[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Bán đi mới tính lãi chứ cụ, căn ở HĐ e không nói vì tính ra cũng có lãi nhưng không định bán. Chứ căn VHOP 2 thì em sợ không biết bh mới bán đc, căn đó đến sang năm em mới đc bán mà không biết có bán được không, thấy mấy đồng nghiệp của e cũng tính đến hạn cho chuyển nhượng thì bán luôn.

Đấy là em không vay đấy nhé
Không vay mà cụ trả thẳng 7 tỷ cho căn 52m2? Ặc ặc .. vậy còn đắt tương tự hoặc hơn VOCP 3 à?

KeanuR

Xe tăng
Anh Nova bán cái dự án xa lơ xa lắc (tương đương Hải Dương ở ngoài bắc) với giá gấp 3 xung quanh mà cũng xôm nhỉ, giao thông thì kém đi từ SG lên k rõ mấy tiếng đến nơi
Hôm qua 1 bạn sale gọi gạ e mua cái cc gì đang xây ở LĐ, bạn í bảo căn 3 ngủ đang 7 tỷ, nộp 95% tiền thì có 5 tỷ thôi
Em chỉ than trời, sao gần HH LĐ mà có cc gì 3n tận 7 tỷ vậy trời

Masssai

Xe hơi
Tiện ích ko có thì đúng là hơi chán, nhưng cá nhân em thích khu này. Kiểu nhà xây đơn giản, hiện đại và đẹp, diện tích đất khá rộng. Không như kiểu nhà Vin kiến trúc hơi phức tạp, trông rắm rối.
Khu này đẹp cụ ạ, ai làm ở Trung Kính, Duy Tân mạn cầu Giấy Keangnam thì cũng không quá xa đâu

ManPlus

Xe tải
Hnay rảnh rỗi em phi ra khu HĐ ngó nghiêng. Cảm quan là hơi xa mà ko có tiện ích j. Chua thấy ai về ở.
Nhà đơn+song lập ok chứ liền kề nhìn hơi chán (có vẻ cảm quan em thấy thế). Cảnh quan các kiểu thì rất ok (như khu nghỉ dưỡng)
Khu này cần thời gian dài dài, ko thì phải có cú hích kiểu vinsmart city về gần thì mới đông vui lên dc.
Với cả nó là khu đóng cụ ạ, quy mô lại nhỏ thì em e là sẽ ko có hàng quán gì. Về ở mà đang nấu ăn vk nó bắt đi mua củ hành củ tỏi thì điên đầu lắm. Những khu mở mà tiện như Gele mà giờ tỷ lệ ở còn thấp, em e khu này phải tính dài hạn ạ. Chứ cảnh quan và thiết kế khu này quá đẹp.

tunganh_a76amc

Xe tăng
VTP, THM có được coi là vỡ nợ trái phiếu ko cụ? Sao cụ vẫn còn hỏi liệu có nguy cơ ko? Còn 1 doanh nghiệp nữa thông báo vỡ rồi nhưng số lượng ít em ko nhớ tên.
Em amateur nên mới đặt ra vấn đề , mong các cụ khai sáng cho em . Em kém cỏi nhưng luôn dẵn sàng lắng nghe và học hỏi mà

BìnhMinh89

Xe tăng
Bắt đầu bán cắt lãi rồi, bao giờ thì cắt lỗ đây :D

Còn phải bán cắt lãi 3-5 năm nữa mới tới cắt lỗ, x5 x10 lận cơ mà :))

Trs2020

Xe buýt
Qua được hạn 2023, 2024 thì các cdt mới thở được.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Còn phải bán cắt lãi 3-5 năm nữa mới tới cắt lỗ, x5 x10 lận cơ mà :))
Lãi suất này là xấp xỉ 2017. Hồi đó dân tình vẫn vay mua ầm ầm. Cái khác nhau giữa lúc đó với bây giờ chỉ là kỳ vọng của nhà đầu tư. Hồi đó ai cũng kỳ vọng BĐS tăng nên lao vào mua ầm ầm, còn giờ ai cũng kỳ vọng BĐS giảm nên lãi suất mới lên chút đã hô hào sập.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giờ mà mấy khu như Linh Đàm, Định Công, Văn Quán, Mỗ Lao, Văn Phú, Văn Khê, Dương Nội, Gleximco, Vườn Cam, Xuân Phương, HUD Vân Canh, Lideco, Tây Hồ Tây, Mê Linh, Đông Hội, Việt Hưng, 31ha Gia Lâm, Tân Mai, Tân Triều cũng giảm vài chục % như mấy khu mà các CĐT chiết khấu ở các dự án vùng xa thì ngon nhỉ. Đấy, em điểm một vòng Đông - Tây - Nam - Bắc quanh một số dự án/khu đô thị Hà Nội (chưa tính nội đô) rồi, các cụ thạo tin cập nhật xem biến động giá thế nào ~o)

Trà đặc

Xe tăng
Lãi suất này là xấp xỉ 2017. Hồi đó dân tình vẫn vay mua ầm ầm. Cái khác nhau giữa lúc đó với bây giờ chỉ là kỳ vọng của nhà đầu tư. Hồi đó ai cũng kỳ vọng BĐS tăng nên lao vào mua ầm ầm, còn giờ ai cũng kỳ vọng BĐS giảm nên lãi suất mới lên chút đã hô hào sập.
Có mỗi cái đơn giản nhưng quan trọng nhất mà cụ chả nói tới là giá hồi đấy vs giá bây giờ..:((

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Có mỗi cái đơn giản nhưng quan trọng nhất mà cụ chả nói tới là giá hồi đấy vs giá bây giờ..:((
Hồi đấy vay 10 đồng làm ra 5 đồng thì dễ lắm :)
Giờ vay 10 đồng làm ra 5 đồng trăm khó nghìn khó.

