[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

ManPlus

Xe tải
Thực ra thì nếu đã nắm các bđs có vị trí tốt trong nội đô, cho thuê kinh doanh ổn và ko dùng đòn bẩy thì thời điểm này đâu ai phải cắt lỗ đâu bác. Chuyện này em thấy bình thường, xung quanh em những ai cầm vài 3 căn nhà cho thuê tốt thì chả ai bán cả, cho thuê ăn lãi hàng tháng đợi qua thời điểm kinh tế khó khăn rồi lại tiếp tục 1 chu kì mới. Ngoài ra thì những người này cũng là mua từ 2 3 năm trước hoặc còn lâu hơn rồi nên họ cũng chẳng áp lực phải bán vì giá lúc họ mua vẫn là rất hợp lý so với thời điểm này.

Thị trường có lên thì tất cả cùng lên, có xuống thì tất cả cùng xuống thôi. Khó khăn là khó với các anh tài thích bắt trúng đáy và chốt trúng đỉnh chứ với người thoải mái đầu óc ko áp lực vay nợ thì em thấy đâu mấy ai nghĩ đến cắt lỗ hay bán bớt vào thời điểm này.
Đây ko phải tư duy của 1 nhà đầu tư, đã gọi là đầu tư em nghĩ phải cân nhắc nhiều vấn đề nhưng 2 cái cốt lõi là chi phí cơ hội và quản trị rủi ro. Ko phải tự nhiên nó lại có cái từ "chi phí cơ hội", sao cơ hội lại đc coi là 1 loại chi phí?
Đầu tư BĐS thì tùy hoàn cảnh/ khẩu vị đầu tư từng người, có người ko có thời gian vì BĐS ko phải công việc chính của họ, hoặc người tsan đủ lớn, vài năm mới vào sóng 1 lần, còn lại đi hưởng thụ csong thì họ chọn những BĐS an toàn như nhà nội đô, ko có đột biến về csht, nhu cầu nói thẳng là tăng ít và đều đều, nên lúc thị trường nóng sốt thì giá cũng ko tăng mạnh bằng BDS khác. Có người thì ưa mạo hiểm, tìm những BĐS mà csht chưa hoàn thiện/ chưa rõ ràng, rủi ro cao hơn nhưng lại có cơ hội lợi nhuận lớn hơn.
Theo em thì BĐS nó sẽ có dạng hình sin, nhưng là hình sin tịnh tiến đi lên, mua đỉnh của chu kỳ trước rồi chờ đến đỉnh của chu kỳ sau mới bán tưởng là ko lỗ, nhưng nếu tính chi phí cơ hội vào thì hiệu quả đầu tư là ko có.

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Đây ko phải tư duy của 1 nhà đầu tư, đã gọi là đầu tư em nghĩ phải cân nhắc nhiều vấn đề nhưng 2 cái cốt lõi là chi phí cơ hội và quản trị rủi ro. Ko phải tự nhiên nó lại có cái từ "chi phí cơ hội", sao cơ hội lại đc coi là 1 loại chi phí?
Đầu tư BĐS thì tùy hoàn cảnh/ khẩu vị đầu tư từng người, có người ko có thời gian vì BĐS ko phải công việc chính của họ, thì họ chọn những BĐS an toàn như nhà nội đô, ko có đột biến về csht, nhu cầu nói thẳng là tăng ít và đều đều, nên lúc thị trường nóng sốt thì giá cũng ko tăng mạnh bằng BDS khác. Có người thì ưa mạo hiểm, tìm những BĐS mà csht chưa hoàn thiện/ chưa rõ ràng, rủi ro cao hơn nhưng lại có cơ hội lợi nhuận lớn hơn.
Theo em thì BĐS nó sẽ có dạng hình sin, nhưng là hình sin tịnh tiến đi lên, mua đỉnh của chu kỳ trước rồi chờ đến đỉnh của chu kỳ sau mới bán tưởng là ko lỗ, nhưng nếu tính chi phí cơ hội vào thì hiệu quả đầu tư là ko có.
Em thì lại thấy mấy ông đó bây giờ toàn dạng đầu có sỏi thôi, nhà đầu tư bình thường còn phải cắp sách vở qua học mấy ông đó dài dài ý chứ. BĐS nội đô mà bác đang nói đến có lẽ là bđs khu vực trung tâm quanh hồ gươm chứ còn thực ra nội đô thì nó bao gồm cả các quận ở ngoài mới hơn nữa mà.
Chung quy lại, đầu tư chỗ rủi ro hơn ra nhiều tiền rồi thì cũng mon men tìm cách nhảy vào nội đô mua dần dần để giữ tiền.

