[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

hoanglavie

Xe tải
Đúng vậy, sau khi họp với toàn bộ các gia đình mafia toàn quốc, về họp gia đình, Vito dặn dò Tom về kế hoạch đưa micheal về, đại loại là không được phép sai lầm dù là nhỏ nhất, nguyên văn “Woman and children can afford to be careless, men can not"-Don Corleone”
Cám ơn cụ! mời cụ 1 ly ạ!

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Đọc mấy chục năm quên hết rồi, chỉ nhớ có cô em gì đó máy móc khủng khiếp, có mỗi 1 cậu mới thoả mãn được ấy, hồi trẻ mỗi lần đọc đến là kim chỉ 12h luôn
Phù dâu của chị gái Michael cụ nhé. Có mỗi anh Sony là làm chị í nhớ mãi ko quên thôi.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Bác cho em hỏi cái. E xem cũng phim cũng vài lần r nhưng lần gần nhất thì không hiểu ở chỗ Mike giết Tessio ở đoạn nào bác nhỉ?. Cái đoạn mà Mike cử ng đến để nói lại vs Tessio (có cả Tom Hagen ở đó) là không đi dự buổi họp ở đoạn cuối phim ấy, có 1 thằng nó đút tay vao túi áo của Tessio để làm gì vậy. Đến đoạn này Tessio vẫn còn sống mà.
Tessio bị thằng Rocco xử theo lệnh của Michael, vụ này ngoài Tessio còn có thằng Paulie dính vào nữa. Thực ra khi Bố già chết đi, Tessio bị lộ là khá rõ ràng do hắn là người sắp xếp cuộc gặp giữa Michael và Solozo.

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
Phù dâu của chị gái Michael cụ nhé. Có mỗi anh Sony là làm chị í nhớ mãi ko quên thôi.
Luxi :)) tộ xư F1 nhà e đi học tiếng Tây bị gán tên Lucy về em cấm tiệt, bắt cô đổi tên ngay.
Ko cô đi mà làm Luxi, để bố em đến gặp cô, hehe

dvhung243

Xe điện
Tessio bị thằng Rocco xử theo lệnh của Michael, vụ này ngoài Tessio còn có thằng Paulie dính vào nữa. Thực ra khi Bố già chết đi, Tessio bị lộ là khá rõ ràng do hắn là người sắp xếp cuộc gặp giữa Michael và Solozo.
Solozo là thằng thổ bán bột mì bác ơi, nó bị Mai cồ bem chết rồi , còn Tessio sắp xếp cuộc gặp với 1 trong tứ đại gia kia, nhà nào thì e ko nhớ

dvhung243

Xe điện

Chị luxi bị bệnh mà bây giờ gọi là sa tầng sinh môn thì phải, tiểu phẫu chút là ngon lành ngay
Chuyện nhỏ thế mà chị ấy cứ xấu hổ , không dám gặp ai . Thương quá cơ

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Solozo là thằng thổ bán bột mì bác ơi, nó bị Mai cồ bem chết rồi , còn Tessio sắp xếp cuộc gặp với 1 trong tứ đại gia kia, nhà nào thì e ko nhớ
Em xin lỗi cụ, em nhầm. Nhà Bazini cụ nhỉ

k_ngan124

Xe container
Đọc hay hơn nhiều cụ ạ, xem trên phim các tình huống diễn ra hơi nhanh nên ko thấy gay cấn lắm.
Trong truyện này em chỉ thấy hơi khó hiểu là tại sao trùm Michael về cuối truyện lại quyết định hạ sát anh trai mình, 1 người mà khi đó đã gần như vô hại?
phải pedro ko cụ ? E thấy cái này là nằm ở cuối PII và quyết định sát hại ko phải là lúc đó mới có mà là trước đó có rồi ( chắc tổng hợp của nhiều chuyện ) nhưng phải đợi bà trùm chết thì mới tiễn vong. Ông trùm là bùa hộ mệnh của Carlo thì bà trùm là bùa hộ mệnh của Pedro

Hà Tam

Xe điện
phải pedro ko cụ ? E thấy cái này là nằm ở cuối PII và quyết định sát hại ko phải là lúc đó mới có mà là trước đó có rồi ( chắc tổng hợp của nhiều chuyện ) nhưng phải đợi bà trùm chết thì mới tiễn vong. Ông trùm là bùa hộ mệnh của Carlo thì bà trùm là bùa hộ mệnh của Pedro
Mới coi Phần 2 trên HBO, anh trai của Mike là Fredo chứ nhỉ, bị xử trong khi đi câu cá trên hồ...

