[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngtc

Xe hơi
Em xin hỏi tý. Em mua BH của PIJCO, khi đến làm BH thì mấy ông BH làm đầy đủ thủ tục. Nhưng khi chuẩn bị vào xưởng, mấy ông ấy nói đi lấy báo giá, khi có báo giá, mấy ông ấy lại nói giá cao?? và mấy ông ấy chỉ đến gara của họ. Như vậy có lằng nhằng không? Em nghĩ mấy ông đó chỉ luôn gara cho mình làm luôn đỡ nhiêu khê?

ngtc

Xe hơi
Pác mua BH của PJCO, nếu đang còn hiệu lực thì được thay kính mới đấy. Pác đến nơi mua BH để kê khai, người của BH ra xe chụp ảnh và yêu cầu pác potto cái gì đó thì mình làm, sau đó nếu bên BH không yêu cầu lấy báo giá thì họ chỉ thẳng gara cần làm. Pác chú ý, khi đến gara giao xe cho gr ít nhất là 1 ngày 1 đêm, pác kiểm tra cùng gr để giao xe thật tỷ mỷ và khi lấy xe cũng phải kiểm tra kỹ trước khi xuất xưởng.

kieuanh0850

Xe đạp
Pác mua BH của PJCO, nếu đang còn hiệu lực thì được thay kính mới đấy. Pác đến nơi mua BH để kê khai, người của BH ra xe chụp ảnh và yêu cầu pác potto cái gì đó thì mình làm, sau đó nếu bên BH không yêu cầu lấy báo giá thì họ chỉ thẳng gara cần làm. Pác chú ý, khi đến gara giao xe cho gr ít nhất là 1 ngày 1 đêm, pác kiểm tra cùng gr để giao xe thật tỷ mỷ và khi lấy xe cũng phải kiểm tra kỹ trước khi xuất xưởng.
Sao lai vua hoi vua tra loi the nay?

Takeshi

Xe tải
Em vừa lập thớt thì mới nhìn thấy thớt này, tiện đây các cụ cho em hỏi luôn ạ. Giả sử em có 1 chiếc IN kinh doanh xe tự lái, gặp thằng khách củ chuối nó mang xe em đi cắm ở một nơi xa xôi, không thể tìm lại được xe, đánh bạc thua hết sạch. Em báo công an bắt nó thì nó chấp nhận ngồi tù chứ nhà nó có làm hết đời cũng không đủ tiền đền. Như vậy là tuy bắt được nó ngồi tù nhưng em vẫn mất trắng cái xe ấy phải không ạ? Bảo hiểm mất trộm xe có tác dụng gì trong trường hợp này không ạ? Có loại hình bảo hiểm nào giúp em lấy lại được 1 phần giá trị xe trong trường hợp này không ạ? Xin cảm ơn các cụ !!!

