[Funland] Cùng đọc và suy ngẫm - Những câu chuyện đầy ý nghĩa !!!

Duytung

Xe buýt
Bắt đầu phần tuyên án, tai nó như bị ù đi,chân đứng không vững, người bủn rủn, lũn ra như không có xương làm nó khựu xuống. Đằng sau, những tiếng hô bất bình: Tử hình, tử hình, thằng này phải tửhình. Nó không giám quay lại đằng sau nhìn mẹ và con N, nó sợ nhìn những ánh mắt ấy.

Mới đây thôi, nó là niềm tự hào của mẹ, cao to, đẹp trai, tương lại rộng mở. Hôm ấy, sau khi xem xong mấy clip, đầu óc nó như u mê, trong người hực hừng, phần con trong nó đã chiếm lĩnh, nó nghĩ ngay đến con N, trông phổng phao, bố mẹ lại đi vắng. Nó lao đến như sợ có ai đó nẫng mất.

Hai cán bộ kéo nó ra ngoài, ném lên xe, thoáng thấy ai như bóng mẹ tả tơi chạy theo. "Con ơi, con ơi" tiếng gọi lạc giọng như xé lòng, nó muốn nhìn thấy mẹ. "Rầm" tiếng cửa xe đóng lại, bóng tối bao trùm lên tia sáng cuối cùng.

SpecialOne

Xe tải
OF_ Quà tặng cuộc sống

Vừa vào thớt lương 3000k$ vẫn thấy chán ra, thấy vớ vỉn quá làm các cụ nhà mềnh bức xúc nên em mở thớt này cho có ý nghĩa. Nếu hay các cụ bổ sung thêm chuyện và mong mod cho ngồi lâu lâu 1 tý nhể
Chuyện thứ 01: Law of the Garbage Truck (Quy luật của xe rác)

Có lẽ đây là một trong những câu chuyện hay nhất tôi được đọc vì khi ngồi suy nghĩ về ý nghĩa câu chuyện, sao mà đúng quá! Law of the Garbage Truck ( Quy luật của xe rác)

Một hôm tôi nhảy vào một chiếc taxi để ra phi trường. Ðang chạy đúng làn bỗng từ bãi đậu xe phía trước một chiếc xe nhà màu đen phóng ra. Người lái taxi thắng kêu một tiếng két và tránh không va chạm xe kia trong đường tơ kẻ tóc! Người lái xe kia ngoái đầu mắng chúng tôi. Người lái taxi chỉ cười vẫy chào lại.
Tôi thấy anh thật là tử tế. Thế nên tôi hỏi" Sao anh hiền vậy? Anh kia suýt tông hư xe anh và mình có lẽ đã phải nhập viện!" Bấy giờ anh lái taxi dạy tôi bài học này, tôi gọi nó là 'The Law of the Garbage Truck.'
Anh giải thích rằng nhiều người cứ như là xe rác vậy. Họ chạy vòng quanh mang theo đầy rác, đầy bực dọc, đầy nóng giận và chán chường. Vì rác của họ đầy ắp, họ cần nơi đổ rác và đôi khi họ trút lên bạn. Ðừng mang nó vào mình. Chỉ cần mỉm cười, vẫy chào, chúc điều tốt lành rồi ta cứ đi tiếp. Ðừng thèm lấy rác đó rồi mang rải cho người khác nơi làm việc, nơi dọc đường hay mang về nhà. Người thành đạt quyết không để cho mấy xe chở rác làm hỏng ngày của mình. Cuộc đời quá ngắn để mà cứ sống trong hối tiếc, vậy nên... Hãy yêu thương người cư xử tốt với mình và cầu nguyện cho ai xử tệ. Cuộc sống này ta tạo nên nó chỉ mười phần trăm còn chín mươi phần trăm là tùy thuộc cách ta tiếp nhận nó!

Chúc một ngày không có rác
!

Chỉnh sửa cuối:

giacay

Xe hơi
em lót dép ngồi hóng tiếp (:|

Secoxe

Xe tăng
Up lên đánh dấu phát. Thấy cuộc sống cần chậm lại các cụ nhỉ.

harrytu

Xe đạp
Tu tại gia hay tu tại chùa :S ???