Thế nên cùng 1 lãi suất, nhưng ngày đó thì RẺ, giờ lại ĐẮT.

dreamer7985

Xe hơi
Giờ mà mấy khu như Linh Đàm, Định Công, Văn Quán, Mỗ Lao, Văn Phú, Văn Khê, Dương Nội, Gleximco, Vườn Cam, Xuân Phương, HUD Vân Canh, Lideco, Tây Hồ Tây, Mê Linh, Đông Hội, Việt Hưng, 31ha Gia Lâm, Tân Mai, Tân Triều cũng giảm vài chục % như mấy khu mà các CĐT chiết khấu ở các dự án vùng xa thì ngon nhỉ. Đấy, em điểm một vòng Đông - Tây - Nam - Bắc quanh một số dự án/khu đô thị Hà Nội (chưa tính nội đô) rồi, các cụ thạo tin cập nhật xem biến động giá thế nào ~o)
Em mong đi theo học hỏi bác. Em cũng rất hóng các khu này

Dongngo

Xe hơi
Đa phần bán hết lâu r (nhiều khu pháp lý rõ ràng) với lại vị trí nó ko qua sông cách trung tâm 30km như dự án của ông novaland đâu mà giảm dc kiểu đó
Ở HN có VHOP3 hay mấy ông trên Melinh may ra cùng kiểu
Cụ hỏi thật hay khịa mấy cụ hay "khóc thuê mấy ae buôn đất" thế =))

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đa phần bán hết lâu r (nhiều khu pháp lý rõ ràng) với lại vị trí nó ko qua sông cách trung tâm 30km như dự án của ông novaland đâu mà giảm dc kiểu đó
Ở HN có VHOP3 hay mấy ông trên Melinh may ra cùng kiểu
Cụ hỏi thật hay khịa mấy cụ hay "khóc thuê mấy ae buôn đất" thế =))
Mê Linh ngoại trừ khu đấu giá có mấy lô giá cao thôi cụ ah. Còn mấy dự án như Mình Giang Đầm Và 1-2-3, Vista, Ba Đình, Hoàng Vân, Cienco5, Hà Phong, Diamon, Quang Minh - Long Việt, Chi Đông, … giá cũng chỉ loanh quanh 25-30tr/m2 thôi. Mặc dù giá cũng đã tăng nhiều so với 2019-2020 nhưng em nghĩ không giảm sâu được cụ ah!

casauking

Xe tăng
Nó mà giảm đc thế thì đâu đến lượt dân thường mua hả bác, bên làng việt kiều mặt nguyễn văn lộc căn 150m2 đang có chủ hô 60 tỷ, người mua thì đã chấp nhận trả đến 55 tỷ rồi. Mấy khu kia thì e ko rõ chứ bên mỗ lao thì khó giảm lắm vì bên đó mấy ông quan chức thích ở và toàn săn mua 2 3 căn biệt thự khu đó

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nó mà giảm đc thế thì đâu đến lượt dân thường mua hả bác, bên làng việt kiều mặt nguyễn văn lộc căn 150m2 đang có chủ hô 60 tỷ, người mua thì đã chấp nhận trả đến 55 tỷ rồi. Mấy khu kia thì e ko rõ chứ bên mỗ lao thì khó giảm lắm vì bên đó mấy ông quan chức thích ở và toàn săn mua 2 3 căn biệt thự khu đó
Vâng, tại em thấy một số cụ cứ lấy thông tin chiết khấu, giảm giá của một số dự án giá trên mây để mình chứng cho thị trường (chưa chắc các cụ ấy đã biết/đặt chân đến dự án đó). Ý như kiểu đội Thanh Hà mấy năm trước luôn lấy giá The Manor Central Park,,Kiến Hưng Luxury hay đất đấu giá Phú Lương ra đặt lên bàn cân với Thanh Hà của cụ Điếu :))

casauking

Xe tăng
Vâng, tại em thấy một số cụ cứ lấy thông tin chiết khấu, giảm giá của một số dự án giá trên mây để mình chứng cho thị trường (chưa chắc các cụ ấy đã biết/đặt chân đến dự án đó). Ý như kiểu đội Thanh Hà mấy năm trước luôn lấy giá The Manor Central Park,,Kiến Hưng Luxury hay đất đấu giá Phú Lương ra đặt lên bàn cân với Thanh Hà của cụ Điếu :))
Thời điểm này những khu bơm thổi còn trống nhiều thì giá có thể giảm thôi chứ các khu đã kín hoặc đông dân rồi thì khó giảm lắm.
Mấy cụ bác nói thì muốn chỗ nào cũng phải giảm mới đúng ý các cụ ấy cơ, em nêu vài ví dụ đợt này mấy ông lắm tiền đang tìm mua nhà nhiều chục tỷ ở các khu đô thị thì các cụ ý kêu em là cò, tự nghĩ ra mới ác =))