ sau:
Lúa mì Cuban
Sắt và than Donbas
Dầu Bacu và Caucasie
Và Nhân lực
Có được những cái đó thì đế quốc Đức trường tồn !!!
Hồi đầu Nga Đức liên minh. Ông Đức mà không trở mặt đánh nga thì thế giới giờ có khi đã khác cụ nhỉ

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Lúa mì Cuban
Sắt và than Donbas
Dầu Bacu và Caucasie
Và Nhân lực
lịch sử oánh nhau của loài người vẫn là bên nào có hậu cần mạnh hơn là thắng
hồi 3 quốc, quân của Viên thiệu đông gấp mấy lần quân Tào, vậy mà 1 trận bay kho lương Ô sào, quân Viên Thiệu tan ngay
Nói lý thuyết thì dễ, chứ ko có gạo ăn nửa ngày thì cánh tay cầm kích, xách đao sao nổi
Đến thời hiện đại, o có dầu thì xe thiết giáp, pháo, máy bay có hoạt động vào mắt

Nên kiểu gì a Hit cũng phải tẩn a Lin để lấy nguồn an ninh lương thực và dầu mỏ

Alexandre Ciskob

Xe điện
Thường mọi người vẫn nghĩ vậy, cụ cứ tìm thử sẽ rõ cụ ạ, uyên bác mà không kiếm được cái lý do thì cái từ uyên bác đấy lại không xứng ;))
Em cũng có đọc nhiều mà cụ, nếu cụ có docx nào hay hay về v/đề này thì giới thiệu em tìm đọc với.
Còn chuyện hạm đội TCC di dời mấy cái tàu sân bay đi thì lí do dễ hiểu thôi, cả thế giới biết kiểu gì Nhật cũng táng Mỹ lúc đó, vì đạn đã lên nòng ko bắn ko đc, đàm phán ngoại giao thì đổ bể cả, vấn đề là Mỹ ko biết JP nó sẽ chọn điểm nào để bắt đầu, các mục tiêu ở Sing, Malay, Philipin, ... 1 loạt ở khu vực Thái Bình dương đều đc báo động cấp 1 cả, trừ Hawaii thì vẫn đc báo động nhưng ko phải cấp 1.
Lý do: nó quá xa, điều này nằm ngoài suy nghĩ của bộ tổng tham mưu và Hải quân Mỹ. Chính vì vậy nên em nghĩ Mỹ cơ động mấy tàu sân bay đi chỗ khác cũng là điều có thể hiểu đc.
Đọc các tài liệu giải mật sau chtranh thì thấy trận TCC Nhật quá hay, từ công tác tình báo cho đến điều động hạm đội lớn như vậy mà vẫn giữ đc bí mật. Mỗi tội đến trận Midway thì lại đứt, chứ ko thì WW2 chắc phải thêm vài năm

hd-vt

Xe container
VN giờ có lẽ chỉ mua đc tàu của Nga thôi, còn ai bán cho nữa đâu.
Nếu đc chọn, em vote cho tàu của Nhật, nó có bề dày lịch sử Hải quân rồi, tàu nó cũng ngon, thực chiến kinh nghiệm có đủ hết rồi, 1 cái hay nữa là nó đang bị giới hạn bởi hiến pháp nên ko đóng đc tàu to, cho nên mình cứ mua tàu nhỏ của nó, xong khi nào nó đc đóng tàu to thì mình cũng mua to dần lên là đc :D
Cụ nào giải ngố em phát là mình có đc mua của nó ko? Nó có đc phép bán cho mình ko? Làm vài chục destroyer tầm 5000 tons chơi khô máu với thằng bạn luôn
Cụ tỉnh vãi.
Khi mua ngoắc tay, hỏng đổi mới hoặc nếu xịt lốp ghé vào gara mượn đổi cái khác chạy tạm vì ngay cạnh nhà, hay sang mượn cờlê xin con ốc cũng dễ :))

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ tỉnh vãi.
Khi mua ngoắc tay, hỏng đổi mới hoặc nếu xịt lốp ghé vào gara mượn đổi cái khác chạy tạm vì ngay cạnh nhà, hay sang mượn cờlê xin con ốc cũng dễ :))
Mình với nó cứ lấy tàu chạy qua chạy lại, lúc mượn chai nước mắm, khi thì trả bánh xà phòng cũng ối thằng tức ói máu đúng ko cụ =))

IP man

Xe lăn
Lúa mì Cuban
Sắt và than Donbas
Dầu Bacu và Caucasie
Và Nhân lực
Nói trường tồn thì hơi sớm cụ ah.
Đành rằng các dân tộc nói tiếng Đức (Germanic) đã có từ lâu và có vị trí trong các hoàng tộc ở châu Âu nhưng đế chế Đức chỉ mới thành lập sau chiến tranh Pháp Phổ, nói chung là còn non... sau đấy phát động WW1 đòi phân chia lại địa bàn với các đế quốc gạo cội thì lại thua sấp mặt.
Nói chung kinh nghiệm vận hành 1 đế chế chưa có thì khó mà khẳng định là trường tồn được, chỉ là bạo phát bạo tàn thôi.

