[Funland] Cùng chia sẽ cách vượt qua thời kì kinh tế khó khăn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em có dư cái chung cư 8 năm tuổi. Theo cụ nên bán hay nên cho thuê, hay dư lào thì lợi nhỉ cụ.
Em nghĩ bán bây giờ kụ khó bán và giá thấp. Đợi khi lạm phát lên bán nhanh hơn. Có cái cc càng để lâu càng xuống giá nên kụ phải cân nhắc

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Kụ chuẩn ạ... Lạm phát xảy ra phần đa ở vòng quay tiền tệ theo công thức M x V= P x Q
Been cạnh yếu tố nội tệ, Còn yếu tố kinh tế đối ngoại nữa. Nhưng thấy ngoại cũng rút nhiều rồi nên áp lực bay vốn (capital flight) không nhiều, nhập khẩu cũng ít nên nhu cầu $ không quá lớn. Chưa thấy có áp lực gì $ tăng nhiều chỉ có thể phá giá chủ động cho Nn lại tăng mua cho $ tăng giá từ từ thôi. Tăng từ từ thì lãi không bằng gửi tiết kiệm. Đó là nhận định của mình năm 2023, các cụ phản biện cho vui

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
CK luôn là hòn than nóng chuyền từ người này qua tay người kia, ai ko kịp chuyền cho người khác thì sẽ bỏng tay thôi, tâm lý tiền nhàn dỗi ko biết đẩy vào đâu nên đẩy vào ck thì cũng sẽ ra rất nhanh, nên ai cứ nấn nà thêm phiên mai, thêm phiên mai ... để muốn chốt đc thêm giá thì dễ đứt.
Đánh giá trị ở ttck VN cực khó. Nên cứ húp vội ai húp chậm thì chết thôi kêu ca giề?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trong thập niên 80s 90s ở mình còn có "kỹ thuật ăn" thế này gửi các cụ tham khảo:

- Bát thứ 1: đong vừa thôi, thì mình sẽ và nhanh hơn chuyển qua bát thứ 2 nhanh hơn đứa bên cạnh

- Bát thứ 2: sau khi và nhanh bát thứ 1 để tranh đua thì bát thứ hai đơm thật chậm, thong thả lèn chặt

- Bát thứ 3: ông nào và nhanh bát 1, bát 2 để mong lèn bát thứ 3 là hỏng bét. Thời đó làm gì có bát thứ 3?

Khổ nhắm các cụ ạ. Cái đêm hôm ấy ... đêm gì ... ? @ Phùng Gia Lộc

Tốc độ và chién thuật :)

Chỉnh sửa cuối:

Phoenix Reborn

Xe hơi
2 năm rồi ăn vời cày trả nợ nhà băng cụ ạ, em oải lắm rồi đấy, về nhìn thấy vợ thấy con mà không dám nghĩ tiêu cực, nhiều khi chỉ muốn uống say để ngủ 1 giấc cho ngon lành chứ đêm toàn nằm mơ vay tiền trả nợ =))
Em thì muốn làm liều bả chuột ngủ cho ngon chứ riệu tầm này ko ăn thua, càng uống càng tỉnh xong lại nhớ nyc mới đổ đốn :D

cr7m10

Xe tải
Mấy món em làm đều nhu cầu thoi thóp ạ. Các cụ nhà nước có vẻ giảm lãi hơi vội, bên Mẽo chưa giảm lãi đã đang lo đến second wave of inflation và còn bị giảm tín nhiệm nên bọn đầu tàu Usa còn đang hoài nghi về việc cut rate. Việt nam ta nới lỏng mấy nhịp rồi mà nhu cầu ko được cải thiện thì tiền sẽ vào chứng cháo nhiều. Hy vọng ck tăng lại trong quý 3 để kiếm hộp sữa cho cháu

Phoenix Reborn

Xe hơi
Cụ là đàn ông hay đàn bà vậy? chỉ vì sợ không dám đối diện với hình ảnh quá khứ của nyc mà nghĩ đến bả chuột thì e hổ thẹn với đờn ông :) hềy zaaaaaa.

Người ta nói: ngã ở đâu đứng lên ở đó là đúng đó, vì có đặt mình vào bối cảnh đó, nỗi sợ đó, đối diện nó, mà vẫn mắt không né tránh, đối diện là dũng cảm vượt qua

Đó là 1 dạng tâm lý, cậu bé khi yêu mối tình đầu. Cô bé cũng vậy. Coi tình yêu đầu như tất cả khoảng trời

Khi hết yêu là trời sập, nào ngờ bên kia đường chân trời there are lots of beautiful girls beyond the horizon :D

P/s mình đã từng bị dzậy nên chia sẻ nhá không phải chém gió nói chơi đâu.
Fun thôi cụ êi, kinh tế đang hơi tắc nghẽn nên sinh ra tâm lý bất bình thường ý mà :))

Smile1102

Xe container
Em.năm nay cái gì cũng đì đẹt nên hóng coi có ngành gì hay cụ nào năm nay phất đc ko?
Từ đầu năm tới giờ gần như có mỗi lương, chán vãi :(

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em.năm nay cái gì cũng đì đẹt nên hóng coi có ngành gì hay cụ nào năm nay phất đc ko?
Từ đầu năm tới giờ gần như có mỗi lương, chán vãi :(
Còn chồng em, con em bên cạnh. Ông bà già em, Bông hồng cài áo còn quý giá hơn nhiều ...

