[Funland] Cùng tướng Giáp gánh công tác dân số

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ G là người được học hành tử tế. Có thể nói là Cầm, Kỳ, Thi, Họa, Ngoại ngữ tuyệt vời giao tiếp không cần phiên dịch như tiếng Pháp, Trung... Cũng là người rất tinh thông lịch sử VN có cả Đức lẫn Tài trong chuyện gia đình cũng sắp xếp rất ổn thỏa. Chứ không phức tạp, nhiều vợ như cụ khác (đặc biệt là trong thời kỳ mà chuyện có vợ ngoài luồng là rất nghiêm trọng)

Gagarose

Xe điện
- Phục tùng quyết định của tổ chức
- Tuyệt đối trung thành với ông cụ
Bản lĩnh của một đại tướng công phu hàm dưỡng cao, nước chảy mây trôi

DonaldTrump79

Xe tăng
Em hậu thế không hiểu nhiều, biết rộng như các cụ trên này.
Nhưng em biết là mộ bác Giáp ở đảo yến Quảng Bình và khi bác mất thì dòng người viếng kéo dài hàng cây số.
Còn các cụ khác là cụ nào nằm ở đâu thì em chịu ;))

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Đệ tử chân truyền mà ko được trọng dụng .
Đau hơn thiến .
Ước nguyện giải phóng Miền Nam luôn canh cánh trong lòng Ông Cụ từ năm 1954, nhưng tư tưởng chủ hòa của cụ G không đáp ứng được điều này, nên Ông Cụ phải gọi cụ D, là người đứng đầu phe chủ chiến, từ trong Nam ra để trao quyền lãnh đạo.

dtrung

Xe điện
vậy trong đại thắng mùa xuân, cụ G còn thực quyền tổng tư lệnh k cụ?nếu k thì chả có tí công lao nào rồi.
Tuớng tham mưu hoạch định chiến lược đóng góp ý kiến thôi, cụ D thông qua tối hậu còn ở thực địa là cụ Văn Tiến Dũng và các tướng khác triển khai. Cụ Giáp cũng có ảnh hưởng cá nhân với một số tướng thân thiết tại mạt trận như cụ Lê Trọng Tấn, Hoàng Văn Thái, ...nên cũng có thể đốc thúc trực tiếp. Đọc các hồi ký em cũng chưa thấy cụ G lệnh trực tiếp cho cụ Văn Tiến Dũng trong chiến dịch mùa xuân 1975. Thường là ý kiến gì lên đề xuất cụ D, cụ D đồng tình thì cụ D mới lệnh tới các tướng ngoài thực địa.

anduong_hp

Xe hơi
Khó gì đâu cụ,chuyện thâm cung bí sử thì không lộ ra bên ngoài rồi nhưng cụ đọc một vài sách cộng thêm mối quan hệ với Liên Xô và Trung Quốc là cụ sẽ tìm được câu trả lời.Đôi khi để tuyên truyền người ta dựng lên huyền thoại để lôi kéo đám đông nhưng trong thực tế lại không phải như vậy.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là cụ quê Nam Đàn lúc đó quyền lực bao trùm, muốn làm gì là làm đâu cụ ạ.
Em đọc qua qua, thì lúc cụ 3D ra và nắm quyền ở HN, thì cụ Nam Đàn lúc này cũng bắt đầu bớt dần quyền lực đi rồi. Cụ ý chủ trương đấu tranh, giải phóng VN theo hướng hoà bình hơn.
Còn nhóm cụ 3D và 1 số cụ khác thì theo con đường đấu tranh giải phóng bạo lực hơn (tức nói nôm ra là đánh đấm là chính), nhóm này diều hâu hơn nên dần dần nắm đc nhiều quyền lực trong TW
Tức là số đông trong tổ chức ủng hộ con đường giải phóng bằng đấu tranh vũ trang, chấp nhận hy sinh?
Ông Cụ là lãnh tụ uy tín bao trùm thiên hạ, đường lối là do ông cụ quyết, sách lược mới đến lượt ông D. Cụ lưu ý, còm cái gì cũng cần có căn cứ xác thực.

Chỉnh sửa cuối:

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là có sự khống chế về mặt cá nhân? Kiểu phốt đời tư hay tư cách, chứ không phải là khác biệt về chiến lược nên phải chọn lựa?
Yes..cụ nói gần đúng

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
:)) với em và cụ thì đúng đấy, nhưng cột chống giời như cụ G thì cụ suy nghĩ lại còm :))
Tóm lại tướng Việt Nam giỏi có nhiều chứ chả phải riêng tướng G . Còn công lao thì ngoài “ điện biên phủ” tướng G còn chiến công nào khác. ??? Còn sau này tướng G ko được trọng dụng thì cũng dễ hiểu thôi. Tướng G xuất thân giáo làng ko có chuyên môn sao mà so với các tướng trẻ hơn ,được đào tạo bài bản từ liên Xô. ????

hd-vt

Xe container
T

Trao đổi để hiểu biết thêm về góc khuất của lịch sử . đó cũng là điều lên biết .em kg thích vật nhau với cụ.
Đã gọi nhau bằng Cụ, thì em can cc không nên vật nhau ạ. Mệt bỏ cụ đi ấy :D.
Đồng xu còn có mặt phải mặt trái, ngắm nghía mặt nào thì lớp đi sau chả thay đổi được gì. Giá trị đồng xu cũng chả thay đổi vì thuộc về quá khứ. Giỏi, thì giờ kinh bang tế thế xem ra răng.
Vậy xin cc nói chuyện lý lẽ cho bọn em hóng với ạ.

