[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

Trạng thái
Thớt đang đóng

mr.coi

Xe hơi
Đọc cái vụ này của bác đau đầu thật. Về luật Giao thông thì em không rõ lắm, các phải nhờ các chú xxx thôi. Còn về thực tế, nếu như tổn thất như báo nói là nhẹ, thì thôi các bác A, B, C, D tự về báo với Bảo hiểm của mình mà làm thôi.

Em nghĩ, nến xe A lao rất mạnh vào xe B, từ đó do lực quán tính là xe B, lao vào xe C, xe C lao vào xe D. Kết quả cả xe B, C, D đều tổn thất thì dĩ nhiên bác A phải đền hết cho các bác B, C, D. Sau khi các chú xxx phán như vậy, thì mời bác A gọi Công ty BH bán BH TNDS bắt buộc của mình tới bồi thường cho các xe kia, nếu hạn mức bồi thường < số tiền thiệt hại của 3 bác kia thì xin mời bác A tự bỏ tiền túi ra bồi thường số tiền còn lại.

Hoặc bên B, C, D gọi Công ty BH bán phần BH vật chất cho mình tới, yêu cầu bồi thường. Sau khi bồi thường xong, họ yêu cầ B, C, D làm giấy thế quyền, sau đó họ sẽ mang đi đòi anh A, hoặc Công ty bán BH TNDS bắt buộc cho A. Nói chung, trong cả 2 cách anh A có lỗi, gây ra thiệt hại thì phải có trách nhiệm bồi thường cho tổn thất.

Thông thường các Công ty BH của B, C, D sẽ lựa chọn cách 1 để làm vì như vậy sẽ chắc chắn cho họ hơn, và cũng đỡ nhiều công đoạn.

Mong các bác cho thêm ý kiến về vụ này để anh em cùng thảo luận nhé

viper2007

Xe điện
Có bác nào mua bảo hiểm của BIC ko (bảo hiểm của ngân hàng BIDV). Bên này làm việc rất chán, may quá em chỉ mua có 1 năm.

kieuanh0850

Xe đạp
Có bác nào mua bảo hiểm của BIC ko (bảo hiểm của ngân hàng BIDV). Bên này làm việc rất chán, may quá em chỉ mua có 1 năm.
Bác có thể kể chi tiết về sự việc của bác được không? Để mọi người có thể tham khảo thêm

viper2007

Xe điện
Bác có thể kể chi tiết về sự việc của bác được không? Để mọi người có thể tham khảo thêm
Câu chuyện thì cũng ko có gì nhiều để kể. Em bị xe máy va phải, bẹp và xước ko quá nặng. Sau khi báo với BH thì 3 ngày sau BH đến khám xe _ đến đây thì em thấy chưa khó chịu gì. BH làm giấy tờ khám và các thủ tục chụp ảnh, sau đó đưa em một tờ giấy hướng dẫn (ko gồm có bệnh án vừa khám) và bảo em đi tìm gara và fax báo giá về cho BH.
Gara đầu tiên báo giá là 7.5tr (họ fax riêng cho BH mà em ko dc biết con số), BH phone cho em bảo đi tìm gara khác. Em lại phải đi _ đoạn này mất thời gian nên hơi khó chịu. Gara thứ 2 là Nam trường thành _ gần 6tr _ cũng ko duyệt.
Sau khi trao đổi với nhân viên ở NTT, họ nói với em lẽ ra bên BH khám thương tích nếu như ko chỉ định gara thì phải đưa ra một mức trần để chủ xe đi làm việc với gara bất kỳ. E hiểu vấn đề, gọi cho BH và hỏi thế trần là bao nhiêu và thỏa thuận dc mức 4.5tr. Em quay về thỏa thuận với gara đầu tiên và họ ok giá 4.5tr (cũng là chỗ anh em tin tương giới thiệu). Đến đoạn này, xe ngon rồi nên cũng vui _ thanh toán và cầm giấy tờ hóa đơn về BH chi tiền.
BH nói là sẽ hoàn tất thủ tục và chuyển khoản trong ko quá 1 tuần. Quá 1 tuần ko thấy và em cũng quên mất việc này, gần 2 tuần em gọi thì nghe họ ơ với á. Em dc trả lời : hồ sơ đã duyệt, chắc bên bộ phận chuyển khoản họ quên + hứa sẽ chuyển trong ngày mai. Một lần hứa nữa là "sẽ chuyển trong tuần này". Cuối tuần trước tự nhiên em nhớ ra và gọi _ ko nghe máy. Tính đến giờ dc gần 1 tháng từ lúc sơn tút xong. Biết là sớm muộn gì họ cũng sẽ thanh toán, xong thấy chất lượng dịch vụ của bên BIC là kém.

