[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

vietdang89

Xe tải
Cũng chuẩn đấy cụ. Khủng hoảng kinh tế 2011, nhiều ng bán tháo bds vì khi đó ls cho vay lên đến hơn 20%, có bank còn 27-28%/năm. Còn bây h 2021, lãi suất cho vay mua bds bây h tầm 7% năm đầu. Hết ưu đãi tầm 10-10.5%. Nên dân ng ta vẫn chống chịu đc. Thậm chí đội ngũ y bác sỹ đợt dịch này còn đc giảm ls khá nhiều nữa. Chính sách kích cầu sẽ tiếp diễn năm sau nữa nên NHNN cơ bản vẫn để ls thấp thôi. Cầm tiền mặt bây h là bị hiệu ứng FOMO. :D
20% nhưng còn làm ăn dc còn có dòng tiền
Đây lãi 7-10% mà dòng tiền dừng hết, em hỏi tiền đâu mà xoay mua

vietdang89

Xe tải
Cụ này không phải sale, đầu tư đất khu bên Mê Linh cũng giống như cụ muabenem123 đầu tư bên Vân Canh, Hoài Đức. Em đánh giá xoay quanh các bài của các cụ ấy đều hướng đến đất sẽ lên mặc dù lồng ghép tương đối nhưng vẫn dễ nhận ra và thường hướng đến khu vực các cụ ấy dầu tư hoặc đã mua, đây có lẽ cũng là thường tình. Tuy nhiên có thể thấy như vậy là thiếu tự tin trong quyết định đầu tư của mình, nhiều khi Pr hơi quá trong các thớt khu vực đó dẫn đến hơi phản cảm và tác dụng ngược cũng nên!
Thực ra em cũng rats tôn trọng + lắng nghe ý kiến như của cụ ấy, vì thị trường mà, ai mà nói hay dc
Cá mập megalolon quả này còn mắc cạn chứ huống hồ cá lòng đong
Nếu CP thay đổi sớm cách chống dịch thì may ra cứu dc, chứ vẫn giữ phong cách này thì y tế có thể ổn nhưng kte thì e chưa mường tượng nó sẽ đi về đâu

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên đi học thêm môn toán!
Như cụ nói thì 20 % tức là 20 triệu dân Việt có dư 2 tỷ. Cụ thử nhân lên xem nó là bao tiền và chia theo tỷ giá Usd xem nó là bao nhiêu nhé ! GDP Việt Nam nó vào cỡ 400 tỷ đô thôi mà chém như cụ thì nó còn hơn cả Nhật !

Bốc phét thì cũng nên nghĩ trước khi nói, người ta không trả lời vì không muốn dạy cụ thêm chứ không phải người ta không biết !
tinhs phần trăm ra theo tỉ lệ dân số khéo các cháu mẫu giáo vs vỡ lòng cũng có tỉ rưỡi 2 tỉ đi buôn đất chứ đùa cụ hầy =))
e rút kn là mấy thg lập nick vài ngày tốt nhất là nhịn,cho nó trôi cmn cmt đi cho xong cụ ạ chứ cái nhau nó lại cố dìm chết mình bằng độ ngờ u của nó cụ ạ :)),nó có cả chục nick cãi nhau có mà hết ngày
còn mấy ”cụ” đu đọt đi đổ vỏ cách đây vài tháng ôm vùng sâu vùng xa thì cứ để nó tự dãy dụa đọc để giải trí trong những ngày giãn cách cụ ạ
Tội coi thường đồng tiền,khinh tiền thì “ ...” đến cũng gần thôi

Chỉnh sửa cuối:

O Muong Te

Xe điện
Các bố cứ phải mong tiền mất giá , lạm phát phi mã để giá hàng hoá leo thang, để đất của các bố các mẹ nhân đà giậu đổ bìm leo mà tạo sóng bán kiếm lời

khổ nỗi dịch bệnh giá cả lại tăng chậm vì quá nhiều thứ đóng băng và ngta bóp mồm bóp miệng

Thế éo nào bọn cò nó cứ bảo tiền mất giá nhỉ, lạm phát thấp thế này.

CRV-2015

Xe buýt
Cũng chuẩn đấy cụ. Khủng hoảng kinh tế 2011, nhiều ng bán tháo bds vì khi đó ls cho vay lên đến hơn 20%, có bank còn 27-28%/năm. Còn bây h 2021, lãi suất cho vay mua bds bây h tầm 7% năm đầu. Hết ưu đãi tầm 10-10.5%. Nên dân ng ta vẫn chống chịu đc. Thậm chí đội ngũ y bác sỹ đợt dịch này còn đc giảm ls khá nhiều nữa. Chính sách kích cầu sẽ tiếp diễn năm sau nữa nên NHNN cơ bản vẫn để ls thấp thôi. Cầm tiền mặt bây h là bị hiệu ứng FOMO. :D
Đây cụ : tiền rẻ ko dành cho bđs đâu nhé 🤣 làm cho khối cụ lo phết, trong đó ... 🤒

