[Thảo luận] Cung đường có "dớp" hay chỉ là sự cẩu thả của lái xe! (QL18A)

lanhuong1965

Xe điện
Qua 2 vụ trai nạn lật xe cont trên đều có 1 điểm giống nhau,đó là xe lật ra ngoài cua=>Tài xế không giảm tốc khi vào cua,nếu gặp sự cố chỉ cần + thêm nhấp phanh 1 phát dù nhẹ,xe theo lực ly tâm văng ra ngoài cua ngay (Cái cont đàng sau nó dồn toa cái đầu kéo)=>Tài xế bất cẩn!
Tất nhiên còn do thiết kế đường quá oải,quốc lộ 1A mà chỉ có 2 làn xe cho cả 2 chiều,không có dải phân làn cứng,không có lề cho người đi bộ,không tạo độ nghiêng thích hợp cho mỗi đoạn đường cua...

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Đây rồi! Có đây rồi! Các cụ ĐỂ Ý NHỮNG VỤ XE "CÔNG" BỊ BÊNH ...ÍT KHI VÀO CUA, SAU ĐÓ LÀ XÒE nhé:
Ngay vụ thứ 2 clip và vụ thứ 5 đã nói lên điều đó.

[YOUTUBE]PpAze6qKonc&feature[/YOUTUBE]​
Lái cont mà lấy lái gắt 1 tí + giảm ga đột ngột hay phanh mớm 1 tí thôi là...xòe ngay.Còn lấy lái gắt + phanh theo kiểu tránh tai nạn thì 100% là xòe!

nguyenducdung

Xe buýt
Ô! Em tuyền ăn thịt chóa ở đó! :D
Chuẩn rồi đới cụ ợ, quán Khanh Mơ ăn rất ok :D

PS: về vụ đường xá thì trước giờ tai nạn....rất nhiều các cụ ợ, trước đây chưa làm đường, một anh công đổ là tắc nửa ngày, bi giờ đường đã đẹp, chắc nhiều bác tranh thủ vít nhanh còn về nhà sớm ợ! ;))

ZAD Viet

Xe điện
Em là em nghĩ tại cái đường chứ chả tại cái gì!
Lỗi do mấy ông làm đường :)) :)) :))

Cảnh sát G.T

Xe điện
Điểm "đen" này nằm trên QL 18A, đoạn thị trấn Tiên Yên-Quảng Ninh! Em đã từng chứng kiến tầm 20 vụ xe lật ở đây rồi và nhà chức trách cũng đã cắm biển hạn chế tốc độ 40Km/h nhưng không hiểu sao rất nhiều xe tải, xe container đến đây là nằm lại! :-/:-/:-/:-/

Bình thường, cung đường uốn lượn rất "nên thơ" :
[youtube]tO7SOhmPVpQ[/youtube]

Nhưng nó cũng là nỗi kinh hoàng cho rất nhiều tài xế xe tải, xe container! 8-x8-x8-x8-x Em lấy ví dụ 2 vụ gần đây nhất, và có nhiều điểm giống nhau nhất:

Vụ thứ nhất:

[youtube]B4T1L2_a6Lo[/youtube]

Vụ thứ hai:

[youtube]HMiogNKfSGE[/youtube]

(Còn tiếp.....!!!)
Sau khi được chứng kiến mấy vụ tại 1 vị trí, 1 thời gian sau em nghe nói còn có mấy vụ nữa! :-ss:-ss

.........................................................

Cảnh sát G.T

Xe điện
Hôm nay em lại được tận mục sở thị 1 vụ nữa tại điểm đen này! :-ss:-ss:-ss

Anh ####### ới!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :-?? :-?? :-??

Chỉnh sửa cuối:

x.man

Xe điện
Đường này e cũng có dịp qua nhiều rồi ạ. Như bác chủ thớt share, có thể thấy tai nạn chủ yếu là do các xe có trọng tải lớn hoặc cồng kềnh. Em nghĩ đây là nguyên nhân chính.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Đường này e cũng có dịp qua nhiều rồi ạ. Như bác chủ thớt share, có thể thấy tai nạn chủ yếu là do các xe có trọng tải lớn hoặc cồng kềnh. Em nghĩ đây là nguyên nhân chính.
Em nghĩ phần lớn là do thiết kế của đường! Tất nhiên cũng phải kết hợp với trọng lượng hàng và tốc độ nữa!