Chỉnh sửa cuối:

Exciter_RC135

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Câu chuyện thì cũng ko có gì nhiều để kể. Em bị xe máy va phải, bẹp và xước ko quá nặng. Sau khi báo với BH thì 3 ngày sau BH đến khám xe _ đến đây thì em thấy chưa khó chịu gì. BH làm giấy tờ khám và các thủ tục chụp ảnh, sau đó đưa em một tờ giấy hướng dẫn (ko gồm có bệnh án vừa khám) và bảo em đi tìm gara và fax báo giá về cho BH.
Gara đầu tiên báo giá là 7.5tr (họ fax riêng cho BH mà em ko dc biết con số), BH phone cho em bảo đi tìm gara khác. Em lại phải đi _ đoạn này mất thời gian nên hơi khó chịu. Gara thứ 2 là Nam trường thành _ gần 6tr _ cũng ko duyệt.
Sau khi trao đổi với nhân viên ở NTT, họ nói với em lẽ ra bên BH khám thương tích nếu như ko chỉ định gara thì phải đưa ra một mức trần để chủ xe đi làm việc với gara bất kỳ. E hiểu vấn đề, gọi cho BH và hỏi thế trần là bao nhiêu và thỏa thuận dc mức 4.5tr. Em quay về thỏa thuận với gara đầu tiên và họ ok giá 4.5tr (cũng là chỗ anh em tin tương giới thiệu). Đến đoạn này, xe ngon rồi nên cũng vui _ thanh toán và cầm giấy tờ hóa đơn về BH chi tiền.
BH nói là sẽ hoàn tất thủ tục và chuyển khoản trong ko quá 1 tuần. Quá 1 tuần ko thấy và em cũng quên mất việc này, gần 2 tuần em gọi thì nghe họ ơ với á. Em dc trả lời : hồ sơ đã duyệt, chắc bên bộ phận chuyển khoản họ quên + hứa sẽ chuyển trong ngày mai. Một lần hứa nữa là "sẽ chuyển trong tuần này". Cuối tuần trước tự nhiên em nhớ ra và gọi _ ko nghe máy. Tính đến giờ dc gần 1 tháng từ lúc sơn tút xong. Biết là sớm muộn gì họ cũng sẽ thanh toán, xong thấy chất lượng dịch vụ của bên BIC là kém.
Cụ xem xét, rồi hết hạn BH cụ ới em nhé.
Bên em thủ tục BH nhanh gon, không rườm rà. Mọi thủ tục, chụp hình thẩm định bên em tiến hành tại gara chính hãng liên kết toàn diện với Liberty. Cụ lấy báo giá và sửa luôn, thanh toán là bên em sẽ làm việc với gara đấy. cụ không phải bận tâm hay phải đi thỏa thuận gì với gara cả.
Quy trình bên em gồm 3 bước:
1. Khi gặp sự cố, cụ gọi điện thông báo cho hotline 1800 599 998 (Miễn cước cuộc gọi), chọn ngày, giờ và gara cụ sẽ sửa chữa.
2. Cụ mang xe ra gara. Bên em sẽ có nhân viên trực tại gara: làm thủ tục, chụp hình thẩm định bồi thường tại chỗ cho cụ. Báo giá và sửa cho cụ luôn.
3. Cụ hẹn và ra đánh xe nữa về thôi ;;)
Có vấn đề gì cần hỗ trợ, cụ hú em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

kieuanh0850

Xe đạp
Cuối cùng thì bác cũng được trả nhưng thủ tục lằng nhằng và mất thời gian. Thủ tục bên em thì nhanh gọn lẹ hơn nhiều, không rườm rà.
Khi nào bác renew va muon chuyen qua Li thi alo e bác nhé.http://otofun.net/member.php?u=67692

Em mua BH cua tui Liberty.Hom di lam lai xe bi mop can sau em cu vao hang lam.Tu tui hang va BH lam viec voi nhau thoi,den gio em rinh xe ve.E mua goi bao hiem vat chat toan bo co BH thuy kich luon.Mua luon BH cho nguoi ngoi tren xe co 500ngan/nam cho 5nguoi ngoi tren xe.Khong mua bao hiem mat do,do phien phuc.

viper2007

Xe điện
Các bác bên bảo hiểm Li bơ ty cho em hỏi, người nhà em chuẩn bị mua xe nhưng nếu ko sang tên chính chủ mà vẫn đi bằng tên của chủ cũ thì có mua dc bảo hiểm ko, yêu cầu BH bồi thường khi gặp sự cố thì có phải thông qua chính chủ xe ko. Xe mua và làm hợp đồng công chứng ủy quyền.