Chỉnh sửa cuối:

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
Thế éo nào bọn cò nó cứ bảo tiền mất giá nhỉ, lạm phát thấp thế này.
vi bọn buôn nước bọt công việc của nó là phải tỏ ra khinh tiền mà cụ =))
thế f0 ng ta mới sợ cầm thứ chúng nó khinh ;))

Nói thật, đó là dấu hiệu đáng lo lắng cho các cụ lướt sóng bđs. Giản đơn khi lãi suất tiền gửi thấp, tiền bị rút ra và ném vào các kênh rủi ro như trái phiếu DN, bđs, tiềm ẩn nhiều nguy cơ đổ vỡ cho hệ thống tài chính. Bất cứ quốc gia nào trước hoàn cảnh này cũng phải siết.
Bác lấy chính sách của TQ ra áp vào VN em thấy nó sai sai. Vì mình phát triển nó sau 20 - 30 năm. Mình đang trong quá trình đô thị hóa, còn họ thì cơ bản đô thị hóa xong rồi. mà giờ TQ nó siết chả lẽ VN siết luôn?
trung quốc đang dư thừa nhà ở chứ không phải đất nền. Nó đang có gần 300 triệu ngôi nhà không có người ở, một con số khủng khiếp. Ở Việt Nam thì e thấy lượng người đang có nhu cầu mua nhà để ở riêng khá nhiều. từ người ở tỉnh lên TP muốn có nhà, từ vợ chồng muốn ra ở riêng khỏi bố mẹ.
Bản thân em trước cũng ghét Đất nền vì nó chả tạo ra giá trị ngay vì chưa có người ở luôn. Nhưng với tốc độ đô thị hóa, đường xá, hạ tầng được đầu tư thì nó tăng giá cũng là điều hợp lý.
Em từ đầu năm vẫn túc tắc mua bán các căn hộ chung cư đã bàn giao 1,2 năm. lợi nhuận tuy không cao lắm nhưng khá an toàn.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ này không phải sale, đầu tư đất khu bên Mê Linh cũng giống như cụ muabenem123 đầu tư bên Vân Canh, Hoài Đức. Em đánh giá xoay quanh các bài của các cụ ấy đều hướng đến đất sẽ lên mặc dù lồng ghép tương đối nhưng vẫn dễ nhận ra và thường hướng đến khu vực các cụ ấy dầu tư hoặc đã mua, đây có lẽ cũng là thường tình. Tuy nhiên có thể thấy như vậy là thiếu tự tin trong quyết định đầu tư của mình, nhiều khi Pr hơi quá trong các thớt khu vực đó dẫn đến hơi phản cảm và tác dụng ngược cũng nên!
Về cá nhân e thì e vẫn công khai là e theo đuổi 5 huyện lên quận mà. Vì thấy hạ tầng nó cũng khác so với trc nhiều. Lại đang tranh tối tranh sáng, quá độ trông vc lên quận nữa. Nên chả tội j ko chơi. Hiệu ứng pt theo vết dầu loang thôi.

muabenem123

Xe lăn
20% nhưng còn làm ăn dc còn có dòng tiền
Đây lãi 7-10% mà dòng tiền dừng hết, em hỏi tiền đâu mà xoay mua
Cụ ơi, cụ hay 1 số người ko có dòng tiền. Nhưng ng khác vẫn có cụ ạ. Bà chị họ e đang bảo sau dịch kiếm lô tầm 1 tỏi đây. 2 vợ chồng làm thợ vs công nhân mà dịch vừa rồi để đc gần 500tr cụ ạ. Chồng bà làm thợ mấy bên KCN Quang Minh, lương 13 củ. Vợ làm cty y tế, sản xuất khẩu trang. Đợt đầu dịch 2020 mà khẩu trang 300k/hộp là bà ấy làm full cả tuần tăng ca liên tục. Đc tăng thu nhập cụ ạ.
Nhiều người hưởng lợi sau dịch mà.

muabenem123

Xe lăn
Đây cụ : tiền rẻ ko dành cho bđs đâu nhé 🤣 làm cho khối cụ lo phết, trong đó ... 🤒

Thế e nghĩ cụ hiểu chưa chuẩn r. Công văn này ra tức là hạn chế cho vay chủ đầu tư kinh doanh bds. Cái này các bác bên trên có chính sách mấy năm nay r. Nhưng vẫn thế. Còn dân mà vay tiêu dùng, vay mua nhà, sửa nhà...vẫn vay ầm ầm. Tài sản mà các bank ưu tiên số 1 là giấy tờ có giá, thứ 2 là bds cụ ạ. Chính sách ra gây khó khăn cho các doanh nghiệp bds thôi. Cũng tốt, coi như thanh lọc thị trg mà.

