[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
@ @
Khổ quá, e đã bài tây thì chuyện đọc đúng tên Tây với em là 1 vấn đề, mạch truyện e sẽ nắm nhân vật theo tên dễ nhớ nhất và e nhớ cuốn e đọc đoạn đầu có viết : Mike là Mai cơn, Xan to ni o là Sony, và ông anh bị giết là Predo thì hình như là pedro

Mà e khá thắc mắc là : Khi ông anh bán đứng ông em ( Mai cơn ) dù vô thức và ông em có biết ( Tại buổi tiệc khiêu vũ ông em ôm cổ ông anh rồi : em biết đó là anh ) nhưng vẫn gọi ông anh chạy chung xe với mình vì : Chúng ta là anh em ruột, e sẽ ko làm hại anh đâu. Nhưng em cảm giác tới cảnh ngôi nhà bên hồ khi ông anh nói là bởi bên kia hứa sẽ chia phần cho ông anh nên mới bán đứng ông em rồi cảm giác khi làm cái bóng ông em quá lớn thì e cảm nhận là lúc đó Mai cơn muốn giết ông anh lắm rồi.

Em ko hiểu sao lúc biết sự thật ông Mai cơn ko có xúc động giết người thậm chí còn muốn cứu anh mình nhưng lúc biết nguyên nhân... ?
Xem phim này khó, vì phải luận 1 tý.
Cùng luận với bác:
Tại nhà, khi bị bắn, Michael hiểu là có người rất gần gũi phối hợp cũng Hyman Roth chơi mình.
Tại Havana, Cuba, khi giới thiệu, Johnny Ola và Fredo, Ola bẩu "not yet seen", chưa gặp.
Sau đó, khi hăng máu hơn, Fredo bô bô là, sự sành điệu do Ola giới thiệu và dẫn đi.
Sau đó, Michael hiểu là, ông anh là nội gián, nhưng vẫn cho là anh mình bị lừa. Do ông này "weak and stupid".

Phải đến khi gặp ông anh trong nhà thuyền, Michael mới hiểu là, ông anh đã bán đứng mình => chỉ có 1 hình phạt: Dựa cột.

Gcar

Xe container
Tuy nhiên khử Fredo khi lúc đó đã hoàn toàn vô hại thì theo e là ko cần thiết, máu lạnh quá :( hay bản lĩnh ông trùm dân khủng bố thì phải bất chấp tình thân??? Ông bố già Vito đâu có như thế!
Đến phần 3 Michael hối hận xưng tội vì đã giết anh!

CR-Vic

Xe container
Các bác đã xem phim bộ Narcos (gồm 2 phần - mỗi phần đâu như hơn chục tập) về đời thực của trùm maphia Colombia Pablo Escobar chưa? Em nghĩ phim đấy hay chả kém phim Bố Già mà nội dung lại là từ những chuyện có thật trong cuộc sống của cả hai phía (Cali Cartel của Escobar với DEA Mỹ và chính phủ Colombia). Xem vừa hay lại có thêm nội dung người lớn nên rất đáng giới thiệu cho các bác :D

f320

[Tịch thu bằng lái]
Xem phim này khó, vì phải luận 1 tý.
Cùng luận với bác:

Tại nhà, khi bị bắn, Michael hiểu là có người rất gần gũi phối hợp cũng Hyman Roth chơi mình.
Tại Havana, Cuba, khi giới thiệu, Johnny Ola và Fredo, Ola bẩu "not yet seen", chưa gặp.
Sau đó, khi hăng máu hơn, Fredo bô bô là, sự sành điệu do Ola giới thiệu và dẫn đi.
Sau đó, Michael hiểu là, ông anh là nội gián, nhưng vẫn cho là anh mình bị lừa. Do ông này "weak and stupid".

Phải đến khi gặp ông anh trong nhà thuyền, Michael mới hiểu là, ông anh đã bán đứng mình => chỉ có 1 hình phạt: Dựa cột.
Khử Fredo thì Mike tầm thường quá. Nếu là Bố già thì sẽ không làm vậy.

