[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

scorp8x

Xe container
Nếu nói về phim thì em thích Bạch Tuộc hơn Bố Già :)

camry2030

Xe buýt
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.
Đấy là một chuyện trong tuyển tập Sherlock Holme : Chiếc Nhẫn Tình Cờ

win_100

Xe điện

Em có cuốn dịch từ năm 1989 nhé.

Alonghethaychua

Xe tải
Ảnh ngc rồi bác ơi.
Awy, bác bán lại cuốn này ko?

oldfashion

Xe tăng
Ngày xưa em xem Bố Già do NXB Quảng Ninh xuất bản thì thấy hay hơn Bố Già do mấy bác miền Nam dịch. Truyện này thần tượng hóa mấy thằng lưu manh, giết người không gớm tay vì tiền. Riêng em, với mấy chú xã hội thâm là em không có ảo tưởng bố già, bố trẻ gì hết, đọc cho vui thôi.

Doc_hanh79

Xe tăng
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.
Việc trở về Mỹ của Michael Corleone sau thời gian trốn nã ở Sicily thì không thể có gì để thể hiện bản lĩnh của tay này hết. Lúc đó Michael vẫn hoàn toàn là "người ngoài" đối với những công việc của gia đình Corleone.
Đoạn này chỉ thể hiện rõ quyết tâm nối nghiệp gia đình của Michael. Một quyết định xuất phát từ lòng hận thù sinh ra bởi cái chết của cô vợ trẻ - Apolonia.

Cụ so sánh The GodFather với Sherlock Holmes e rằng hơi khập khiễng, 2 truyện này không cùng thể loại.

Đoạn cuối, lúc Michael xử lý cả 5 băng New York là việc đột xuất do cái chết của Don Vito Corleone. Tình thế lúc đó là không thể trì hoãn - chỉ có giết hoặc bị giết. Tuy nhiên đây cũng là bước cuối cùng trong quá trình hình thành một âm mưu suốt 4 năm ròng của Don Vito Corleone.
Bố già đã phải ngậm ngùi chịu đựng nỗi nhục bị hạ bệ trong thế giới ngầm, mất đi vị thế ông trùm và trên hết là nỗi đau mất đi đứa con trai cả Santino. Ông đã phải cố tỏ ra thản nhiên nhìn đứa con rể phản phúc tiếp tục sống và lừa dối.

Michel Corleone chỉ là người thực hiện khâu cuối cùng, và không thể có ai thực hiện việc đó tốt hơn Michael, Consigliari Thomas Hagen đã phải thừa nhận điều đó.

Doc_hanh79

Xe tăng
Cái pha ông trùm Vito hòa hoãn chịu nhịn 5 đại gia New York để Micheal trở về an toàn. Về dau đọc lại, e mới thấy thâm sâu ở chỗ này. Con ng biết thời biết thế. Lúc đó ông trùm Vito đã chọn Michael là ng kế vị. Vito đã dọn đg cho hậu thế.
Bởi vì Don Vito yêu thương Michael nhất nhà, và ông cũng hiểu rõ về năng lực chỉ huy thì chỉ có Michael mới xứng đáng ngồi vào ghế ông trùm.
Chẳng qua lúc trước Michael nhất định không theo nghiệp nhà nên ông đành chịu, Santino chỉ có máu giết người tàn bạo, không có đầu óc chỉ huy.

Em thích xem phần 2 phim Bố già, phần này nói về tuổi thơ của Don Vito, chuyến quay về Sicily để trả thù cho bố và anh trai.
Xem trong phim mới thấy Don Vito yêu thương nhất Michel, em nhớ nhất cảnh sau khi trả thù xong, khi lên tàu về Mỹ Don Vito cầm tay Michael giơ lên vẫy và nói: "Michael, say goodbye".
Đó cũng là lần duy nhất Don Vito Corleone trở về Sicily, ông đã thì thầm vào tai kẻ thù cái tên Vito Andolini.

quanggialai

Xe điện
em thích nhất câu "Ôi, cuộc đời đẹp thật !" nó mang lại một cảm nhận khó tả :D

breitling

Xe đạp
Cháu đọc một số quyển của M. Puzzo bằng tiếng Việt và tiếng nước ngoài nhiều năm trước rồi nên chỉ còn nhớ là các pha xxx và đấm đá trong sách nước ngoài họ miêu tả đọc phê hơn.

