Cùng thảo luận: Khi lùi, các Bác nhìn 3 gương hay quay đầu ?????

Khi lùi xe bác nhìn gương hay quay đầu lại?

• Tổng bình chọn
    2,431

Yêu Ô tô

Xe tải
cũng tùy ngồi trên xe nào thôi,nếu xe có camera thì cũng phải quay lại nhìn à=))

tuanhung260577

Xe đạp
Em có lời xin lỗi tất cả các cụ trong thớt này trước nhá.hihi...Câu hỏi của cụ chủ thớt giống như "Con voi hình dạng trông như thế nào hả các cụ?". Em thì em nghĩ phụ thuộc vào vị trí các cụ đứng quan sát con voi mà nó có hình dạng giống cái cột đình, con rắn hay là cái quạt...Câu trả lời của em là khi lùi xe thì phụ thuộc vào loại xe, địa hình cụ thể lúc lùi, thời điểm (ban ngày hay ban đêm), kinh nghiệm người lái, và nhiều yếu tố khác nữa mà mình có cách quan sát cho phù hợp chứ không có một cách cố định nào hết! Có gì các cụ bỏ quá cho em nhé. :-ss

Chỉnh sửa cuối:

superdrives

Xe điện
Cụ ơi cũng tùy chứ cụ lùi ở những chỗ dễ, thoáng hoặc có xe khác đã đỗ và mình sẽ lùi để đỗ song song thì dễ quá chỉ gương thôi là đủ, còn lùi ở những chố khó, khuất tầm nhìn hoặc tối quá mà lại cần phải chính xác vì đỗ trong bãi xe đâu có nhiều chố đâu, nếu ko lùi thật sát thì sẽ làm vướng xe khác lúc đi ra. Nên đôi khi cũng phải ngoái cổ lại hoặc ra khỏi xe để ngắm lại ước lượng vị trí để dừng lùi!

giaphong123

Xe hơi
e thì khi mới tập lái thì e thò đầu nhìn còn giờ e thấy nhìn gương chuẩn hơn nhiều vi nhìn gương ta quan sát được cả 2 bên

OTO-BEN

Xe tải
Thường thì trước khi lùi vào chỗ nào đó là các cụ đã phải ngắm nghía trước rồi, thế nên chỉ dùng gương thôi ợ. Em chỉ dùng...............2 gương là chủ yếu :D

tuan_anh04127

Xe máy
Đến thời điểm này, thì em thuộc vào số đông kết quả những người bình chọn (nhìn gương + ngoái cổ nhìn nếu cần) ;))

Chỉnh sửa cuối:

tt1dks

Xe hơi
Cháu cũng lùi nhìn gương và quay lại ngó hẳn hoi.
Nhưng xin báo cáo kinh nghiệm hơi thương đau của cháu một chút:
tầm 8h tối hôm rồi, sau khi cho F1 đi bơi ở Mỹ Đình ra, cháu lùi xe để ra cổng, đã cẩn thận ngó trươc nhìn sau, rồi chăm chăm nhòm gương để tránh lùi phải mọi người đang đi từ bể ra, tốc độ lùi cũng rất chậm.
Thế mà bỗng dưng thấy xe rùng mình 1 cái rồi dừng lại, thế là đạp phanh và lo lắng nhỡ có "gì đó thâm thấp" vừa di chuyển vào mit xe mình mà mình ko quan sát thấy, trộm vía không phải các cụ ạ.

Mà là 1 cái cao tướng, đó là cái cột đèn nho nhỏ cỡ phi 10 được cắm la liệt trong sân đỗ xe, ối giời ơi nó cà vào hông vợ 2 em 1 cú đau đau là.

Kinh nghiệm rút ra: lùi xe đã phải cẩn thận, lùi xe lúc nhập nhoạng hoặc tối trời phải càng cẩn thận do tầm quan sát và độ rõ bị hạn chế rất nhiều, cháu lại còn bị cận thị nữa chứ hị hị.

Nhân đây các cụ cho hỏi: cháu đi làm lại vỏ cho vợ 2 có bảo hiểm Liberty thì nên làm ở đâu và cách thức - trình tự làm là thế nào ạ?
Nhà cháu gần Mỹ Đình.
Vodka các cụ trước ạ.