Bantoyotazace

Đi bộ
Bảo hiểm cho những xe đời 2009 trở lại và 15% những xe mua 2010 bảo hiểm ô tô như sau:
I. Thời hạn bảo hiểm: 12 tháng kể từ ngày yêu cầu bảo hiểm
II. Quyền lợi bảo hiểm và rủi ro được bảo hiểm:
a. Bảo hiểm vật chất xe:
Quyền lợi cơ bản:
i. Tổn thất toàn bộ: bồi thường toàn bộ số tiền bảo hiểm, hoặc một chiếc xe có giá trị tương đương
ii. Tổn thất bộ phận (bao gồm Thủy kích): bồi thường chi phí sửa chữa hoặc thay thế phụ tùng mới và chính hãng
iii. Mất cắp toàn bộ: bồi thường toàn bộ số tiền bảo hiểm
Quyền lợi tùy chọn:
Mất cắp bộ phận (2 lần trong thời gian bảo hiểm, mức miễn thường 2.000.000 VND hoặc 30% giá trị tổn thất tùy theo số nào lớn hơn)
Các rủi ro được bảo hiểm:
o Tai nạn đâm va, lật đổ
o Cháy, nổ hoặc sét đánh
o Bão, lũ lụt, động đất và các thảm họa thiên nhiên khác
o Hành động ác ý của người khác
o Nứt bể kính
o Trong khi di chuyển bởi tàu hỏa, qua sông, qua hồ bằng phà
o Mất cắp toàn bộ xe
b. Trách nhiệm dân sự bắt buộc đối với bên thứ ba:
Bồi thường trách nhiệm pháp lý phát sinh từ xe được bảo hiểm gây ra cho bên thứ ba trong các trường hợp:
i. Thương tật thân thể tạm thời hay vĩnh viễn
ii. Tử vong
iii. Thiệt hại về tài sản
iv. Chi phí kiện tụng
c. Bảo hiểm tai nạn con người cho người ngồi trên xe:
Bồi thường cho lái xe và người ngồi trên xe đối với những thiệt hại gây ra do tai nạn giao thông khi di chuyển trên xe, trong các trường hợp:
i. Thương tật vĩnh viễn toàn bộ hoặc bộ phận
ii. Tử vong
iii. Chi phí y tế
III. Mức trách nhiệm, phí bảo hiểm: như file đính kèm (mức miễn thường áp dụng: 0 VND, tức trong mọi trường hợp, trừ quyền lợi mất cắp bộ phận, Người được bảo hiểm không phải trả bất kỳ khoản chi phí nào khi tổn thất thuộc phạm vi bảo hiểm xảy ra)
IV. Quyền lợi tăng thêm:
a. Hỗ trợ cứu hộ: Miễn chi phí cẩu kéo (200 USD trong suốt thời hạn bảo hiểm), xe do Liberty bảo hiểm luôn được ưu tiên cứu hộ trong trường hợp có nhiều xe cùng bị sự cố.
b. Dịch vụ xe thay thế: tùy chọn
c. Trung tâm dịch vụ khách hàng Call Center 24/7:
i. Hỗ trợ khách hàng khi gặp sự cố: cung cấp chỉ dẫn, gọi cứu hộ, v.v…
ii. Hướng dẫn thủ tục yêu cầu bồi thường
iii. Các dịch vụ trên được cung cấp theo đường dây nóng miễn cước cuộc gọi: 1800 599 998 (lưu ý: không gọi được từ thuê bao Vietel)

PhanLeThien

Xe buýt
Các bác làm ở bảo hiểm và các bác hiểu biết cho em hỏi chút ạ. Em mua xe ở salon nhưng chưa làm thủ tục sang tên, salon thì tất nhiên là mua lại xe rùi. Giấy tờ gồm có đầy đủ cùng hợp đồng bán xe cho chủ salon, ông chủ salon lại viết cho em một giấy bán xe. Bảo hiểm mang tên chủ xe cũ, vậy khi có vấn đề xảy ra thì em phải làm thế nào để được Bh ạ? Có lằng nhằng không ạ?

TechVNS

Xe tải
Em vừa lập thớt thì mới nhìn thấy thớt này, tiện đây các cụ cho em hỏi luôn ạ. Giả sử em có 1 chiếc IN kinh doanh xe tự lái, gặp thằng khách củ chuối nó mang xe em đi cắm ở một nơi xa xôi, không thể tìm lại được xe, đánh bạc thua hết sạch. Em báo công an bắt nó thì nó chấp nhận ngồi tù chứ nhà nó có làm hết đời cũng không đủ tiền đền. Như vậy là tuy bắt được nó ngồi tù nhưng em vẫn mất trắng cái xe ấy phải không ạ? Bảo hiểm mất trộm xe có tác dụng gì trong trường hợp này không ạ? Có loại hình bảo hiểm nào giúp em lấy lại được 1 phần giá trị xe trong trường hợp này không ạ? Xin cảm ơn các cụ !!!
Trường hợp của cụ trong hầu hết các Quy tắc bảo hiểm vật chất xe cơ giới em được biết thì nằm trong điều khoản loại trừ :
"Xe bị mất không rõ nguyên nhân; xe bị mất do hành vi lừa đảo, chiếm dụng, tranh chấp dân sự; mất cắp bộ phận xe"

Hành vi của thằng khách củ chuối của cụ được quy là hành vi lừa đảo, chiếm dụng chiếc xe của cụ nên bảo hiểm mất trộm xe không có tác dụng gì ở đây.