One-77

Xe cút kít
Có giả thiết Nga thua luôn từ năm 1941 thì Mẽo với Anh sẽ như nào ko lão?
Em thấy một cách công bằng là vai trò của Liên Xô chiếm khoảng 60-70% trong chiến thắng của Đồng Minh trong ww2
Có hẳn giả thuyết nếu Mỹ cứ ngồi im đấy cụ, giả thuyết đấy còn được làm thành phim nhiều tập luôn, phe Trục thắng và chiếm cả thế giới.

hd-vt

Xe container
Mình với nó cứ lấy tàu chạy qua chạy lại, lúc mượn chai nước mắm, khi thì trả bánh xà phòng cũng ối thằng tức ói máu đúng ko cụ =))
Au...ziaaaa.
Lúc sang Nhật, tiện mang sang tý vải thiều nhãn thanh long cá ngừ đại dương. Về thì nồi cơm điện máy giặt mà giã. Gọi là kinh tế cuốc pòng :))

XPQ

Xe cút kít
Cái tội của nước Nga là rộng lớn và nhiều tài nguyên quá nên thằng con chóa nào cũng muốn xâu xé từ hàng mấy trăm năm nay chớ chả phải mới từ trào xô viết !!!

Nước Nga có được lãnh thổ mênh mông tài nguyên dồi dào như giờ cũng là nhờ tầm nhìn mở cõi của các lãnh chúa và các Sa hoàng.

Còn dĩ nhiên, xểnh ra mà ốm yếu thì có anh khác nó xâu xé ngay. Nga xưa cũng bắt chẹt Tàu cắt đất không biết bao nhiêu lần. Nhắc đến Nga là anh Tàu dựng lông gáy lên vì ớt.

XSim

Xe container
Em nghĩ WW2 là hệ quả của việc khối Đức-Ý-Nhật đang vươn lên nhưng thiếu thốn tài nguyên và thị trường do bị Anh-Pháp-Mỹ kiểm soát và không chịu chia sẻ. Mặc dù thiệt hai về con người là khổng lồ nhưng nó đã mang lại những lợi ích còn lớn hơn:
+ Giải quyết triệt để mâu thuẫn về tài nguyên - thị trường không gian sinh tồn giữa các đế quốc tư bản
+ Mang lại hòa bình bền vững cho châu Âu
+ Làm sụp đổ hệ thống thuộc địa
+ Về mặt kinh tế quốc tế, các rào cản do chính sách bảo hộ - phong tỏa được gỡ bỏ, là cơ sở tiến lên toàn cầu hóa, tự do cạnh tranh bình đẳng giữa các nước.

Mâu thuẫn tài nguyên - thị trường - không gian sinh tồn cũng chính là nguyên nhân của thế chiến thứ 1 nhưng cuộc chiến đó đã không giải quyết được mâu thuẫn này mà phải đợi đến WW2 mới được giải quyết.

Theo các cụ, liệu có cách nào tránh được WW2? Tránh theo nghĩa về lâu dài phải giải quyết được mâu thuẫn cơ bản như em nói ở trên, chứ không phải hòa bình thêm vài năm nhưng Anh-Pháp-Mỹ vẫn không chịu chia sẻ tài nguyên thì Đức trước sau cũng sẽ đánh thôi.