Chỉnh sửa cuối:

StepUp

Xe tăng
Trong Godfather có kha khá những điều hay mà em trích lại được.

• Friendship is everything. Friendship is more than talent. It is more than the government. It is almost the equal of family"
  • Great men are not born great, they grow great . . .
  • The lawyer with the briefcase can steal more money than the man with the gun
  • A man who doesn't spend time with his family can never be a real man
  • Keep your friends close and your enemies closer

swordfishman

Xe tải
Trong Godfather có kha khá những điều hay mà em trích lại được.

• Friendship is everything. Friendship is more than talent. It is more than the government. It is almost the equal of family"
  • Great men are not born great, they grow great . . .
  • The lawyer with the briefcase can steal more money than the man with the gun
  • A man who doesn't spend time with his family can never be a real man
  • Keep your friends close and your enemies closer
E thích Bố già luôn quan tâm gia đình và thích Al Pacino

suvhn

Xe tải
Em cũng thích Bố già, đọc và xem phim vài lần rồi. Giờ muốn đọc bản tiếng Anh. Cụ/mợ nào có thì cho em xin cái link với
Mợ mua đi. Em biết cửa hàng sách nước ngoài ở phố gì ngay gì ngay sát hồ Trúc Bạch bán. Có hơn 200K thôi ạ

suvhn

Xe tải
Bởi vì Don Vito yêu thương Michael nhất nhà, và ông cũng hiểu rõ về năng lực chỉ huy thì chỉ có Michael mới xứng đáng ngồi vào ghế ông trùm.
Chẳng qua lúc trước Michael nhất định không theo nghiệp nhà nên ông đành chịu, Santino chỉ có máu giết người tàn bạo, không có đầu óc chỉ huy.

Em thích xem phần 2 phim Bố già, phần này nói về tuổi thơ của Don Vito, chuyến quay về Sicily để trả thù cho bố và anh trai.
Xem trong phim mới thấy Don Vito yêu thương nhất Michel, em nhớ nhất cảnh sau khi trả thù xong, khi lên tàu về Mỹ Don Vito cầm tay Michael giơ lên vẫy và nói: "Michael, say goodbye".
Đó cũng là lần duy nhất Don Vito Corleone trở về Sicily, ông đã thì thầm vào tai kẻ thù cái tên Vito Andolini.
Theo em nhớ thì trong truyện không có đoạn nào nói Vito quay lại Sicily ạ. Phim thì em xem một lần và không xem lại vì không sướng và không hay như truyện

tit0e

Xe buýt
"Life is beautiful" lúc bố già hấp hối
:)

vuser1

Xe buýt
E thấy đoạn bố già bị bắn ở tiệm hoa quả sao lãng nhách thế nhỉ. Đợt qua NY e cũng tính tới tiệm này nhưng chỗ này xây tòa nhà khác rồi :D

Ngoài ra e thấy cái miệng bố già lúc nói nhếch mép, trông hơi quá nhỉ

hoanglavie

Xe tải
Cá nhân em lại thích anh Michael ở cái tàn nhẫn mà ngài Vito không có. Đoạn xuống lệnh khử ông em rể đọc cũng thấy lạnh gáy phết ạ.
Xử thằng em rể là đúng! Nhưng em không thích xử cả anh em ruột. Dù gì cũng là anh em máu mủ với nhau.

pingeps

Xe tải
E thấy đoạn bố già bị bắn ở tiệm hoa quả sao lãng nhách thế nhỉ. Đợt qua NY e cũng tính tới tiệm này nhưng chỗ này xây tòa nhà khác rồi :D

Ngoài ra e thấy cái miệng bố già lúc nói nhếch mép, trông hơi quá nhỉ
Đấy là điệu cười của Robert De Niro mà cụ