Moving

Xe tải
Các bác làm ở bảo hiểm và các bác hiểu biết cho em hỏi chút ạ. Em mua xe ở salon nhưng chưa làm thủ tục sang tên, salon thì tất nhiên là mua lại xe rùi. Giấy tờ gồm có đầy đủ cùng hợp đồng bán xe cho chủ salon, ông chủ salon lại viết cho em một giấy bán xe. Bảo hiểm mang tên chủ xe cũ, vậy khi có vấn đề xảy ra thì em phải làm thế nào để được Bh ạ? Có lằng nhằng không ạ?
Cái này cũng lằng nhằng đấy bác ạ. Nếu chủ cũ là Cty thì khi bác đi bồi thường cần phải có dấu của công ty đó. Nếu chủ xe là cá nhân thì cũng phải có chữ ký chính chủ. Nếu hợp động mua bán của bác có công chứng thì bác lên cty bảo hiểm để sang tên bác nhé. Thủ tục cũng đơn giản thôi

Yahooooooooo

Xe hơi
Hãng nào trong số các hãng bảo hiểm hiện nay giành được tín nhiệm các kụ trên OF nhất ạ? Có lẽ chưa có ai thống kê, dưng kính các kụ cứ cho nhận xét khách quan về ưu nhược điểm của hãng bảo hiểm mà mỗi kụ đang xài để chia sẻ với các kụ khác ạ.

ạc má nì

Xe tải
Website
spectrababy.com.vn
Cụ ơi về cơ bản khi sự việc bảo hiểm xảy ra Công ty bảo hiếm sẽ bồi thường cho chủ hợp đồng bảo hiểm(chủ xe cũ) hoặc người được chuyển quyền thụ hưởng, Vậy cụ yêu cầu bên bán thu xếp chuyển quyền thụ hưởng bảo hiểm cho cụ là xong. Nếu cụ không có chuyển quyền thụ hưởng khi xảy ra sự việc bảo hiểm lớn phải có chủ xe cũ đứng ra ký tá giấy tờ, còn với sự việc bảo hiểm nhỏ thì tùy theo cách giải quyết của từng công ty cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

international

Xe buýt
Các bác cho em hỏi về việc mua bảo hiểm xe ở Mỹ. Em ở bang MA, đã có bằng lái của Mỹ cấp, hiện giờ muốn mua xe mà băn khoăn vụ bảo hiểm. Mấy thằng bạn người tàu bảo em là nếu có giấy chứng nhận là lái xe ko gây tai nạn gì trong 5 năm thì mua bảo hiểm sẽ được giảm rất nhiều. Chúng nó toàn bảo người nhà ở tàu làm cái giấy chứng nhận đấy rồi gửi sang Mỹ cho chúng nó. Em thì mới nghe nên ko biết là ở VN cái giấy tương tự được gọi là gì và phải đến cơ quan nào để xin chứng nhận. Mong các bác giúp em với ạ.

ạc má nì

Xe tải
Website
spectrababy.com.vn
Các bác cho em hỏi về việc mua bảo hiểm xe ở Mỹ. Em ở bang MA, đã có bằng lái của Mỹ cấp, hiện giờ muốn mua xe mà băn khoăn vụ bảo hiểm. Mấy thằng bạn người tàu bảo em là nếu có giấy chứng nhận là lái xe ko gây tai nạn gì trong 5 năm thì mua bảo hiểm sẽ được giảm rất nhiều. Chúng nó toàn bảo người nhà ở tàu làm cái giấy chứng nhận đấy rồi gửi sang Mỹ cho chúng nó. Em thì mới nghe nên ko biết là ở VN cái giấy tương tự được gọi là gì và phải đến cơ quan nào để xin chứng nhận. Mong các bác giúp em với ạ.
Cụ xem đường link mua bảo hiểm xe tại Mỹ mà mọi người thảo luận trên Vnexpress chắc sẽ giúp cụ nhiều điều bổ ích ạ: http://vnexpress.net/GL/The-gioi/Nguoi-Viet-5-chau/2010/09/3BA20C9E/

