[Funland] Cùng chia sẽ cách vượt qua thời kì kinh tế khó khăn

tank_fun

Xe tăng
E nghĩ hiệu ứng tiền rẻ chỉ trong Quý 3 thôi, thong thả xuống tàu cụ ạ, KQKD Q3 Q4 sẽ tệ
Dòng tiền đang thiếu kênh đầu tư cụ ạ. Nhiều mã lỗ mà lái vẫn tiếp tục đổ tiền vào. Tất nhiên em chắc ăn không theo những mã đó, theo những con đó như kiểu vừa đái vừa run. Các cụ bảo thời nào thức đấy, theo những dòng chủ lực đang hút tiền là yên tâm nhất. Q2 này 3/4 doanh nghiệp âm so với cùng kỳ, nhưng 1/4 còn lại thì tốt cụ ạ. Chọn hàng mà chơi thôi.

TungThoc

Xe điện
Tiền nhiều mà không có TTCK như cái hố đen hút bớt thì lạm phát phi mã ngay

cr7m10

Xe tải
Dòng tiền đang thiếu kênh đầu tư cụ ạ. Nhiều mã lỗ mà lái vẫn tiếp tục đổ tiền vào. Tất nhiên em chắc ăn không theo những mã đó, theo những con đó như kiểu vừa đái vừa run. Các cụ bảo thời nào thức đấy, theo những dòng chủ lực đang hút tiền là yên tâm nhất. Q2 này 3/4 doanh nghiệp âm so với cùng kỳ, nhưng 1/4 còn lại thì tốt cụ ạ. Chọn hàng mà chơi thôi.
:D Hi hi, cụ có 3 chữ cái nào hay cho anh em vượt qua thời kỳ khó khăn này ạ :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ Mẽo còn giữ lãi suất cao, và còn khả năng tăng ls nữa kiềm chế lạm phát. Ít nhất chắc phải giữa năm 2024 mới có giảm thì giảm. Đoạn này đang khá nhạy cảm trong việc nhảy vào ck. Nhà cháu ôm ăn đc vài chục % cũng đang nhảy tàu dần thôi.
Mình cũng thiên về chí ít Phét tăng 1 phát nữa, mà lạm phát tháng/tháng MoM không giảm thì lại thêm phát nữa là 2, từ nay đến cuối năm

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
K cụ ạ. E múc rải thảm từ 1k về 900 ấy. Chứ giờ này cụ mạnh tay thì em mời cụ.
Khi những người không biết gì về ck cũng tập toẹ đánh chứng khoán là lúc con bạc già chuẩn bị chạy :P những người tập toẹ sẽ thua một vài lần rồi sẽ siêu hơn trong các sóng sau cũng tốt cả nên các cụ thua đừng bực mình đóng tk nhé

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Không biết ở VN có ai làm thống kê tương tự này chưa, nhưng ở Mỹ thì thấy rõ đầu tư ck là lãi nhất so với trái phiếu, kỳ phiếu, vàng, đô

dheIa

Xe điện
À, nhân tiện các cụ làm ơn cho em hỏi tí, em có cái tk mở lâu lắm lắm rồi, tận từ thời Habubank. Sau Habubank sáp nhập gì đó, thì cty ck của Habubank cũng bị sáp nhập chuyển đổi theo. Mà em lỡ quên xừ nó tên cty ck đó cũng như quên béng cả số tk. Liệu có hỏi dùng lại đc ko các cụ nhờ.
Em vẫn còn cổ lẻ mấy con ở đó :D

tank_fun

Xe tăng
:D Hi hi, cụ có 3 chữ cái nào hay cho anh em vượt qua thời kỳ khó khăn này ạ :D
Q2 vừa ra báo cáo đó cụ. Cụ xem kinh tế vĩ mô ntn rồi chọn hàng mà đầu tư thôi. Em đang theo 2 mã gần 6 tháng rồi. Q2 em ôm tiếp vì doanh nghiệp tăng trưởng tốt. Nếu tính từ lúc bắt đầu mua thì cũng tăng trên 60% rồi.

Khi những người không biết gì về ck cũng tập toẹ đánh chứng khoán là lúc con bạc già chuẩn bị chạy :P những người tập toẹ sẽ thua một vài lần rồi sẽ siêu hơn trong các sóng sau cũng tốt cả nên các cụ thua đừng bực mình đóng tk nhé
Bệnh của dân Việt chơi chứng là không biết gì về cái mã mình đầu tư, không biết kinh tế vĩ mô nên chả biết lúc nào nên ra nên vào. Do vậy ăn được dăm % là run và muốn chạy rồi. Chơi thế sớm muộn cũng tắm máu.