Q.AZ

Xe máy
Truyện thì nó là văn, nhấn nhá, miêu tả cái lọ cái chai. Phim thì nó phải như thật, nói câu ngắn gọn. Cụ nào đọc truyện rồi khi xem sang phim thì thất vọng vì cùng động tác bắn súng, trong phim nó giơ súng lên bắn cái đùng, trong khi truyện nó miêu tả tên cựu cảnh sát Neri từ từ lạnh lùng, chĩa súng vào bộ ngực tô nô của Barzani, bóp cò, v.v...
Năm 1987 em đọc truyện Bố Già do nhà xuất bản Quảng Ninh ấn hành thì phải nói đó là bản dịch xuất sắc, rất văn học. Không đi sâu vào dịch đoạn miêu tả tình dục, ca phẫu thuật âm hộ cho cô bồ của Santino. Tiếc là bản dịch đó em không thể tìm lại ở bất kỳ đâu. Sau có một bản dịch khác của một nhà xuất bản trong miền Nam thì dịch kĩ càng hơn, nhưng ít chất văn học hơn, văn vẻ chợ búa hơn, đó là bản dịch mà em thấy hiện nay đang bán ở hiệu sách. Em đã rất nhiều lần đi tìm mua lại bản dịch của Quảng Ninh nhưng không được, bản dịch của miền Nam quá phổ biến.
Em mê nhất bản dịch năm 87 đó, và sau này em ko đọc lại và ko thể đọc được bất kỳ bản dịch nào khác nữa. Mở sách ra không cảm được cái mạch chạy trong đó như bản cũ. Sau này chuyển nhà thất lạc mất bản đó, mà đến giờ em vẫn tiếc vô cùng!

Krupta

Xe điện
Em mê nhất bản dịch năm 87 đó, và sau này em ko đọc lại và ko thể đọc được bất kỳ bản dịch nào khác nữa. Mở sách ra không cảm được cái mạch chạy trong đó như bản cũ. Sau này chuyển nhà thất lạc mất bản đó, mà đến giờ em vẫn tiếc vô cùng!
Em thà đọc bằng tiếng Anh chứ không đọc cái bản dịch của cụ Lung gì đó.

hatinhquechoa

Xe tăng
Cụ ơi còn nhớ bản dịch trước của ai dịch ko ạ. E tìm về tối nay cày luôn ạ
Rất tiếc là em cũng không nhớ vì đã đọc quá lâu. Sau này, thỉnh thoảng có dịp ghé vào hiệu sách là cắm đầu đọc chùa độ mươi trang chỉ để nhớ lại và cũng cảm thấy không sát như bản đọc lần đầu tiên thôi cụ ạ.

Q.AZ

Xe máy
Em thà đọc bằng tiếng Anh chứ không đọc cái bản dịch của cụ Lung gì đó.
Thực ra em thích đọc tiếng Việt hơn, vì từng câu từng chữ xuất sắc quá làm đọc mà thấy sướng tê cả người í. Cái cảm giác đó tiếng Anh ko mang lại được. Đọc tiếng Anh em chỉ có thể hiểu, chứ ko thấy sướng ạ :D

Q.AZ

Xe máy
Cụ ơi còn nhớ bản dịch trước của ai dịch ko ạ. E tìm về tối nay cày luôn ạ
Bản hay nhất như còm của cụ iSurvive nói đó ạ, bản dịch năm 1987. Em cũng ko nhớ tên người dịch, nhưng vẫn nhớ như in màu sắc bìa, độ dày cuốn sách, màu giấy...

alongcamepolly

Xe lăn
cháu vừa zem phần 2 hôm qua, đây là lần thứ n cháu xem vì hay quá! cảm giác rất hấp dẫn!

Moka

Xe hơi
Phim em xem rồi, thấy mấy cụ bảo không giống chuyện nên tính tìm độc xem thế nào.

VHH148

Xe tăng
Bởi vì Don Vito yêu thương Michael nhất nhà, và ông cũng hiểu rõ về năng lực chỉ huy thì chỉ có Michael mới xứng đáng ngồi vào ghế ông trùm.
Chẳng qua lúc trước Michael nhất định không theo nghiệp nhà nên ông đành chịu, Santino chỉ có máu giết người tàn bạo, không có đầu óc chỉ huy.

