[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

Si_Tran

Xe buýt
Thời của vàng cụ nhé....các cụ cứ nghĩ tiền từ Ck sẽ sang bds như trước....khổ thời này thì bds vs Ck tăng nóng ngang nhau.....giá sắt thép vật liệu tăng cao rồi ....xây dựng nằm im rồi...đòi tăng nữa ai mua.....Ck cbi đi tiếp....các nước kinh tế lớn cbi tiêm vắc xin xong sẽ hoạt động trở lại ....sẽ lạm phát cao
Đúng nghĩa với việc bác chỉ có vài trăm triệu thì vàng là kênh quá an toàn, nhưng bác có vài tỷ thì đất vẫn là sản phẩm mang tính chất an toàn nhất dù nó có lên xuống nhưng đã mua đất để đầu tư thì có 2 dạng, bác lướt sóng bây giờ là chết, còn bác mua đầu tư 2-3 năm để đó thì phương án này là hợp lý nhất

bona13

Xe tăng
Thời của vàng cụ nhé....các cụ cứ nghĩ tiền từ Ck sẽ sang bds như trước....khổ thời này thì bds vs Ck tăng nóng ngang nhau.....giá sắt thép vật liệu tăng cao rồi ....xây dựng nằm im rồi...đòi tăng nữa ai mua.....Ck cbi đi tiếp....các nước kinh tế lớn cbi tiêm vắc xin xong sẽ hoạt động trở lại ....sẽ lạm phát cao
Cụ mua vàng giờ dễ toang ấy ạ, giá vnam điều chỉnh cao hơn rất nhiều so với thế giới, nên cụ vừa mua xong đã lỗ rồi đó ạ

Justforfuntoo

Xe container
Em vừa xây xong cái biệt thự nghỉ dưỡng thì nvlxd tăng, may vãi.
Giờ em ôm 100% bds mua từ thời giá rẻ, nhưng vẫn muốn bđs giảm để mua thêm, còn nếu tăng thì bds em ôm nó cũng tăng theo, tiền em lại để ăn chơi :))
Nói chung cứ ôm bds thì thị trường có tăng hay giảm cũng chả lo. Đấy là em nói bds có thể tạo ra nguồn tiền từ việc cho thuê. Còn bds đồng không mông quạnh thì cũng chưa chắc

3conchiim

Đi bộ
Các cụ cho ít phân tích. Xem giá vật liệu, lạm phát ảnh hưởng ntn tới xu hướng bất động sản hiện nay?

xe đạp mini62

Xe buýt
Cụ trade vàng TG thì vào từ 1/2 tháng trước, còn vàng vật chất ở VN nó ăn theo thế giới, lại bị cái rào cản chênh lệch giá vô lý với vàng TG do các cty trong nước quy định. Nên cụ đừng chim ck, bds làm gì, đừng lấy giá thép, lạm phát... Cụ thừa biết giá thép tăng do đâu và tương lai ngắn sẽ ntn. Nếu cụ dự giá thép còn tăng, thép còn ngon cụ đi đầu cơ thép đi, hay đầu tư vào HPG, HSG các công ty SX thép ấy, xem vào bây giờ ăn hay đu ngọn tre?