Em chứng kiến tận mắt vụ ngày 15/11 (trong ảnh)! Hôm đó em chạy 2b theo chiều ngược lại với con công đó, em nhìn từ xa nó vào cua rất từ từ (khoảng 40km/h), khi đầu xe vừa qua cua, tự nhiên em thấy bánh sau của con công đó bênh lên rồi lật uỵch cái sang bên trái! Hôm đó mà đi cùng chiều mà lại chạy song song thì chắc em í đè cho bẹp như con gián rồi! :-ss:-ss

Kinh nghiệm : Đừng bao giờ đi kiểu bằng vai, phải lứa (ngang hàng) với mấy em xe tải nặng khi đang vào cua! Đến đoạn đường thẳng mới được vượt!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Xiếp quá! Hôm nay cụ công lật, đúng hôm mùng 1, làm em...ăn ề! :))
25

Lúc đứng lại còn bẩu ông lái xe làm con ề gỡ gạc! Không biết cụ í có uýnh không!!! :-/

tranphong79

Xe điện
Đường vắng, không có XXX đứng, lái ẩu ... vậy thôi bác ạ

no1liveforever

Xe buýt
Đoạn này khiếp quá nhỉ ? Sang tháng em phải xuông quảng ninh công tác 2 năm , 1 tuần về HN /lần , kiểu gì cũng phải đi qua đoạn này 2 lượt/tuần , sẽ phải hết sức chú ý đoạn này mới được .Thanks cụ chủ top đã cảnh báo

bobom

Xe tải
Em nghĩ phần lớn là do thiết kế của đường! Tất nhiên cũng phải kết hợp với trọng lượng hàng và tốc độ nữa!

Em chứng kiến tận mắt vụ ngày 15/11 (trong ảnh)! Hôm đó em chạy 2b theo chiều ngược lại với con công đó, em nhìn từ xa nó vào cua rất từ từ (khoảng 40km/h), khi đầu xe vừa qua cua, tự nhiên em thấy bánh sau của con công đó bênh lên rồi lật uỵch cái sang bên trái! Hôm đó mà đi cùng chiều mà lại chạy song song thì chắc em í đè cho bẹp như con gián rồi! :-ss:-ss

Kinh nghiệm : Đừng bao giờ đi kiểu bằng vai, phải lứa (ngang hàng) với mấy em xe tải nặng khi đang vào cua! Đến đoạn đường thẳng mới được vượt!
Trong thiết kế, tính toán của đường đã tính đến yếu tố vận tốc tối đa cho phép của xe con qui đổi tương ứng với cấp đường (bề rộng, số làn xe, lưu lượng, vận tốc,...) rồi ah. Vì vậy lật ở đây ko phải do đường cụ ah, mà do người lái xe và phương tiện tham gia GT ah.

lethangita

Xe máy
chẳng phải dớp đâu, do đường hẹp, lái nhanh và xe tải trọng lớn, chứ cung này em thấy đường đẹp nhưng có chưa có đường nào nhiều vết phanh dài và gấp như tuyến này.

hoinhap

Xe tăng
Em nghĩ là cả hai: Dớp và sự bất cẩn của lái xe.
Dớp cái gì đâu, làm đường như đánh bẫy thì hỏi sao mà chả tai nạn. Đây phải gọi là điểm đen mới đúng!

sotudong88

Xe máy
Bao nhiêu là vụ tai nạn diễn ra vậy mà các bác tài xế,vẫn chưa nhận ra trong lỗi thiếu xót trong lái xe của mình,gây nguy hiểm cho mình và cho người khác, mong là các bác tài lái xe cẩn thận hơn chút,nhiều vụ xẩy ra quá.Các bác nên chú ý ,bán kính vòng wua một chút nhé!

Yêu Ô tô

Xe tải
xe công dài như con rắn :D,vào cua nhanh thì lật là phải thôi ạ,nếu là dớp sao không thấy vợ 2 của các cụ nhà mành, và 2 bánh nằm tắm nắng=))=))