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chuyện này trên báo Hoa học trò ngày xưa em đọc rồi ạ. Đọc lại vẫn cảm động. Na ná vs chuyện ông lão bán chuối dọc Nguyễn Trãi bây giờ đang hot... Nhìn ông cụ ấy đi siêu vẹo, cứ bị đánh võng trc mặt ô tô trông nguy hiểm lắm ạ.
Khoảng 3 năm trc toàn ngồi trc cửa nhà bà em ở phố Hạ Đình, hnào mưa to ông ấy cũng chỉ mặc áo mưa giấy, đội nón run cầm cập ngồi hút thuốc cho đỡ lạnh.. Chả biết nói tnào.
Ông cụ này hầu như ngày nào cũng đạp xe qua nhà em ( quang trung - hà đông) , có hôm tưởng cụ vừa ngủ vừa đạp xe hay sao ý . Khổ thân , già cả thế rồi mà vẫn phải bươn chải kiếm miếng ăn hàng ngày .Hình như nhà cụ ở tận Chương Mỹ hay Mỹ Đức gì đó ( đoạn giáp với Hà Đông ấy )

AnotherDay

Xe đạp
Cám ơn cụ chủ. Em up lên cho mọi người cùng đọc.

AnotherDay

Xe đạp
Hehe .em biết rõ câu này .Cảm ơn cụ nhiều vì đã đăng tải nhiều câu chuyện cảm động và đầy tính nhân văn trong cuộc sống xô bồ này,rất có ý nghĩa .many many thank.;))
Nick của em với kụ này giống nhau thế nhỉ? Cũng đều mới tham gia OF.

Inox75

Xe tăng
Nhà cháu có câu chuyện dưa góp với các cụ. Cuối tháng trước nhà cháu đi ctac. Nghỉ ăn cơm ở Tĩnh Gia. Quán com có phục vụ cho mấy nhà xe. 3 anh em đang ngồi ăn tự dưng thấy ầm ĩ. Hóa ra có 2 bà cháu. Bà khoảng ngoài 70, cháu mới 2-3 tuổi gì đó. Bà lão có mỗi 5 ngàn mua đủ 1 bát cơm trắng, thấy cháu khó ăn quá bà mới xin nhà hàng cho ít nước thịt thì bị nhân viên mắng cho té tát. Nào là có 5k mà đòi này nọ. Nào là k ăn đc thì đổ đi v..v..Bà khóc kêu là đi xe từ Bình phước từ hôm qua. Bị bán khách dọc đường mấy bận nên hết tiền. Nhà cháu thấy thương quá nên mời 2 bà cháu vào ngồi ăn cùng với 3 ae nhưng cụ từ chối chỉ xin cho cháu miếng thịt và ít nước canh. Nhà cháu đành nói nhỏ với chú e mua cho bà 1 suất cơm và nói là của nhà xe họ trả tiền. Lúc xe của cụ ấy chuyển bị chạy cụ ra cảm ơn chú phụ xe thì đc nghe tiếp. Bà bị điên à, đi từ Huế, 2 bà chái lấy có 200 nghìn mà còn đòi ăn với chả uống.

Chỉnh sửa cuối:

_HaTroc_

Xe điện
Rất nhiều câu chuyện hay và ý nghĩa, Thanks Cụ !