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em gái Mike cụ ơi. Mike sinh năm 1920 còn cô em này sinh năm 1924.
Phim làm bị nhầm chỗ này: có đoạn trong Bố già II Vito Corleone bế đứa bé đang ẵm ngửa nựng: Michael, bố iu con nắm" bên cạnh có một bé gái đang ngồi vểnh râu, đằng sau là 1 thiếu niên đang đứng ngó ngoáy, chắc Sonny.

k_ngan124

Xe container
Mới coi Phần 2 trên HBO, anh trai của Mike là Fredo chứ nhỉ, bị xử trong khi đi câu cá trên hồ...
@ @
Khổ quá, e đã bài tây thì chuyện đọc đúng tên Tây với em là 1 vấn đề, mạch truyện e sẽ nắm nhân vật theo tên dễ nhớ nhất và e nhớ cuốn e đọc đoạn đầu có viết : Mike là Mai cơn, Xan to ni o là Sony, và ông anh bị giết là Predo thì hình như là pedro

Mà e khá thắc mắc là : Khi ông anh bán đứng ông em ( Mai cơn ) dù vô thức và ông em có biết ( Tại buổi tiệc khiêu vũ ông em ôm cổ ông anh rồi : em biết đó là anh ) nhưng vẫn gọi ông anh chạy chung xe với mình vì : Chúng ta là anh em ruột, e sẽ ko làm hại anh đâu. Nhưng em cảm giác tới cảnh ngôi nhà bên hồ khi ông anh nói là bởi bên kia hứa sẽ chia phần cho ông anh nên mới bán đứng ông em rồi cảm giác khi làm cái bóng ông em quá lớn thì e cảm nhận là lúc đó Mai cơn muốn giết ông anh lắm rồi.

Em ko hiểu sao lúc biết sự thật ông Mai cơn ko có xúc động giết người thậm chí còn muốn cứu anh mình nhưng lúc biết nguyên nhân... ?

Xe Bò Giấy

Xe tăng
Vag, hạ sát ngay lúc đi câu với thằng bé con Mai cơn. Em thấy máu lạnh quá.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Phim làm bị nhầm chỗ này: có đoạn trong Bố già II Vito Corleone bế đứa bé đang ẵm ngửa nựng: Michael, bố iu con nắm" bên cạnh có một bé gái đang ngồi vểnh râu, đằng sau là 1 thiếu niên đang đứng ngó ngoáy, chắc Sonny.
Em út: Conni

Không nhầm đâu cụ.

iSurvive

Xe buýt
Nếu tập 1 phỏng theo truyện Bố Già của PUzzo, phóng mấy thằng trùm tội phạm giết người lên mây xanh thì phần 2 này có vẻ trung thực hơn khi mô tả trùm xã hội đen. Không tha thứ cho sự phản bội, đuổi cùng giết tận, bất kể người đó có là họ hàng, người nhà.
Em thấy lẽ ra có thể tha mạng cho Pedro và lí do xứng đáng nhất thì đó là vì Pedro là anh của Michael.

goldmonkey

Xe container
Em vừa xem một đoạn phim này trên Cinimax, xem cụt cả hứng, chả giống truyện mấy.

tit0e

Xe buýt
nhân vật Vito diễn quá đạt luôn (cả 2 dv ở phần 1 + 2), còn nv# em thấy bt không hợp lắm

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tập 1 phỏng theo truyện Bố Già của PUzzo, phóng mấy thằng trùm tội phạm giết người lên mây xanh thì phần 2 này có vẻ trung thực hơn khi mô tả trùm xã hội đen. Không tha thứ cho sự phản bội, đuổi cùng giết tận, bất kể người đó có là họ hàng, người nhà.
Em thấy lẽ ra có thể tha mạng cho Pedro và lí do xứng đáng nhất thì đó là vì Pedro là anh của Michael.
Cụ rất nhầm, phim Mỹ riêng đoạn này lại có tính nhân văn dự báo cao: ông trùm Vito ân đến oán trả phân miêng chết một cái chết an lành yên tâm có người kế cận là Michael, chết khi đang vui đùa cùng kế cận. Ông trùm Michael đuổi cùng giết tận, lấy lỗ lãi làm vui, chết một cái chết cô đơn trong chiều nắng ấm, một thân người ngã dụi xuống không ai kề bên.
Michael là cái chết của chó lạc loài. Viito là cái chết của một lão nông vẫn gieo hạt cho đời sau.
Câu chốt để xem phim đọc truyện do Puzzo viết vẫn là:"người đàn ông đích thực là người đàn ông sống cho gia đình", éo phải đàn ông thích đực như biến thái vàng vẩu ba hoa ;))
Ngay phần 2 có đoạn trùm Michael hỏi mẹ là hình như con đang tiêu diet gia đình, là cái ý đó đó.

Chỉnh sửa cuối: