[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

ManPlus

Xe tải
Để tiền vào đâu thì em thấy bài này nói ok. Nằm yên cũng là "đầu tư".

"Trong bối cảnh đầy biến động, ông cũng đưa ra lời khuyên cho các nhà đầu tư: “Bạn nên giảm tỷ trọng đối với cổ phiếu và tích trữ nhiều tiền mặt hơn.” Dù giá trị tiền mặt giảm do ảnh hưởng lạm phát, nhưng giá trị danh nghĩa vẫn không thay đổi trong khi cổ phiếu và các tài sản khác có thể giảm 10, 20 hay 30%. Đối với trái phiếu, ông khuyến nghị nhà đầu tư nên tránh các trái phiếu dài hạn và có thêm biện pháp bảo về từ trái phiếu Kho bạc ngắn hạn hoặc các chỉ số trái phiếu."

casauking

Xe tăng
Đất thời gian qua chủ yếu tăng mạnh nhất là đất bơm thổi nên em nghĩ hiện tại dòng tiền nếu có chuyển dịch thì sẽ chuyển dịch vào nhà phố, nội đô cho thuê dễ. Thời gian qua thì nhà phố nội đô có tăng cũng chưa tăng nhiều nếu so với đất vùng ven đất bơm thổi.

Nhiều khi, lúc kinh tế khó khăn thì mới có cơ hội mua nhà phố chứ lúc kinh tế đang lên thì giá nhà cao + dân sẵn tiền cũng ít người cần bán nên có tiền cũng chưa chắc mua được nhà phố. Cá nhân em thì nghĩ nhà phố́ kể cả khi suy thoái cũng có người mua người bán, để ở, để đầu tư hay để giữ tiền... tuỳ vào mục đích của mỗi người. Chủ yếu khi suy thoái thì sẽ mua được giá hợp lý hơn lúc đang bơm thổi.

Hieudao

Xe buýt
BĐS sập rồi em kẹp vỡ mất 2 hòn rồi rao mãi chẳng bán được, cả Hòa Lạc cả Đại Mỗ giờ không có ăn đành cho thuê để lấy tiền ăn. Sợ thật đấy toang quá.

taiadau

Xe điện
Vâng chắc chắn rồi. Nhưng với BĐS khi đó nhiều người dùng đòn bẩy sẽ phải bán và trả nợ khí đó có thể kéo theo giá giảm do cung tăng. Đây là lý do chính mà các cụ cầm tiền đang muốn nói tới khi bàn về lãi suất. Còn vàng thì mấy ai dùng đòn bẩy tài chính để mua đâu.

Phần lớn các thớt về BĐS không bình và quan tâm nhiều đến việc sở hữu BĐS, chỉ quan tâm và bình về giá sẽ tăng hay giảm thôi :))
Chuẩn rồi cụ, giai đoạn này mua BDS để trú ẩn chứ ko phải để đầu tư kiếm lời, nên hiểu là mục tiêu người có tiền lúc này là đảm bảo tài sản của mình. Còn mặt trái lại, người đang dùng đòn bầy ở giai đoạn này là toang rồi cụ,.. bán BDS để trang trải nợ nần, nặng thì gọi là vỡ nợ :D
Nói trắng ra là nếu tình hình như cụ nói, xác đinh là loạn lạc (về KT) , 2 kênh trên là dành cho người có tiền và nhiều tiền (như cụ) chứ ai đang vay nợ... thì nói chung là xác cbn định :)

cattrang130390

Xe tăng
BĐS sập rồi em kẹp vỡ mất 2 hòn rồi rao mãi chẳng bán được, cả Hòa Lạc cả Đại Mỗ giờ không có ăn đành cho thuê để lấy tiền ăn. Sợ thật đấy toang quá.
Căn Đại Mỗ cụ vẫn chưa đẩy được ạ, cụ giảm thêm chút cho nhanh.