Một vị tướng được cả thế giới công nhận là 1 trong các vị tướng hàng đầu lịch sử mà vẫn có cụ ở đây cho rằng chỉ là giáo làng đi lên không học hành gì.
Ấu trĩ vậy thì tranh luận có ích gì.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tuớng tham mưu hoạch định chiến lược đóng góp ý kiến thôi, cụ D thông qua tối hậu còn ở thực địa là cụ Văn Tiến Dũng và các tướng khác triển khai. Cụ Giáp cũng có ảnh hưởng cá nhân với một số tướng thân thiết tại mạt trận như cụ Lê Trọng Tấn, Hoàng Văn Thái, ...nên cũng có thể đốc thúc trực tiếp. Đọc các hồi ký em cũng chưa thấy cụ G lệnh trực tiếp cho cụ Văn Tiến Dũng trong chiến dịch mùa xuân 1975. Thường là ý kiến gì lên đề xuất cụ D, cụ D đồng tình thì cụ D mới lệnh tới các tướng ngoài thực địa.
Em thấy giờ các phim tư liệu mới chiếu thì vẫn cụ G ra lệnh như là tổng tư lệnh còn có thông qua ai thì e ko bít. Cụ D làm quả MT68 đắng lòng nên chắc ngại ra lệnh trực tiếp rồi chịu trách nhiệm trực tiếp

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Đã gọi nhau bằng Cụ, thì em can cc không nên vật nhau ạ. Mệt bỏ cụ đi ấy :D.
Đồng xu còn có mặt phải mặt trái, ngắm nghía mặt nào thì lớp đi sau chả thay đổi được gì. Giá trị đồng xu cũng chả thay đổi vì thuộc về quá khứ. Giỏi, thì giờ kinh bang tế thế xem ra răng.
Vậy xin cc nói chuyện lý lẽ cho bọn em hóng với ạ.
Có những chuyện nó thuộc về thâm cung bí sử . lên kg nói ra ở đây được vì nói ra sẽ có 2 óp sừng như sau
1..link dẫn chứng đâu..đám ấm ớ sẽ hỏi vậy
2.. Admin sẽ ben nick ngay lập tức và cho là spam
Cụ chịu khó xem nhưng hồi ký của nhiều cụ cùng thời đó thì sẽ hiểu nhiễu..đừng đọc hồi ký lề phải .

XSim

Xe container
Các cụ viết úp úp mở mở bí hiểm vãi =))

Em thì không biết thông tin các cụ nắm có thật không (thực ra cũng khó biết được chuyện thâm cung bí sử kiểu đấy), nhưng em thấy mỗi cụ đều có ý đúng cả. Cụ Giáp là người anh hùng dân tộc, là tướng chỉ huy và có công đầu trong kháng chiến chống Pháp, đặc biệt là trận Điện Biên Phủ, điều này chắc không phải bàn cãi. Tuy nhiên trong kháng chiến chống Mỹ thì vai trò cụ Giáp đã bị lu mờ khá nhiều, không còn có nhiều tiếng nói trong các quyết sách chiến lược nữa. Dân Việt thường duy tình, không ưa các ông chuyên quyền kiểu Lê Duẩn (hay Trần Thủ Độ ngày xưa) nên hình ảnh trong lòng dân tộc sẽ không được lung linh như tướng Giáp, một người vừa có công lại vừa có đức độ (nhẫn nhịn vì đại cục chứ không phản kháng).

Nhiều cụ em thấy cứ trận thua thì đổ tại phe Lê Duẩn nướng quân, thắng thì công tướng Giáp, em nghĩ đánh giá như thế là không công bằng. Nếu theo nguyên tắc doanh nghiệp, ông nào chịu trách nhiệm chính sẽ nhận thưởng lớn nhất, thì công đầu trong giải phóng miền Nam phải là Lê Duẩn. Tướng Giáp đã không còn thực quyền, dĩ nhiên đóng góp sẽ ít hơn nhiều phe kia. Lịch sử khách quan và công bằng thì nên như vậy.