Chienbinhbaoden

Xe buýt
lương cơ bản tăng, tiêu dùng lạm phát. Các cụ thì kêu kinh tế khó khăn mà em đi tìm mua nhà thì giá toàn trên trời, căn nào đẹp là bay nhanh lắm. Hay khoảng cách giàu nghèo giờ lớn thế sao. Ai khó thì vẫn khó, ai có điều kiện thì vẫn mạnh tay chi tiền?
Vì phim Chuyến bay giải cứu là nhiều tập, nhiều diễn viên, nhiều seri lém, đụng đâu chỗ nào cũng khắm. Cụ cứ xem chúng nó ném tiền mua bđs ko phải nghĩ thì dân đen theo sao được. Bao giờ phải có phim Đốt lò dài tập thì mới đơ đỡ.

Smile1102

Xe container
Còn chồng em, con em bên cạnh. Ông bà già em, Bông hồng cài áo còn quý giá hơn nhiều ...
À đây chỉ nói về kinh tế mà cụ, nói về phi kinh tế thì em đang nghĩ có nên nghỉ 6 tháng đầu năm sau để ở nhà nấu cơm cho con ko? vì con em năm nay đều hết cấp :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
À đây chỉ nói về kinh tế mà cụ, nói về phi kinh tế thì em đang nghĩ có nên nghỉ 6 tháng đầu năm sau để ở nhà nấu cơm cho con ko? vì con em năm nay đều hết cấp :D
Thích là nhích nuôn chứ nghĩ gì dức đầu vì kinh tế chỉ là 30% đời sống thui mà :) con sắp hết cấp như ngày xưa các cụ bảo chim sắp ra ràng

Nó sắp bay rồi chỉ còn 1 năm để mình níu sợi dây tình củm :) để nó còn nhớ tổ

yuh2105

Xe tăng
Em nghĩ Mẽo còn giữ lãi suất cao, và còn khả năng tăng ls nữa kiềm chế lạm phát. Ít nhất chắc phải giữa năm 2024 mới có giảm thì giảm. Đoạn này đang khá nhạy cảm trong việc nhảy vào ck. Nhà cháu ôm ăn đc vài chục % cũng đang nhảy tàu dần thôi.

hoathaneitc

Xe buýt
Em thì muốn làm liều bả chuột ngủ cho ngon chứ riệu tầm này ko ăn thua, càng uống càng tỉnh xong lại nhớ nyc mới đổ đốn :D
nhớ tới nyc là căng đấy cụ :)) trước em cũng bị như cụ đấy, nhưng rồi mải mê trả nợ tự nhiên quên mất là có nyc =)) rồi 1 ngày đẹp trời gặp nhau trên phố, 4 mắt nhìn nhau nhưng rồi em cụp pha trước và rời đi coi như ko nhìn thấy.

Tứ thập

Xe tải
Trong thập niên 80s 90s ở mình còn có "kỹ thuật ăn" thế này gửi các cụ tham khảo:

- Bát thứ 1: đong vừa thôi, thì mình sẽ và nhanh hơn chuyển qua bát thứ 2 nhanh hơn đứa bên cạnh

- Bát thứ 2: sau khi và nhanh bát thứ 1 để tranh đua thì bát thứ hai đơm thật chậm, thong thả lèn chặt

- Bát thứ 3: ông nào và nhanh bát 1, bát 2 để mong lèn bát thứ 3 là hỏng bét. Thời đó làm gì có bát thứ 3?

Khổ nhắm các cụ ạ. Cái đêm hôm ấy ... đêm gì ... ? @ Phùng Gia Lộc

Tốc độ và chién thuật :)
Cái này đúng với mọi thời và mọi lv cụ nhé

tank_fun

Xe tăng
Em nghĩ Mẽo còn giữ lãi suất cao, và còn khả năng tăng ls nữa kiềm chế lạm phát. Ít nhất chắc phải giữa năm 2024 mới có giảm thì giảm. Đoạn này đang khá nhạy cảm trong việc nhảy vào ck. Nhà cháu ôm ăn đc vài chục % cũng đang nhảy tàu dần thôi.
Chứng giờ đang quá ngon, dòng tiền vào liên tục cả tháng này rồi mà các cụ vẫn nhát tay nhỉ ?