Em thích xem phần 2 phim Bố già, phần này nói về tuổi thơ của Don Vito, chuyến quay về Sicily để trả thù cho bố và anh trai.
Xem trong phim mới thấy Don Vito yêu thương nhất Michel, em nhớ nhất cảnh sau khi trả thù xong, khi lên tàu về Mỹ Don Vito cầm tay Michael giơ lên vẫy và nói: "Michael, say goodbye".
Đó cũng là lần duy nhất Don Vito Corleone trở về Sicily, ông đã thì thầm vào tai kẻ thù cái tên Vito Andolini.
Bố già chưa bao giờ muốn Michael theo nghiệp gia đình, ông cụ hướng Michael trở thành chính khách, người giật dây các con rối vì ông hiểu ông cũng chỉ là con rối trong tay giới chính trị gia. Tuy nhiên vì biến cố Michael buộc phải tham gia, sau khi biết tin ông đã rất buồn vì việc này. Cụ đọc kỹ sẽ thấy đoạn cụ già nói với Michael về việc này :)

chaos

Xe đạp
em độc vào khoảng năm 2001 và có xem lại phim. Cơ bản thì em thích cách chi tiết phân tích trong chuyện hơn.
em kết nhất câu nói của Micheal: "Người thông minh là phải làm thế nào để kẻ thù thấy mình ngu dốt" (không nhầm là thế).

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Tuổi ngu muội của em bé đọc mấy cái truyện tàu, Thủy Hử, Tam Quốc, Đông Chu, Hán Sở, Liêu Trai... rồi mấy truyện của Mario Puzo thành ra nhân cách hơi lệch lạc.

Mất rất nhiều năm nhận thức để điều chỉnh lại.
Đời người e nghĩ vẫn nên 1 lần đọc mấy tác phẩm tuyệt vời này. Nhưng ko phải là ở cái tuổi thiếu niên, vì lúc này tre chưa thành hình, dễ lệch lạc tư tưởng. Nhưng e nghĩ khi đã trưởng thành, cạm bẫy ngoài đời nhiều ko kể xiết, thì những tác phẩm này lại có ích rất nhiều trông cuộc sống cụ ạ. Giống như 1 cái kim chỉ nang vật. Cụ thấy đưa 1 thanh kiếm cho 1 đứa trẻ con có bao giờ là tốt đâu, nhưng đưa cho 1 chiến binh đang lăn xả nơi chiến trường thì lại là câu truyện khác.

Gcar

Xe container
Tam Quốc và Thủy Hử thì tâm lý nhân vật không đúng, dễ hiểu sai về cuộc sống, sau này hiểu đời rồi thì sẽ tức anh ách. Đông Chu liệt quốc thì có vẻ thật.

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Tam Quốc và Thủy Hử thì tâm lý nhân vật không đúng, dễ hiểu sai về cuộc sống, sau này hiểu đời rồi thì sẽ tức anh ách. Đông Chu liệt quốc thì có vẻ thật.
E còn trẻ, nên cái gọi là thấm và hiểu đời thì chắc chưa đâu vào đâu. Cụ cho e hỏi là sao lại tức ạ, chứ e thấy trong Tam Quốc có nhiều cái đưa được vào cuộc sống mà cụ.

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Em ấn tượng đoạn nói về thời " bố Già " ngày bắt đầu lập nghiệp. Tiếp đó là đoạn vạch chiến lược xâm nhập Holywood.
Thêm chút về vật Sonny rất giỏi nhưng nóng tính và bản năng quá, nếu có nhân tố đối trọng để kiềm chế thì quá ngon.

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Hôm nay vào xem mới thấy nhiều cụ thích tác phẩm này.
Quá hay và nói thật cụ nào mê pthì trong người có chút máu XHthâm.
Chẳng qua các cụ không nói ra thôi. Lập Băng được rồi.hehe.

Em đọc thích hơn vì mình có thời gian tưởng tượng thêm theo gu của mình. Em thì thích nhất đoạn Bố già trèo tường nhà lẻn đi bắn thằng cô hồn đầu tiên trong đời.

Còn các cụ thì đoạn nào ấn tượng nhất ạ ?
Phải rồi cụ, e vừa đọc xong. Phải nói là lúc đọc, xong mò vào youtube để xem cảnh ấy, nhân vật ấy nó ra làm sao thì thất vọng ghê gớm, nó phá bỏ hoàn toàn cái cảnh tượng mà mình tưởng tượng ra. Nên thôi, chỉ ngó coi gương mặt họ nó ra làm sao. Cảnh thì e ấn tượng với cảnh Michael cùng 2 lão vệ sỹ đang ở trong hang thì cô vk thứ nhất cùng vài cô thôn nữ tung tăng ngoài đồng cỏ, phải nói là yên bình và đẹp tới phê