Theanh_72

Xe buýt
Sau một ngày dài làm việc mệt mỏi và vất vả, người cha trở về nhà với tâm trạng buồn phiền và cáu gắt. Vừa đặt mình xuống ghế, cậu con trai đã đến bên cha nhỏ nhẹ hỏi:
" Cha ơi, một ngày cha làm việc được bao nhiêu tiền?"
" Con hỏi để làm gì? " - Người cha bực bội quát.
" Con nhỉ muốn biết thôi mà"
" 20 $"
Cậu bé vội vàng chạy về phòng mình, lát sau chạy ra với vẻ mặt suy nghĩ và hỏi:
" Cha ơi, cha cho con mượn 10$ được không?"
" Một đứa nhóc sáu tuổi thì làm gì mà cần những 10$"
Người cha nóng giận đứng dậy đi thằng vào phòng, bỏ mặc cậu bé đứng đó. Cậu bé cứ thế đứng chờ, nghĩ rằng cha sẽ cho mình 10$. Nhưng thời gian trôi qua mà cánh cửa vẫn đóng im ỉm, cậu bé buồn bã lủi thủi về phòng.
Sau bữa cơm, người cha nhận thấy có lẽ mình đã quá quắc với con, có thể nó muốn mua một món đồ chơi gì đó. Thế là ông bước vào phòng cậu bé, đưa cậu 10$ và hỏi cậu muốn làm gì với 10$ này. Lậy tức cậu bé lôi ra một bịch đầy tiền xu và vài tờ 1$ đưa cho cha và toe toét cười nói:
" Con có 10$ này, thêm 10$ cha cho nữa, vậy là đủ 20$"
" Thế con định làm gì?" - Người cha ngơ ngác hỏi.
" Con có thế mua một ngày làm việc của cha được không? Con muốn đi chơi với cha, đi ăn và đi dạo như trước ấy."
Người cha im lặng, nơi ngực trái của ông nhói lên và nước mắt bắt đầu rơi. Bao lâu rồi? Đã bao lâu ông chưa đưa đứa con trai bé bỏng của mình đi dạo, đi chơi, mua cho nó một món đồ chơi mới? Bao lâu rồi? Ông kéo cậu bé vào lòng, giữ chặt và nghẹn ngào nói:
" Được chứ con trai, được chứ. Ngày mai và nhiều ngày tới nữa sẽ là của con. Chúng ta sẽ đi chơi nhé, đi ăn kem, mua đồ chơi. Chúng ta sẽ làm một cuộc hẹn chỉ giữa những người đàn ông với nhau chứ, cậu bé?"
Cậu bé cười thật tươi, vòng tay ôm cha và hôn lên mũi cha. Hai cha con ôm nhau hạnh phúc.

ragnarok

Xe tải
Nhiều chuyện em đọc rồi nhưng đọc lại vẫn thấy hay, up lên cho nhiều người được đọc tiếp

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà cháu có câu chuyện dưa góp với các cụ. Cuối tháng trước nhà cháu đi ctac. Nghỉ ăn cơm ở Tĩnh Gia. Quán com có phục vụ cho mấy nhà xe. 3 anh em đang ngồi ăn tự dưng thấy ầm ĩ. Hóa ra có 2 bà cháu. Bà khoảng ngoài 70, cháu mới 2-3 tuổi gì đó. Bà lão có mỗi 5 ngàn mua đủ 1 bát cơm trắng, thấy cháu khó ăn quá bà mới xin nhà hàng cho ít nước thịt thì bị nhân viên mắng cho té tát. Nào là có 5k mà đòi này nọ. Nào là k ăn đc thì đổ đi v..v..Bà khóc kêu là đi xe từ Bình phước từ hôm qua. Bị bán khách dọc đường mấy bận nên hết tiền. Nhà cháu thấy thương quá nên mời 2 bà cháu vào ngồi ăn cùng với 3 ae nhưng cụ từ chối chỉ xin cho cháu miếng thịt và ít nước canh. Nhà cháu đành nói nhỏ với chú e mua cho bà 1 suất cơm và nói là của nhà xe họ trả tiền. Lúc xe của cụ ấy chuyển bị chạy cụ ra cảm ơn chú phụ xe thì đc nghe tiếp. Bà bị điên à, đi từ Huế, 2 bà chái lấy có 200 nghìn mà còn đòi ăn với chả uống.
Vote cho tấm lòng của cụ chủ!