IP man

Xe lăn
Lãi thật hay lãi giả. Nhiều thằng book lãi trên giấy rất cao nhưng thực ra toàn nằm ở khoản phải thu… khác gì lãi dự thu của ngân hàng :))
Bài học lãi giấy của Bamboo chắc chưa nguội :D

IP man

Xe lăn
À, nhân tiện các cụ làm ơn cho em hỏi tí, em có cái tk mở lâu lắm lắm rồi, tận từ thời Habubank. Sau Habubank sáp nhập gì đó, thì cty ck của Habubank cũng bị sáp nhập chuyển đổi theo. Mà em lỡ quên xừ nó tên cty ck đó cũng như quên béng cả số tk. Liệu có hỏi dùng lại đc ko các cụ nhờ.
Em vẫn còn cổ lẻ mấy con ở đó :D
Chắc vẫn được mợ ah. Vì việc quản lý sở hữu cổ phần là ở trung tâm lưu ký, đúng tên tuổi thông tin là xác nhận cho mợ rồi mợ mang đống cổ cánh đấy đi đâu bán cũng được.

dheIa

Xe điện
Chắc vẫn được mợ ah. Vì việc quản lý sở hữu cổ phần là ở trung tâm lưu ký, đúng tên tuổi thông tin là xác nhận cho mợ rồi mợ mang đống cổ cánh đấy đi đâu bán cũng được.
Dạ, là em hỏi xem tk lâu ko giao dịch thì có bị đóng ko thoy, nếu còn thì để em dùng lại khỏi phải mở mới :)
Mấy cổ lẻ em giữ ko bán đâu, thỉnh thoảng nhận mail thăm hỏi cổ đông cũng vui phết ạ 😊

namelis

Xe hơi
Hóng các cụ nhận định khi nào VN tăng lãi suất trở lại ạ?
Tình hình buôn bán đi xuống nên e chuyển dần qua gửi tk. Hiện em đang gửi ngắn hạn, kì vọng đầu 2024 lãi suất sẽ nhúc nhích lên. Nhưng em tham khảo một số người bạn làm ngân hàng thì nghe nói chủ trương vẫn giữ lãi suất thấp đến hết 2024?

tank_fun

Xe tăng
Lãi thật hay lãi giả. Nhiều thằng book lãi trên giấy rất cao nhưng thực ra toàn nằm ở khoản phải thu… khác gì lãi dự thu của ngân hàng :))
Bài học lãi giấy của Bamboo chắc chưa nguội :D
Tất nhiên, em cá rằng đa phần các cụ chơi chứng nhưng không hề biết đọc báo cáo tài chính, có khi đọc nhưng cũng không đọc thuyết minh báo cáo tài chính, thế là ăn đòn của lái.
Đã đọc thì phải biết loại bỏ lợi nhuận bất thường trong báo cáo tài chính.
Em ví dụ Q2 vừa rồi có con DTD được mấy anh broker lùa rất ác, thế nhưng đến lúc ra báo cáo tài chính thì doanh thu bằng 1/3 Q1, cổ phiếu cắm đầu. Con này em nhìn báo cáo ngay từ đầu xác định không ổn vì quá nhiều ẩn số.

Billexim

Xe hơi
Khó với người khó, còn với người dễ thì vẫn dễ, thời điểm nào cũng thế chả cứ là kinh tế khó khăn hay không.
Chỉ sợ nhất mấy ông cứ "tình hình kinh tế khó khăn lắm, chắc năm nay bỏ, nháp thôi, năm sau thì tính" là bỏ mịe :))
Bạn bè em có nhiều ông đang buốt sọ lo đơn hàng, lo chi phí các kiểu, nhưng vẫn có nhiều ông mua thêm xe, thêm nhà đất, đi chơi châu Âu cả nửa tháng.
Công nhận tùy từng trường hợp cụ thể, nhiều tay vẫn đi ăn chơi mạnh là đằng khác. Chỗ e ông Sếp bảo đợt này phải cho nhân viên đi ra nước ngoài để khai phá thêm thị trường, kiếm thêm đơn hàng , rồi gặp ông bên xúc tiến thương mại, tham tán này nọ... Nhưng e thấy nước họ còn đang khó khăn như mình thì làm gì có nhu cầu thêm mà có thêm đơn hàng, nói chung còn đìu hiu

jazzzzz

Xe lăn
Xe máy vẫn phải đô xăng, như em 3 người 3 cái xe đạp
.

redcode

Xe điện
Em thấy các chuyên gia phân tích nói là VN mình khó khăn đã qua, bắt đầu cho chu kỳ tăng trưởng mới. Ko biết là thế nào, nếu vậy thì tốt quá.

toyota219

Xe điện
Nay số liệu bên Anh2 kém so với dự đoán ah:-/:-/:-/:-/