tobe11

Xe tăng
Cụ ơi, cụ hay 1 số người ko có dòng tiền. Nhưng ng khác vẫn có cụ ạ. Bà chị họ e đang bảo sau dịch kiếm lô tầm 1 tỏi đây. 2 vợ chồng làm thợ vs công nhân mà dịch vừa rồi để đc gần 500tr cụ ạ. Chồng bà làm thợ mấy bên KCN Quang Minh, lương 13 củ. Vợ làm cty y tế, sản xuất khẩu trang. Đợt đầu dịch 2020 mà khẩu trang 300k/hộp là bà ấy làm full cả tuần tăng ca liên tục. Đc tăng thu nhập cụ ạ.
Kinh nhỉ. 1 năm 2 vợ chồng công nhân để ra 500 triệu. :) sau đó mang tiền mua miếng đất, 1 năm sau nó tăng giá gấp đôi nên bán. Mua miếng khác năm sau nó lại tăng gấp đôi lại bán tiếp. Thế là tích cóp mua đc nhà 5 tỷ.

Em viết thế có giống mấy bài báo trên Mục Tâm sự của VnExpress ko ạ. :)

vietdang89

Xe tải
Người có người mất là đúng, nhưng cụ nhìn thì rõ số đông là mất/ sụt giảm nguồn thu

nguyenquangpt

Xe tăng
Thực ra em cũng rats tôn trọng + lắng nghe ý kiến như của cụ ấy, vì thị trường mà, ai mà nói hay dc
Cá mập megalolon quả này còn mắc cạn chứ huống hồ cá lòng đong
Nếu CP thay đổi sớm cách chống dịch thì may ra cứu dc, chứ vẫn giữ phong cách này thì y tế có thể ổn nhưng kte thì e chưa mường tượng nó sẽ đi về đâu
Mở cửa thì y tế lại toang, tử vong nhiều => bất ổn XH.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Bác lấy chính sách của TQ ra áp vào VN em thấy nó sai sai. Vì mình phát triển nó sau 20 - 30 năm. Mình đang trong quá trình đô thị hóa, còn họ thì cơ bản đô thị hóa xong rồi. mà giờ TQ nó siết chả lẽ VN siết luôn?
trung quốc đang dư thừa nhà ở chứ không phải đất nền. Nó đang có gần 300 triệu ngôi nhà không có người ở, một con số khủng khiếp. Ở Việt Nam thì e thấy lượng người đang có nhu cầu mua nhà để ở riêng khá nhiều. từ người ở tỉnh lên TP muốn có nhà, từ vợ chồng muốn ra ở riêng khỏi bố mẹ.
Bản thân em trước cũng ghét Đất nền vì nó chả tạo ra giá trị ngay vì chưa có người ở luôn. Nhưng với tốc độ đô thị hóa, đường xá, hạ tầng được đầu tư thì nó tăng giá cũng là điều hợp lý.
Em từ đầu năm vẫn túc tắc mua bán các căn hộ chung cư đã bàn giao 1,2 năm. lợi nhuận tuy không cao lắm nhưng khá an toàn.
Siết là không cần bàn cụ ơi, chỉ là chưa biết sẽ siết đến mức nào thôi.

muabenem123

Xe lăn
Kinh nhỉ. 1 năm 2 vợ chồng công nhân để ra 500 triệu. :) sau đó mang tiền mua miếng đất, 1 năm sau nó tăng giá gấp đôi nên bán. Mua miếng khác năm sau nó lại tăng gấp đôi lại bán tiếp. Thế là tích cóp mua đc nhà 5 tỷ.

Em viết thế có giống mấy bài báo trên Mục Tâm sự của VnExpress ko ạ. :)
Cụ cứ làm như ăn cướp của thiên hạ. Cụ biết chỗ nào như vậy bảo e. E all in luôn. :))

khtrungoto

Xe tải
Em nghĩ là cụ thừa biết cụ sai, nhưng cái nghề của cụ nó phải thế !
Thôi cụ cứ ngồi chờ nhé !
Đây mới chỉ là trên diễn đàn, cụ lấp lửng em sai, em hỏi thẳng,... mà cụ không dám trả lời thẳng, chỉ ra em sai chỗ nào.

Thế cái nghề của cụ, nó cũng lấp la lấp lửng, đoán mò, chụp mũ thế à ?

Mà Em nói thẳng luôn cái ý mà em với cụ đang trao đổi: Cụ tìm hiểu mà đọc mà học lại các phạm trù này đi, đừng dấu dốt,
- Khoản tích kiệm, khoản dự trữ/thặng dư của 1 người nào đó có để số tiền 1,5 - 2 tỷ thì người ta làm ntn ?
- GDP của VN khoảng 400 tỷ USD thì người ta tính và thống kê ntn ? ý nghĩa nó ntn ?