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Sau một chu kỳ tăng mạnh thì việc giảm giá , đi ngang một thời gian thì cũng là chuyện bình thường. Không biết các cậu các mợ mang đòn bẩy lao vào HY thì thoát ntn nhỉ

Hieudao

Xe buýt
Căn Đại Mỗ cụ vẫn chưa đẩy được ạ, cụ giảm thêm chút cho nhanh.
Em giữ lại rồi ký hợp đồng thuê 1 năm rồi cụ ạ, năm sau cho sập luôn cho vui. giờ đang chờ toang hẳn cụ ạ để kiếm cái nhà trong phố cho F1 nó nở mày nở măt.

sonmh

Xe tải
Lạm phát tăng cao,mà ko tăng lãi suất thì còn chết nữa, việt nam cố tình phá giá vnd thì kinh tế sập ngay cụ ạ.dự trữ của mình có 89 tỷ đô thôi.nên giờ ko thể phá giá thêm.nước nào cố tình phá giá đều đã vỡ nợ rồi....bây giờ nợ công của các quốc gia đều lớn.ko thể phá giá nhiều đc đâu.lãi suất 15-20% thì bds chắc chắn đi
lãi suất mà ở mức 15-20% thì làm gì chả lỗ cụ, với đồng lương chết đói + vật giá tăng cao thì còn phải đi vay mà ăn ấy chứ :).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bds kinh doanh có 1 cái vde nó tăng mạnh, nhiều khu vực đẹp nó gấp đôi,3.giờ ôm vào vốn lớn, cho thuê tình hình kinh tế ko ổn thì khó có lợi nhuận cao, nhiều khi tính ra cũng thua ngân hàng, dân kinh doanh lợi nhuận 15-20% 1 năm đã gọi là thành công rồi.ls tăng trên 10% e nghĩ gửi cũng khá okie ạ.1 khi đã xuống thì xuống chung, chẳng qua hàng tháng mình vẫn có tiền nó giảm bớt thiệt hại cho mình thôi cụ....các vị trí đẹp, mà cụ có quá nhiều tiền thì nên múc ạ...
Em say mê nghiên cứu BĐS vì công việc cũng rảnh rỗi, nhưng thú thực với cụ là nghiên cứu, tìm hiểu, cân đong đo đếm nát óc mới dám xuống tiền mua. Khi mua em cũng chỉ mong lợi nhuận nó vượt được lãi suất tiền gửi ngân hàng đã là hạnh phúc rồi, còn nó tăng cao hơn hay nhân này, nhân khác thì coi đó là sự may mắn và lộc trời.

Em nói thật với các cụ chứ, nhiều cụ cứ hay chém chỗ này - chỗ kia 1-2 năm sau phải x2, x3 nghe nó hài vãi. Xác định được thế thì có mà vay mượn, cầm cố cả đất nhà thờ của cụ kỵ tổ tiên em cũng chơi tất tay :))

luudv

Xe máy
Em say mê nghiên cứu BĐS vì công việc cũng rảnh rỗi, nhưng thú thực với cụ là nghiên cứu, tìm hiểu, cân đong đo đếm nát óc mới dám xuống tiền mua. Khi mua em cũng chỉ mong lợi nhuận nó vượt được lãi suất tiền gửi ngân hàng đã là hạnh phúc rồi, còn nó tăng cao hơn hay nhân này, nhân khác thì coi đó là sự may mắn và lộc trời.

Em nói thật với các cụ chứ, nhiều cụ cứ hay chém chỗ này - chỗ kia 1-2 năm sau phải x2, x3 nghe nó hài vãi. Xác định được thế thì có mà vay mượn, cầm cố cả đất nhà thờ của cụ kỵ tổ tiên em cũng chơi tất tay :))
X2, X3 phần lớn trên giấy thôi chứ lúc giao bán chắc gì đã được ạ. Đầu năm em có mua 1 mảnh cũng thông qua 1 ông anh cò khá thân, hôm làm sổ xong rồi ông ấy bảo có bán ko có người hỏi kênh 200 đấy, em nửa đùa nửa thật nói thơm thế em bán luôn. Ông kia rụt đầu vào bảo người ta lại ko mua nữa rồi em ạ :)). Em cũng có tâm lý như cụ trên là mua để giữ nên cũng chả lăn tăn lắm. Nhưng qua đây mới thấy X gì thì X, chỉ đến khi các cụ bán được thì X mới là hiện thực.

