[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Bán đứng Micheal thì không dám cụ ei. Nghe bọn kia phỉnh nên cái đầu ngắn nghe theo, không hiểu rằng việc đó sẽ dẫn đến Micheal.
Phần 2 và 3 thôi! 2 phần sau không hay, có hay mỗi đoạn thời của bố già mới khởi nghiệp :D
Phần 1 ông kia yếu đuối, bị tay chủ sòng bạc bắt nạt

t_rex

Xe buýt
Xử fredoo vì thuê ng ám sát doạ MC. Kiểu bắn vung vít trúng thì trúng, trượt thì thôi. Doạ MC thì ko sao, nhưng làm vợ con MC kinh sợ là ko đc rồi.

dvhung243

Xe điện
Có lẽ nhìn phụ nữ nude trên màn ảnh rộng lần đầu tiên của em là Apollonia trong phim “ bố già “
Hồi đấy là cc chiếu film tham khảo ở số 4 Thuỵ khê, em học lớp 8 trường Ba đình , buổi chiều trốn học chui lủi vào đó xem trộm
Sau có lần được xem nude nữa là trong “ Thế giới đàn bà “ của Ba Lan .
Mấy năm sau có video xem tươi mát thì không nói

hatu90

Đi bộ
Ý em nói là muốn đọc kỹ lại đoạn này để tìm hiểu xem: tại sao luca lại sợ bố già đến vậy. Em đang đoán là do tập quán người sicily cấm phá thai và tương tự như vậy, nên don sự dụng sự thứ tha để thu phục. Tuy nhiên có lẽ chưa ổn.
K phải bạn ơi. Luca đã tự tử mà, nhưng Vito đưa Luca từ cõi chết trở về. Vì vậy Luca k sợ chết, nhưng lại sợ người duy nhất đã cứu hắn, tức là có thể để hắn chết bất cứ lúc nào

Hại Điện

Xe container
Vô tình em biết được trên này cũng có nhiều cụ thích tiểu thuyết này giống em nên em mạn phép lập riêng thớt này để mọi người cùng bàn luận.

Nhận xét của em sơ qua về tiểu thuyết này như sau :
Xứng đáng là tiểu thuyết nổi tiếng đã từng là Best- seller. Cái hay thì ko có gì phải bàn.
Cái hạn chế :
Vì là sách nước ngoài nên tên nhân vật khó nhớ hơn, thi thoảng em vẫn bị nhầm đôi chút về cách đọc tên :D. Kể cả sau này nghe Audio em cũng hay bị nhầm, nhất là tên những nhân vật ko phải là chính lắm.

Em thích cái phong cách của ông trùm Vito, cái mà em phục nhất là khả năng ngồi vào bàn thương thuyết. Em nhớ chi tiết ông trùm đã ngồi vào bàn thương thuyết suốt 8h đồng hồ. Sau này cuộc sống của em, em cũng học điều đó.

Đọc truyện này nhiều lúc bực mình, đang hồi gay cấn lại chuyển sang cái thằng ca sỹ Johnny Fontage hay con bồ thằng Sonny(sau khi thằng này chết). Biết là 1 phần ko thể tách rời của tiểu thuyết nhưng em vẫn ghét. :D.

Truyện này được cái có lắm pha 18+, nghe Audio tả những pha này phê lắm :D

Mời các cụ vào chúng ta cùng bình loạn ạ :D
Em thích nhất đoạn thằng bác sĩ mất dại chỉnh sửa "đồ chơi" cho ẻm kia rồi chính nó check chất lượng hàng hóa sau nâng cấp xem sao luôn :D

Năm lớp 6 đọc đoạn này, em chưa hiểu tại sao cô ấy phải khâu vá lại =))

Tuongtien1977

Xe điện
Tôi thì thích đoạn thằng Sony nó lôi con Bồ vào phòng nện lúc cưới con em nó

hatu90

Đi bộ
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.
Đoạn cuối trong phim ít nhắc đến, chứ ở truyện là ông bố dạy dỗ ghê lắm. MC học được của cả Tom và được bố nuôi dạy các món nghề, đường đi nước bước thế nào. Ông Vito hay có câu là làm sao để khi chúng nó nhìn mày ốm 1 phần thì mày mạnh 10 phần. Thế nên khi ông Vito chết, ngũ đại gia tưởng gia đình Coleon đã yếu, mà chủ quan nên mới bị dập tơi tả. Gia đình Coleon đã tính trước đường lui về Las Vegas rồi, để tránh pháp luật từ vụ thanh trừng đó.

