[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

vihali

Xe container
Tình cờ nhỉ, bây giờ em đang xem GF phần 3 chiếu trên HBO. Đang đoạn Michael trở về Sicilly để tìm hiểu thằng nào xơi gần cả hội đồng ở NewYork và tác động Vatican.

tondt

Đi bộ
Cái hồ, cụ nên tìm cái hồ ;))
Bác cho em hỏi cái. E xem cũng phim cũng vài lần r nhưng lần gần nhất thì không hiểu ở chỗ Mike giết Tessio ở đoạn nào bác nhỉ?. Cái đoạn mà Mike cử ng đến để nói lại vs Tessio (có cả Tom Hagen ở đó) là không đi dự buổi họp ở đoạn cuối phim ấy, có 1 thằng nó đút tay vao túi áo của Tessio để làm gì vậy. Đến đoạn này Tessio vẫn còn sống mà.

ban2010

Xe buýt
Bác cho em hỏi cái. E xem cũng phim cũng vài lần r nhưng lần gần nhất thì không hiểu ở chỗ Mike giết Tessio ở đoạn nào bác nhỉ?. Cái đoạn mà Mike cử ng đến để nói lại vs Tessio (có cả Tom Hagen ở đó) là không đi dự buổi họp ở đoạn cuối phim ấy, có 1 thằng nó đút tay vao túi áo của Tessio để làm gì vậy. Đến đoạn này Tessio vẫn còn sống mà.
Vì Don Vito trước lúc qua đời có dặn Mike rằng khi ông mất, kẻ đầu tiên nói về chuyện thương lượng với các gia đình khác chính là kẻ phản bội. Tessio đã đến nói nhỏ với Mike ngay trong lễ tang mà cụ

BangFiesta

Xe điện
Trong Godfather có kha khá những điều hay mà em trích lại được.

• Friendship is everything. Friendship is more than talent. It is more than the government. It is almost the equal of family"
  • Great men are not born great, they grow great . . .
  • The lawyer with the briefcase can steal more money than the man with the gun
  • A man who doesn't spend time with his family can never be a real man
  • Keep your friends close and your enemies closer
:D em thích câu về gia đình của Don Vito

hebestia

Xe tải
Em thì thấy đoạn Micheal ở Sichile thì phim hay hơn truyện. Xem cảnh Sichile với soundtrack Theme of Love hay mê mẩn

Gomtamlinh

Xe tải
E đọc gần 30 năm trước, quên mất hết rồi để đọc lại rồi chém với các cuj

Lucky-Driver

Xe tăng
Trước khi bàn luận, nếu cụ nào thích đọc sách, lưu ý chọn bản dịch của dịch giả gạo cội Ngọc Thứ Lang nhé.

tondt

Đi bộ
Vì Don Vito trước lúc qua đời có dặn Mike rằng khi ông mất, kẻ đầu tiên nói về chuyện thương lượng với các gia đình khác chính là kẻ phản bội. Tessio đã đến nói nhỏ với Mike ngay trong lễ tang mà cụ
Tessio phản bội thì e biết rồi. nhưng cái e không hiểu là Mike cho người giết Tessio ở đoạn nào trong phim, e ko thấy

Loe_hờ lú

Xe điện
Đây là một số ít cuốn sách em đọc hai lần

baoden_cz

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng độc cả truyện và phim này không biết bao nhiêu lần rồi nhưng vẫn thấy hay nói chung là em thấy đọc truyện và xem phim mỗi cái hay 1 kiểu.

ban2010

Xe buýt
Tessio phản bội thì e biết rồi. nhưng cái e không hiểu là Mike cho người giết Tessio ở đoạn nào trong phim, e ko thấy
thì giống như cụ tả, Tom Hagen gặp Tessio bảo không cần đi nữa, bọn sát thủ tước súng, Tessio xin Hagen nói lại với Michael về tình xưa với ông bố, Hagen lắc đầu bảo không giúp được. Thế là Tessio được điệu đi, và phim không nói đến nữa, chắc chắn bị giết.

Hay là em không hiểu ý cụ nhỉ? ý cụ là hỏi sao không thấy đoạn Michael ra lệnh giết Tessio?
Theo em nhớ thì trong truyện cũng không có, em chỉ nhớ đoạn Michael than cứ nghĩ là Clemenza phản bội, ai đó đáp lại: chỉ có thể là Tessio, Tessio là kẻ thông minh và sảo quyệt hơn Clemenza võ biền nhiều

STElectrics

Xe lăn
Em xem đoạn bố già mới đến Mỹ, ngồi một mình trong phòng nhìn qua cửa sổ thấy tượng Nữ thần tự do. Rồi bố già (lúc ấy còn trẻ con) cất tiếng hát một bài dân ca Ý. Úi giời ơi, bài Con kênh xanh xanh của nhạc sĩ Phan Huỳnh rồi. :D

Em thì xem đủ 3 tập phim tới cả 20 lần rồi nhưng ko đọc do em xem phim HD trước, xem rồi đọc thì bị lộ hết rồi.
Càng về sau càng chán ,tập 3 e còn k thèm xem hết ,nhìn đứa con gái nó k ngửi đc
Cụ đọc đi ,vẫn hay hơn xem

Em thích cả 2 câu này. "Ta sẽ đưa ra 1 đề nghị khiến nó ko thể chối từ" thể hiện sự tự tin, quyết đoán và quyền lực. Con người ta bị cuốn phăng đi bởi vòng xoay của cuộc đời, đến lúc nhận ra những nét tươi đẹp giản dị của cuộc sống là lúc ko còn ở lại trên cuộc đời này mới thốt lên câu "Life is beautiful".

Em thích Michael, đang là 1 "cậu bé" thánh thiện trong gia đình trở thành 1 ông Trùm lạnh lùng và tàn nhẫn. "Vào đời" với tình thế buộc phải nhúng chàm khi được cử đi giải quyết Sollozzo trong quán ăn. Rồi trở về bản chất hồn nhiên vốn có khi đắm say bên cô thôn nữ khi đang lẩn trốn ở Ý. Và khuôn mặt lạnh lùng khi để mọi người hôn tay tỏ lòng thành kính 1 Don Corleone mới. Hàng loạt các tội ác bắt đầu.

God Father quá hay! Xứng đáng là tác phẩm kinh điển mọi thời đại.

Bản tình ca bất hủ với giai điệu ngọt ngào vang lên. Cả truyện và phim đều hay.

[Youtube]KXVQX6HGVy0[/youtube]
Theo e thì từ đầu Mai Cồ k hề thánh thiện ,rất ghê gớm là đằng khác ,vì dám xung phong đi lính ; phong thái chín chắn hơn hẳn 2 ông a ( tất nhiên Fredo k nói ) ,rồi tuyên bố k can thiệp vào chuyện làm ăn của gia đình trước mặt bố => quá cứng

hd-vt

Xe container
Hôm nay vào xem mới thấy nhiều cụ thích tác phẩm này.
Quá hay và nói thật cụ nào mê thì trong người có chút máu XHthâm.
Chẳng qua các cụ không nói ra thôi. Lập Băng được rồi.hehe.

Em đọc thích hơn vì mình có thời gian tưởng tượng thêm theo gu của mình. Em thì thích nhất đoạn Bố già trèo tường nhà lẻn đi bắn thằng cô hồn đầu tiên trong đời.

Còn các cụ thì đoạn nào ấn tượng nhất ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

Danngoaidao

Xe tăng
Hôm nay vào xem mới thấy nhiều cụ thích tác phẩm này.
Quá hay và nói thật cụ nào mê thì trong người có chút máu XHthâm.
Chẳng qua các cụ không nói ra thôi. Lập Băng được rồi.hehe.

Em đọc thích hơn vì mình có thời gian tưởng tượng thêm theo gu của mình. Em thì thích nhất đoạn Bố già trèo tường nhà lẻn đi bắn thằng cô hồn đầu tiên trong đời.

Còn các cụ thì đoạn nào ấn tượng nhất ạ ?
Em thích đoạn Mai cồ cứu bố trong bệnh viện. Đoạn này thể hiện rõ nhất tính cách Mai cồ, rất lạnh lùng nhưng cũng rất tình cảm

ZARG

Xe container
Tất nhiên là phải thịt rồi.

Ai làm cầu nối giảng hòa là người đó lật lọng.

tuannghiagtvt

Xe buýt
em đọc nhưng chưa xem. Em thích câu trả thù là món ăn càng nguội càng ngon.