Chỉnh sửa cuối:

falken

Xe máy
E thì ít khi fải ngoái đầu lại để nhìn, e chỉ quan sát qua 3 gương thôi, vì đã quen từ khi tập lái, hơn nữa e cũng quan sát địa hình trước rồi mới lùi. Chỉ có lúc trời tối khó quan sát thì mới fải ngoái đầu lại thôi ạ :D Nói chung e nghĩ cái này là tùy vào thói quen của mỗi ng` và cũng tùy vào địa hình. Nếu thấy khó khăn quá và nhìn qua gương chưa đủ chắc chắn thì cũng nên ngó ra ngoài để quan sát cho tốt ạ.

mabu_210

Xe điện
Sáng hwa mắt nhắm mắt mở lùi xe....hic....roạt 1 tiếng.....xong ! xuất hiện 1 vết dài ở cửa do cạ vào cục bê tông phân cách giữa sân chơi và đường đi. Tỉnh ngủ hẳn các kụ ợ.

do minh tu

Xe hơi
cháu thấy f1 nhà cháu lùi ko cần nhìn:-h

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Chiều nay em thấy 1 bác Ford Everest lùi mà ngoái cả người lại, em chợt nghĩ không hiểu các bác OF khi lùi xe có ngoái cả người như vậy không??? Ngoái đầu Vẹo sườn chết :D. Riêng cá nhân em do thầy giáo dậy nên em chỉ nhìn 3 gương. Mời các Bác cùng thảo luận.
P/s: Không câu vote :21:
Khi không chắc chắn, nhìn bằng mắt thường vẫn là chuẩn nhất. Để lùi thật sát mít sau thì cần ngoái đầu nhìn qua kính hậu kiểm tra mít cho kĩ!

vietnamese87tn

Xe tải
Tùy người và tùy vị trí mà nói cụ ợ, nếu như gara nhà mình thì nhắm mắt cũng lùi được :D, nhưng lùi ở những chỗ lạ, địa hình ko bằng phẳng thì 3 gương cụ nhìn cũng ko hết được vì vẫn còn những điểm mù. Vậy nên cứ ngó ra DÒM 1 cái cho yên tâm rồi lùi. Đấy là kinh nghiệm nhà cháu ạ

CarCare 105

Xe tải
Nếu không có cảm biến hoặc camera lùi hỗ trợ thì đương nhiên sẽ phải quay đầu nhìn một vài lần, còn xe đủ đồ như con xe của E mà nay gọi là nguyên xe của E thì chẳng cần, cứ cài số lùi rồi rồ ga lùi sát mít (thú vị ở chỗ là các bác bị mình lùi sát mít thì la oai oái và bấm còi tin tin ạ :21:)

Các kụ lắp camera, cảm biến rồi thử xem ạ, một cảm giác rất youmost đấy :)

taychoiso1

Xe tải
Công đoạn lùi xe là nguy hiểm nhất, nên khi lùi xe giữ tốc độ càng chậm càng tốt, quan sát cả 3 gương, nếu cẩn thận hơn hạ kính cả 2 bên xuống ngó nghiêng trực tiếp luôn đặc biệt khi các cụ lùi vào đổ xăng, vì có khả năng xuất hiện nhiều tình huống bất ngờ lắm ạ.

Mr Cute

Xe tải
Em nhìn tuốt, đầu tiên là quay đầu, sau đó nhìn gương và lùi ạ!

hiepsangs

Xe buýt
Thật ra thì theo e cứ cẩn thận là hơn. Thường thường e đá gương chiếu hậu trước, rồi đá trái đá phải thấy OK thì mới bắt đầu vào số lùi. Còn đoạn nào đông đông hoặc khó khăn thì vẫn hạ kính ngoái đầu để định hình cho nó chuẩn, vừa là mở mồm ra nhờ vả các cụ các mợ " LÀM ƠN CHO E NHỜ 1 Tí . . . . . . .. " chứ e nghĩ cũng chả nên còi kèn làm j, người ta nghe khó chịu lắm.

lethanh8868

Xe buýt
ủn cái này hay , nhìn gương thỉnh thoảng phải quay lại ,sợ bị sụt chứ không sợ lùi ra ngoài