Exciter_RC135

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Các bác bên bảo hiểm Li bơ ty cho em hỏi, người nhà em chuẩn bị mua xe nhưng nếu ko sang tên chính chủ mà vẫn đi bằng tên của chủ cũ thì có mua dc bảo hiểm ko, yêu cầu BH bồi thường khi gặp sự cố thì có phải thông qua chính chủ xe ko. Xe mua và làm hợp đồng công chứng ủy quyền.
Có hợp đồng mua bán xe có công chứng là đc rồi cụ ah. Tên chủ hợp đồng bảo hiểm sẽ đứng tên người nhà của cụ luôn. Hoàn toàn không bị giới hạn về quyền lợi bảo hiểm gì cả. Khi gặp sự cố cũng không phải thông qua chủ xe cũ đâu cụ ah. Mang xe ra gara để làm BH luôn thôi cụ ơi, bên em có nhân viên trực tại gara, mọi thủ tục chụp hình, thẩm định bồi thường là tại chỗ nên sẽ nhanh chóng và tiện lợi cho cụ. Có nhu cầu, cụ ới em nhé.

Vietth

Xe đạp
Làm gì nó cũng có quy tắc cả, bảo hiểm cũng vậy đều phải dựa trên cơ sở quy tắc chung. Còn tốt hay không tốt nó còn do thương hiệu và uy tín lâu năm của công ty đó nữa. Đừng nghe và tin quá vào các đồng chí BH quảng cáo rùm beng. Nằm trong phân cấp bồi thuòng thì nói như đúng rồi, qua phân cấp mà gặp vụ khó là tịt ngay thôi.
Bạn đừng quan tâm đến tỉ lệ phí vội thì theo tôi một vài trăm ngàn cũng không đáng là gì với chiếc xe của mình đâu ( Một bữa nhậu là hết thôi ). Xe tham gia BH từ 02 năm trở lên mỗi năm giảm phí 20% cho bạn, còn mấy năm tùy bạn chọn. Bạn thấy Bảo việt, PJICO đâu có quảng cáo nhiều đâu mà khách hàng của họ vẫn nhiều và lâu năm! Còn lại đừng tin vào các đồng chí ngân hàng vì họ cũng chẳng hiểu gì về bảo hiểm và khi bạn xảy ra việc gọi họ thì cũng ậm ừ mà thôi!
Nếu bạn ở tỉnh theo tôi bạn nên xem BH nào có mạng lưới chi nhánh nhiều và lâu năm mà lựa chọn ( vào trang Wep của họ mà tìm hiểu ).

Xin các cụ tư vấn khẩn cấp giúp em:
Em chuẩn bị mua BH toàn bộ thân vỏ + thủy kích cho xe em (LAC SE 2010), nơi mua BH là Ngân hàng chỉ định (có 5 công ty BH trong danh sách), được giới thiệu là BH Dầu khí là uy tín và thanh toán chuẩn nhất, gara do mình tự lựa chọn, BH sẽ thanh toán. Phí bảo hiểm là 1,5% (thấy chú TP tư vấn nói đây là qui định chung của Hiệp hội bảo hiểm). Mua 4 năm là nhân với 320% (mỗi năm giảm 20%). Giá xe theo Ngân hàng định giá là 24K (đắt hơn em mua thực tế 400$). Vậy các cụ cho em hỏi 2 điều:
1. Mua BH của Dầu khí có được không?
2. Có mà cả tỷ lệ % xuống được không? (em nghe hóng thấy trên OF bảo là 1,32% thì phải).
(Em ở tỉnh chứ không ở HN)
Xin các cụ 1 vài lời khuyên về các vấn đề liên quan đến BH. Đội ơn các cụ và xin rót rượu mời các cụ say thì thôi.

kieuanh0850

Xe đạp
Bác nên lên công ty Liberty mang theo hợp đồng mua bán công chứng để chuyển đổi hợp đồng sang tên bác. Bởi vì người bán xe chỉ bán xe cho bác thôi, còn bảo hiểm cho xe thì chưa có pháp lý là họ đã bán(cho) bác. Vì vậy tốt nhất bác vẫn nên yêu cầu chuyển hợp đồng (thủ tục cũng đơn giản thôi)

dibochokhoe

Đi bộ
Các bác đã bao giờ bị bảo hiểm Liberty từ chối bán chưa? Họ nói năm ngoái tôi đã làm bồi thường 8 lần nên từ chối bán tiếp. Như vậy họ có vi phạm luật gì không nhể các bác? Như vậy dịch vụ của họ cũng chắc cú nhỉ và chứng minh 1 điều: bảo hiểm không bao giờ chịu thiệt, chỉ có lãi mà thôi. Các bác thấy đúng sai thế nào cho ý kiến nhé.

hoangbaolong

Xe buýt
bác mua bảo hiểm là tự nguyện nên họ có quyền bán hay không, còn bác mua bảo hiểm TNDS bắt buộc thì họ phải bán không bán là sai.
còn họ cũng chỉ là doanh nghiệp kinh doanh thấy rủi ro lớn thì không dám nhận mà,

Tupji

Xe tăng
bảo ông bán BH viết luôn "Thụ hưởng bảo hiểm: NAKIO" lên ấn chỉ bảo hiểm đó. Hoặc là 1 Bản thụ hưởng Bh là ông : NAKIO. dĩ nhiên trên Bh vẫn viết theo đăng kí xe, khỏi càn lôi cổ ông chủ cũ ra lam gì. BÁc yên tâm, em không xui dại bác đâu.

Free_man

Đi bộ
Các bác đã bao giờ bị bảo hiểm Liberty từ chối bán chưa? Họ nói năm ngoái tôi đã làm bồi thường 8 lần nên từ chối bán tiếp. Như vậy họ có vi phạm luật gì không nhể các bác? Như vậy dịch vụ của họ cũng chắc cú nhỉ và chứng minh 1 điều: bảo hiểm không bao giờ chịu thiệt, chỉ có lãi mà thôi. Các bác thấy đúng sai thế nào cho ý kiến nhé.
Luật gì vậy cụ ;)) BH thì cũng là kinh doanh mà kinh doanh thấy rủi ro lớn vậy thì thử hỏi ai dám làm nữa chứ. Iem mà làm BH thì iem cũng k bán cho cụ đâu. Trong năm ngoái cụ đc BH mà công ty BH có trách nhiệm bồi thường thiệt hai, phục vụ cụ như thế là chất lượng lắm rồi mà cụ còn định bắt tội người ta nữa :-?

bichnvn

Xe đạp
Chào các bác OF, các cao thủ bảo hiểm

Em có một chủ đề mong các kụ OF các bác trong làng bảo hiểm chia sẻ kinh nghiệm xử lý tình huống sau:

Một đoàn xe tạm dừng chướng ngại vật (hoặc đèn đỏ), các xe có khoảng cách khá thoáng là 2m . 1 chiếc xe A do xử lý kém đã để va chạm nhẹ vào đuôi xe B, xe B giật mình lao nhẹ vào xe C và xe C lao nhẹ vào D... Thì việc bồi thường của bảo hiểm và cách phân xử đúng sai của công an như thế nào?
Đơn giản thôi Bác ạ. Theo luật nhà nước, Xe A phải đền cho cả B, C, D.

bichnvn

Xe đạp
Thực tế mà nói thì cũng có thời gian Hiệp hội bảo hiểm cũng tập hợp các doanh nghiệp bảo hiểm Việt Nam lại với nhau để cùng thỏa thuận mức sàn phí bảo hiểm. Vụ này cũng ký tá cam kết kinh lắm. Sau khi ký xong thì ... mạnh ai người đó làm chẳng ngó ngàng gì đến cái cam kết đó cả. Chú TP tư vấn chắc là đang muốn "lùa bác vào chuồng" đấy mà. Bác đừng quan tâm nhiều về phí bảo hiểm hay % (tăng giảm thì cũng vài trăm nghìn thôi bác ạ). Bác chọn mua bảo hiểm của doanh nghiệp nào cũng không quan trọng vì cách giải quyết bồi thường của các doanh nghiệp cũng tương tự như nhau thôi.
Điều bác nên quan tâm là Người bán bảo hiểm cho bác có theo sát được bác trong suốt quá trình bồi thường hay không. Hay là bán bảo hiểm cho bác xong rồi, khi gọi làm bồi thường tai nạn thì mất hút hoặc lại cho ông khác lạ hua lạ hoặc đến làm cho bác. Rồi mãi chẳng lấy được tiền.

Chỉnh sửa cuối:

bichnvn

Xe đạp
Ông bảo hiểm nào cũng nói thủ tục bên mình nhanh gọn. Các doanh nghiệp đều phân cấp bồi thường hết. Nhanh, gọn, nhẹ hay không là do trình độ và "kỹ năng" của người trực tiếp thụ lý giám định và bồi thường. Không nên hứa hẹn nhiều quá, vào việc thực tế là ra vấn đề ngay.

bichnvn

Xe đạp
Cũng chẳng cần phải mang theo hợp đồng mua bán đâu bác ạ. Bảo hiểm bồi thường cho chiếc xe đó và người mua bảo hiểm cho xe đó. Trên giấy chứng nhận bảo hiểm xe ghi tên chủ xe theo đăng ký cùng với cả chủ xe mới luôn. Khi tổn thất xảy ra, chủ xe mới có tên trong giấy chứng nhận bảo hiểm sẽ là người đứng ra chịu trách nhiệm làm các thủ tục bảo hiểm và thụ hưởng số tiền bảo hiểm (nếu như chủ xe mới không ủy quyền cho người khác)

PhamQuangThanh

Xe tải
Xem qua bài này em lại có thêm chút kiến thức thx các bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng