[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

kentdju

Xe điện
cụ ơi có rất nhiều truyện khác ko liên quan gì đến michael cả. và em thấy mỗi truyện có cái hay riêng ạ.
em cũng đọc mấy quyển: bố già, sicily miền đất dữ, đất tiền đất bạc, luật im lặng, ông trùm cuối cùng.
và em thấy bộ ông trùm cuối cùng rất hay ạ, cụ cứ đọc thử xem ạ
em cũng đã đọc Ông trùm cuối cùng rồi nhưng vẫn thích Bố già nhất. Rất thâm thúy và sâu sắc, mặc dù có một số đoạn chưa được hay lắm

ramata

Xe đạp
Seri truyện của Mario Puzo e cũng đọc gần hết rồi , kinh điển nhất vẫn là Bố già . Trong đấy , câu nói e thích nhất ko phải là " I'm going to make him an offer he can't refuse " mà lại là câu " Life is beautiful " Bố già nói lúc hấp hối . THật tuyệt vời khi một người trải qua bao biến cố cuộc đời mà lúc chết đi lại thốt lên đc câu như vậy

xdthienha

Xe điện
Việt Nam mình hình như cũng có truyện Hành Trình Của Sói viết về Nam Cam. Em có đọc 1 ít nhưng k nhớ tiêu đề. Chán mỗi cái là k viết lên thượng tầng. :D

Leila

Xe buýt
Seri truyện của Mario Puzo e cũng đọc gần hết rồi , kinh điển nhất vẫn là Bố già . Trong đấy , câu nói e thích nhất ko phải là " I'm going to make him an offer he can't refuse " mà lại là câu " Life is beautiful " Bố già nói lúc hấp hối . THật tuyệt vời khi một người trải qua bao biến cố cuộc đời mà lúc chết đi lại thốt lên đc câu như vậy
Em thích cả 2 câu này. "Ta sẽ đưa ra 1 đề nghị khiến nó ko thể chối từ" thể hiện sự tự tin, quyết đoán và quyền lực. Con người ta bị cuốn phăng đi bởi vòng xoay của cuộc đời, đến lúc nhận ra những nét tươi đẹp giản dị của cuộc sống là lúc ko còn ở lại trên cuộc đời này mới thốt lên câu "Life is beautiful".

Em thích Michael, đang là 1 "cậu bé" thánh thiện trong gia đình trở thành 1 ông Trùm lạnh lùng và tàn nhẫn. "Vào đời" với tình thế buộc phải nhúng chàm khi được cử đi giải quyết Sollozzo trong quán ăn. Rồi trở về bản chất hồn nhiên vốn có khi đắm say bên cô thôn nữ khi đang lẩn trốn ở Ý. Và khuôn mặt lạnh lùng khi để mọi người hôn tay tỏ lòng thành kính 1 Don Corleone mới. Hàng loạt các tội ác bắt đầu.

God Father quá hay! Xứng đáng là tác phẩm kinh điển mọi thời đại.

Bản tình ca bất hủ với giai điệu ngọt ngào vang lên. Cả truyện và phim đều hay.

[Youtube]KXVQX6HGVy0[/youtube]

hpg

Xe buýt
Cá nhân em lại thích anh Michael ở cái tàn nhẫn mà ngài Vito không có. Đoạn xuống lệnh khử ông em rể đọc cũng thấy lạnh gáy phết ạ.

TONGIA

Xe lừa
Ông là tấm gương sáng để những người nhập cư noi theo.

Thoivedi

Xe tải
Ủa , thế phần 2 phim nói về Vito hồi bé vượt biên từ Sicile sang Mỹ,
Rồi Micheal làm ăn mở hộp đêm ở Cuba bị Phidel đánh té khói về Mỹ dính vụ điều trần quốc hội là các nhà làm phim bịa thêm à cụ ?
Em lại nhắc lại câu đã trình bày với cụ chủ thớt. Để hiểu thêm về "Bố già" các cụ, mợ nên tìm đọc cuốn "Gangster đặc sản Hoa Kỳ". Đọc song song cũng được, hoặc đọc cuốn này rồi tới cuốn kia. Sẽ có cái nhìn tổng quan hơn về các bố già, về xã hội đen Mỹ, về dân nhập cư, về cuộc chiến các ông trùm. :)

xdthienha

Xe điện
Bản cũ lời văng đọc rất hay , mà chả thấy +18 chỗ nào nhỉ ? Xem phim thì khỏi chê luôn ccác cụ nhỉ
Em đọc bản dịch của Phạm Phi Bằng thì phải. Ngay mở màn đám cưới con gái ông trùm thằng Sonny đã lôi con bồ vào phòng tranh thủ rồi.
Cái này xưa còn dc đọc trên FM câu truyện đêm khuya mà

Danngoaidao

Xe tăng
Em thích cách Bố già cho vay tiền. Mặc dù rất giàu nhưng phải vay thêm của đàn em để đủ tiền cho người khác vay. Cả việc dạy Tom là không nên nói từ KHÔNG mà lại là không.

ramata

Xe đạp
Em thích Michael, đang là 1 "cậu bé" thánh thiện trong gia đình trở thành 1 ông Trùm lạnh lùng và tàn nhẫn. "Vào đời" với tình thế buộc phải nhúng chàm khi được cử đi giải quyết Sollozzo trong quán ăn. Rồi trở về bản chất hồn nhiên vốn có khi đắm say bên cô thôn nữ khi đang lẩn trốn ở Ý. Và khuôn mặt lạnh lùng khi để mọi người hôn tay tỏ lòng thành kính 1 Don Corleone mới. Hàng loạt các tội ác bắt đầu.
có 1 điều e tin là MIchael bản chất sinh ra đã có tố chất của 1 ông trùm , chỉ là chưa thể hiện ra thôi chú không hoàn toàn do hoàn cảnh buộc phải khử solozo và tên cảnh sát. đây cũng là nhận định của sony khi biết em trai mình đồng ý nhận nhiệm vụ này. Cái tố chất này ko phải cứ trui rèn mà có được , e nghĩ nó ăn sâu vào máu và tiềm thức rồi , gặp hoàn cảnh thì bộc phát ra thôi
với cả ông trùm cũng rất tàn nhẫn chứ k kém con trai đâu . Ko giết thằng con rể chỉ là do nghĩ tới con gái thôi , chứ bình thường ổng giết bao nhiêu mạng người rồi mà

xebobabanh17201

Xe điện
Bác nào có bản PDF cho xin đọc lại cái. Tks

huybidv

Xe hơi
Cụ ramata chuẩn. Ko phải "ng nông dân bị dồn vào đường cùng mà làm ng xấu".
Tác giả muốn khắc họa nhân vật hội đủ tố chất của 1 ông trùm.
Michael cũng như Vito là những ng Sicily điển hình: thông minh, khôn ngoan, xảo quyệt, tàn bạo và độc đoán.

AnhhoangSu

Xe điện
Em đính chính là chỉ có 16+ thôi nhé, là đoạn ông út trở về thịt con ny cũ rồi hỏi nó “từ lúc xa anh, em đã ngủ vs bao nhiêu đàn ông rồi“. Đoạn nữa là 3 some vs 2 thằng ae sát thủ thì phải.

STARIUS

Xe buýt
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.
Đó là truyện chiếc nhẫn tình cờ trong sherlock cụ à. Em ấn tượng với truyện đó mãi.

ZARG

Xe container
Mario Puzo còn cuốn Những kẻ điên rồi phải chết đọc cũng hay.

fordka

Xe buýt
Em cũng thích Bố già, đọc và xem phim vài lần rồi. Giờ muốn đọc bản tiếng Anh. Cụ/mợ nào có thì cho em xin cái link với

• Vodka
Reactions: 5vo

ocgai

Xe đạp
Đây vẫn luôn là cuốn em thích nhất. "Trả thù là một món ăn, để càng nguội càng ngon", đúng bản chất trùm mafia

PerseusEury

Xe máy
Em thích xem film; có cảnh nude hay phết