hd-vt

Xe container
Vâng, thì đúng là châu Âu thì chủ nghĩa dân tộc nó không lớn, chung quy lại cũng từ 1 nguồn mà ra: Đế quốc La Mã, đế quốc Frank, các dân tộc nói tiếng Đức,Slav....
Rồi cứ giao lưu hợp tác loạn xị xong lại tranh giành quyền thừa kế ỏm tỏi cả lên :D.
Nói chung châu Âu vẫn đi sau Trung Hoa cỡ 2 nghìn năm, chưa có cá nhân nào kiệt xuất đủ để thống nhất thiên hạ cả.
Mẫu hậu Méc ken đấy thây :D, khối ghenghen gì đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em nghĩ WW2 là hệ quả của việc khối Đức-Ý-Nhật đang vươn lên nhưng thiếu thốn tài nguyên và thị trường do bị Anh-Pháp-Mỹ kiểm soát và không chịu chia sẻ.
Cụ nói chuẩn.
Thế giới này nói sao về Hitler thì không bàn, nhưng nếu em là Hitler, chắc em cũng phải tẩn châu Âu thôi. Lí do:
Đất nước em giàu có, toàn người giỏi, quân sự kinh tế em đều rất mạnh, vậy mà em lại phải nhìn mấy thằng "nhà nghèo", "trình độ lùn" như mấy thằng hàng xóm Ăng lê Phú đĩ nó hít tài nguyên à? Mà em bảo nó rồi, nịnh nọt răn đe doạ dẫm đủ kiểu mà nó ko nghe à? Ko chịu nhè bánh ra cho em à? Vậy em phải tẩn nó thôi. Và thực tế là em đúng, chúng nó có chịu đc mấy phát đấm của em đâu, chạy như vịt luôn :D
Thậm chí em còn mối thù từ thời ông bà em với chúng nó nữa, nó bắt ông bà em xin lỗi nó mấy chục năm trước, giờ em xách dao hỏi tội từng thằng, em bắt nó ra đúng chỗ đấy, khung cảnh như cũ (trên cái đoàn tàu) mà xin lỗi lại em, em mới vừa lòng.
Him là người có đầu óc, có tố chất, điều đó ko phải bàn :P

Friedrich II

Xe tải
Cái này thì cụ chuẩn ạ, trong hồi ký tướng Maniste viết bên LX đã hết quân dự bị, còn Đức vẫn còn dự bị chưa tham chiến, nhưng Hít Lơ ép phải rút quân.
Liên Xô còn cả 1 PDQ Thảo Nguyên của Konev làm dự bị mà cụ, mới đưa TDQ xe tăng 5 tham chién thôi

Ongrungf

Xe điện
Thụy Điển nữa cụ, sau trận Poltava, Thụy Điển thành chú lùn mãi mãi
Trên kia có kẻ đương khóc lóc cho Thụy điển.
Người ta còn xem Thụy điển là nạn nhân của nước Nga hung bạo nữa cơ :P :P :P

Chỉnh sửa cuối:

Ongrungf

Xe điện
Liên Xô còn cả 1 PDQ Thảo Nguyên của Konev làm dự bị mà cụ, mới đưa TDQ xe tăng 5 tham chién thôi
Nhưng đưa cả PDQ này qua sông để nhét vào dải đất rộng 500m bên bờ phải sông Volga trong tầm súng cối, đạn nhọn của quân Đức là điều khó ngang việc kiến đường lên trời :P

Ongrungf

Xe điện
Hồi đầu Nga Đức liên minh. Ông Đức mà không trở mặt đánh nga thì thế giới giờ có khi đã khác cụ nhỉ
Đức-Xô mà thực lòng chia thế giới thời giờ này cũng có khi chả còn Hoa kì cuốc :P :P :P

Friedrich II

Xe tải
Nhưng đưa cả PDQ này qua sông để nhét vào dải đất rộng 500m bên bờ phải sông Volga trong tầm súng cối, đạn nhọn của quân Đức là điều khó ngang việc kiến đường lên trời :P
Em nói trận kursk mà cụ, TDQ xe tăng 5 của Romintrov thiệt hại khá nặng vì phải nhét vào hành lang nhỏ. Nhưng PDQ của Konev còn sung sức lắm, chính PDQ này là chủ công chỗ giai đoạn phản công

Meow

Xe điện
Cụ nói chuẩn.
Thế giới này nói sao về Hitler thì không bàn, nhưng nếu em là Hitler, chắc em cũng phải tẩn châu Âu thôi. Lí do:
Đất nước em giàu có, toàn người giỏi, quân sự kinh tế em đều rất mạnh, vậy mà em lại phải nhìn mấy thằng "nhà nghèo", "trình độ lùn" như mấy thằng hàng xóm Ăng lê Phú đĩ nó hít tài nguyên à? Mà em bảo nó rồi, nịnh nọt răn đe doạ dẫm đủ kiểu mà nó ko nghe à? Ko chịu nhè bánh ra cho em à? Vậy em phải tẩn nó thôi. Và thực tế là em đúng, chúng nó có chịu đc mấy phát đấm của em đâu, chạy như vịt luôn :D
Thậm chí em còn mối thù từ thời ông bà em với chúng nó nữa, nó bắt ông bà em xin lỗi nó mấy chục năm trước, giờ em xách dao hỏi tội từng thằng, em bắt nó ra đúng chỗ đấy, khung cảnh như cũ (trên cái đoàn tàu) mà xin lỗi lại em, em mới vừa lòng.
Him là người có đầu óc, có tố chất, điều đó ko phải bàn :P
Đi về bàn chn đi, be tẩn by Her có đầu óc, tố chất chưa :P