[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì cho là cứ chỗ nào giá đất còn thấp, đang cần phát triển, đất còn nhiều, ít đền bù...thì làm được :)
Cái này do địa phương thôi cụ. Em vào nhiều Web thuế của các địa phương đất rẻ, vùng sâu, vùng xa như Yên Bái, Hà Giang, … hay các địa phương phát triển như Đà Nẵng, Khánh Hoà, … cũng không thấy đăng!

Trongxanh2022

Xe buýt
Từ 1993 đến nay, GDP năm sốt đất nào thấp hơn năm trước ko các cụ?năm nào trc khi toang chả có có hót kinh tế lần này đã mạnh hơn lầm trc, thu nhập cao hơn lần trước...toang vẫn toang đấy thôi.còn về lãi xuất sẽ tăng, nhưng đang bơm ra gói 2% hỗ trợ nên chưa tăng ngay....sẽ có vài tháng nữa...nhưng kể cả sang năm sau chưa tăng, thì ngân hành nó có cho bds vay đâu mà mua...ls nó tănh, càng ko dám mua...nên thôi, các cụ cứ ôm đất đi, fed nó có 2 lần tăng từ giờ cuối năm, 2023 laik tăng tiếp....xem 89 tỷ đô ô việt nam đủ xài mấy tuần
Tỷ giá tăng kinh quá rồi cụ ạ. Ko rõ động thái là tiếp tục bán $ hay tăng ls tiền gửi/lãi vay.

taiadau

Xe điện
Cái này do địa phương thôi cụ. Em vào nhiều Web thuế của các địa phương đất rẻ, vùng sâu, vùng xa như Yên Bái, Hà Giang, … hay các địa phương phát triển như Đà Nẵng, Khánh Hoà, … cũng không thấy đăng!
À ý em là đk cần,... "làm được" ý là có thể làm được nếu lãnh đạo muốn. Còn như kiểu HN thì muốn cũng ko dám làm :)

Jiren198

Xe điện
LS tăng là rõ nhưng em tin năm nay ls huy động chưa lên được như năm xưa đâu, giờ mới huy động quanh 7-8% với khối cổ phần, từ giờ đến cuối năm chắc thêm 1-2% nữa thôi. LS cho vay cứ cộng thêm 4% vào ls huy động, giờ xem ai đc cho vay ai phải xếp hàng thôi
E đồng ý vs cụ lãi suất sẽ tăng dần, nhưng khi lãi suất 9,10%, với làm phát trên 4% nó sẽ lại khác....hiện tại khoai nhất là ko cho vay.chính sách nói rõ room để sản xuất, và nhà ở xã hội.nên các phân khúc khác ko có cửa......sang 2023 tình hình sẽ thay đổi rất nhanh, vì kinh tế suy thoái...cái chính là từ giờ đến lúc đó, ko đc vay, ko có giao dịch.đóng băng.....

Quê bầm

Xe điện
E đồng ý vs cụ lãi suất sẽ tăng dần, nhưng khi lãi suất 9,10%, với làm phát trên 4% nó sẽ lại khác....hiện tại khoai nhất là ko cho vay.chính sách nói rõ room để sản xuất, và nhà ở xã hội.nên các phân khúc khác ko có cửa......sang 2023 tình hình sẽ thay đổi rất nhanh, vì kinh tế suy thoái...cái chính là từ giờ đến lúc đó, ko đc vay, ko có giao dịch.đóng băng.....
ở mình có độ trễ so với tụi tây nhưng quả thực 2023 thì rất khó đoán, như có một cụ phân tích khá dài ở trên đó, tình hình chung là khó lạc quan được ạ

Jiren198

Xe điện
Tỷ giá tăng kinh quá rồi cụ ạ. Ko rõ động thái là tiếp tục bán $ hay tăng ls tiền gửi/lãi vay.
Sẽ phải tănh dần lãi suất cụ ạ....bán đô chỉ giải quyết đc vde trong thời gian ngắn, fed sẽ tiếp tục nâng tiếp, nhanh và mạnh.89 tỷ đô chỉ đủ bao phủ nhập khẩu 12 tuần..vs đà tăng của fed thì áp lực rất lớn lên tỷ giáhttps://www.google.com/amp/s/amp.baodautu.vn/ro-huy-dong-von-da-cap-chinh-phu-khong-co-chu-truong-noi-room-tin-dung-d173652.html

ManPlus

Xe tải
Ở VN có 1 điểm khác biệt ko nước nào có là zoom tín dụng.