Giá bđs thì phải nói theo khu vực chứ không thể nói là chung của cả nước được . Khu vực nào tăng giá ảo trong thời gian ngắn thì nhưng khu vực đó có thể có bong bóng và xì hơi nhưng nó lại mang tính chất cực kì địa phương để có thể nó có xì hơi hay không và yếu tố nó có giảm hay không thì quan trọng nhất là đối tượng đầu cơ ở địa phương đó dùng đòn bẩy như thế nào , nếu sử dụng đòn bầy mà trong tầm chịu đựng hoặc không dùng thì dù giá có ảo tung chảo cũng khó có việc giảm giá và thời gian là thứ sẽ xóa nhòa mọi sự ảo tưởng về giá . Còn ở những nơi mà nhu cầu lúc nào cũng cao , trong nội đô thành phố lớn như hà nội chẳng hạn thì tỉ lệ dùng đòn bẩy lại cực ít , nên xu hướng cắt lỗ có thể có nhưng rất nhỏ lẻ và thường là có người ôm luôn nên hàng này không có mặt trên thị trường suy ra là trong nội đô thì chắc chắn là không có tình trạng giảm giá nhưng tăng trong nội đô thì lại phải là tùy phân khúc chứ cũng không phải phân khúc nào cũng tăng . ví dụ phân khúc nào là phân khúc an toàn , sinh ra dòng tiền không cần cao nhưng đều đặn thì vẫn là phân khúc tăng giá vì dòng tiền đang quá nhiều mà trong khi người cầm tiền thời điểm này nói thẳng luôn là cực kì lo lắng cho số phận tài sản của mình trong khi không còn nhiều kênh có thể phân bổ tiền vào như 1 năm trước . Tình trạng của bđs thời gian tới nó giống hệt như chứng khoán , vẫn tăng nhưng mà là cái gì tăng và tỉ lệ tăng có còn cao như đợt trước hay không chứ không như năm ngoái hay năm kia là cái méo gì cũng tăng , lởm cũng tăng , tốt cũng tăng , tăng điên cuồng . Việc chứng khoán điều chỉnh trong thời gian tới là chắc chắn xẩy ra nhưng bao giờ xẩy ra thì không ai nói được , khi chứng điều chỉnh mà cũng chẳng cần nó điều chỉnh thì dòng tiền chốt lời đã dần chuyển sang bđs , mà ai là người ăn chứng đây , chẳng lẽ là người các tỉnh lẻ ah , không đâu ạ , 90% là người hà nội và tp hcm , thế người ăn chứng người ta ở đây thì người ta đi mua bđs ở tỉnh lẻ ạ , có thể có nhưng tỉ lệ là cực ít . Vì sao lại ít thì lý do một là người ta không biết gì về bđs tỉnh lẻ nên chả mua , và lý do quan trọng nhất đó là lý do tâm lý , khi bạn là người đánh bạc , bạn ăn được 5tr chẳng hạn , tâm lý của bạn là đi ăn đi chơi , mua sắm một thứ gì đó mà không quá quan tâm tới chất lượng của sản phẩm đó , miễn là vui là được . Khi bạn ăn cổ mà lại là ăn to , tâm lý của bạn là gì , là hiện thực hóa lợi nhuận bằng việc mua một tài sản hiện hữu , quản lý dễ dàng , có dòng tiền mà không quá quan tâm tới tỷ lệ tăng giá phi mã của những thứ ảo tưởng ở tỉnh lẻ vì với bạn như thế đã là ăn đủ rồi , mà chính tâm lý này lại làm cho bđs nội đô càng khan hiếm và đẩy giá lên . Bây giờ là thời của bđs , cái đó là chắc chắn nhưng là bđs nào , chứ còn ôm linh tinh thì tốt nhất là đừng ôm . ý kiến cá nhân của em , có sai có đúng mong được lượng thứ .
Mấy căn của cụ đã bán xong chưa ạ? Em timg trong chợ bds ko thấy nữa.

xe đạp mini62

Xe buýt
Các cụ cho ít phân tích. Xem giá vật liệu, lạm phát ảnh hưởng ntn tới xu hướng bất động sản hiện nay?
E cứ mạnh dạn nêu quan điểm ở đây, để cuối năm cùng nhìn lại vậy. Giá NVL, lam phát tăng sẽ làm tăng giá nhà, mà CC là đầu tiên do cơ cấu NVL XD trong giá thành SP cao, giá đầu vào cao thì sẽ chuyển qua giá thành bán ra, người chịu là người mua cuôi. Vì nhu cầu bds CC đa phần là nhu cầu thật, cho thuê giữ tiền, giá nó lên thì cần dùng vẫn phải mua, nhu cầu nhà ở VN đặc biệt các TP HN, HCM vẫn rất cao.
Lạm phát cao chỉ khổ ông nào ko tăng giá bán ra được, (XD nếu kí HĐ trước rồi, ko đàm phán lại đc chẳng hạn), còn cái bọn nó chuyển đc giá cho người sd, lại có NH đang thừa tiền tài trợ nguồn vốn thì nó ko chết đâu.

ducthang85

Xe tải
Có thể là thời của vàng nhưng quan trọng là có đủ tâm lý
Mấy căn của cụ đã bán xong chưa ạ? Em timg trong chợ bds ko thấy nữa.
kính cụ là em vừa sửa xong hôm qua và hôm nay đang cho dọn vệ sinh , em định giao cho mấy bạn môi giới có tâm để đưa sản phẩm đến tay các cụ nhanh hơn