Exciter_RC135

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Khi mua xe nếu chủ cũ có chuyển nhượng luôn hợp đồng bảo hiểm xe còn hiệu lực thì cụ không cần phải mua bảo hiểm cho xe nữa. Khi chuyển nhượng, chủ cũ phải thông báo cho công ty bảo hiểm biết về việc thay đổi chủ hợp đồng để được cấp lại giấy chứng nhận bảo hiểm mới.
Nếu cụ mua mới, chỉ cần HĐ mua bán có công chứng là cụ sẽ đứng tên HĐ Bảo hiểm luôn đấy ợ.
Chúc cụ vui vẻ, lái xe an toàn :)

Hà Tít

Xe buýt
Khi mua xe nếu chủ cũ có chuyển nhượng luôn hợp đồng bảo hiểm xe còn hiệu lực thì cụ không cần phải mua bảo hiểm cho xe nữa. Khi chuyển nhượng, chủ cũ phải thông báo cho công ty bảo hiểm biết về việc thay đổi chủ hợp đồng để được cấp lại giấy chứng nhận bảo hiểm mới.
Nếu cụ mua mới, chỉ cần HĐ mua bán có công chứng là cụ sẽ đứng tên HĐ Bảo hiểm luôn đấy ợ.
Chúc cụ vui vẻ, lái xe an toàn :)
Em hỏi trường hợp này hơi khác.
Xe của em mua từ 1 cty, em vẫn giữ nguyên đăng ký, chưa sang tên, chưa xuất hóa đơn, chỉ có 1 qđ bán có dấu của cty nhưng ko phải hợp đồng mua bán (tất nhiên đây là chỗ tin cậy).
Giờ giả sử em mua bảo hiểm thì có cách nào để người ký tên trên hợp đồng bảo hiểm là em, và sau nay khi có vụ việc gì thì em cũng là người ký, ko phải mất thời gian qua xin dấu cty ko? VD như 1 giấy ủy quyền, giấy giới thiệu của cty chẳng hạn, hoặc cái qđ bán của cty như đã nói ở trên có dùng đc ko?

Exciter_RC135

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Em hỏi trường hợp này hơi khác.
Xe của em mua từ 1 cty, em vẫn giữ nguyên đăng ký, chưa sang tên, chưa xuất hóa đơn, chỉ có 1 qđ bán có dấu của cty nhưng ko phải hợp đồng mua bán (tất nhiên đây là chỗ tin cậy).
Giờ giả sử em mua bảo hiểm thì có cách nào để người ký tên trên hợp đồng bảo hiểm là em, và sau nay khi có vụ việc gì thì em cũng là người ký, ko phải mất thời gian qua xin dấu cty ko? VD như 1 giấy ủy quyền, giấy giới thiệu của cty chẳng hạn, hoặc cái qđ bán của cty như đã nói ở trên có dùng đc ko?
Chào cụ!!
Cụ phải có HĐ mua bán và có công chứng cụ ah. Khi đó thì tên chủ HĐồng BH sẽ là tên cụ và sẽ k liên quan gì đến cty mà cụ đã mua xe nữa khi cụ đi tiến hành làm BH. Chúc cụ vui vẻ, lái xe an toàn %%-

Hà Tít

Xe buýt
Chào cụ!!
Cụ phải có HĐ mua bán và có công chứng cụ ah. Khi đó thì tên chủ HĐồng BH sẽ là tên cụ và sẽ k liên quan gì đến cty mà cụ đã mua xe nữa khi cụ đi tiến hành làm BH. Chúc cụ vui vẻ, lái xe an toàn %%-
Hị hị, nếu có mấy cái đấy thì em còn hỏi làm chi. Vấn đề là đây là xe đứng tên cty, nếu em đã làm hđ mua bán rồi xuất hóa đơn mà em ko làm thủ tục sang tên thì :(( .
Cái quyết định bán xe do giám đốc ký tên đóng dấu có dùng đc ko bác ơi.