sắt con

Xe điện
Đây là một tác phẩm kinh điển, rất nhiều điều về đối nhân xử thế và nguyên tắc xã hội mà em học đc. Em vẫn giữ bản dịch và in đầu tiên năm 84, giấy đen nhẻm, bìa gáy long ra

bspvietnam

Xe tăng
Em nhìn nhận BỐ GIÀ giống CHÍ PHÈO 50 %..
.
.
Họ đều là nạn nhân của xã hội đương thời. Khi xã hội đầy bất công, Luật pháp bị những kẻ nắm quyền lực chi phối, những người lương thiện không còn đất sống.
Điểm khác là Bố già đã vươn lên trở thành kẻ quyền lực, tự giải thoát mình.
Chí phèo thì bị vùi dập, bị bần cùng hóa.

Azeglio

Xe điện
Truyện rất hay. Đọc truyện rồi xem phim phần 1 thì cũng thấy rất hay, đặc biệt là vai diễn của Robert de Nỉo và Al Pacino, Marlon Brando thì diễn cũng ổn.
Phim phần 2 và 3 ăn theo hơi đuối.

Azeglio

Xe điện
.
.
Họ đều là nạn nhân của xã hội đương thời. Khi xã hội đầy bất công, Luật pháp bị những kẻ nắm quyền lực chi phối, những người lương thiện không còn đất sống.
Cụ đọc cả 2 truyện mà phát biểu thế thì hoặc là cụ đọc mà chả hiểu, hoặc là cụ nghe nói mà chưa từng đọc truyện nào.

Đông Gioăng

Xe buýt
.
.
Bố Già không giống Chí Phèo, miễn cưỡng lắm thì ông có nét giống Bá Kiến hehe
Bố Già có chiêu lén đẩy 1 người xuống vực rồi ra mặt đưa tay cứu, Bá Kiến thì đập bàn đập ghế đòi bằng được 5 đồng, được rồi thì vứt trả 5 hào vì: thưông anh túng quá

hatu90

Đi bộ
Việc trở về Mỹ của Michael Corleone sau thời gian trốn nã ở Sicily thì không thể có gì để thể hiện bản lĩnh của tay này hết. Lúc đó Michael vẫn hoàn toàn là "người ngoài" đối với những công việc của gia đình Corleone.
Đoạn này chỉ thể hiện rõ quyết tâm nối nghiệp gia đình của Michael. Một quyết định xuất phát từ lòng hận thù sinh ra bởi cái chết của cô vợ trẻ - Apolonia.

Cụ so sánh The GodFather với Sherlock Holmes e rằng hơi khập khiễng, 2 truyện này không cùng thể loại.

Đoạn cuối, lúc Michael xử lý cả 5 băng New York là việc đột xuất do cái chết của Don Vito Corleone. Tình thế lúc đó là không thể trì hoãn - chỉ có giết hoặc bị giết. Tuy nhiên đây cũng là bước cuối cùng trong quá trình hình thành một âm mưu suốt 4 năm ròng của Don Vito Corleone.
Bố già đã phải ngậm ngùi chịu đựng nỗi nhục bị hạ bệ trong thế giới ngầm, mất đi vị thế ông trùm và trên hết là nỗi đau mất đi đứa con trai cả Santino. Ông đã phải cố tỏ ra thản nhiên nhìn đứa con rể phản phúc tiếp tục sống và lừa dối.

Michel Corleone chỉ là người thực hiện khâu cuối cùng, và không thể có ai thực hiện việc đó tốt hơn Michael, Consigliari Thomas Hagen đã phải thừa nhận điều đó.
Bác nói đúng, trừ điều là Tom k còn lag consigliari nữa. Nếu xem phim thì Tom rất lạnh lùng, nhưng trong truyện, Tom khá yếu đuối, nhưng Tom cũng đủ thông minh để hiểu cái tài bên trong Micheal

hung_kira

Xe tải
Xem phim hay hơn ạ. Đoc em thấy còn sơ sài ấy
Em ngược lại cụ, e đọc truyện xong mới xem film thì thấy tình tiết nhanh quá, ko bộc lộ rõ tính cách nhân vật nhưu truyện được. Nên lúc đó cũng hơi bất ngờ khi bố già thuộc dòng film kỉnh điển bậc nhất lịch sử điện ành