ManPlus

Xe tải
Sóng sau xô sóng trước thôi cụ ạ, người đi trước tài sản đủ rồi thì người ta chọn phương án đầu tư hợp với họ thôi, tiền nhiều thì cũng có mang đi hết được đâu.

Chutututu

Xe đạp
Có thể sắp suy thoái kinh tế khó khăn kiểu này thì bđs phải giảm ít nhất 50% giờ ai đang nhiều đất nhiều nhà nhìn thấy tiền mất tư gf ngày ai chưa có thì lại nhẹ đầu còn mua được nhà giá rẻ

nvht

Xe điện
Có thể sắp suy thoái kinh tế khó khăn kiểu này thì bđs phải giảm ít nhất 50% giờ ai đang nhiều đất nhiều nhà nhìn thấy tiền mất tư gf ngày ai chưa có thì lại nhẹ đầu còn mua được nhà giá rẻ
em nghĩ tùy nơi, tùy phân khúc mà mức giảm sẽ từ 10% - 50% trong 1 năm tới

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ lôi những người thừa tiền mua bđs nội đô cho thuê lấy tiền tiêu hàng tháng, hay tích đủ tiền lại mua thêm bđs cho thuê làm dẫn chứng làm gì. Những người đó giá lên cao họ cũng có bán đâu, họ đợi bđs giá rẻ hay giá hợp lý là mua, với họ bđs là tích sản chứ không phải là kênh đầu tư chính. Thị trường lên xuống nằm ở nhóm đầu tư và đầu cơ là chính, nhóm này mới dùng đến các đòn bẩy tài chính nhiều, và khi bđs đi xuống nhóm này mới là nhóm phải cắt lỗ.

E thấy giá nhà Liền kề biệt Thự bắt đầu giảm giá, Ô bạn e trước kể mua 1 căn biệt thự Vin Quận 9 , giá ban đầu mua 20 tỷ, sau có người trả 35 tỷ ko bán, giờ rao cả mấy tháng nay ko có người mua, mặc dù giảm giá sâu, các cụ nào có nhu cầu mua nhà hãy cân nhắc, e nghĩ 1 thời gian nữa sẽ xuống, trước là đất nền, sau sẽ là chung cư nhất là khu Ngoại ô, với tình hình chính phủ siết chặt vay tín dụng , và tăng lãi xuất ngân hàng sẽ 1 sớm 1 chiều thôi, chúc các cụ mợ ngày đầu tuần vui vẻ
Hóng đất xuống để mua ạ :D

thangmin

Xe tăng

Đây chắc lại toàn vào thổi giá các cụ nhỉ :-?

ManPlus

Xe tải
Em ko biết gì về khu này, nhưng mà 12 tỷ cho 70m thì ko rõ kinh doanh gì cho lại nhỉ các cụ? Why?

Rishi

Xe tăng
Cò sêu giờ đang đi kêu gào chứng chết, tiền sẽ đổ sang bđs, nên bđs sẽ sốt nóng lại. Ae cho ý kiến xem vặt lông mấy con cò vạc như thế nào giờ :v
Cụ hỏi lại là: có ai vừa thoát ra khỏi đống sh*t nhỏ lại muốn chui tiếp vào đống sh*t to hơn ko? Vấn đề là ls cao chót vót thì kênh đầu tư nào cần phải vay (gồm CK và BĐS) đều tèo, CK còn cắt lỗ được chứ BĐS có khi cắt mãi chả thấy lỗ :))

tieudaovnt

Xe tăng

Đây chắc lại toàn vào thổi giá các cụ nhỉ :-?
thường giá mở màn sl ít nhìn giá cao nhưng đợt đấu chỉ vài ba lô, các lô đẹp xíu để push giá lấy mặt bằng, kéo tâm lí, hết đợt sang tuần lại làm một đợt sll vài trăm lô thì giá nó lại khác ngay. Giờ dụ gà ra khỏi chuồng cũng khó lắm ấy. Cty đấu giá cũng lắm chiêu ra hàng phết đấy, mấy vụ mê linh hay sóc sơn cũng vậy

Người đẻ đất không đẻ, nên chẳng bao giờ xì hơi đâu ạ, nói thế cho nó vuông ạ.