Có thể là thời của vàng nhưng quan trọng là có đủ tâm lý

kính cụ là em vừa sửa xong hôm qua và hôm nay đang cho dọn vệ sinh , em định giao cho mấy bạn môi giới có tâm để đưa sản phẩm đến tay các cụ nhanh hơn
Vâng cụ, em nhận định cũng như cụ nhưng giờ là thời điểm giao thoa giữa tâm lý người mua mong muốn mua được giá "hợp ly" người bán thì mong muốn được giá tốt. Nhưng phải nói thật đất Hnoi trừ Quận vùng ven thì giá vẫn quá tốt so với giá đất tỉnh, em ở gần Chim To dần Đoạn Đồng Văn thì đợt này im bặt luôn. Đất Hnoi mảnh ô tô ngon nghẻ thì giá tốt thì các cụ đầu tư đã lùng và gom hàng rồi nên để giá đứng yên đã khó chứ khó giảm được lắm. Đây là ykien chủ quan của em.

ducthang85

Xe tải
Vâng cụ, em nhận định cũng như cụ nhưng giờ là thời điểm giao thoa giữa tâm lý người mua mong muốn mua được giá "hợp ly" người bán thì mong muốn được giá tốt. Nhưng phải nói thật đất Hnoi trừ Quận vùng ven thì giá vẫn quá tốt so với giá đất tỉnh, em ở gần Chim To dần Đoạn Đồng Văn thì đợt này im bặt luôn. Đất Hnoi mảnh ô tô ngon nghẻ thì giá tốt thì các cụ đầu tư đã lùng và gom hàng rồi nên để giá đứng yên đã khó chứ khó giảm được lắm. Đây là ykien chủ quan của em.
khú khú , chim to dần em thoát từ cuối năm ngoái , thoát xong các cụ ở đấy bảo là lên cao lắm rồi mà em chả dám nói gì . Hiện tại có rất nhiều người giao giảng rằng là đừng vào đất trung tâm vì tiềm năng tăng giá thấp , rồi vì giá đất đã cao rồi làm sao mà tăng được nữa , phải mua vùng ven hay là tỉnh lẻ thì mới có cơ hội nhân 2 nhân 3 mà các cụ ấy không hề nói về tính thanh khoản , em chả biết nhân mấy nhưng nếu không có sóng sánh gì thì đất tỉnh lẻ hay đất ngoại thành thì về cơ bản là mục đích sử dụng không cao nên luôn luôn đi kèm với rủi ro thanh khoản cực thấp . em đã từng chứng kiến nhiều mảnh đất giao bán 10 năm không một ai hỏi là bình thường .

Ace.arch

Xe hơi
Em đặt dép hóng ạ.

kimthanh_jsc

Xe tăng
khú khú , chim to dần em thoát từ cuối năm ngoái , thoát xong các cụ ở đấy bảo là lên cao lắm rồi mà em chả dám nói gì . Hiện tại có rất nhiều người giao giảng rằng là đừng vào đất trung tâm vì tiềm năng tăng giá thấp , rồi vì giá đất đã cao rồi làm sao mà tăng được nữa , phải mua vùng ven hay là tỉnh lẻ thì mới có cơ hội nhân 2 nhân 3 mà các cụ ấy không hề nói về tính thanh khoản , em chả biết nhân mấy nhưng nếu không có sóng sánh gì thì đất tỉnh lẻ hay đất ngoại thành thì về cơ bản là mục đích sử dụng không cao nên luôn luôn đi kèm với rủi ro thanh khoản cực thấp . em đã từng chứng kiến nhiều mảnh đất giao bán 10 năm không một ai hỏi là bình thường .
bên mê linh cụ ơi, 15 năm chưa thấy bác nào sở đến mua

Jiren198

Xe điện
Cụ trade vàng TG thì vào từ 1/2 tháng trước, còn vàng vật chất ở VN nó ăn theo thế giới, lại bị cái rào cản chênh lệch giá vô lý với vàng TG do các cty trong nước quy định. Nên cụ đừng chim ck, bds làm gì, đừng lấy giá thép, lạm phát... Cụ thừa biết giá thép tăng do đâu và tương lai ngắn sẽ ntn. Nếu cụ dự giá thép còn tăng, thép còn ngon cụ đi đầu cơ thép đi, hay đầu tư vào HPG, HSG các công ty SX thép ấy, xem vào bây giờ ăn hay đu ngọn tre?
Giờ lại vào đu đỉnh hết... mỗi vàng còn tăng trưởng thôi.... còn bds có tăng giá thì chả còn giao dịch....dianh nghiệp bị kẹp ở giữa... 1 là giảm giá bán chịu lỗ ,2 là dừng xây dựng..... tầm này đói dã họng......tiền giờ để ăn thôi....