cattrang130390

Xe tăng
Em giữ lại rồi ký hợp đồng thuê 1 năm rồi cụ ạ, năm sau cho sập luôn cho vui. giờ đang chờ toang hẳn cụ ạ để kiếm cái nhà trong phố cho F1 nó nở mày nở măt.
Có giảm nhiều thì chỉ vùng ven, tỉnh lẻ, đất phân lô cỏ mọc thôi cụ. Còn nhà phố thì khó giảm nhiều lắm cụ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
X2, X3 phần lớn trên giấy thôi chứ lúc giao bán chắc gì đã được ạ. Đầu năm em có mua 1 mảnh cũng thông qua 1 ông anh cò khá thân, hôm làm sổ xong rồi ông ấy bảo có bán ko có người hỏi kênh 200 đấy, em nửa đùa nửa thật nói thơm thế em bán luôn. Ông kia rụt đầu vào bảo người ta lại ko mua nữa rồi em ạ :)). Em cũng có tâm lý như cụ trên là mua để giữ nên cũng chả lăn tăn lắm. Nhưng qua đây mới thấy X gì thì X, chỉ đến khi các cụ bán được thì X mới là hiện thực.
Chuẩn bài thường các bạn sale sau khi bán đất cho mọi người, nếu thị trường không xấu thêm (chứ chưa nói đến tăng) mà họ vẫn còn bán hàng ở khu vực đó thì sẽ điện cho các nhà đầu tư đã mua. Đầu tiên là câu chuyện làm quà hỏi thăm tình hình sức khỏe, rồi dạo này bác có quan tâm đầu tư tiếp ở đây hay nơi nào nữa không để mong muốn tìm hàng bán tiếp cho mình. Khi đó khách sẽ hỏi thăm tình hình thị trường, giá ờ chỗ mình mới mua thế nào, sale sẽ nói thị trường vẫn tốt, giá cũng có tăng nhưng không nhiều và mạnh dạn quàng thêm nếu bác bán bảo em. Thấy mới lãi có tý (đấy là giầu trí tưởng bở thôi nhé) khách thường sẽ bảo để anh cân nhắc thêm hay bàn với vợ đã. Giả sử cần bán hay ăn non muốn kiếm tý mà vài hôm sau điện lại thì bài muôn thủa của sale vẫn là: Tiếc quá, mấy hôm trước có khách hỏi mà bác lưỡng lự không chốt ngay, họ lại mới xuống tiền mua lô khác rồi, thôi để em lại kiếm khách vậy, bác yên tâm đi là tự hiểu mình cũng yên nghỉ luôn :))

casauking

Xe tăng
Nam cường năm ngoái em hiện thực hoá đc 1 quả gần x2 từ lúc mua hồi cuối 2017, để thêm 2 tháng nữa thì thành x2,5 thật (đợt đó sốt biệt thự nam cường, cứ rao bán là có ng mua chứ ko phải kiểu rao mà ng mua rút đi ngay)

luudv

Xe máy
Nam cường năm ngoái em hiện thực hoá đc 1 quả gần x2 từ lúc mua hồi cuối 2017, để thêm 2 tháng nữa thì thành x2,5 thật (đợt đó sốt biệt thự nam cường, cứ rao bán là có ng mua chứ ko phải kiểu rao mà ng mua rút đi ngay)
Vâng, nếu cụ thực hiện đúng đợt sốt thì ko nói ạ.

thongnv

Xe điện
Sau một chu kỳ tăng mạnh thì việc giảm giá , đi ngang một thời gian thì cũng là chuyện bình thường. Không biết các cậu các mợ mang đòn bẩy lao vào HY thì thoát ntn nhỉ
Đội đấy đang cay lắm :)))

BìnhMinh89

Xe tăng
VN vẫn ổn cụ ạ. Tăng trưởng tốt, lạm phát thấp, chính trị xã hội ổn định.
Vâng cụ, tình hình chung thì vẫn ổn mà chứ em có nói là bất ổn đâu. Nhưng mà NHNN cũng vừa phải tăng trần ls huy động ngay sau động thái của phét đấy thôi.