Các nc khác chỉ có 1 công cụ là ls điều hành, zoom tín dụng dc ví như phanh của 1 chiếc xe. Nhìn quanh thì thấy VN là số ít quốc gia chưa tăng ls điều hành, nhưng đừng nhầm và lạc quan quá (nghĩ rằng vì kinh tế còn tăng trưởng tốt, dự trữ ngoại hối còn tốt...). Vì có giữ nguyên ls mà hết zoom thì cũng có giải ngân đc đâu?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khả năng tình hình này, các cụ nào cầm đất ở những chỗ vùng sâu, vùng xa thậm trí ngay cả vùng ven mà chưa thể ở hay khai thác kinh doanh được hoặc không có sự thay đổi tích cực về hạ tầng/tiện ích nếu dùng đòn bẩy tài chính cũng nên cân nhắc có phương sớm không căng đấy!

Jiren198

Xe điện
ở mình có độ trễ so với tụi tây nhưng quả thực 2023 thì rất khó đoán, như có một cụ phân tích khá dài ở trên đó, tình hình chung là khó lạc quan được ạ
Kinh tế suy thoái rồi, vs độ mở hiện tại, thì độ trễ sẽ còn 6 tháng thôi cụ...chính phủ rất khéo léo, nhưng đà tăng đô la rất mạnh....trc sau gì phải nâng ls, nhưng ls 13,15,17% hay bao nhiêu thì chưa bàn, vs chính sách ko cho vay vào bds như này, thị trg đóng băng cả rồi...gần như là đậy vung nồi, chờ nước sôi thôi ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kinh tế suy thoái rồi, vs độ mở hiện tại, thì độ trễ sẽ còn 6 tháng thôi cụ...chính phủ rất khéo léo, nhưng đà tăng đô la rất mạnh....trc sau gì phải nâng ls, nhưng ls 13,15,17% hay bao nhiêu thì chưa bàn, vs chính sách ko cho vay vào bds như này, thị trg đóng băng cả rồi...gần như là đậy vung nồi, chờ nước sôi thôi ạ
Nếu lãi suất tăng cao, lạm phát tăng và đồng tiền mất giá theo cụ nên ném tiền vào đâu ?

Quê bầm

Xe điện
Ko nên bi quan quá cụ ạ, ls cho vay giờ cá nhân mới cỡ 11- tới 12% khối NH cổ phần nếu tăng chắc thêm 1-2% nữa thôi chứ chưa hơn được, nhà ta linh hoạt lắm kiểu gì cũng có cách xoay mà cụ

ManPlus

Xe tải
Em nghĩ chắc chắn sẽ tăng lãi suất huy động, lãi suất cho vay sẽ áp dụng lại bài của năm nay, hi sinh lợi nhuận của NH để kéo dài thời gian tăng ls cho vay, đồng thời là nắn dòng tiền vào SXKD.
Ngân hàng nào cam kết cho vay gói 2% + sxkd + hạn chế tăng LS cho vay sẽ được ưu tiên phân bổ hạn mức cao hơn.

NH sẽ phải tính toán lấy quy mô tăng trưởng tín dụng bù vào margin thấp đi

Jiren198

Xe điện
Nếu lãi suất tăng cao, lạm phát và đồng tiền mất giá theo cụ nên ném tiền vào đâu ?
Đã là suy thoái,thì tiền đầu cơ để đâu cũng mất thôi cụ ạ, tài sản đều giảm giá, cái chính mất ít hay nhiều thôi cụ...vàng thì hơi khoai, nhưng nhiều quá ko nên, chia ra mua , 1 phần để ngân hàng thôi cụ,trái phiếu chính phủ thì thôi bỏ đi cho nó lành....e nghĩ cta chưa đến mức vỡ nợ sâu như các nước khác, mà chính phủ phải phong tỏa tiền ngân hàng của mình.....tầm cụ trăm tỷ e thật ko dám khuyên ạ.

Jiren198

Xe điện
Ko nên bi quan quá cụ ạ, ls cho vay giờ cá nhân mới cỡ 11- tới 12% khối NH cổ phần nếu tăng chắc thêm 1-2% nữa thôi chứ chưa hơn được, nhà ta linh hoạt lắm kiểu gì cũng có cách xoay mà cụ
Chỉ số lạm phát thấp vì đang tung gói hỗ trợ 2%, nhưng sang 2023 vs đà tăng lãi suất này cta có thêm lạm phát nhập khẩu, do tỷ giá đô tănh cao, chưa kể các chi phí khác sẽ tăng...nên cụ cứ tính big 4 tăng 1% huy động, lạm phát 5% thì cá nhân sẽ tầm 14-15% cũng đủ nhiều cụ đi rồi.vde như e nói đấy, riêng bds nó ko cho vay, các cụ ko bán đc, lãi ngân hàng cứ phải trả, trong khi thu nhập sẽ giảm tiếp,chi phí tăng cao thì đi luôn r chứ còn gì cụ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đã là suy thoái,thì tiền đầu cơ để đâu cũng mất thôi cụ ạ, tài sản đều giảm giá, cái chính mất ít hay nhiều thôi cụ...vàng thì hơi khoai, nhưng nhiều quá ko nên, chia ra mua , 1 phần để ngân hàng thôi cụ,trái phiếu chính phủ thì thôi bỏ đi cho nó lành....e nghĩ cta chưa đến mức vỡ nợ sâu như các nước khác, mà chính phủ phải phong tỏa tiền ngân hàng của mình.....tầm cụ trăm tỷ e thật ko dám khuyên ạ.
Em nghĩ Vàng và những chỗ BĐS khai thác kinh doanh vẫn là lựa chọn trú ẩn tốt nhất cụ ah. Bởi lãi suất tăng cao thì SXKD khó khăn, cầm cự và thua lỗ kéo theo chứng khoán (trừ xác định đánh bạc); trái phiếu, hay gửi tiết kiệm cũng không ổn khi lạm phát và tiền mất giá!

Jiren198

Xe điện
Em nghĩ Vàng và những chỗ BĐS khai thác kinh doanh vẫn là lựa chọn tốt nhất cụ ah. Bởi lãi suất tăng cao thì SXKD khó khăn, cầm cự và thua lỗ kéo theo chứng khoán (trừ xác định đánh bạc; trái phiếu, hay gửi tiết kiệm cũng không ổn khi lạm phát và tiền mất giá!
Bds kinh doanh có 1 cái vde nó tăng mạnh, nhiều khu vực đẹp nó gấp đôi,3.giờ ôm vào vốn lớn, cho thuê tình hình kinh tế ko ổn thì khó có lợi nhuận cao, nhiều khi tính ra cũng thua ngân hàng, dân kinh doanh lợi nhuận 15-20% 1 năm đã gọi là thành công rồi.ls tăng trên 10% e nghĩ gửi cũng khá okie ạ.1 khi đã xuống thì xuống chung, chẳng qua hàng tháng mình vẫn có tiền nó giảm bớt thiệt hại cho mình thôi cụ....các vị trí đẹp, mà cụ có quá nhiều tiền thì nên múc ạ...

taiadau

Xe điện
Chỉ số lạm phát thấp vì đang tung gói hỗ trợ 2%, nhưng sang 2023 vs đà tăng lãi suất này cta có thêm lạm phát nhập khẩu, do tỷ giá đô tănh cao, chưa kể các chi phí khác sẽ tăng...nên cụ cứ tính big 4 tăng 1% huy động, lạm phát 5% thì cá nhân sẽ tầm 14-15% cũng đủ nhiều cụ đi rồi.vde như e nói đấy, riêng bds nó ko cho vay, các cụ ko bán đc, lãi ngân hàng cứ phải trả, trong khi thu nhập sẽ giảm tiếp,chi phí tăng cao thì đi luôn r chứ còn gì cụ.
Lạm phát tăng, mà lãi suất vẫn tăng... có nghĩa là tiền rất mât giá...chắc chắn BDS và vàng vẫn là 2 kênh trú ẩn quen thuộc, ko khác được đâu cụ

Jiren198

Xe điện
Lạm phát tăng, mà lãi suất vẫn tăng... có nghĩa là tiền rất mât giá...chắc chắn BDS và vàng vẫn là 2 kênh trú ẩn quen thuộc, ko khác được đâu cụ
Lạm phát tăng cao,mà ko tăng lãi suất thì còn chết nữa, việt nam cố tình phá giá vnd thì kinh tế sập ngay cụ ạ.dự trữ của mình có 89 tỷ đô thôi.nên giờ ko thể phá giá thêm.nước nào cố tình phá giá đều đã vỡ nợ rồi....bây giờ nợ công của các quốc gia đều lớn.ko thể phá giá nhiều đc đâu.lãi suất 15-20% thì bds chắc chắn đi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng chắc chắn rồi. Nhưng với BĐS khi đó nhiều người dùng đòn bẩy sẽ phải bán và trả nợ khí đó có thể kéo theo giá giảm do cung tăng. Đây là lý do chính mà các cụ cầm tiền đang muốn nói tới khi bàn về lãi suất. Còn vàng thì mấy ai dùng đòn bẩy tài chính để mua đâu.

Phần lớn các thớt về BĐS không bình và quan tâm nhiều đến việc sở hữu BĐS, chỉ quan tâm và bình về giá sẽ tăng hay giảm thôi :))