xe đạp mini62

Xe buýt
Giờ lại vào đu đỉnh hết... mỗi vàng còn tăng trưởng thôi.... còn bds có tăng giá thì chả còn giao dịch....dianh nghiệp bị kẹp ở giữa... 1 là giảm giá bán chịu lỗ ,2 là dừng xây dựng..... tầm này đói dã họng......tiền giờ để ăn thôi....
Bác mong bọn CDT BDS nó giảm giá hơi khó đấy :), còn ý bác là thu nhập dân bị ảnh hưởng ko có tiền mua thì lại... ai đói vẫn đói, ai có ý định mua bds vẫn cứ mua. Vì nếu là ở thực thì nó là khoản tích lũy cả quá trình, ng thân giúp đỡ... chứ họ ko đói đâu, Còn dân đầu tư thì mình chẳng thấy tình hình này ảnh hưởng túi tiền họ, chỉ thấy thằng có tiền đầu tư trong hơn 1 năm dịch vừa qua lại càng giầu hơn :). Tóm lại NVL tăng, lạm phát theo cái quan điểm của bác nếu xảy ra chỉ làm khổ thêm những người đang cần mà ko mua đc.

Jiren198

Xe điện
Bác mong bọn CDT BDS nó giảm giá hơi khó đấy :), còn ý bác là thu nhập dân bị ảnh hưởng ko có tiền mua thì lại... ai đói vẫn đói, ai có ý định mua bds vẫn cứ mua. Vì nếu là ở thực thì nó là khoản tích lũy cả quá trình, ng thân giúp đỡ... chứ họ ko đói đâu, Còn dân đầu tư thì mình chẳng thấy tình hình này ảnh hưởng túi tiền họ, chỉ thấy thằng có tiền đầu tư trong hơn 1 năm dịch vừa qua lại càng giầu hơn :). Tóm lại NVL tăng, lạm phát theo cái quan điểm của bác nếu xảy ra chỉ làm khổ thêm những người đang cần mà ko mua đc.
E lại thấy dấu hiệu bds đi xuống rồi....cc bình thường đã khó giao dịch... giờ lại tăng giá bán.... thì càng khó... sẽ có sales off thôi cụ.... cdt 1 là giảm giá bán để thu hồi vốn...2 là dừng thi công..... khi lãi suất thay đổi sẽ rõ ngay thôi..... cP ko thể giữ lãi suất thấp nay mãi đc đâu.... ..

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đồng ý là CDT không bao giờ giảm giá bán trên giấy tờ, mà sẽ có các chính sách bán hàng hấp dẫn hơn, kiểu như hoãn trả nợ gốc lãi 2 năm, hay chính sách 3 không của Vin. Nếu họ giảm giá thì dân tình sẽ có xu hướng chờ đợi giảm tiếp, và sẽ càng khó bán hàng. Ngoài ra, họ cũng họ sẽ dừng xây dựng để tập trung bán nốt hàng tồn, khiến cho sản phẩm trên thị trường cũng khan hiếm hơn, giá lại càng không thể giảm. Tóm lại giờ ai cần mua để ở thì cứ mua thôi, chứ đợi giảm là không thể.

autoGA12A

Xe hơi
Em lại thấy năm nay lãi suất thấp nên dân đổ tiền ra xây nhà nhiều đấy cụ ạ
Cái này e thấy chuẩn đấy bác, lại thêm việc covid nên gia chủ có nhiều thời gian ở nhà, ít việc dự án ... Em thấy thực tiễn quanh khu mình ở cũng đúng với phỏng đoán đó, nên việc tìm cách hạ giá sắt thép chắc là cần thêm thời gian, bởi nhu cầu rất thực tế

ducthang85

Xe tải
đu đỉnh thì phải nói là đỉnh của cái gì và ở đâu , tại sao là đỉnh . Cổ tăng ầm ầm vẫn đầy thằng hộc máu , cổ giảm vẫn có thằng ăn to . mấy cái dự án tận xa tít mù khơi giá gốc 40tr /m2 thì chả cần sóng nó vẫn là bố của đỉnh rồi , ôm vào thì xác định chết luôn từ ban đầu đi cho xong . đừng đưa một dự án và cho là bài học của cả thị trường