Longvh

Xe điện
Em hỏi nhờ các bác với?

Em định làm các thứ ở HONDA TÂY HỒ hoặc HONDA MỸ ĐÌNH thì các bác cho em hỏi có bác nào làm bảo hiểm mà phạm vi dịch vụ ở đây không ạ? Em định mua BH cho 1-2 năm tới luộn. Bác nào đã có kinh nghiệm vụ này rồi giúp em với nhé.

Exciter_RC135

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Hị hị, nếu có mấy cái đấy thì em còn hỏi làm chi. Vấn đề là đây là xe đứng tên cty, nếu em đã làm hđ mua bán rồi xuất hóa đơn mà em ko làm thủ tục sang tên thì :((
Cái quyết định bán xe do giám đốc ký tên đóng dấu có dùng đc ko bác ơi.
Quyết định bán xe có ký tên giám đốc và đóng dấu của cty là đc cụ ah. Cụ sẽ đứng tên HĐ BHiểm luôn. K cần phải thông qua cty cụ đã mua xe khi cụ đi làm BH nữa. Chúc cụ vui vẻ, lái xe an toàn %%-
Em hỏi nhờ các bác với?
Em định làm các thứ ở HONDA TÂY HỒ hoặc HONDA MỸ ĐÌNH thì các bác cho em hỏi có bác nào làm bảo hiểm mà phạm vi dịch vụ ở đây không ạ? Em định mua BH cho 1-2 năm tới luộn. Bác nào đã có kinh nghiệm vụ này rồi giúp em với nhé.
Liberty có liên kết toàn diện với cả HONDA Tây Hồ và HONDA Mỹ Đình luôn rồi đấy cụ ah. Có nhân viên, đội chụp hình thẩm định bồi thường tại gara nên thủ tục sẽ nhanh, k rườm rà khi cụ đi làm BH. Có vấn đề gì cần tư vấn thêm, cụ alo cho em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Yahooooooooo

Xe hơi
Nên mua bảo hiểm từ gara mình muốn sửa hay mua của đại lý bảo hiểm nào cũng được, các kụ nhỉ? Cụ tỉ, em dùng Cam nhập khẩu, đang cân nhắc chuyển sang mua bảo hiểm của Liberty, muốn sửa chữa bảo dưỡng chính hãng như Toy Mỹ Đình chẳng hạn, thì nên đến đó mua bảo hiểm hay gọi cho đại lý bất kỳ chào giá tốt nhất của Liberty ạ? Kính các kụ chỉ giáo giúp em. Cảm ơn các kụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Moving

Xe tải
Nên mua bảo hiểm từ gara mình muốn sửa hay mua của đại lý bảo hiểm nào cũng được, các kụ nhỉ? Cụ tỉ, em dùng Cam nhập khẩu, đang cân nhắc chuyển sang mua bảo hiểm của Liberty, muốn sửa chữa bảo dưỡng chính hãng như Toy Mỹ Đình chẳng hạn, thì nên đến đó mua bảo hiểm hay gọi cho đại lý bất kỳ chào giá tốt nhất của Liberty ạ? Kính các kụ chỉ giáo giúp em. Cảm ơn các kụ nhiều.
Nếu cụ dùng Li thì mua bất kỳ ở đâu khi cần bồi thường đều qua 3 bước
- Call hotline
- Đưa xe vào gara
- Đợi hẹn sửa xe và lấy xe về.
Chúc cụ lựa chọn được dịch vụ ưng ý

Trạng thái
Thớt đang đóng