Gagarose

Xe điện
Tức là số đông trong tổ chức ủng hộ con đường giải phóng bằng đấu tranh vũ trang, chấp nhận hy sinh?
Ông Cụ là lãnh tụ uy tín bao trùm thiên hạ, đường lối là do ông cụ quyết, sách lược mới đến lượt ông D. Cụ lưu ý, còm cái gì cũng cần có căn cứ xác thực.
Theo cuốn HCM A life, thời gian này ông cụ được xây dựng như một biểu tượng, còn quyền lực thực tế thuộc về ông 3D, người có chủ trương tất tay.
Cũng theo cuốn này khi ông cụ đi LX chữa bệnh, lúc về phi công đã phải bỏ qua đèn hướng dẫn ở sân bay Gia Lâm mà đáp xuống bằng kinh nghiệm của mình. Nếu không thì chưa biết chuyện gì sẽ xảy ra
Cũng trong thời gian ông cụ đi LX chữa bệnh, các trận đánh lớn xảy ra và thiệt hại quân số là rất lớn

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ước nguyện giải phóng Miền Nam luôn canh cánh trong lòng Ông Cụ từ năm 1954, nhưng tư tưởng chủ hòa của cụ G không đáp ứng được điều này, nên Ông Cụ phải gọi cụ D, là người đứng đầu phe chủ chiến, từ trong Nam ra để trao quyền lãnh đạo.
Em có nghe 1 luồng tt các cụ nghe th. Khi Ông Cụ định để TG dần thay thế tiếp quản thì có tác động từ TQ. Có lẽ TQ sợ TG uy tín quá, giải quyết đc nhanh trong khi họ muốn chậm và chia đôi lâu dài

vutuanlong

Xe tăng
Em thích mấy thớt như này lắm, nhưng chả dám còm gì, thích nhất mấy cụ cứ bí bí hiểm hiểm, tỏ ra nguy hiểm. Theo em, cụ còm mà không dẫn chứng thì ko nên còm, dù có là sự thật thì giữ trong lòng thôi

vinataba1

Xe hơi
Cái này Cụ xem phim chiến tranh việt nam trên netflix ý. Nó nói tương đối khách quan về cả 2 phía.Lúc này ông Cụ đã không còn quyền tự quyết nữa rồi

Gagarose

Xe điện
Một vị tướng đuỡ thế giới công nhận là 1 trong các vị tướng hàng đầu lịch sử mà vẫn có cụ ở đây cho rằng chỉ là giáo làng đi lên không học hành gì.
Ấu trĩ vậy thì tranh luận có ích gì.
Bỏ qua tiếng nói của sâu kiến đi cụ, chúng nó làm gì đủ trình bàn luận về đại tướng

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ viết úp úp mở mở bí hiểm vãi =))

Em thì không biết thông tin các cụ nắm có thật không (thực ra cũng khó biết được chuyện thâm cung bí sử kiểu đấy), nhưng em thấy mỗi cụ đều có ý đúng cả. Cụ Giáp là người anh hùng dân tộc, là tướng chỉ huy và có công đầu trong kháng chiến chống Pháp, đặc biệt là trận Điện Biên Phủ, điều này chắc không phải bàn cãi. Tuy nhiên trong kháng chiến chống Mỹ thì vai trò cụ Giáp đã bị lu mờ khá nhiều, không còn có nhiều tiếng nói trong các quyết sách chiến lược nữa. Dân Việt thường duy tình, không ưa các ông chuyên quyền kiểu Lê Duẩn (hay Trần Thủ Độ ngày xưa) nên hình ảnh trong lòng dân tộc sẽ không được lung linh như tướng Giáp, một người vừa có công lại vừa có đức độ (nhẫn nhịn vì đại cục chứ không phản kháng).

Nhiều cụ em thấy cứ trận thua thì đổ tại phe Lê Duẩn nướng quân, thắng thì công tướng Giáp, em nghĩ đánh giá như thế là không công bằng. Nếu theo nguyên tắc doanh nghiệp, ông nào chịu trách nhiệm chính sẽ nhận thưởng lớn nhất, thì công đầu trong giải phóng miền Nam phải là Lê Duẩn. Tướng Giáp đã không còn thực quyền, dĩ nhiên đóng góp sẽ ít hơn nhiều phe kia. Lịch sử khách quan và công bằng thì nên như vậy.
Em cũng có phần đồng ý với cụ. Mà TG và LD vai trò khác nhau. LD là đường lối, quyết về đường hướng cách mạng. Còn TG về chuyên môn, là người thực thi. Thời cơ chưa chín bảo đánh thì chỉ nướng. Nhưng đôi khi để thể hiện ra sự liều và dám chiến đến cùng để Mỹ cút. Nhưng em tin ko phải TG ko còn vai trò chính trong giải phóng MN, chỉ là bó hẹp trong chuyên môn thôi.

Các cụ xem thêm về Zhukov. Khủng và tham vọng hơn TG nhiều. Lúc khủng 1 câu có thể quyết định số phận TBT. Kết cũng đắng hơn.