buicongchuc

Xe ba gác
Hồi 2004, em đi Cửa Lò. Vào nhà hàng ăn gọi đầy tôm cua vì thấy rẻ quá so với Hà Nội. Đăng ăn nhậu tưng bừng thì có một đứa bé gái khoảng 6-7 tuổi trông mặt mày lem luốc bị cụt một chân, chống nạng dắt theo một thằng bé khoảng 3 tuổi đến bán cái gì đó. Em chả muốn mua nên đưa cho nó 2000 để cho chúng nó đi cho nhanh. Con bé đấy nó không lấy mà sang bàn khác để mời. Lúc sau ăn xong ra biển uống cà phê. Nửa nằm nửa ngồi trên ghế nhìn tít ra xa thấy cực kỳ thư giãn. Mãi một lúc nhìn ra biển cũng chán mới quan sát xung quanh thì thấy con bé lúc trước đang xúc cơm cho thằng em nó ăn, em cũng chả nhớ nó cầm cái bát hay cái gì, chỉ nhớ là lúc đó thằng em có vẻ no rồi không ăn nữa, con bé kia ăn nốt rồi thằng em nó nằm luôn xuống bờ gạch ở biển, con chị vỗ vỗ cho ngủ. Nhìn thấy cảnh đấy em rơi nước mắt. Tối về khách sạn gọi điện cho Gấu bảo hay mình đưa chúng nó về nuôi. Gấu bảo tùy anh nhưng phải xem thế nào. Hôm sau ra quán hôm qua ngồi thì không thấy 2 đứa bé đâu. Hỏi bà chủ quán, bà ấy bảo chúng nó đi loanh quanh đâu đấy thôi, nhưng 2 chị em nó ở đây ai cũng biết. Có mấy người hỏi mang chúng nó về nuôi mà con chị không đồng ý, chúng nó vẫn đi bán lặt vặt lấy tiền nuôi nhau. Em đi xung quanh một lúc không thấy. Hôm sau về HN nhưng rất nhiều lúc hình ảnh hai chị em nó lại hiện lên. Có bác nào biết thì chia sẻ giúp xem sau này 2 chị em nó thế nào.
Hôm nay em mới đọc bài này, vote cho tấm lòng của cụ và gấu nhà cụ!

buicongchuc

Xe ba gác
Đưa đón

Nội từ quê vào thăm, mang quà quê vào cho cháu, nào là bánh đa gạo nếp, có cả chục trái dừa khô.

Thấy nội lỉnh kỉnh vất vả, con trách bố: "Sao không đón nội?" Bố bảo: "Bận quá!"
Ngoại nước ngoài về thăm quê. Các cậu, dì thuê hẳn một xe ôtô đi đón. Bố cũng đóng cửa hàng nghỉ buôn bán vài hôm, để cùng đi đón ngọai. Bố bảo: "Ai cũng có mặt, bố không đi ngoại trách...."

buicongchuc

Xe ba gác
Ngày cưới của cha

Anh hai làm ở thành phố, tổ chức đám cưới luôn trên ấy. Ba vượt hơn 200 cây số đường quành quả các thứ lo đám cưới cho anh.
Anh kế, rồi đến đám cưới tôi, ba lo lắng đến từng chi tiết, cả đến cách lạy, cách đi đứng như thế nào cho phải đạo...
Mẹ mất sớm, ba sống cô đơn hàng chục năm. Khi các con đã yên bề cả, ba đi thêm bước nữa. Ngày cưới của ba, cả ba anh em tôi đều viện cớ vắng mặt...

LuckyCar

Xe container
Đọc truyện của cụ mà cháu điên cái thằng người, muốn chửi bậy quá mà không chửi được.

longnguyen_tp

Xe hơi
ngẫm lại thấy mình nhiều tội các cụ a.

Chichchoeht

Xe tăng
ko biết bao nhiêu người có tình huống như trong truyện này nhỉ?

Ngày lễ Vu lan báo hiếu cha mẹ, vợ chồng con cái tíu tít. Hai vợ chồng chuẩn bị món tiền to để tiến cũng nhà chùa, vàng mã hoa quả nhiều vô kể. Chất đồ lên xe, nổ máy.
Bà lật đật chạy theo: Các con ơi, tối có về ăn cơm để mẹ nấu.
[FONT=&quot]- [/FONT]Thôi bà ạ, chiều chúng con ăn cơm chay trên chùa
Bà lẳng lặng, ừ, mình thấy tủ bếp còn 1 gói mì ăn dở, thế cũng qua bữa tối.